PDA

View Full Version : Có tồn tại một tình bạn sau tình yêu ?

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
20-10-03, 04:22 PM
CÓ TỒN TẠI MỘT TÌNH BẠN SAU TÌNH YÊU ?
Tại sao sau khi chia tay, người ta không dám nhìn thẳng vào nhau ? Tại sao không thể ... bình thường ?
Nhiều người đã đánh mất 1 tình bạn đẹp - khi họ từ chối lời tỏ tình của 1 người họ vẫn coi là thân thiết. Có phải cái giá đó quá đắt ko ? Làm thế nào để...không là người yêu, nhưng vẫn là bạn tốt ? Và liệu điều ấy có bị coi là tham lam ?
THĐ ko thể tự trả lời được...

SuperAdmin
20-10-03, 04:26 PM
Lại một câu hỏi về tình bạn sau tình yêu ! Thật tình riêng BT rất rất khó nếu như một trong 2 người vẫn còn tình cảm đối với người kia. Trường hợp này đã xảy ra vài lần đối với BT ! BT cố gắng nhiều lắm nhưng cuối cùng kết quả chỉ là một con số không ! Còn ý kiến của các bạn thì sao ?! Sao lạ nhỉ ! Sao không là một tình bạn như thuở ban đầu được nhỉ ?

quanghuy09
20-10-03, 07:08 PM
Tại sao khi mình nói ra là mình yêu người ta, nếu người ta chấp nhận thì không sao nhưng lỡ người ta không đồng ý. Lúc đó là mình lại mất đi một người bạn thân, không nói thì cũng thật là buồn. Đôi lúc Huy muốn nói lên tình cảm của mình nhưng lại thôi cũng vì chuyện này, đến lúc mọi chuyện không như ý muốn mình thì lại tiếc nuối. Không biết phải giải quyết vấn đề này thế nào có ai có ý kiến giúp Huy không?

babybigmouse
08-11-03, 04:58 PM
Một tình bạn xuất hiện sau khi chia tay à? Nói thì dễ nhưng mấy ai thực hiện được như thế! Trong cuộc sống có mấy ai cao thượng chứ? Đứng trước người mình yêu, cũng ánh mắt ấy, cũng con người ấy....thế mà bây giờ quá xa tầm tay của mình, thử hỏi có ai không đau lòng cơ chứ? Nếu ai nói không, dửng dưng trước người ấy thì đó là nói dối.....baby không phải là người cao thượng ấy, baby không thể chịu đựng được, quá yếu đuối chăng?

chitcon289
24-11-03, 02:35 PM
Điều đó thật khó nhưng ko phải là ko thể. Có lẽ sẽ rất đau lòng nhưng sự thật vẫn là sự thật ... CC cũng nghĩ mình sẽ ko chịu đựng được ( vì hiện tại là vậy ) nhưng biết đâu thời gian, thời gian sẽ xoa dịu mọi thứ ... rồi ta sẽ làm được điều đó, sẽ ko đánh mất người mà ta đã hằng yêu quý, họ vẫn bên ta, vẫn là bạn ta ... Biết đâu tình bạn này lại chẳng đẹp hơn tình yêu kia ....

Universe
24-11-03, 05:44 PM
Rất khó, rất khó. Gần như là không ai có thể. Từ trước đến giờ U hỏi nhiều người về chuyện này rồi. Hầu như ai cũng đưa ra những hướng giải quyết khác nhau nhưng lại cùng chung một đặc điểm: Nói là vậy, nhưng làm thì không dễ chút nào.

Phải chăn trên đời này không có tình bạn giữa hai người khác phái? Thật sự là có đấy các Bạn à. Nhưng chỉ vì quá than thiết, quá gần gủi nên mới xảy ra rắc rối. Chỉ cần một trong 2 người có cảm nhận tình cảm sai lệch một chút thôi là mọi chuyện có thể phát sinh.

Họ có thể giữ mãi tình Bạn bền vững được không? Rất khó, một khi tình yêu đã rạng nứt. Cũng như babybigmouse đã nói: "Đứng trước người mình yêu, cũng ánh mắt ấy, cũng con người ấy.... thế mà bây giờ quá xa tầm tay của mình, thử hỏi có ai không đau lòng cơ chứ? Nếu ai nói không, dửng dưng trước người ấy thì đó là nói dối". Quả thật đó là sự dối trá.

only_love
28-11-03, 01:39 PM
đã là tình yêu thì khó mà có thể trở lại làm tình bạn được .bởi lẽ....tình yêu có có cái giá phải trả nên khi ko thể nào way lại tình bạn được thì chỉ còn cách coi nhau như người dưng mà thôi.

SuperAdmin
21-04-04, 09:33 AM
Được chứ ! Nếu biết kiên nhẫn ! tình bạn đó sẽ xuất hiện trong thời gian sau !

lisaqn
21-04-04, 12:28 PM
mình nghĩ có tồn tại hay không tồn tại một tình bạn sau khi tình yêu bị từ chối hay tan vỡ , có thể có nếu như bản thân của hai người ấy vứt bỏ đi tính tự ái, mắc cỡ của mình.
vì khi yêu nhau thì tất nhiên là họ biết rất rõ về nhau về tính tình, cách sống và cả nhữnh hành động âu yếm mà chỉ có ở những đôi tình nhân, điều này dễ nhận biết nhất là ở người nữ, nếu đã chia tay nhau rồi, mỗi người một nơi thì làm bạn chẳng lo gì cả, nhưng nếu ở gần hàng ngày đều gặp mặt mà mỗi người lại đang có đối tượng khác, hỏi xem ai lại không ngượng cơ chứ khi nhớ lại những hành động ấy ! !
còn về chuyện tỏ tình bị từ chối thì tất nhiên là người nam tỏ thái độ rõ nhất, họ cảm thấy xấu hổ vì bị từ chối, còn nữ thì cảm thấy bất an, luôn có cảm giác lo lắng, cảnh giác đối với người vừa bị mình từ chối!!
đây chỉ là những suy nghĩ của riêng mình thôi, còn việc để có tình bạn sau tình yêu thì không phải là không có nhưng chỉ x

lisaqn
21-04-04, 12:29 PM
mình nghĩ có tồn tại hay không tồn tại một tình bạn sau khi tình yêu bị từ chối hay tan vỡ , có thể có nếu như bản thân của hai người ấy vứt bỏ đi tính tự ái, mắc cỡ của mình.

vì khi yêu nhau thì tất nhiên là họ biết rất rõ về nhau về tính tình, cách sống và cả nhữnh hành động âu yếm mà chỉ có ở những đôi tình nhân, điều này dễ nhận biết nhất là ở người nữ, nếu đã chia tay nhau rồi, mỗi người một nơi thì làm bạn chẳng lo gì cả, nhưng nếu ở gần hàng ngày đều gặp mặt mà mỗi người lại đang có đối tượng khác, hỏi xem ai lại không ngượng cơ chứ khi nhớ lại những hành động ấy ! !
còn về chuyện tỏ tình bị từ chối thì tất nhiên là người nam tỏ thái độ rõ nhất, họ cảm thấy xấu hổ vì bị từ chối, còn nữ thì cảm thấy bất an, luôn có cảm giác lo lắng, cảnh giác đối với người vừa bị mình từ chối!!

đây chỉ là những suy nghĩ của riêng mình thôi, còn việc để có tình bạn sau tình yêu thì không phải là không có nhưng chỉ xuất hiện ở những đối tượng đã có tuổi và có những kinh nghiệm sống mà thôi!!

a2z
22-04-04, 08:26 AM
Nếu chỉ mới tỏ tình thì chuyện chuyển thành tình bạn là có thể cớ. Nhưng khi hai người đã yêu rồi mà chia tay thì khó lắm. Lisa nói đúng, làm sao gặp người yêu cũ mà chỉ nghĩ rằng: "nào! chúng ta là bạn" kia chứ.

thề không yêu
24-04-04, 01:40 AM
đúng vậy, rất khó để có thể giữ lại một tình bạn sau tình yêu. khó nhưng không phải là không làm được phải không?

Nothingtolose
24-04-04, 04:19 AM
Thật là khó mà có một tình bạn sau tình yêu, sau khi chia tay thật là ngại khi gặp nhau , nếu có vô tình gặp thì cũng chỉ chào hỏi cho có rồi thôi :( , hic...hic.. cho dù tôi đã cố tỏ ra bình thường nhưng người ta thì không như thế hic... có một khỏang cách nào đó, thật khó diễn tả. :dauhang:

Y12.dzam
23-07-04, 11:00 PM
Originally posted by TÂM HỒN CỦA ĐÁ@Oct 20 2003, 09:22 AM
CÓ TỒN TẠI MỘT TÌNH BẠN SAU TÌNH YÊU ?
Tại sao sau khi chia tay, người ta không dám nhìn thẳng vào nhau ? Tại sao không thể ... bình thường ?
Nhiều người đã đánh mất 1 tình bạn đẹp - khi họ từ chối lời tỏ tình của 1 người họ vẫn coi là thân thiết. Có phải cái giá đó quá đắt ko ? Làm thế nào để...không là người yêu, nhưng vẫn là bạn tốt ? Và liệu điều ấy có bị coi là tham lam ?
THĐ ko thể tự trả lời được...
Tinh ban sau tinh` yeu uh? ko the nao`.Con nguoi that la tham lam va ich ky.Neu nguoi ta muon cai gi` thi` muon cho bang duoc.Con` den khi dat duoc muc dich thi` sao?That la kho tra loi cho cau hoi nay.Theo so lieu thong ke khong chinh thuc thi` den 98% nhung nguoi da yeu va dang yeu va da duoc yeu thi` ko the nao` co 1 tinh ban chan chinh sau 1 tinh yeu.Theo toi co the la` y kien chu quan thi` nguyen nhan la` ca 2 nguoi deu ko dam doi mat voi nhau.Khi yeu ca 2 deu thay tot dep va ho luon luon ve~ra nhung khung canh dep tuyet voi.Nhung den khi chia tay thi` ca 2 deu cam thay rang ho da~bi phan boi.Mac du` dieu nay` chua va se ko bao gio dien ra.Vi` vay tinh` ban sau tinh` yeu la dieu ko the^'.Vi` chung ta qua ich ky'.

nguoidegan
02-08-04, 09:23 PM
Originally posted by babybigmouse@Nov 8 2003, 09:58 AM
Một tình bạn xuất hiện sau khi chia tay à? Nói thì dễ nhưng mấy ai thực hiện được như thế! Trong cuộc sống có mấy ai cao thượng chứ? Đứng trước người mình yêu, cũng ánh mắt ấy, cũng con người ấy....thế mà bây giờ quá xa tầm tay của mình, thử hỏi có ai không đau lòng cơ chứ? Nếu ai nói không, dửng dưng trước người ấy thì đó là nói dối.....baby không phải là người cao thượng ấy, baby không thể chịu đựng được, quá yếu đuối chăng?
Minh ko giam nhan minh la mot nguoi cao thuong! Nhung voi minh TY da di qua nhung TB giua 2 dua thi con mai mai! Co the su chia tay cua chung toi co phan hoi dac biet! Dac biet o cho la 2 dua chia thay nhau du van con yeu nhau tham thiet! Ly do vi sao thi NDG xin ko noi o day! Dieu NDG muon noi la " tai sao lai ko the la ban voi nhau khi TY da mat!??"

Dieu do chang qua la con nguoi ta ko giam nhin nhan vao su mat mat do ma thoi! Neu chung ta co the nhin thang vao no! Nhin thang vao cai goi la "TY da mat" do thi chac chan TB la dieu mai mai va mai mai la thieng lieng!

Noi chung! Voi nguoidegan TB sau TY la co the!

cind
02-08-04, 10:15 PM
Có thể khi mới chia tay thì 1 người ngại ngần và người kia thì căm ghét (hay thậm chí căm thù). Nhưng rồi qua thời gian, khi mọi việc đã lắng xuống thì ta nhận thấy cả 2 người đều có lỗi trong sự việc đã xảy ra! Thế thì tại sao ta không thể là bạn của nhau, mọi việc đã qua rồi mà. Hãy giúp nhau sống tốt hơn! cứ coi như đó là điều cuối cùng mà ta có thể cho người mà ta đã từng yêu thương.
P/s: I care! and U????

mong_em_co_ngay_mai
04-08-04, 08:48 AM
Tình bạn sau tình yêu á?Chẳng bi giờ có đâu MECNM nghĩ nhất định là như thế.Có chăng là khi cả hai người đều muốn đi tìm đối tượng khác thì họ mới vui vẻ làm bạn của nhau còn không thì coi chừng đánh nhau sứt đầu mẻ trán ấy chứ ! Nhưng mà...(cuộc đời mà bao giờ chẳng có chữ nhưng) biết đâu đấy lại có những chuyện như thế.Và MECNM vẫn hy vọng sẽ có những tình bạn đẹp sau tình yêu"xấu".... :khoai:

thaipeace
17-08-04, 12:09 PM
Riêng tôi tôi tin là có thật , vì tôi là một trong số đó , mọi chuyện sẽ dễ dang hơn nếu bạn gái có lập trường và bạn trai biết bỏ qua cái tôi của mình !

xuanyeuthuong
04-10-04, 01:03 PM
Mình thì nghĩ khác. Sau một tình yêu sẽ là tình bạn thật đẹp nữa là đằng khác. Mình là một ví dụ.
Mình đã từ chối tình cảm của P. và mình cũng nói rõ rằng "mình xem P. như người anh của mình. Một người anh dễ thương và quan trong đối với X hơn cả người yêu nữa. Đồng thời mình cũng cho P. hiểu có nhiều thứ X ko thể tâm sự được với P. nếu như là người yêu, nhưng lại kễ hết mọi chuyện cho P. nghe. Vì mình xem P. là người anh đáng tin cậy".
Sau khi nghe mình nói, P. đã chủ động nhận mình là em nuôi " ko là tình yêu thì mình xem như là anh em nhé"
Chính vì vậy, nên X tin là có tình bạn thậm chí còn thân hơn nữa sau một tình yêu. Bằng chứng là mình và P. vẫn là bạn thân với nhau sau 4 năm trời và mình tin là suốt đời.

bupbe_m&m
05-10-04, 01:21 PM
Mình không nghĩ vậy
tình bạn sau tình yêu a?hơi bị khó nha !!!!!!
Một người đã bị người kia từ chối , đủ can đảm để đề nghị người kia làm bạn.
Để rồi mổi lần gặp nhau lại thấy ngượng ngùng khó xử ư ???hơi bị hiếm đấy!!!
Một người đã buông lời từ chối người ta , mà vẩn có thể bình thản nhận người ta là bạn ư ?có không ta ?????
Bupbe cũng đã 1 vài lần rơi vào hoàn cảnh như thế !Nói chung là không vui vẻ tí nào
Khi mình đề nghị đuợc xem nhau như bạn , người ta vui vẻ gật đầu.
Nhưng sau đó gặp lại , mình thấy người ta ngượng làm sao ấy ! rồi dần dần , người ta cũng tránh mặt mình luôn!vậy thì làm sao mà gọi là tình bạn được
Nói túm lại , theo bupbe thì chuyện chuyển từ tình yêu thành tình bạn là chuyện không tưởng !!!!!!!!^_^

cind
06-10-04, 12:11 PM
Một người đã bị người kia từ chối , đủ can đảm để đề nghị người kia làm bạn.
Để rồi mổi lần gặp nhau lại thấy ngượng ngùng khó xử ư ???hơi bị hiếm đấy!!!
Một người đã buông lời từ chối người ta , mà vẩn có thể bình thản nhận người ta là bạn ư ?có không ta ?????
..................Nói túm lại , theo bupbe thì chuyện chuyển từ tình yêu thành tình bạn là chuyện không tưởng !!!!!!!!^_^
Sao vội khẳng định thế bé Ngọc!? Cuộc đời này không có chuyện gì là không thể cả!

xuanyeuthuong
06-10-04, 02:56 PM
Mình cũng nghĩ như Cind vậy. Biết đâu Ngọc chưa gặp trường hợp đó thì sao? Và cũng có thể Xuân là người may mắn vì ko mất đi một tình bạn đẹp sau 1 lời từ chối. Nhưng Xuân nghĩ tình yêu chắc sẽ khó đến với Xuân lắm. Xuân ko thích nó tý nào. Khi yêu họ luôn biện hộ rằng tình yêu của họ là đẹp nhất, đến khi chia tay thì cho là ko hợp (lý do cũ xì). Yêu rắc rối lắm ko hợp với người có suy nghĩ đơn giản như Xuân.
Xuân thấy mình còn trẻ con quá. Nhưng ko thể khác hơn được khi mình chưa hề yêu ai.

nico_lai_chipchip
21-10-04, 11:02 AM
Mình ah.........uhm......... :chonggay: để xem......... :dry: ùm ...... hình như mình cũng có lần từ chối một cô bạn khá thân khi cô ấy tỏ tình với mình, nhưng sao 1 năm chia tay , cô ấy có BF mới nhưng không thân thiết = lúc trước , chúng tui vẫn là bạn , nhưng thời gian dành cho nhau khá lau , chẵng hạn như vài tháng gặp 1 lân mà đa số tui đi tìm cô ấy .
:)
..................
đó là chuyện cũ ..........
và cũng từ đó trở đi tui không còn dịp nào đễ thễ hiện mình với một cô gái khác........ từ chối tình yêu .

tranthikimman
26-02-05, 04:54 PM
mình ko nghĩ là điều đó dễ thực hiện, nhưng ko có nghĩa là ko làm đựoc. ai cũng đã từng yêu, chẳng lẽ sau tình yêu thì ko thể là tình bạn hay sao chứ? mình sẽ cố làm điều đó dù có ra sao đi chăng nữa.... :wub: