PDA

View Full Version : Thế nào là tay "anh chị"!!!

chitcon289
21-10-03, 06:11 PM
CC đọc một bài báo nói về tình trạng bạo lực trong lứa tuổi thanh thiếu niên gia tăng, nhất là lứa tuổi từ 15 đến 20 tuổi ... CC thật buồn vì điều này...
Cc cũng đã đọc một câu chuyện có đoạn như sau:

"Thật ra, quân trộm cắp, du đãng cũng có niềm vinh quang, kiêu hãnh của riêng chúng. Đó là niềm kiêu hãnh về tài trộm cắp, về sự táo tợn, gan liều của chúng trong lúc hành nghề. Trong dân chúng đã từng có ko ít những lời đồn đại , những giai thoại về tài nghệ, gan liều của một số nhân vật trộm cắp khét tiếng. Những lời đồn đại, những giai thoại đó đã tạo nên vinh quang và niềm kiêu hãnh cho chúng, và chính niềm kiêu hãnh và vinh quang bệnh tật này đã giết chết chúng trong sự tự hổ thẹn và nỗi dằn vặt hối hận vốn có trong bản chất của con người khi làm những điều xấu xa, tàn bạo., và cũng đã làm cho chúng ngày càng say mê dấn sâu vào con đường tội lỗi, cho đến lúc hết phương cứu chữa"

" Một trong những niềm ham thích lớn của kẻ du đãng , trộm cắp là tạo được uy quyền trong bất cứ hoàn cảnh nào. Tạo nên bằng sức mạnh của quả đấm và nỗi khiếp đảm của kẻ yếu thế "
( Theo Tuổi thơ dữ dội của Phùng Quán)

Có phải đây là nguyên nhân của sự tha hoá này của giới trẻ. Nó ko đề cập đến hoàn cảnh mà chỉ nói đến bản chất bên trong của mỗi người, đến tính chất thích chứng tỏ mình cua giới trẻ. Còn ban, bạn nghĩ sao???
<marquee>
Tôi luôn muốn có một cơ may
Để tôi hoàn thành được việc đó
Cho tôi một nghị lực mạnh mẽ
Để con người được tốt hơn thôi</marquee>

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
28-10-03, 10:16 AM
Một phần nào đó, TH Đá đồng ý với ý kiến trong bài viết mà Cc đã đưa ra. Những nguyên nhân từ phía môi trường (gia đình ko quan tâm, bạn bè kích động, lôi kéo, ảnh hưởng của phim ảnh bạo lực...) chúng ta đã nghe nói đến khá nhiều. TH Đá quan tâm hơn đến những nguyên nhân chủ quan gây ra tình trạng bạo lực trong thanh thiến niên (TTN).
Theo TH Đá, sống trong cái guồng quay chóng mặt của xã hội hiện đại, TTN ko muốn bị hoà tan, bị "chìm lỉm", bị mất hút giữa hàng tỉ con người... Thực ra đây cũng là ý muốn tốt, nhưng do sự nhận thức kém, cộng thêm sự ngộ nhận về cái được gọi là " bản lĩnh", là sành điệu; nỗi ám ảnh về một hình tượng anh hùng, một hư danh hão huyền... thôi thúc trẻ phải tự khẳng định mình- một cách bạo lực và rất sai lầm như thế. Cũng có thể sự thất vọng, chán chường, sự sụp đổ một niềm tin nào đó...khiến trẻ bị ức chế và nảy ra ý định muốn phá phách, " trả thù đời". Không ngoại trừ đây cũng là một cách nhằm che dấu mặc cảm tự ti. TTN muốn tự khẳng định bản thân nhưng khi nhìn lại, thấy dường như mình "có gì đâu mà đòi hơn người khác". Thâm tâm biết vậy nhưng sợ bị người khác đọc được ý nghĩ đó và coi thường nên cố tìm cách " chứng tỏ mình", cố tự tôn sùng bản thân và muốn được người khác tôn sùng.
Nói chung, có thể kể ra rất nhiều lí do khiến một bộ phận TTN trở nên hung hãn, bạo lực. TH Đá cũng muốn lắng nghe ý kiến của mọi người...

ruacon
12-11-03, 11:41 AM
Thế đến lúc nào mới thật sự là hết phương cứu chữa???
Theo tôi thì đây là một loại bệnh tâm lý khá phổ biến , một hậu quả của cái xã hội hiện đại, hỗn loạn và vô tình&#33; Nếu như bên họ luôn có một người nào đó thật đặc biệt có thể an ủi và động viên họ vượt qua những khó khăn trở ngại trong cuộc sống thì có lẽ họ sẽ ko phải như thế&#33;
Trong mỗi con người chúng ta thì dù ít dù nhiều cũng có tình cảm, cũng cần được ai đó quan tâm, lo lắng, khi họ sống thiếu thốn tình cảm, họ đâm ra thù ghét tất cả, cho rằng ko có ai chú ý, ko có ai thương yêu họ, ko có ai quan tâm đến họ, và họ thích nhìn người khác sợ hãi, đau đớn&#33;Điều đó khiến họ cảm thấy dễ chịu và thoải mái&#33;
Cần phải sống sao cho thật có ích , đừng bao giờ nghĩ mọi người ko chú ý đến ta mà hãy chú ý đến mọi người, đừng cho đi chỉ để chờ sự đền đáp&#33;

chitcon289
17-11-03, 09:18 AM
"Hoàn toàn và tuyệt đối xấu xa thì rất hiếm" ~Ruskin~
Chẳng ai xấu từ tâm cả, mà cái tâm xấu được hình thành bởi những thói xấu, bởi sự tác động của bên ngoài và cả chính cá tính vốn có của người đó ... Thật khó để nói rõ ràng nguyên nhân vì nó còn phụ thuộc vào sự lý giải của khoa học về bản chất trong của mỗi người.
Hoàn cảnh là một phần, nhưng suy nghĩ của họ mới là sự quyết định cuối cùng. Tại sao những người khác không trở nên xấu xa mà họ lại có? Tại sao người khác ý thức được việc đó là xấu ko nên làm trong khi họ cũng biết là xấu nhưng vẫn làm??? Cuộc đời vẫn còn nhiều việc tốt hơn để lựa chọn mà, họ còn trẻ, còn thời gian, còn sức khoẻ ...

" chính niềm kiêu hãnh và vinh quang bệnh tật này đã giết chết chúng trong sự tự hổ thẹn và nỗi dằn vặt hối hận vốn có trong bản chất của con người khi làm những điều xấu xa, tàn bạo, và cũng đã làm cho chúng ngày càng say mê dấn sâu vào con đường tội lỗi, cho đến lúc hết phương cứu chữa "
Hết phương cứu chữa là họ ko còn cảm nhận gì khi làm những việc xấu ngoài sự thoả mãn và thích thú. Nếu như họ cảm nhận sự dằn vặt khi làm những việc xấu thì có lý do nào đó buộc họ phải làm thôi, họ vẫn có thể từ bỏ để hoàn lương, trở lại là một người tốt ...
CC luôn mong mọi người ý thức được điều này, nhất là giới trẻ - những trụ cột của đất nước tương lai. " Cho là nhận " _ bạn có thể chứng tỏ được mình qua những gì bạn cho đi. Và khi bạn cho thì cuộc đời sẽ tặng lại bạn những món quà còn tuyệt diệu hơn nhiều&#33; Bạn hãy thử xem ....

thang cao boi
26-02-04, 03:15 AM
ko co gi la het phuong cuuchua het CC a ko co mot ai ma khong biet duoc viec minh lam [chi tru than kinh ko binh thuong thoi] vay nen ai cung co the lam lai duoc boi con nguoi ta&#39;&#39;nhan chi so tinh ban thien&#39;&#39;
ai cung co mot trai tim vay nen khi lam mot viec xau ho cung biet nhung chi vi mot dieu gi do khien ho tiep tuc ma thoi cai chinh la minh biet chap nhan duoc cai nay mat cai kia thi se hoan luong duoc

nubatuoc_ktntn
15-05-04, 01:12 AM
tui ủng hộ ý kiến của "thangcaoboi"Nhân chi sơ tính bản thiện "Con người ai sinh ra cũng trong sạch và lương thiện .Không ai là không tốt và lớn lên không ai là không xấu .
Hơn nữa tiên trách kỷ hậu trách nhân .Chúng ta cũng cần phải xét đến trách nhiệm của những người làm cha làm mẹ ,những người trong xã hội.
Với những cậu chàng giàu có mà nên dân anh chị thì fải hỏi nhưng ông bố bà mẹ họ xem nguyên nhân nào làm cho họ như thế hay là chính đồng tiền và sự thiếu thốn tình cảm làm họ như vậy?Nếu không phải họ cảm thấy cô đơn thì họ tìm đến những chốn đông vui tấp nập đến man dại kia làm gì?Với những con người được gọi bằng cái tiếng "anh chị"từ khi còn quá trẻ thì hãy hỏi xem có phải cuộc sống khốn khổ làm cho họ như thế không?Giá như họ có một cái nhà tử tế họ có một việc làm ổn định thì không bao giờ họ cần hai tiếng "anh chị "ấy.
Và đôi khi chính chúng ta cũng góp fần nhỏ bé của mình vào cái công cuộc tạo ra những tay anh chị ấy.Nếu chúng ta đừng nhìn mặt mà bắt hình dong ,đừng nhìn cha mà nghỉ ra con thì đã không có thêm một lớp những dân anh chị khác .Không phải cứ con nhà trộm cắp thì đứa nào cũng có máu ăn cắp ,không phải con nhà bán ma tuý thì nhìn đâu cũng thấy ma tuý .Chúng ta đừng tạo cho bạn bè chúng ta những mạc cảm tự ti thì họ cũng không cần tìm những cảm giác anh hùng.Chúng ta fải công bằng &#33;
Tất nhiên ,không loại bỏ trường hợp cá biệt,cái gì cũng chỉ là tương đối Xét cho cùng thì xã hội bao giờ chẳng có hai mặt trái ngược ,có mặt xấu thì mới có mặt tốt .

maybe
16-05-04, 07:24 AM
vậy theo nubatuoc hễ ai ko có một căn nhà hay việc làm ổn định đều có thể trở thành tay anh chị được sao?Mình đồng ý với câu "nhân chi so tính bản thiện "nhưng nhiều khi có một số người vì muốn chứng tỏ một cái gì đó hay để ko thua kém ai thì bản tính "anh chị "của mấy người đó ko hẳn do xã hội hay cách nhìn của mình .

nubatuoc_ktntn
17-05-04, 02:43 AM
tất nhiên tui không có ý đó nhưng rõ ràng đó cũng là một fần của nguyên nhân .Bạn có biết câu "nhàn cư vi bất thiện "không?

ChieuSGBuon
17-05-04, 10:43 AM
Tôi không biết phải nói thế nào, nhưng SG công nhận giới trẻ bây giờ hiếu thắng và đôi khi làm những việc thiếu suy nghĩ. Con người ai cũng thế, mới sinh ra, một người như tờ giấy trắng, những gì họ tiếp nhận từ xã hội, từ môi trường xung quanh ảnh hưởng không ít đến nhân cách của mỗi người. Tại sao cũng cùng 1 lứa tuổi ( cứ lấy SG ra làm ví dụ) , bạn bè SG ai cũng không thành đạt cũng thành nhân, còn SG thì không, đôi khi chính môi trường xung quanh đã tác động quá nhiều đến tính cách của mỗi người, ngoài ra cũng còn do chính bản thân của họ khi chọn bạn nữa, nếu chọn bạn tốt, bạn sẽ tốt hơn, còn nếu chọn phải bạn xấu thì ..... Ngoài ra khi ở vào lứa tuổi trẻ, các bạn trẻ thường hay muốn khẳng định mình trước mọi người, có người chọn việc học và thành công làm kim chỉ nam, nhưng cũng có những người sai lầm khi chọn những cách tiêu cực như : con gái thì quan hệ lung tung, ăn nhậu như con trai, còn về phía các chàng trai lại chọn cách ra vẻ ta đây giang hồ để tạo sự chú ý. Rất mong các bạn trẻ đừng vì những suy nghĩ bồng bột của tuổi trẻ mà tự hại cho tương lai của chính các bạn, hãy nhìn vào tôi và hãy tránh đi vào con đường của tôi, các bạn nhé
Thân mến

---------------------------------------------------------------------------------------------------------
<marquee>trong cuộc sống bạn hãy nhớ rằng " To Join Not To Mix" - hòa nhập chứ đừng nên hòa tan, các bạn nhé</marquee>

maybe
19-05-04, 08:01 AM
mình đồng ý với ý kiến cuả chiêusgbuon vỗ tay

nubatuoc_ktntn
19-05-04, 08:13 AM
"nếu chọn bạn tốt, bạn sẽ tốt hơn, còn nếu chọn phải bạn xấu thì ..... "
tôi fản đối &#33;chiều sài gòn nói như vậy không đúng.Nếu những người "tốt đẹp" cứ muốn tìm những người "tốt đẹp" để chơi thì tôi hỏi bạn .Những người "xấu" kia họ sẽ được ai cảm hoá ,chẳng nhẽ họ cảm hoá nhau???
Nếu chọn bạn theo quan niệm ngưư tầm ngưu mã tầm mã đó thì tôi nghĩ xã hội này đã xấu là xấu không tốt đẹp lên được

ChieuSGBuon
19-05-04, 09:28 PM
Ồ, mong bạn đọc kỹ lại giùm SG nhé, tôi đang đề cập đến những phần tử xấu, có lẽ trong con mắt họ chỉ nhìn thấy những người như mình, và như thể có lẽ sẽ không bao giờ họ thoát được cái vòng luẩn quẩn quanh họ. Tất nhiên với những người tốt như các bạn, trách nhiệm nặng nề hơn rất nhiều, đó là các bạn phải có nhiệm vụ giúp họ thoát ra khỏi cái vòng luẩn quẩn kia

nubatuoc_ktntn
20-05-04, 07:02 AM
nghe hơi có vẻ mỉa mai quá "bác" ạ&#33; :ban: :bam: :no: :wine:
không ai có thể đủ tự tin nhận mình là người tốt đâu&#33;

maybe
20-05-04, 08:13 AM
không phải là lựa chọn tôt xấu như mua rau ở ngoài chợ bạn bè mình chơi có người thế này người thế khác ví dụ như trong một đám bạn có đứa xa ngã hay trở nên hư hỏng thì mình sẽ tìm cách giúp nó đúng ko?ko thể bỏ bạn được còn ý chieusaigon nói như thế có lẽ là mong mình chọn bạn tốt chơi lẽ nào lại choi cung vơi nhửng thành phần ko tốt (đua xe,quậy phá )đúng ko?bạn bè theo maybe là một phần rất quan trong và tuyệt đối maybe ko phải là loại bỏ bạn trong lúc hoạn nạn