PDA

View Full Version : Nói lời chia tay thế nào...

SuperAdmin
30-09-03, 12:04 PM
Chia tay là giải pháp cuối cùng cho những mối quan hệ không còn khả năng duy trì và phát triển được nữa.

Chia tay cũng là giải pháp tốt nhất khi hai người chẳng còn tìm được tiếng nói chung và một tâm hồn đồng điệu.

Thế nhưng... nói thế nào để người kia không bị tổn thương lại là những điều khiến người trong cuộc phải băn khoăn!!!

Hãy xem những chuyên gia về tâm lý khuyên chúng ta nên làm gì và không nên làm gì trong trường hợp này nhé!

1. Chuẩn bị tâm lý cho bản thân trước. Bạn hãy xem xét kỹ lưỡng lại nguyên do khiến cho mối quan hệ của hai bạn không thể kéo dài thêm được nữa. Điều này sẽ giúp bạn có thêm tự tin để bạn có thể nói ra những điều mà bạn cho là khó nói nhất. Tuy nhiên, việc nói ra những điểm không còn phù hợp với mối quan hệ, nhất là những điểm hạn chế của "mình" hay của "người ta" đều dễ gây nên tự ái và tổn thương. Vì vậy, những lý do bạn đưa ra không nên có tính chỉ trích thái quá hoặc theo kiểu bới bèo ra bọ.

2. Tìm một cách giải thích hợp lý. Bạn có thể đưa ra những lý do có liên quan đến bản thân bạn để tìm một lối thoát "êm đẹp" và "nhẹ nhàng" cho sự chia tay này, chẳng hạn như: chuyển công tác, chuyển chỗ ở, phải đi học xa...Tuy vậy, nói ra sự thật vẫn là cách mà nhiều người chọn lựa.

3. "Bắt đầu" những mối quan hệ mới. Để "chia tay" một cách "đường hoàng" và "chính đáng" mà bạn chọn cách này thì quả là.... thất sách. Nếu bạn dùng cách "cặp kè" ngay với một anh chàng nào đó để nói hai tiếng "chia tay" với người bạn đã từng yêu thì bạn đã giáng cho anh ấy một đòn đến phải "tổn thương". Nhưng rất có thể người rơi vào hoàn cảnh này tiếp theo không ai khác lại chính là bạn đấy....

satthubongdem
01-10-03, 01:18 PM
nhưng admin ơi có bao giờ chia tay mà không có nước mắt đâu chúng ta chỉ thấy mọi người chia tay trong đau khổ và nước mắt ít ai biết đến phải xử xự như thế nào vì họ khi yêu quá mù quáng và khi chia tay thì không thể chấp nhận sự thật đó được

bongsaiki
04-10-03, 10:35 AM
Khi yêu nhau người ta có thể làm tất cả để ko fải chia tay, kể cả là níu kéo đi chăng nữa...Nhưng một khi đã muốn chia tay thì thiếu gì cách, dù người kia có níu kéo hay ko cũng chẳng thể làm gì được cả đâu..
Tôi đã từng chứng kiến nhiều mối tình tan vỡ mà sự chia tay ko fải do cả 2 cùng tự nguyện thoải mái, hầu hết đều là 1 fía cố tình gây gổ, xua đuổi, chạy trốn...
Anh ấy đã 1 lần nói với tôi, nếu một ngày thực sự muốn chia tay tôi, anh ấy đủ khả năng để làm điều đấy dù tôi có níu kéo thế nào đi chăng nữa. Và khi sự thật ấy xảy ra, tôi mới hiểu sâu sắc hơn điều anh nói. Ban đầu anh tỏ ra hờ hững thờ ơ, đôi khi gắt gỏng khó chịu...dần dần làm cho tôi cảm thấy m` thật vô nghĩa, cảm giác ko fải là n` yêu của anh nữa...sự hờ hững ấy cứ thấm dần mỗi ngày, day dứt và đau đớn, nhưng mệt mỏi nữa...Chính bản thân tôi mệt mỏi đến mức ko nghĩ đc đến sự níu kéo nữa, và cuối cùng là chia tay..anh trốn đt, trốn sự có mặt của tôi. Nói thật là con trai mà muốn chia tay thì dễ lắm, ko như con gái, có khi chỉ nói 1 vào câu là đã yếu lòng mà "cho anh thêm cơ hội" rồi.

Cách đây cũng lâu tôi chơi thân với 1 bạn trai quen trên net, nhưng chỉ thân vì những hiểu biết của bạn ấy thôi chứ ngoài ra, con n`, tính cách của bạn ấy tôi đều ko có gì, thậm chí đôi khi ko ưa nữa cơ...Rồi bạn ấy thổ lộ t/c, tôi đã tỏ rõ thái độ từ chối của m`...Nghĩ lại đôi khi tôi cũng cảm thấy m` ác khi hồi ấy tôi đối xử rất "quá đáng"...lạnh nhạt, nói chuyện cộc lốc thiếu tôn trọng...tất cả những gì có thể làm bạn ấy fát chán, và thế là từ đấy đến giờ bạn ấy và tôi ko gặp nhau nữa. Chẳng ai có thể ngờ được tôi đã từng có thái độ như thế, vì tôi là người sống tình cảm,đôi khi yếu đuối chẳng muốn làm mất lòng ai bao giờ, thế mà....Điều đấy chứng tỏ khi đã muốn chia tay thì ko có gì là ko thể cả...Tốt nhất nếu quan hệ giữa 2 người đã rạn nứt, anh ấy hay cô ấy muốn chia tay, thì ko nên níu kéo, có chăng thì cứ để xa nhau 1 thời gian....
Lại nói đến chuyện xa nhau một thời gian để nhìn nhận lại mọi thứ..Nếu thực sự có t/c với nhau thì chuyện xa nhau chỉ làm 2 người gắn bó thêm.Nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó.
Kể về 2 người bạn của tôi..Cũng yêu nhau lắm, quấn quýt lắm, rồi 1 thời gian tự dưng thất cái t/c ấy như nhạt dần, tôi hỏi thì chàng bảo chẳng hiểu tại sao, tự dưng t/c nó thay đổi như thế...Sau 1 tgian mệt mỏi 2 người quyết định xa nhau 1 thời gian để thử thách...Nhưng tôi đã nghĩ đúng, khi đã cảm thấy chán và mệt mỏi rồi thì sự thử thách ấy chỉ là trò fù fiếm mà thôi...Một thời gian chàng chẳng hỏi han gì đến nàng cả,vẫn ăn, ngủ, chơi bthường, trong khi đấy nàng hi vọng và chờ đợi, dù chỉ là 1 tiếng chuông đt mang đến niềm vui...Vậy mà chỉ là vô vọng thôi...Trong khi nàng dành thời gian thử thách ấy để suy nghĩ nhiều về những gì đã qua, suy nghĩ về chàng, và cả nhớ nhúng đến fát đien lên, đau khổ cũng nhiều...Thế mà chàng thì...suy nghĩ ah, vớ vẩn, fải tận dụng sự tự do của mình chứ...
Như vậy, khoảng tgian thử thách mà chàng nêu ra ấy chỉ là 1 cái cớ để đứt cầu mà thôi...

Khi tôi và bạn trai tôi đi đến giai đoạn cực kì mâu thuẫn và mệt mỏi, anh ấy thì cứ cáu kỉnh còn tôi (vốn là n` rất nóng tính) luôn luôn chịu đựng để ko fải to tiếng sứt mẻ, sự chịu đựng đến hao cả tinh thần và thể lực, nhiều lúc muốn nổ tung ra...Bạn của chúng tôi khuyên...hay là xa nhau 1 thời gian, tôi ko đồng ý...Rồi lại khuyên, bi giờ cãi nhau 1 trận thật to đi, đừng chịu đựng gì cả, cứ cãi nhau, tỏ rõ thái độ với nhau đi.Tôi hỏi, nếu thế thì là "được ăn cả, ngã về ko", một là cãi nhau xong thì sẽ nhận ra nhiều điều để mà tốt đẹp với nhau hơn, 2 là đã sẵn cái chán trong đầu rồi, cãi nhau là 1 giọt nc tràn ly để có cớ bb nhau hơn thôi. Có cần thiết fải đặt nhau vào trường hợp sống chết đấy ko, cái trường hợp giống như là bước đường cùng vậy...Thay vì như thế, tại sao ko nói chuyện tử tế, nghe nhau nói và hiểu một cách sâu sắc, có tốt hơn ko...Thế nhưng con trai vốn vô tâm, có nói bao nhiêu cũng chẳng ngấm đầu, chẳng ý thức đc gì hết cả...

Có 1 câu nói tôi thấy hay lắm...Người đàn ông tốt là người mà khi chia tay làm cho người yêu căm thù mình...Đau nhất đấy, nhưng lại nhanh qua nhất có đúng ko nhỉ?

babybigmouse
07-10-03, 03:37 PM
Khi yêu nhau đâu ai muốn chia tay đâu, yêu nhau cùng nhau vượt qua bao nhiêu khó khăn...thế mà chia tay cũng hơi buồn...Nhưng chia tay có những 1001 lý do để nói....

quanghuy09
08-10-03, 06:47 PM
Chia tay ! hai từ tuy rất đơn giản nhưng lại khó nói, tuy viết dễ nhưng mà khó dứt được hết chữ. Yêu nhau rồi chia tay rồi chẳng hiểu nhau, thật là buồn sao đó ! ai mà không muốn mình hạnh phúc nhưng mà khi hạnh phúc rồi lại muốn hơn thế nữa thì những gì có được khó có thể bền vững. Huy không chắc là sau này sẽ hết chuyện chia tay, nhưng Huy chỉ muốn nói là khi chia tay hãy coi nhau là bạn. Chứ chia tay nhau rồi đã đau lòng, lại coi nhau là kẽ thù thì quả thật là đáng tiếc lắm các bạn à! dù gì cũng còn chút tình xưa nghĩa cũ.

hoatigon
10-10-03, 11:31 AM
đồng ý với Huy ,khi yêu ai muốn chia tay ,và chắc hẳn cả hai cũng không vui gì ,hãy cứ xem nhau như bạn bè đừng tạo thêm nỗi buồn cho ai

chitcon289
23-11-03, 04:03 PM
Dù gì thì chia tay cũng là đau khổ ... Để có lại một tình bạn tốt thật khó nhưng ko phải là ko được , nếu cả hai cùng cố gắng. Đừng để ai phải buồn thêm bạn ạh!
" Sống là gì nếu chẳng phải giúp nhau bớt khốn khó hơn " ~sưu tầm~

Universe
24-11-03, 01:22 PM
Quả thật, khi yêu nhau thì không ai muốn nói lời chia tay, kể cả khi tình yêu đã rạng nức. Sự thật luôn mất lòng.

Nhưng dù thế nào đi nữa thì sự thật vẫn là sự thật và không có gì chối bỏ được điều đó. Thà rằng dứt khoát tình cảm để giải thoát cho cả hai người con hơn là cố gắng trong đau khổ, tuyệt vọng.

thamtunet
17-12-03, 12:36 PM
Yêu rồi để chia tay hay sao ? khi đã yêu nhau một cách thắm thiết rồi để nói lên lời chia tay thì quả thật khó khăn, nhưng làm cách nào để khi nói lên bản thân ta sẽ không phải đau khổ và người yêu ta cũng vậy.
Không ai biết được khi yêu nhau lúc nào ta sẽ chia tay, một lỗi lầm có thể giải thích được điều đó

hoamaiktv
19-12-03, 09:14 PM
mình hoàn toàn không hiểu kể từ khi TA nói lời chia tay ,trời đang mưa mình đi đường hầu như ko thấy ai ,tai ù ù lời nói của TA..........mình chia tay nha anh ..............ko nói thêm d gì

Borin
09-03-04, 03:30 AM
"Chúng ta đã yêu nhau xong rồi!!!" (sưu tầm)

Tinhsauthienthu
09-03-04, 06:48 AM
nói chung là khi mà tình cảm ko còn nữa thì nên chia tay đi , ko nên níu kéo làm . còn gì khi tình đôi ta tan vỡ

Tran Thi Thuy
10-03-04, 11:52 AM
Hai từ:CHIA TAY"thật là khó nói ra khi mình muốn nói với người mình yêu.Nhưng that ra thì khi mình nói ra rồi và người đó chấp nhận chia tay với mình thì lúc đó mình lai trơ thành người đau khổ và đắng cay ...v...v....
Nhung thật ra mà nói thì mối tình đầu nào mà không đau khổ,mà cũng chính su đau khô đó đã làm cho ta phải âu sầu...

diêm vương tinh
11-03-04, 01:18 AM
tình cảm , theo tôi nghĩ là 1 cái gì đó thuần thiết . nhưng thời nay , có nhưng người đã làm tinh cảm trở nên thái quá . đã yêu rồi thì hãy thông cảm cho nhau về mọi mặt , con người thì luôn luôn thay đổi bởi cuộc sống là biến động , tình cảm đôi khi cũng đổi thay . nhưng dù có sảy ra chuyện gì cũng nên nhẹ nhàng giải quyết với nhau , và nếu ko yêu được thì hãy xem như bạn .
và khi nói chia tay , trong chúng ta sẽ ko khỏi nồi tiếc , đau buồn . nhưng , nếu đã hết tình thì chia tay là giải thoát . khi chia tay xong , ta sẽ thấy buồn nhưng rồi thời gian sẽ làm chúng ta hiẻu ra sự việc , rằng "khi 1 cửa sổ đóng lại , 1 cửa sổ khác sẽ mỡ ra " , chắc chắn sẽ có 1 tình yêu đẹp hơn , lớn hơn đang chờ chúng ta ở phía trứơc, đừng nên quá chiềm đắm vào cánh cửa đã đóng mà làm đau chính mình . mọi chuyện đôi lúc ko như chúng ta tưởng tượng .