PDA

View Full Version : Đừng ....

chitcon289
16-11-03, 04:05 PM
* Đừng bao giờ xin lỗi hay chống đỡ trước khi bạn bị buộc tội .
Never make a defence or apology befoce you be accused.
~Charles1~
* Xin lỗi chỉ là thừa nhận lỗi lầm của mình một cách tự cao, tự đại.
Apology is only egotism wrong side out.
~Holomes~
* Một lời xin lỗi vụng về còn tốt hơn là ko.
A bad excuse is better than not at all
~Stephen Gosson~
* Khi người ta đồng ý với tôi
Tôi luôn cảm thấy tôi là người sai lầm.
When people agree with me, I always feel that I must be wrong.
~Wilde~

ruacon
18-11-03, 05:05 PM
Ô hay! Tại sao xin lỗi lại là thừa nhận lỗi lầm của mình một cách tự cao tự đại?????

chitcon289
22-11-03, 03:20 PM
Trong một số trường hợp thì lời xin lỗi chỉ là nguỵ biện chứ ko thật lòng, khi đó lời xin lỗi quả là đáng ghê sợ. Đơn giản là họ muốn tốt cho mình chứ ko hề có trách nhiệm với lời nói đó! http://burns.thefinaldimension.org/kao/otn/kao3.gif

Universe
22-11-03, 07:04 PM
Chẳn vậy mà De Carrnige đã khuyên: "Hãy thành thật nhận lỗi của mình trước khi muốn bắt lỗi của người".

zip_bon
08-12-03, 10:14 AM
* Đừng bao giờ xin lỗi hay chống đỡ trước khi bạn bị buộc tội
hic...zip hổng hỉu

lokootin
11-12-03, 02:57 PM
* Đừng bao giờ xin lỗi hay chống đỡ trước khi bạn bị buộc tội :có lẽ là không có xin lỗi khi mà không có ai thấy mình có lỗi hè hè .
__xin lỗi lại là thừa nhận lỗi lầm của mình một cách tự cao tự đại ,vậy có lỗi thì làm sao thừa nhận lỗi lầm của mình một cách kiểu như hối hận nhỉ ?

chitcon289
11-12-03, 03:46 PM
* Đừng bao giờ xin lỗi hay chống đỡ trước khi bạn bị buộc tội

Những câu danh ngôn CC đưa ra là áp dụng trong từng tình huống chứ ko phải trong bất cứ trường hợp nào cũng đúng cả, đó là do mỗi người tự chuyển thành những bài học riêng của mình.

Ở câu này CC nghĩ là áp dụng trong công việc là chính. Sẽ có những việc mà người khác ko cần nhận lời xin lỗi, họ cần hành động của bạn cơ! Khi đó, lời xin lỗi hay chống đỡ chỉ được xem như là nguỵ biện, qua quýt, và yếu đuối trong việc làm của mình... Ta cần chứng minh cho họ thấy năng lực qua sự cố gắng, đổi mới và hiệu quả cuối cùng của công việc !

zip_bon
11-12-03, 08:57 PM
dzậy thì đổi tên thành " những câu châm ngôn dành cho từng trường hợp " đi .....kec....kec.....kec

Tử Phòng
10-01-04, 05:07 PM
Thật ra thì không có ai "sáng tác" danh ngôn cả.
Người ta đọc ở trong một truyện ngắn, một cuốn tiểu thuyết hay một bài viết mang tính triết lý... câu nào đó "có ý nghĩa" thì người ta trích ra. Khi nhiều người cùng thích, cùng trích, cùng công nhận... thì nó trở thành danh ngôn. Bởi vậy, danh ngôn tự thân nó đã mang theo một "hoàn cảnh" cụ thể. Có điều chúng ta dùng quá nhiều lần nên đôi lúc quên đi "xuất xứ" của nó (cái này rất nhiều). Đến tác giả còn quên được nữa là...