PDA

View Full Version : Khác Tôn giáo thì không được quyền yêu nhau sao?

babybigmouse
30-11-03, 10:32 PM
Có phải hai con người khác Tôn giáo khi yêu nhau đều phải có kết cuộc là chia tay nhau không? Có ai khác Tôn giáo yêu nhau mà vẫn đến với nhau được không?Gia đình anh ấy theo Đạo Phật, người gốc Quảng trị, và quan trọng là anh ấy là con trưởng, gia đình baby theo Đạo Thiên Chúa......Hai gia đình ngăn cản, nhưng tình cảm của 2 đứa rất tốt nhưng buộc phải chia tay...Baby rất buồn, giờ đây baby không biết làm sao?Làm cách nào để giữ tình yêu của mình?Thuyết phục thế nào để cả hai chấp nhận chuyện của 2 đứa. Tụi mình chia tay nhau đã 7 tháng nhưng trong thời gian đó anh ấy vẫn thỉnh thoảng phone cho baby.....Baby thật sự không muốn chuyện của mình lại thế này.........Bà con có thể cho baby một lời khuyên nên làm gì không?

quanghuy09
30-11-03, 11:01 PM
Vấn đề tôn giáo hiện tại vẫn là một vấn đề cần quan tâm, vấn đề hoà hợp tôn giáo hiện được nhiều cấp có thẩm quyền lên tiếng. Trong tình yêu khó có thể tránh được chuyện không cùng tôn giáo, nhưng chuyện mà khác tôn giáo không thể đến với nhau thì Huy không đồng ý. Không phải khác tôn giáo là không được yêu, tại sao mọi người lại coi tôn giáo của mình cao hơn hạnh phúc cả đời nhỉ? chỉ cần hai người thật sự yêu nhau thông cảm cho nhau là có thể sống hạnh phúc bên nhau rồi. Đạo giáo chỉ là một nơi gởi gấm một niềm tin chứ không phải gởi gấm hạnh phúc cả đời, nói ra thì có thể nói là rất dễ nhưng việc xoá bỏ rào cản lại là một điều khó khăn. Nếu hai người thật sự yêu nhau thì hãy vượt qua rào cản đó, bên cạnh đó cũng cần sự thông cảm của gia đình. Mong rằng hai bạn sẽ vượt qua khó khăn này, để chứng tỏ rằng không phải khác đạo là không thể đến với nhau. Huy tin là như vậy nếu hai bạn thật lòng với nhau!

babybigmouse
01-12-03, 11:11 AM
Nhưng anh ấy rất có hiếu với cha mẹ mình, không thể cãi lời cha mẹ mà bỏ theo baby được. Cũng khó xử cho anh ấy, và baby cũng thế. Có người cho rằng chuyện của baby và anh ấy sẽ chẳng đi đến đâu và không có hạnh phúc, rồi con cái sau này sẽ khó dạy bảo......Ngoài ra còn có những lời ra tiếng vào của thiên hạ, baby nhiều khi muốn buông xuôi để chuyện đi đến đâu thì đến nhưng rồi lại không thể để tình yêu của mình mất đi....Baby rất khó xử, thật tình là như vậy đó......

hoatigon
04-12-03, 05:54 PM
Originally posted by hoamaiktv@Dec 1 2003, 11:15 AM
nhắc mới nhớ mình iu con điên ở Vl nó đạo phật mình thiên chúa có seo không help meeeeeeeeeeeeeeeeee
khi HM nói lên điều này có thật là HM yêu người đó thật hay không? hoatigon nghĩ khi yêu không khi nào người ta dành những từ ngữ như thế để nói về người yêu mình bao giờ

Universe
05-12-03, 11:00 AM
Trúng tim đem rồi. Tôi cũng vậy, tuy nhiên chưa thể gọi là tình yêu được. Cả hai chỉ là đang tìm hiểu nhau thôi.

Hiện tại tôi cũng có chút vấn đề về tôn giáo. Tôi đạo phật còn bạn tôi theo đạo Thiên Chúa. Làm sao bây giờ đây, rỏ là khó sử cho cả hai.

Bạn nào đã ở vào tình trạng này có kinh nghiệm thì chỉ cho tôi với.

babybigmouse
06-12-03, 02:59 PM
Cha mẹ ơi, baby cứ tưởng chỉ có mình baby là bế tắc thôi chứ? Hoá ra cũng có người cùng cảnh ngộ. Có ai có giải pháp yên ổn cả đôi đường không? Help me, pleaseeeeeeeeeeeeee..............

thaipeace
22-12-03, 01:40 PM
các bạn biết không mình cũng rành về vấn đề này , đẻ mình nói cho các bạn nghe , thậtk ra tôn gioá klhông chỉ là đơn thaùn là niềm tin , đó là văn hoá , là chuẩn mực đạo đức riêng của môin gia đình . Mình không phản bác việc khác tôn giáo nhung nếu nói đến hạng phác cả đời thì bạn ohải xem xét lại > vì bạn sống còn có nhưing người xung quanh , bạn khong thể mặc họ giống phim HAn Quốc được .
Đây là ý kiến cảu riêng thai , nếu có xuc pham tới ai thì cho thái xin lỗi , bên TCG rất khó về vấn đề này , con PG có phần lỏng hơn , nếu yêu nhau , giúp nhau một vé đi nhé

mong_em_co_ngay_mai
03-01-04, 10:14 AM
quanghuy và thaipeace ai cũng nói đúng cả. Đành rằng trong tình yêu thì không phân chia giai cấp ,tôn giáo và nhiều thứ khác nhưng cũng không thể sống như chẳng có chuyện gì làm bạn phải quan tâm ngoài hạnh phúc của hai người được. Chủ yếu là những nguời trong cuộc thôi.Tình yêu có đủ sức giúp hai người vượt qua không? hai người có thể dẹp bỏ cái tôi của riêng mình để cùng nhau thuyết phục cả hai gia đình hay không? Tôn giáo nào cũng mong con người ta hoàn thiện sống có tình có nghĩa,biết trước biết sau.... Vậy tại sao không thể hoà hợp hai tôn giáo chứ? Em của ông xã mình cũng lấy chồng khác tôn giáo đấy. Em theo đạo Phật còn chồng thì cũng theo TCG. Có sao đâu ???
Hy vọng các bạn sẽ tìm được giải pháp tốt nhất cho vấn đề của mình. Chúc thành công !

thaipeace
04-01-04, 12:04 PM
Nếu bạn không sợ cái gọi là " miệng lưỡi thế gian , hăọc bạn nghĩ rằng tình yeu của các bạn sẽ mãi mãi như ngày đầu , hay hai bạn có khả năng đủ sức chống chọi trên cuộc đời cung nhau , thì ok , các bạn có thể đến với nhau , còn nếu không , cách hay nhất là một người nên hi sinh thì hơn đẹp đôi đường !

babybigmouse
06-01-04, 09:13 PM
Nhưng nếu người con gái theo Đạo Thiên Chúa thì sao?Có nhiều người quan niệm rằng " Đàn ông con trai mà theo đạo của vợ mình thì không đáng mặt đàn ông, là bám váy vợ ", vậy đó. Nhưng mấy ai lập gia đình với người khác đạo cơ chứ? Có lẽ tình yêu của họ không đủ mạnh hay sao?

thaipeace
06-01-04, 09:59 PM
Có chứ xung quanh Thái rất nhiều đôi khác đạo lấy nhau mà không theo cùng một đạo , có những người cuộc sống bên ngoài thấy bình thường nhưng nhưng người đi theo đạo TCG vẫn lén gia đình chồng đi lế , họ không thể từ bỏ đươc niềm tin cua mình (và đó là điều tất nhiên) .
Còn con trai theo đạo con gái hả ? có gì là bám váy vợ , nên nhớ rằng, đạo gì thì thái không biết nhưng bên TCG không ai theo đạo mà hưởng được bất cứ một quyền lợi kinh tế (chính thức ) nào hết nên không có chuyện bám váy vợ ở đây , ngoài ra điều đó còn thể hiện tình cảm hi sinh cho người mình yêu .
" Đường đi thì rất nhiều nhưng liệu bạn có dám đi không thì là một chuyên khác"

Universe
06-01-04, 11:17 PM
Vậy ra, vấn đề là có can đảm bước trên con đường mình đã chọn hay không chứ gì. Hix, để cố gắng thư xem sao...

thaipeace
09-01-04, 06:02 PM
ĐÚng rồi dù có khó khăn và hơi tối tăm nhưng hãy vui và chấp nhận vì chính mình đã quyết định cuộc đời mình!

trangmeo1983
12-03-04, 03:17 AM
Minh la nguoi ngoai giao,minh yeu anh ay la nguoi theo DaoThien Chua .Thuc su thi Ton giao nao cung co cai hay cua rieng no.
Minh da cung anh ay den Nha tho hang tuan,hay nhung luc hai dua gian nhau,minh nho anh ay,minh van di le mot minh nhu mot thoi quen tu luc nao khong hay..??Va sau nhung lan nhu the minh cam thay nhe long hon,co niem tin hon.Minh yeu anh ay va minh cung yeu tat ca nhung gi thuoc ve anh ay !Cho du sau nay co the chung minh khong den duoc voi nhau nhung Anh ay va Dao cua anh ay da la mot phan trong con nguoi minh roi.

diêm vương tinh
12-03-04, 06:41 AM
chuyện tình khác tôn giáo thường rất hay phức tạp . theo như lời baby kể thì mình thấy có vẻ như chuyện tình của 2 người chưa đến nỗi đậm sâu lắm . có 2 lựa chọn :
1 , bỏ quách cho xong chuyện.
2 , chiến đấu đến cùng vì tình yêu . nếu chọn con dường này thì hợi bị khó giải quyết đó . người bạn trai của baby là con trưởng , lại có hiếu , tất nhiên là ko thể từ bỏ tôn giáo của mình rồi . nhưng còn bạn , baby , sao bạn ko hy sinh tín ngưỡng của mình để được sống chung với người ấy .
biết là sẽ rất khó khi phải từ bỏ nhưng , theo tôi , sự tín ngữơng được đúc kết từ niềm tin , trong lòng bạn nếu luôn ấp ủ niềm tin và luôn cầu nguyện thì có gì la ko được . nói là bỏ vậy thôi chứ trong baby vẫn luôn có tcg mà ( tất nhiên là phải tế nhị tránh cho gd bên ấy biết)
ý kiến của tôi là vậy . nếu có gì ko đúng mong mọi người sửa sai giúp .

a2z
13-03-04, 01:02 AM
Hòa hợp tôn giáo là vấn đề không dễ giải quyét. Chỉ còn cách là nhờ thần tình yêu giải quyết thôi. Nhưng đâu phải vị thần này lúc nào cũng đủ mạnh, bạn nhỉ.

thaipeace
14-03-04, 09:25 AM
Không phải là chuyên dễ đâu bạn ạ , người ta nói ở đời chữ hiếu làm trọng , cha mẹ là trên hết , Mà bên đạo TCg (THái cũng co nữa) thì Thiên Chúa được ví như cha mẹ và còn hơm thế nữa !

a2z
14-03-04, 09:58 AM
Nhưng tớ thì ton thờ tình yêu.
Và bó tớ cũng vậy. Tớ khong sợ điều đó. (Xin lỗi)

thaipeace
14-03-04, 10:43 AM
Nếu bạn được gia đình ủng hộ thì mừng cho bạn , nhưng bên kia thì sao ! còn bạn nữa ,bạn phải coi lại cách ban gọi la "giữ đạo " la nhu the nao ?

Romeo
17-03-04, 12:48 AM
Đôi lúc chuyện tình yêu của chúng ta gặp nhiều trắc trở và thử thách..và một trong nhưng điều ấy chính là vấn đề TÔN GIÁO, RO biết có nhiều bạn trẻ chúng ta..mặc dù quen nhau nhưng vẫn còn rất ngại đến vấn đề TÔN GIÁO ...ví dụ như RO nè...RO không theo đạo gì cả..nhưng nếu muốn quen một người nào có đạo...thông thường người ấy hỏi RO có chịu theo đạo của người ấy không...RO đồng ý là tình yêu thì không kể gì cả...nhưng cũng không thể nào ép buộc người ta phải theo mình đúng không? Tất cả phải đến từ sự tự nguyện chứ...
Thế nên cuộc đời vẫn còn có nhiều cảnh trái ngang...mỗi đứa đi một nơi bởi vì..không cùng đạo ! Nhưng cũng có những người thực sự hy sinh cho tình yêu của mình....dám vượt qua tất cả...không lo sợ sự khắc khe của GIA ĐÌNH, HỌ HÀNG....họ chỉ biết yêu bằng trái tim của mình.....

thaipeace
18-03-04, 12:59 PM
Đó là lí do tại sao thái nói có thể mà không thể , vì chúng ta chỉ có một trái tim để yêu , và chỉ biết yêu vì trái tim mình thôi , nhưng trên đời không phải chuyện gì trái tim cũng làm chủ được !