PDA

View Full Version : Hãy cứu lấy một linh hồn

Cô bé dại khờ
05-12-02, 01:30 PM
Tôi không biết những lời này có đem lại được cho tôi sự cảm thông nơi các anh không ?!

Tôi là một con nghiện, hiện giờ tôi đang rất chán nảm, tôi đã trắng tay rồi, tôi không còn gì để mất nữa. Nhân cách, bạn bè, tình thương... tôi đã mất hết. Cuộc đời bây giờ sao mà vô nghĩa quá. Những quá khứ êm đềm ngày xưa sao đẹp quá. Ai ?! Ai đã biến tôi từ một cô bé trở thành một con quỹ dữ. Cứ mỗi đêm khi nằm xuống, khi mà bạn bè đồng trang lứa của tôi đang ngủ sau một ngày học tập thì tôi lại không dám nhắm mắt lại bởi vì khi ấy tất cả những hình ảnh ngày xưa như đang hiện ra trước mặt tôi. Tôi sợ, tôi sợ lắm. Ngày xưa tôi cũng là một đứa con ngoan trò giỏi, tôi còn là một vận động viên cầu lông của Q.6 đầy triển vọng nữa kìa, nhưng mà chính "nó" đã cướp của tôi đi tất cả, tôi không dám nhìn mặt những người thân quen. Để có tiền thoả mãn những khi lên cơn tôi đã phải làm những chuyện hết sức đồi bại. Tôi bán nhân cách của mình với một giá rẻ mạt. Bạn bè tôi đâu biết tôi nghiện ma túy, họ chỉ nghĩ tôi là đồ xấu xa, nhưng như vậy còn hơn. Mỗi ngày tôi cắp sách đến trường, một trường điểm nữa kìa (Trường PTTH Mạc Đỉnh Chi) nhưng tôi lúc nào cũng lo sợ, sợ bị thầy cô bạn bè biết tôi nghiện, tôi đang thật sự lo sợ. Một ngày rồi một ngày qua đi đối với tôi rất vô nghĩa, tôi bây giờ như gánh nặng của gia đình. Tôi muốn quay đầu trở lại nhưng hình như không đựơc nữa rồi, mọi người đều nhìn tôi với ánh mắt khinh bĩ, không còn ai tin tôi. Tôi từng mơ ước mình sẽ trở thành một vận động viên quốc gia nhưng giờ đây tất cả đã chạy theo làn khói trắng mất rồi. Tôi đã thật sự mệt mõi với những cuộc chơi, với ánh đèn mờ ảo và những điệu nhảy điên cuồng lắc lư, tôi mệt lắm rồi, tôi muốn quay lại, tôi muốn quay lại... nhưng sao con ngừơi ta tàn nhẫn quá, tôi đáng trách nhưng tôi cũng đáng thương lắm mà. Tại sao không ai tin, tại sao không ai tha thứ cho tôi. Người ta thấy tôi cười đó, người ta thấy tôi hư hỏng đó nhưng có ai nghĩ rằng tôi đang khóc, đang khóc và muốn quay lại đâu. Tôi sống vô vị quá, tôi có còn nên sống nữa không ?! Hình như đã không còn chọn lựa cho tôi nữa. Tôi không đủ can đảm để giải thoát cho mình bằng sự ra đi vĩnh viễn nhưng tôi cũng không muốn sống như bây giờ nữa. Tôi phải làm gì bây giờ......?! Nếu ai cho tôi một điều ước, tôi sẽ ước mình được ra đi vĩnh viễn trong những ngày còn thơ ngây, trong trắng kìa, ra đi với một nụ cừơi. Hãy chỉ cho tôi, tôi biết phải là gì bây giờ....?!

Bạn thân
05-12-02, 01:33 PM
Tôi thật sự bàng hoàng khi đọc những giòng tâm sự này, thật sự là tôi có lỗi khi không trả lời ngay lập tức cho bạn được vì tôi quá bận trong ngày hôm qua. Tôi mong bạn thứ lỗi !

Bạn ạ ! Đọc những giòng tâm sự của bạn, trong tôi bỗng dâng lên một sự đồng cảm và xót xa đến lạ kỳ. Tôi và bạn, hai ngừơi hoàn toàn khác nhau nhưng không hiểu sao chúng ta lại cùng có chung một hoàn cảnh. Ngày đó tôi cũng là một học sinh giỏi, từng nằm trong đội tuyển chuyên Toán. Tôi mơ ứơc nhiều lắm để rồi cũng mất tất cả từ tình yêu, gia đình, bạn bè, người thân và cả năm học đầu sinh viên dỡ dang. Khi ấy tôi cũng như bạn hiện giờ, tôi cũng mất hết niềm tin và nghị lực, rất nhiều lần tôi muốn tự tử nhưng không thành, có lần tôi tống vào họng mình cả lọ thuốc ngủ, có lần tôi rạch động mạch máu ở cổ tay, máu chảy ra ướt hết cả khăn tắm phải vào cấp cứu. Thế nhưng tất cả rồi cũng trôi qua. Ngày xưa tôi oán trách mọi người sao không ai tin tưởng tôi, sao không ai nghĩ rằng tôi muốn bỏ ma túy lắm, tôi muốn làm lại từ đầu lắm..., nhưng giờ đây, khi đã thoát ra khỏi cái chết trắng mờ ảo đó tôi mới hiểu ra đựơc một điều là "nước mắt chảy xuôi chứ không đời nào trôi ngược". Là bậc cha mẹ, không ai không muốn con cái mình có những điều tốt đẹp. Họ vẫn đang khóc thầm khi nghĩ rằng mình không đùm bọc đựơc con cái, khiến nó sa vào con đường hư hỏng. Có thể họ chưởi rũa bạn đó, nhưng thật sự họ rất đau đớn khi phải nói ra những điều đó bạn ạ. Tôi có nói rất rõ bên phần "nếu bạn nghiện ma túy". Bạn nghĩ đi, chính bản thân mình đã làm gì đối với mọi người, muốn lấy lại niềm tin không phải là chuyện một sớm một chiều. Cái gì cũng có cái giá của nó hết bạn ạ ! Gia đình họ rất muốn tin mình, nhưng chính mình đã đánh mất đi cái đặc quyền đó, ta phải chấp nhận một sự thật là dính vào ma túy thì mất tất cả. Chỉ có từ giả đựơc ma túy ta mới có thể sống đúng nghĩa với danh từ người hơn. Những giọt thuốc đắng, mũi kim đau chỉ đẩy chúng ta đến một thiên đường ảo không có thật. Điều mà tôi có thể khuyên bạn hiện giờ là : trứơc mắt bằng mọi giá bạn phải cai nghiện được ma tuý. Nếu bạn không muốn chôn dài tuổi trẻ và tương lai của mình ở những truờng cai (2-5 năm theo nghị quyết mới của UBNDTP), nếu bạn có đủ nghị lực tin rằng sau khi cai mình có thể đủ dũng cảm từ chối sự cám dỗ của ma túy thì tôi khuyên bạn nên chọn một cơ sở cai nghiện ma túy nào đó cắt cơn trong khoảng 10 ngày (Ví dụ : viên y học dân tộc). Sau mười ngày, bạn phải đoạn tuyệt hẵn với những ngừơi bạn hút chích cũ của bạn. Tôi cũng hiểu cuộc sống không có bạn bè thì cuộc sống vô vị lắm, sự thật là những người bình thường khi thấy chúng mình dính vào ma túy thì họ rất ngại kết bạn với mình, biết bao ngừoi sau khi cắt cơn bị sự kỳ thị xa lánh của mọi người mà quay trở về con đường cũ. Vì thế tôi lập ra trang web và diễn đàn này hy vọng sẽ là một nơi chia sẽ, vui chơi, giải trí cho các bạn trong những trường hợp đó. Không một người nào được quyền coi thường nhân cách của bạn, trong diễn đàn mọi người đều bình đẵng với nhau. Bất cứ ai vi phạm dù chỉ là một điều nhỏ nhặt nhất một trong 2 điều nội quy trên tôi sẽ xóa tên vĩnh viễn người ấy trong diễn đàn.
Những lúc bạn buồn bạn hãy đến với chúng tôi, mọi người không ai tin và giúp mình thì chỉ có chính tụi mình, những người cùng cảnh ngộ mới giúp, an ũi nhau đựơc thôi bạn ạ.Bạn hãy tìm niềm vui mới để lãng quên sự nhớ nhung, thèm thuồng về ma túy trong khoảng thời gian sau này. Bạn có thể vui chơi cùng tụi mình trong diễn đàn nè, bạn có thể phụ mình quản lý diễn đàn nè. Đặc biệt mình còn có một tham vọng là khi diễn đàn có đông thành viên hàng tháng chúng mình sẽ tổ chức những cuộc picnic, câu cá. Chỉ có những cuộc giao lưu như thế thì các thành viên mới hiểu rõ và thông cảm cho nhau thôi bạn ạ.
Đừng bao giờ có suy nghĩ tự tử,khoảng khắc bi quan này rồi sẽ chìm trong ký ức. Nó qua nhanh lắm... Bạn hãy nhớ câu nói này của mình nhé "mọi người cho rằng người nghiện ma túy thì không bao giờ bỏ được, họ xem thường bĩ khinh bạn, bạn buồn chán bạn sử dụng lại ma túy có phải chăng vô tình chung, chính bạn đã tự khẳng định điều người đời nói là đúng hay không...". Bạn biết không, ngày 15/12 này mình được vinh dự đi học lớp cảm tình Đoàn, dù điều đó chẳng có ý nghĩa gì to lớn đối với một người bình thường, nhưng đối với mình đó là một sự kiện trọng đại, đánh dấu sự ghi nhận của mọi người về sự từ giả ma túy của mình. Mình tin nếu bạn bỏ được ma túy một thời gian thì bạn cũng sẽ giống như mình hiện giờ mà thôi

Đây là ý kiến của cá nhân mình ! Tất cả mọi người trong diễn dàn hãy cho người bạn đáng thương của chúng ta một lời khuyên. Hy vọng bạn sẽ là thành viên của diễn đàn chúng mình. Hãy hoà nhập và cùng nhau sẽ chia niềm đau bạn nhé !

Chị Lan NVHTN
06-12-02, 07:43 AM
Lời khuyên thứ 2 từ chị Lan (Phòng Tham vấn Thanh niên - NVH Thanh Niên)

Thật sự khi đọc những giòng thư của em chị mặc dù chưa gặp em bao giờ nhưng chị cảm nhận rằng em là một cô bé rất ngoan và rất dễ mến. Em hiểu được điều mình nghiện ma tuý là sai, là xấu và em muốn từ giã quá khứ của mình để vươn lên làm lại một con ngừơi mới. Có biết bao nhiêu người nghiện nhờ vào suy nghĩ như em mà bỏ được ma túy, làm lại một con người mới.... Những gì cần nói thì anh BT đã nói hết ở trên tuy nhiên chị xin góp cho em thêm một số ý kiến sau để em tham khảo , và nếu đựơc thì em hãy chọn cho mình :

Trước tiên em nên tìm một địa điểm nào để có thể cai nghiện được ma túy, viện Y học dân tộc chẳng hạn (Em vào mục những địa chỉ cần biết trong diễn đàn hoặc xem trên web). Với thời gian từ 10 đến 15 ngày em sẽ cắt cơn được.

Nếu em ngại thì hãy mời một bác sỹ chuyên khoa cai nghiện nào về nhà điều trị cho em. (Anh BT biết rất nhiều, em có thể viết mail hỏi anh ấy)

Điều quan trọng thứ 2 là sau khi cai về em nên tìm một môi trường lành mạnh khác mà sinh hoạt, vui đùa. để giải thích với những người bạn cũ cho họ hiểu và thông cảm được cho em không phải là chuyện dễ dàng đối với em lúc này. Những người bạn mới sẽ giúp em mau chóng quên được những ngày qua...

Nếu em cảm thấy quá khó khăn khi phải học trong ngôi trường cũ với những người quen nhưng mà em cảm thấy xa lạ thì BẤT ĐẮC DĨ em nên chuyển trường...

Nếu em cảm thấy sức học của mình quá đuối... không thể theo học tiếp được vì phải lo cho việc cai nghiện được thành công hoàn toàn thì em có thể gác chuyện học của mình sang 1 năm.

Qua cuộc nói chuyện DT với anh BT chị biết anh BT tin tưởng và mong rất nhiều sự cai nghiện thành công nơi em ! Hy vọng lớn nhất của anh ấy là chỉ cần một người cai nghiện thành công nhờ trang web thì coi như đó là niềm vui lớn nhất của anh ấy rồi. Em đừng làm cho anh ấy thất vọng nhé. Hãy tin rằng mọi người luôn luôn tha thứ cho sự ăn năn hối lỗi của em. Nếu em cảm thấy buồn thì hãy gọi ĐT cho chị, chị Lan số ĐT : 8221155. Chị rất vui khi đựơc làm quen và trò chuyện với một cô bé dễ mến như em.

Chào em ! Chúc em có thêm niềm tin và nghị lực. Ngày mai, một ngày mới, toàn xã hội đang từng giờ đổi mới. Hãy hứa với chị em cũng sẽ đổi mới nhé em gái.

hnkvmt
10-12-02, 09:41 AM
anh ban_than và chị Lan NVHTN đã nói hết lời với bạn rùi ,tui cũng xin nhắn nhủ với bạn là nếu không tìm được sân chơi nào trong thời gian đầu cai nghiện thì bạn hãy là thành viên của diễn đàn này nhé ,mọi người ở đây sẽ luôn chào đón bạn .Bạn đừng bao giờ có suy nghĩ tự tử bạn nhé
Tui kể cho ban nghe câu chuyện này nhé :Bạn đã nghe nói về những con tàu không số của Việt Nam hoạt dộng trên đường HCM trên biển trong kháng chiến chống Mĩ chứ?Mỗi khi sắp lên tàu vận chuyển hàng ,mỗi chiến sĩ đều thề rằng sẽ tự vẫn khi tàu bị phát hiện chứ không để bị địch bắt.Và đã có rất nhiều chiến sĩ đã anh dũng ngã xuống theo lời thề ấy.Nhưng một hôm Bác Hồ đến thăm đơn vị và Bác đã nói rằng :"hy sinh như vậy là dũng cảm nhưng .... không nên làm vậy.Phải biết chấp nhận hoàn cảnh ,phải sống để sau này còn hoạt động tiếp tục".
Vâng ,phải biết chấp nhận hoàn cảnh ,phải sống .Cha mẹ cho ta một cơ thể không phải để ta huỷ hoại nó .Tôi chỉ nhắn với bạn thế thôi
Chúc bạn sẽ luôn mỉm cười trước mọi khó khăn

Cô bé dại khờ
15-12-02, 11:20 AM
Cảm ơn anh và mọi người nhiều lắm. Tôi đã tự nhủ với mình là không được khóc và tôi cũng cứ nghĩ là nước mắt của mình đã cạn rồi, trong tôi không còn gì ngoài sự chịu đựng nhưng khi đọc những giòng chữ của anh nước mắt của tôi rõi ngay trên bàn phím, có lẽ đó là những giọt nước mắt chảy ra từ con tim, những giọt nước mắt mà tôi cứ nghĩ nó đã cạn. Tôi cảm nhận được sự cảm thông của anh, cảm ơn anh nhiều lắm. Trước đây để có đủ can đảm tôi đã hút và lao thẳng ra trước đầu xe và rồi cũng dùng dao rạch máu ở cổ tay nhưng tôi lại không chết đi được. Và những khi tỉnh tôi lại sợ, lại sợ cái mình đã làm, tôi đã nói tôi muốn ra đi trong nụ cười nhưng hình như đối với những người khác thì rất dễ còn đối với tôi thì rất khó, tôi hèn nhát quá phải không ?! Tôi không biết mình có đủ nghị lực để bơi ngược giòng đời như anh không ?! Nhưng thật sự bậy giờ tôi rất mệt mõi. Nhưng nếu thật sự có một ngày nhý anh đã nói tôi sẽ cố đợi, đợi cho đến khi nào không thể chờ đợi được nữa thì thôi. Tôi muốn mình là chính mình, là mình của những ngày xưa, tôi muốn mọi người nhìn tôi với một ánh mắt khác nhưng tôi không dám đối mặt với họ khi mà chính bản thân tôi còn kinh tỡm với những gì tôi đã làm nữa kìa. Ma túy đã cướp của tôi tất cả và giờ đây ngoài nó ra tôi không còn gì ngoài sự tàn tạ, cô đơn và tủi nhục. Đã một vài lần tôi đã bỏ cữ, tôi không muốn hút nữa nhưng tôi chịu không nổi. Tôi không muốn như thế này nữa, tôi muốn làm lại chính mình, tôi muốn làm chủ chính tôi.... tôi muốn cai nghiện trong thời gian ngắn nhất vì tôi sẽ không còn chịu đựng nữa........

Bạn thân
15-12-02, 11:29 AM
Phải chấp nhận thôi em gái ạ. Những gì muốn và cần nói chắc em đã hiểu được. Sự thật thì người quyết định sự thành công trong việc cai nghiện của em không phải anh hay mọi người, người quyết định tất cả không ai khác là em. Chỉ có em mới có thể cứu mình ra khỏi vũng lầy đó. Mọi người chỉ là một phần rất nhỏ, nhưng cũng rất cần để khích lệ em trong những lúc em cảm thấy nghị lực của mình đang lung lay. Hãy cố lên em nhé. Đừng quên rằng Hãy cùng nhau hoà nhập và chia sẽ niềm đau em nhé Mọi người trong diễn đàn sẽ không bao giờ bỏ rơi em đâu. Chúc em cai nghiện thành công ! "Please don't forget : "Right ! here waiting for you.... !"

Romeo
16-12-02, 06:27 PM
:) Chào bạn qua câu chuyện của bạn mình rất cảm động và mình mong rằng bạn sẽ có đủ nghị lực để vượt qua được tất cả trở ngại trước mắt nha ... cuộc sống luôn luôn tươi đẹp mà ..."Hãy sống và cố vươn lên để sống" nha bạn ..
Một người bạn của bạn ---- RO

Romeo
02-01-03, 11:14 PM
:) .... Nếu tôi phải lâm vào tình cảnh như bạn ..nếu tôi bị mọi người hờ hững và đối xử lạnh lùng ..chắc tôi tiêu wa' .... nhưng tôi hy vọng rằng trong bất cứ tình huống nào đều có những người bên cạnh để cùng sẽ chia .....

MaiMaiChoAnh
15-01-03, 04:44 PM
MMCA hi vọng giữa cuộc đời , đừng ai bỏ rơi những người đang lâm vào tình cảnh như vậy ! Nhưng ...quả thật hi vọng của MMCA mong manh quá đỗi .Giữa đời thường này ..có ai coi trọng những "con nghiện"như vậy đâu chứ , trong mắt họ , những con nghiện ấy là 1 cái gì đó rất đáng sợ , ghê tởm .
MMCA không sa vào con đường ấy , nhưng nỗi buồn của MMCA cũng xót xa như vậy đó !
Người mà MMCA yêu thương nhất đã bị gia đình MMCA xa lánh và coi thường , nhưng là phận con , cháu trong gia đình ....MMCA phải gạt nước mắt quay lưng cùng anh dù thật lòng MMCA ao ước .....
phải chi ngày xưa anh đừng nông nỗi , sa ngã .....Phải chi gia đình MMCA cho anh ấy 1 cơ hội làm lại . .....Phải chi gia đình MMCA hiểu nỗi lòng của anh ấy ..phải chi ...phải chi ....trăm nghàn lần phải chi .,....
Không ai tin vào những người lỡ bước sa chân .

Romeo
17-01-03, 12:00 PM
:) MMCA ơi ..tâm sự của bạn thật buồn ..Những cái "phải chi" của bạn sao nghe chua xót wá ... giữa cuộc sống nhộn nhịp và hối hã này .có biết bao nhiêu là cám dỗ .. chỉ cần chúng ta không tự làm chủ được bản thân là có thể dzễ dàng rơi tõm xuống những "cám dỗ" âý thôi .. MMCA đừng buồn và tuyệt vọng như vâỵ nữa ..
Có thể gia đình MMCA và gia đình anh âý đã không thông cảm được cho "anh âý" .. bởi vì họ quá bất ngờ khi biết được "anh âý" đã rơi vào con đường nghiện ngập .. nhưng RO mong rằng MMCA và gia đình của bạn và anh ấy hãy thông cảm và thứ tha cho những lỗi lầm của anh ..
Nếu như bây giờ MMCA và mọi người quay lưng đi với anh ta ..hẳn là anh ta sẽ tuyệt vọng như thế nào đây ....????????

MaiMaiChoAnh
17-01-03, 05:05 PM
cảm ơn Ro đã thông cảm và chia sẻ với mình .
Mình hiểu ..mình không nên quay lưng với anh ..nhưng ...bạn biết ko ? Mình thật sự rối trí ..giữa hai bên Ro àh !!!
Mình thương anh , nhưng còn gia đình , mình biết phải làm sao đây ?

Access_banned
17-01-03, 09:30 PM
mình là adminquochuy : mình cũng không biết nói gì hơn vì mọi người đã nói hết rồi ! nhưng chỉ có lời này khuyên bạn ! : hãy dũng cảm lên , cương quyết với những lời mật ngọt , hãy tự đứng lên để dành lấy con đường sống ! tuy tôi biết thậm chí tôi có nói điều này chăng nữa thì bạn cũng không thể thóat khỏi những lời mật ngọt đó vì người lôi kéo bạn chính là matúy ! nếu ai cũng được như chúng tôi thì đỡ biết mấy , nhưng diều nhấn mạnh ở đây dành riêng cho bạn ! bạn hãy tự sống với những nghị lực quyết tâm ! để dành lấy sự hòa bình trong cơ thể , bắt đầu từ đấy bạn mới làm lại cuộc đời !

hnkvmt
19-01-03, 10:59 AM
đúng vâỵ đâý ,bạn phải mạnh mẽ lên ,bởi vì người cứu bạn không ai khác ngoài chính bản thân bạn .Còn tâ't cả mọi người ở đây sẽ cùng giúp bạn có được liều thuốc tinh thân` tốt nhâ't để bạn có thể chống chọi với "nó" ,"phân công" như vâỵ nhé :lol:

Romeo
20-01-03, 01:07 AM
:) .......Cố gắng lên nhé MMCA ......!

MaiMaiChoAnh
26-01-03, 01:01 AM
cám ơn Ro và các bạn nhiều nha ! mình sẽ cố gắng mà ...

boylambieng
27-01-03, 02:02 PM
co be dại khờ a`,bạn đã nghe chị Lan nói Chứ :"...chỉ cần 1 người cai nghiện thành công nhờ trang web này la BT vui lắm rồi...".Bây giờ BT đã san sẽ cùng 1 mục đích với bạn .Mình chúc bạn và BT thành công.Còn nếu bạn cần nhiều bạn hơn nữa thì nhớ đến mình nha ,mail của mình là :daobaha@hotmail.com

Bạn thân
27-01-03, 04:30 PM
wéo còm boylambieng tham gia vào diễn đàn này

hnkvmt
27-01-03, 08:10 PM
chúc boylambieng sẽ cảm thâý dzui dzẻ và thoải mái mỗi khi vào diễn đan` :lol:
Good luck for you

MaiMaiChoAnh
03-02-03, 12:33 AM
Originally posted by boylambieng@Jan 27 2003, 07:02 AM
co be dại khờ a`,bạn đã nghe chị Lan nói Chứ :"...chỉ cần 1 người cai nghiện thành công nhờ trang web này la BT vui lắm rồi...".Bây giờ BT đã san sẽ cùng 1 mục đích với bạn .Mình chúc bạn và BT thành công.Còn nếu bạn cần nhiều bạn hơn nữa thì nhớ đến mình nha ,mail của mình là :daobaha@hotmail.com
hihi ...MMCA hay tin BLB nhập hộ khẩu qua đây ..MMCA lẹt đẹt chạy ga wẹo kàm , bẻ kổ BLB nà ....hihi ...
hi dzọng BLB sẽ tìm được niềm vui nơi đây cùng các bạn hen ....
nhưng nhớ lâu lâu phải dzìa nhà coi chừng cái fo-gum nha ..hông thui en đòn dzí MMCA áh ....hehe ...
<<----- xách dzép lin trước cho chéc en ..... :D

Romeo
05-02-03, 02:11 PM
Originally posted by MaiMaiChoAnh@Feb 2 2003, 05:33 PM
.............Nhưng nhớ lâu lâu phải dzìa nhà coi chừng cái fo-gum nha ..hông thui en đòn dzí MMCA áh ....hehe ...
:D
............MMCA định làm gì rứa .. bộ tính lôi kéo BOYLAMBIENG đi à ....hông được à nha ...&#33; :)

WELCOME to U , Boylambieng &#33;

hnkvmt
07-02-03, 10:57 PM
Originally posted by MaiMaiChoAnh@Feb 2 2003, 05:33 PM
hihi ...MMCA hay tin BLB nhập hộ khẩu qua đây ..MMCA lẹt đẹt chạy ga wẹo kàm , bẻ kổ BLB nà ....hihi ...
hông thui en đòn dzí MMCA áh ....hehe ...

hehe .... anh chàng boylambieng nì mới nhập hộ khâủ mà đã được MMCA "quan tâm" dzữ dzội ha :lol:

Titanium
16-03-03, 01:21 PM
Cô bé dại khờ, dạo này còn vào đây ko? Nếu có thì nói tình hình của bạn cho mình nghe với? Có lẽ bạn đang cai nghiện hoặc chưa cai nghiện thành công?

Dù sao thì hãy nhớ rằng nếu bạn cần 1 bàn tay kéo mình lên thì ở đây luôn sẵn sàng.

Không gì là ko thể, cố lên.

thamtunet
16-03-03, 01:28 PM
Mọi người luôn sát cánh bên bạn , hãy tin như vậy bạn nhé

hnkvmt
16-03-03, 10:45 PM
vâng ,hãy tin ở chúng tôi &#33;

hyvong_lybiet
18-03-03, 11:42 PM
đúng thế ,chẻng ai bỏ mặc you đâu

catbuitinhdoi
19-03-03, 12:46 AM
tui cũng từng là men in drug đây và cũng đã tự cai được rùi.Bi giờ làm lại từ đầu tuy hơi nản nhưng cũng vâ4n đỡ hơn lúc trước nhìu

coolgirl
26-03-03, 09:10 PM
cô bé dại khờ ơi...bạn bây giờ ra sao rùi...tui là người mới của room này nên biết đến câu chuyện của bạn trễ qua&#39;.....nhưng mọi người đều đã có rất nhiều lời khuyên , lời động viên ,.....mình cũng không biết nói gì .chỉ mong rằng giờ đây bạn sẽ là một cô gái vui vẻ , yêu đời và có thật nhiều bạn bè bên cạnh......( mọi người trong rum luôn là bạn của bạn).......hy vọng bạn sẽ thông báo tin vui cho mọi người nha.....chúc bạn vui

hnkvmt
26-03-03, 09:30 PM
welcome coolgirl &#33;
rất vui vì có thêm một người nữa ủng hộ cô bé dại khờ ,và hnkvmt tin rằng ,all member trong diễn đàn sẽ luôn ủng hộ cho bạn âý .phải hông nào /
:lol:

Trung Huy
14-04-03, 03:37 PM
BAN ƠI mình cũng la người như những người mắt sai lầm khác thôi vậy thì tại sao bạn lại ko tự bản thân mình đứng lên sau khi sai lầm để mọi người thấy được CHÚNG TA CÓ THỂ BỎ ĐƯỢC .bạn đừng trách bản thân vì chúng ta còn trẻ vẫn còn thời gian dài đợi chúng ta làm lại.chúng ta cùng nhau làm lại đừng để gia đình buồn thêm nữa nhé . Huy tin bạn làm được cũng như Huy đã làm được .chúc ban thành công :D

catbuitinhdoi
14-04-03, 06:10 PM
bạn có xem truyện Doremon kô trong đó có 1 lần nói về hình ảnh con lật đật ,bạn bít kô con lật đật dù là 1 thứ đò chơi vô tri vô giác nhưng nó luôn luôn bít tự đứng dậy sau mỗi lần té ngã huuống chi chúng ta là con người mà lại là thanh niên nữa kô lẽ ta lại thua 1 con lật đật sao?

Romeo
14-04-03, 06:34 PM
Originally posted by Trung Huy@Apr 14 2003, 08:37 AM
BAN ƠI mình cũng la người như những người mắt sai lầm khác thôi vậy thì tại sao bạn lại ko tự bản thân mình đứng lên sau khi sai lầm để mọi người thấy được CHÚNG TA CÓ THỂ BỎ ĐƯỢC .bạn đừng trách bản thân vì chúng ta còn trẻ vẫn còn thời gian dài đợi chúng ta làm lại.chúng ta cùng nhau làm lại đừng để gia đình buồn thêm nữa nhé . Huy tin bạn làm được cũng như Huy đã làm được .chúc ban thành công :D
:) Chào Trung_huy bọn mình rất vui vì bạn đã tham gia vào DIÊN ĐÀN này. Và bọn mình cũng rất vui vì bạn đã thức tỉnh và làm lại được cuộc đời của mình. Chúc bạn luôn vui vẽ à hạnh phúc nhá . RO hy vọng Trương_Huy luôn ở bên cạnh những bạn khác để giúp đỡ các bạn

Nothingtolose
15-04-04, 03:35 AM
Chao ban, minh rat hieu nhung suy nghi cua ban, minh cung nhu ban thoi. Nghi lai nhung chuyen truoc day minh cung thay rat la hoi han . Minh da gay ra rat nhieu chuyen sai trai. Minh da duoc moi nguoi trong gia dinh tha thu nhieu lan, nhung ....Hien tai bay gio minh moi bo ma tuy duoc 2 tuan thoi, nhung niem tin cua nhung nguoi trong gia dinh minh doi voi minh da khg con nua roi. Bao nhieu niem hi vong cua gia dinh voi minh co le da khg con, ngay ca ban than minh cung khg con tin minh nua . Minh vua thi tot nghiep DH xong, voi moi nguoi, gia dinh khac thi do la mot niem tu hao, nhung voi minh thi no cung vo nghia, minh da khg con gi nua .Nhieu khi nghi lai minh thay hoi han vo cung, neu khg vuong va ma tuy co le tuong lai minh da khac . Bay gio minh dang rat buon va cung co don lam, suot ngay bi giam trong nha, nhung trong tham tam minh thi lai thay mung, vi minh so ra ngoai minh khg tu chu duoc, lai sai lam nua. Bay gio o nha minh chi biet giet thoi gian bang cach xem phim, len mang, choi dien tu... Minh dang co gang de di tim lai chinh minh , minh luon tu nhu la " Ma tuy la do minh tim den chu khg phai no tim den minh" , tuong lai minh ,gia dinh minh . Minh chi biet noi the thoi, con ban than minh thi cung dang tu nhu la se co gang. Neu ban buon thi cu mail cho minh , minh cung dang buon nhu ban vay, co nguoi noi chuyen voi minh thi minh cam thay vui lam, chao ban. (shoo2006@yahoo.com)

chitcon289
15-04-04, 11:12 AM
Quyết định của bạn rất đúng đấy, hãy cố gắng lên nhé&#33; Những nỗ lực của bạn sẽ thành công mà, bạn sẽ chiến thắng được ma túy. Mọi thứ còn đang ở phía trước, những điều tươi đẹp rồi sẽ đến. Chúng tôi luôn ở bên bạn và cổ vũ cho bạn đấy. Cố lên nhé&#33; :phone: :no1: :clap:

Nothingtolose
15-04-04, 11:32 PM
Cám ơn các bạn nhiều lắm,

motthoidaxa
22-07-04, 06:11 PM
Be&#39;nay`.....co gang cai di nhe ...dung de qua khu no am anh em nhu vay ...ai cung~ vay ma`...hau het moi nguoi tren dien dan nay deu da~ tung nhu nhu em ..tho^ng cam va`chia se cung em la uoc vong cua niemtin trong do&#39;co ca? anh ...hua&#39;nhe&#39;..khi nao` thanh` cong bao&#39;tin cho anh ...anh se~ vao`tham em ..tham ca? niemtinnet trong do luon < Anh o*? Thanh Hoa >....co&#39; nem chua lam`qua`da^y&#39;.....la`lo*i`hu*a&#39;chac&#39; chan&#39; ...nhat dinh roi`&#33;