PDA

View Full Version : đi tìm 1 nửa đích thực của bạn

stacy_online
03-12-03, 08:28 PM
Ði tìm một nửa đích thực của bạn

--------------------------------------------------------------------------------

"Tình yêu thì chỉ có một nhưng cái tương tự tình yêu thì nhiều". Ngoài những biểu hiện thông thường như nhung nhớ, yêu thương, hờn giận thì làm sao để biết chàng trai ấy đúng là một nửa của mình. Ðó là vấn đề luôn làm các bạn gái băn khoăn.

Như mọi cô gái, bạn có một chàng trai để nhớ, để thương, để hờn, để giận. Anh ấy tán tỉnh bạn bằng những lời mật ngọt, và những cử chỉ dịu dàng, trìu mến khiến bạn gần như "chết chìm". Bạn cũng đã trao gởi cho anh ấy những tình cảm chân tình và nồng thắm. Nhưng có một ngày bạn tự hỏi: Anh ấy có phải là một nửa trái tim, một nửa linh hồn, một người đàn ông bạn trong mơ và bạn vẫn hằng mong? Bạn vẫn phân vân, cân nhắc, bạn không xác định được lòng mình......

Bạn ơi, hãy tự hỏi lòng mình để có những quyết định thật dứt khoát. Dù tình cảm muôn đời vẫn là chuyện của con tim chứ không phải là chuyện của lý trí. (Nếu lý trí quá tỉnh táo, quá rạch ròi, quá tính toán thì bạn sẽ không bao giờ có được những cảm xúc thật sự trong tình yêu). Nhưng bạn phải dùng lý trí để phán xét con tim của mình. Vì nếu cứ mãi chập chờn thì bạn sẽ đánh mất những tình cảm chân thành của đối phương.

Bạn muốn biết anh ấy là "duy nhất của lòng mình" hay chỉ là một người tình thoáng qua trong đời? Câu trả lời sẽ đến nếu bạn tự kiểm tra lại những dấu hiệu đáng giá biểu lộ điều mà bạn đang đi tìm để khẳng định được vị trí của anh ấy đang ở ngăn nào trong con tim bé nhỏ của bạn

* Dấu hiệu #1: Anh ấy là nhân vật chính trong giấc mơ của bạn

Những gì hiểu hiện trong giấc mơ của bạn sẽ mách bảo anh ấy có phải là một nửa của bạn hay không. Giấc mơ sẽ thu nhập và phản ánh trung thực những suy nghĩ thầm kín của bạn, để lộ những cảm xúc bạn từng nghĩ đến hoặc bỏ qua. Vì căng thẳng, vì bận rộn hoặc do bạn không muốn thừa nhận để lừa dối chính mình mà thôi. Vai trò của người đàn ông trong giấc mơ của bạn sẽ là câu trả lời chân thật cho việc bạn nghĩ gì về anh ấy. Nếu trong giấc mơ bạn có những biểu hiện tiêu cực với anh ấy, điều đó đồng nghĩa với việc mối quan hệ giữa hai người không được bền lâu. Ngược lại, những giấc mơ có những dấu hiệu tích cực sẽ nói cho bạn biết anh ấy và bạn "có duyên có nợ" với nhau. Và anh ấy là một người quan trọng trong cuộc đời của bạn. Với Thúy An - nhân viên PR của một công ty Mỹ phẩm - giấc mơ là một vị sứ giả hòa bình dễ thương nhất. Sau một trận cãi cọ đầy kịch tính dẫn đến quyết định chia tay nhau giữa cô với người bạn trai quen đã lâu, tối về nằm ngủ, cô đã mơ thấy một giấc mơ kỳ lạ: Hai người băng qua đường, cô đi trước và anh ấy đi sau. Ðột nhiên, có một chiếc xe lao tới với một tốc độ chóng mặt. Nhanh như chớp anh ấy kéo cô trở lại, thoát khỏi cái chết trong gang tấc. tỉnh lại, suy ngẫm về mối quan hệ của họ bấy lâu nay, cô thấy anh quả thật là một người lúc nào cũng che chở và bảo vệ cô qua nhưng cơn sóng giá cuộc đời trong bảy năm trời yêu nhau. Không để "giận quá mất khôn", cô chủ động tìm đến anh để làm lành. Và quả thật, mối quan hệ của họ thật bền vững.

* Dấu hiệu #2: Bạn luôn quan tâm và không hề tỏ ra ghen tuông

Anh ấy luôn ở bên cạnh bạn vào mỗi tối thứ bảy nhưng có một lần anh ấy bảo anh ấy phải đi dự một cuộc chiêu đãi quan trọng với cấp trên. Khi anh ấy chuẩn bị đi, bạn có thầm lo sợ anh ấy sẽ say quắt cần câu, sẽ bị nhức đầu? Hay bạn chỉ chúc anh ấy đi chơi vui vẻ và tỏ ra bình thản xem như không có gì. Những phản ứng đó sẽ nói lên vị trí của anh ấy trong tim bạn. Khi bạn xem một người đàn ông thật sự là đối tượng của mình, bạn sẽ quan tâm. lo lắng đến "người dưng khác họ" đôi khi còn hơn cả bản thân mình, đến độ nhiều khi bạn còn không hiểu nổi.

Một điều hơi khác nữa, ai cũng bảo yêu là phải ghen. Nhưng khi bạn tỏ ra không lồng lộn, không chì chiết, không hạch hỏi những mối quan hệ của anh ấy (dù anh ấy có đi uống nước với môt người tình cũ) là bạn đã thể hiện một niềm tin tuyệt đối nơi anh ấy. Bao giờ bạn cũng nghĩ về anh ấy với tất cả những suy nghĩ tốt đẹp nhất. Bạn yêu anh ấy, thấu hiểu anh ấy. Hiểu hơn bất cứ một người nào khác. Chỉ cần anh ấy nhìn thôi là bạn đã hiểu anh ấy muốn nói điều gì. Hiểu và tôn trọng. Nó khác hẳn với thái độ lạnh nhạt, hờ hững khi bạn không yêu thật lòng.

* Dấu hiệu #3: Anh ấy cho bạn cảm giác thân thuộc và không thể rời xa

Những cảm giác đó, bạn sẽ không tìm thấy ở một người thứ hai. Một ánh mắt, một cử chỉ âu yếm, một sự chăm sóc đặc biệt mà anh ấy dành cho bạn. Cũng chưa bằng cái cảm giác bạn cần đến sự có mặt của anh ấy, dù đôi khi gặp nhau không lúc nào cũng là vui vẻ và hạnh phúc. Hay rầy rà, cãi cọ, nhưng nếu phải xa nhau một ngày hay một tuần, bạn sẽ thấy trống vắng và nhớ nhung. Bạn bồn chồn mong ngóng giây phút gặp nhau.

Những cảm giác ấy, hòa tan trong người bạn và có ảnh hưởng đến mối quan hệ của cả hai người.

* Dấu hiệu #4: Khi quen anh ấy, bạn không còn quan tâm đến một gã con trai nào nữa

Trước khi quen anh ấy, có khá nhiều chàng vây quanh bạn. Và sau khi quen anh ấy, vẫn còn nhiều chàng vây quanh bạn. Nhưng bạn cảm thấy chẳng chàng nào có thể so sánh với anh ấy (dù trên thực tế, họ có nhiều ưu điểm đi chăng nữa). Bạn không thể "tình thương mến thương" cho dù họ có tìm mọi cách để chinh phục bạn.

Khi bạn yêu thật lòng người nào đó, bạn luôn cho người đó là nhất trong mắt mình. Giữa các bạn gái với nhau, bạn luôn kể về anh ấy với đôi mắt ngời ngời hạnh phúc xen lẫn chút tự hào. Nếu anh ấy có một cử chỉ gây bất bình cho người khác, bạn cũng sẽ tìm lý do để bào chữa cho anh ấy.

* Dấu hiệu #5: anh ấy tác động tích cực đến lối sống của bạn

Một tình yêu chân thật sẽ là động lực mạnh mẽ để bạn sống tốt hơn. Không chỉ với chính bản thân bạn mà còn đối với những người xung quanh.

Khi yêu ai bằng cả trái tim, bạn sẽ bị chi phối hành vi của mình bởi người mình yêu. Người ta thường bảo "giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời" nhưng khi đã coi "người ấy" là một nửa của mình, bạn sẽ ít nhiều thay đổi. Nhiều người ngạc nhiên vì sự thay đổi. Nhiều người ngạc nhiên vì sự thay đổi đột ngột của bạn. Nếu trước đây bạn là một người "hơi bị" lười nhác nhưng từ khi có anh ấy, bạn sẽ trở nên siêng năng hơn vì không muốn anh ấy khẽ cau mày thất vọng. Nếu trước kia bạn là con người sống thờ ơ với mọi người nhưng khi được tận mắt thấy anh ấy đến với những bệnh nhân nghèo trong một bệnh viện miễn phí, bạn sẽ suy nghĩ rất nhiều về mình. Và một cách rất tự nhiên, bạn bỗng dưng chịu khó quan sát đến sự sống đang vận hành xung quanh mình, động lòng trắc ẩn trước những mảnh đời không may. Ngoài ra, tình yêu tăng thêm nghị lực để giúp bạn thực hiện tất cả những điều mà trước đây bạn cho là quá khó khăn

bekhocnhe
04-01-04, 02:51 PM
trời cái gì vậy ai lấy nick BKN post lung tung vậy,bực bội wá

only_love
04-01-04, 04:34 PM
uhm đi tìm 1 nửa của mình á .....................phải lè con người biết chịu đưng mới tìm được trong cái bể người này thì may ra mới tìm được 1 nửa đích thực của mình

haydenvoianhnheem
20-01-04, 05:45 PM
ủa cho hỏi nhen đi tìm có một nữa thì một nữa kia tìm ở đâu dzậy,nhưng tìm một nữa không thôi mà phải chịu những gian nan vậy rùi tìm thêm một nữa nữa chắc lúc đó .......... rùi.

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:32 PM
tản mạn tình yeu

Sẽ rất đau đớn khi bạn yêu một người nào đó mà không được đáp lại. Nhưng còn đau đớn hơn khi bạn yêu một ai đó mà không đủ dũng cảm để nói cho người đó biết bạn đã yêu như thế nào.

Có thể chúng ta phải gặp một vài người nào đó, nhầm một vài lần như vậy trước khi gặp đúng người mình yêu, và bạn phải trân trọng vì điều đó.

Tình yêu là khi bạn lấy đi tất cả mọi đam mê, cuồng nhiệt, lãng mạn mà cuối cùng bạn vẫn biết rằng mình vẫn luôn nhớ về người đó.

Sẽ rất buồn khi bạn gặp một ai đó mà bạn cho rằng vô cùng có ý nghĩa đối với bạn, chỉ để cuối cùng bạn nhận ra rằng tình cảm đó sẽ chẳng bao giờ được đáp lại và bạn là người phải ra đi. Nhưng khi một cánh cửa đóng lại, một cánh cửa khác lại mở ra. Ðiều bạn cần làm là thôi không chờ đợi nơi cánh cửa đã đóng, hãy tìm một cánh cửa khác đang mở ra cho mình.

Người bạn tốt nhất là người mà bạn có thể ngồi cùng ở bất cứ đâu, cùng đung đưa mà không nói một lời, để khi bước đi, bạn lại cảm thấy như đã nói hết mọi điều.

Có một sự thật là bạn sẽ không biết bạn có gì cho đến khi đánh mất nó, nhưng cũng có một sự thật khác là bạn cũng sẽ không biết bạn đang tìm kiếm cái gì cho đến khi có nó.

Trao cho ai đó cả con tim mình không bao giờ là một sự đảm bảo rằng họ cũng yêu bạn, đừng chờ đợi điều ngược lại. Hãy để tình yêu lớn dần trong tim họ, nhưng nếu điều đó không xảy ra thì hãy hài lòng vì ít ra nó cũng đã lớn lên trong bạn.

Có một vài thứ mà bạn rất thích nghe nhưng sẽ không bao giờ được nghe từ người mà bạn muốn nghe, nhưng nếu có cơ hội, hãy lắng nghe chúng từ người nói với bạn bằng cả trái tim.

Ðừng bao giờ nói tạm biệt khi bạn vẫn còn muốn thử. Ðừng bỏ cuộc khi bạn cảm thấy vẫn còn có thể đạt được. Ðừng nói bạn không yêu ai đó nữa khi bạn không thể rời xa họ. Tình yêu sẽ đến với những người luôn hy vọng dù họ đã từng thất vong. Ðừng chạy theo vẻ bề ngoài hào nhoáng, nó có thể phai nhạt theo thời gian. Ðừng chạy theo tiền bạc, một ngày kia nó cũng sẽ mất đi. Hãy chạy theo người nào đó có thể làm bạn luôn mỉm cười bởi vì chỉ có nụ cười là tồn tại mãi. Hy vọng rằng bạn sẽ tìm ra người đó.

Ðôi khi trong cuộc sống, có lúc bạn cảm thấy bạn nhớ ai đó đến nỗi muốn chạy đến và ôm chầm lấy họ. Mong rằng bạn sẽ luôn mơ thấy họ. Hãy mơ những gì bạn muốn, đi đến nơi nào mà bạn thích, hãy là những gì bạn thích vì bạn chỉ có một cuộc sống và một cơ hội để làm tất cả trong cuộc đời. Mong rằng bạn luôn có đủ hạnh phúc để vui vẻ, đủ thử thách để mạnh mẽ hơn, đủ nỗi buồn để bạn trưởng thành hơn và đủ tiền để mua quà cho bạn bè.

Hãy luôn đặt mình vào vị trí người khác, nếu điều đó làm tổn thương bạn thì nó cũng sẽ tổn thương người khác. Một lời nói vô ý là một xung đột hiểm họa, một lời nói nóng giận có thể làm hỏng cả một cuộc đời, một lời nói đúng lúc có thể làm giảm căng thẳng, còn lời nói yêu thương có thể chữa lành vết thương và mang đến sự bình yên.

Tình yêu bắt đầu bằng cách yêu con người thật của họ, chứ không phải là yêu họ như yêu một bức tranh bạn vẽ ra, bằng không bạn chỉ yêu sự phản chiếu của chính bạn nơi họ.

Người hạnh phúc nhất không cần phải có mọi thứ tốt nhất, họ chỉ là người làm cho mọi việc, mọi chuyện đều diễn ra theo ý họ. Hạnh phúc thường đánh lừa những ai khóc lóc, những ai bị tổn thương, những ai đã tìm kiếm và đã thử. Nhưng nhờ vậy, họ mới biết được giá trị của những người chung quanh họ.

Tình yêu bắt đầu bằng nụ cười, lớn lên bằng nụ hôn và thường kết thúc bằng nước mắt.

Tương lai tươi sáng thường dựa trên quá khứ đã quên lãng, bạn không thể sống thanh thản nếu bạn không vứt bỏ mọi nỗi buồn đã qua.

Khi bạn sinh ra đời, bạn khóc còn mọi người xung quanh cười. Hãy sống sao cho khi bạn qua đời, mọi người khóc còn bạn, bạn cười.

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:37 PM
nơi tình yêu bất diệt!

Vào một ngày nắng ấm áp , một thiên sứ trốn khỏi thiên đàng xuống trần gian dạo chơi . Thiên sứ đi lang thang trên những cánh đồng , vào các khu rừng , đến thôn quê và vào thành phố . Khi mặt trời sắp lặn , thiên sứ dang đôi cánh và tự nhủ :"Đã đến lúc ta phải về . Nhưng trước khi đi ta phải tìm những kỉ vật cho chuyến đi của ta đến thế giới này."
Nói đoạn thiên sứ đi vào một khu vườn đầy hoa đẹp . Thiên sứ chọn những bông hoa hồng đẹp nhất kết thành một bó và nói :"Ta chưa bao giờ thấy thứ xinh đẹp và thơm như những bông hoa này . Ta sẽ đem chúng về thiên giới"
Chợt thấy xa xa có một đứa trẻ với đôi mắt sáng long lanh và đôi má ửng hồng đang mỉm cười với mẹ , thiên sứ thốt lên " Ồ , nụ cười của cậu bé còn dễ thương và xinh đẹp hơn cả đóa hoa này . Ta cũng sẽ mang về nụ cười này"
Rồi bỗng nhiên thiên sứ nhìn thấy tình yêu của người mẹ dành cho cậu bé đang trào dâng như dòng nước từ một con sông đang chảy vào nôi và vào lòng cậu bé . Ngạc nhiên quá , thiên sứ trầm trồ :"Ồ , tình yêu của người mẹ là điều kì diệu nhất ta gặp trên mặt đất này . Ta cũng sẽ mang nó theo về"
Thiên sứ cẩn thận đặt ba kỷ vật quý lên đôi cánh và bay về thiên đàng . Trước khi bước vào ngọc môn , thiên sứ nghĩ "Ta phải kiểm tra lại những kỷ vật mới được ". Thiên sứ nhìn những đóa hồng và thấy chúng không còn tươi xinh nữa , còn nụ cười của cậu bé cũng phai nhạt dần . Cuối cùng thiên sứ nhìn vào tình yêu của người mẹ , kì lạ thay , tình yêu đó vẫn còn nguyên vẻ đẹp tinh khôi.
Thiên sứ vứt bỏ những bông hoa héo tàn và nụ cười phai nhạt của cậu bé , chỉ mang theo tình yêu của người mẹ vào ngọc môn . Thiên sứ gọi mọi người lại và nói rằng "Đây là thứ duy nhất tôi tìm thấy trên trần gian mà vẫn giữ được vẻ đẹp trong suốt chặng đường đến thiên đàng - đó là tình yêu của người mẹ".

haydenvoianhnheem
21-01-04, 04:43 PM
Nếu Điều Đó Xảy Ra ...

Thật chẳng có gì là quá đáng nếu tôi ao ước con gái sẽ... không tồn tại trên đời. 80% những rắc rối do con gái trực tiếp gây ra và 20% những éo le do con gái gián tiếp nhúng tay vào sẽ không còn nữa. Cuộc đời suôn sẻ, bình lặng, êm đềm và thích thú như có 365 ngày chủ nhật trong năm.

Này nhé, sáng ra, tôi và bạn sẽ tha hồ ngủ nướng, trở qua trở lại cho vàng đều một chút, không sợ chị Hai réo rắt: "Nhóc, dậy cho sớm, lát nữa lại vắt giò lên cổ mà chạy, áo không kịp cài, đầu không kịp chải". Bạn sẽ sung sướng mè nheo đòi bố cho mượn chiếc xe máy (cho dù có năm mươi phân khối) để vu vi tới trường, bởi đâu còn ai chậc lưỡi: "Mới bây lớn bày đặt học đòi !". Ôi, tất cả chỉ là chuyện nhỏ. Mọi sung sướng bắt đầu khi vô tới trường, chỉ độc nhất một phe tóc ngắn. Tha hồ chạy nhảy, leo trèo, đánh nhau cho ướt nhèm nhẹp áo. Phái kẹp nơ đâu còn tồn tại mà báo cho tôi rằng: "Bạn chua quá. Cả lớp sẽ chua đều như nhau". Giang sơn là cả chiếc bàn, chiếc ghế - không vạch phấn chia đôi. Mùi mắm tôm lúc các nàng ăn vụng xoài chẳng còn phảng phất khêu gợi, lũ kiến hay đột ngột đi dạo từ hộc bàn hàng xóm cũng biến mất. Tôi và bạn cùng gác chân lên ghế mà rung rung, nhịp nhịp. Sướng quá còn gì.

Thầy vào lớp có thể phải gọi đến năm đứa lên kiểm tra miệng mà vẫn còn phải ghi chữ "nợ". Những câu so sánh: "Con trai lớp này học tệ hơn con gái", "con trai làm biếng hơn con gái" sẽ chuyển thành "con trai lớp này tệ ít hơn lớp kia". Con trai đem so với con trai, không có gì đáng ngại, lũ áo dài đâu còn rúc rích cười trêu tức, tôi cũng không cần phấn đấu để có điểm hơn trong mắt ai. Học sinh cả lớp, à không, cả trường lười đều như nhau. Khái niệm bảy phẩy, tám phẩy biến hết, chỉ cần đủ điểm lên lớp là khỏe, để còn tiếp tục tận hưởng tháng ngày hạnh phúc chứ.

Cuộc đời là chuỗi ngày 3 tháng 8, tôi khoan khoái hít thở không khí trong lành... nhiều oxy trên những con phố rộng lớn, không phải chen chúc nhau mua hoa mà còn bị khều nhẹ "Hoa cũng đâu đến nỗi héo (!?)". Không ai phân công cho tôi trực nhật, rác cứ ngập đến cổ, chúng ta sẽ bước đi trên bàn vậy. Không cần đùn đẩy nhau đi bưng ghế cho ngày sinh hoạt toàn trường sáng thứ hai. Lũ con trai sẵn sàng ngồi bệt dưới đất. Đám sâu tha hồ buông mình xuống từ những tán lá xanh, con gái không khóc thét sợ hãi thì chúng đâu có bị con trai đạp cho bẹp dí. Một thế giới hòa bình, êm ái !

Bác sĩ tim mạch thất nghiệp dài dài, đâu còn ai bị làm cho đau tim, khó thở, hồi hộp. Phố không ghi dấu chân ai để lại trước nhà. Đêm không bị đe dọa bởi tiếng hát và tiếng ghita bập bùng dưới cửa sổ. Chuông yên ắng không bị nhấn liên tục. Những chú Milou thảnh thơi ngắm trăng, không cần đuổi bắt những tên trộm... đem quà tới nhà. Hàng quán ế ẩm. Vài loại cây như cóc, ổi, xoài, mơ... bị tuyệt chủng cho mất giá trị sử dụng. Tôi kiên quyết trở thành bác sĩ da liễu, chữa bệnh ghẻ, lác, lang ben, đủ để sống dư dả.

Tôi còn tiếp tục tâm sự với toàn thể mày râu những điều hạnh phúc, như không phải chở theo một cái bao gạo có thể nặng gần một tạ trong cuộc picnic, tha hồ phơi phóng những chiếc vớ bốc mùi đầy lớp, không cần chải đầu, cạo râu. Tôi có khả năng viết cho các bạn trai thân mến của tôi một đại tác phẩm hay ho, giàu trí tưởng tượng bở gấp n lần "Hai vạn dặm dưới đáy biển" nếu không có một cô nàng có chiếc răng khểnh vừa tròn mắt nói với tôi rằng : "Có thật bạn không muốn có con gái trên đời ?" rồi bỏ đi. Tôi phải chạy theo để thanh minh, rằng tôi đang tập viết truyện... kinh dị. Nếu không, tôi sẽ chết vì nỗi day dứt khi ngày mai, có một người rất dễ thương cấm vận, chẳng nói với tôi lấy nửa lời