PDA

View Full Version : hỏi về nguy cơ nhiễm bệnh của tôi

mot_phut
04-12-03, 08:57 AM
bạn tôi chung sống với người nhiễm hiv mà không biết, trong thời gian đó, có sử dụng chung 1 số dụng cụ như đồ nặn mụn v.v... (dĩ nhiên là có chảy máu) , giặt quần áo có dính máu v.v...
như vậy nguy cơ của bạn tôi ra sao??
tôi và bạn tôi không quan hệ trực tiếp dv-âđ nhưng có quan hệ miệng-âđ , nguy cơ của tôi ra sao??
xin vui lòng trả lời gấp, rất khẩn cấp
thanks các bạn

Universe
04-12-03, 11:37 AM
Nếu dùng chung đồ dùng có tiếp xúc với máu mà không xát trùng kỹ thì có nhiều nguy cơ bị nhiễm bệnh.

Tiếp xúc miệng không gây nhiễm bệnh giữa hai người.

Nhưng tốt hơn hết là Bạn nên đi xét nghiệm. Khi đó mới có câu trả lời chính xác được.

Chúc Bạn luôn mạnh khoẻ ...

phamdungchi
04-12-03, 11:44 AM
Nói chung là hành vi của bạn và người bạn của bạn là có nguy cơ đấy!Thật tế thì HIV không lây dễ dàng đâu ! Việc bạn và người bạn của mình phải làm ngay là :
1. Ngưng thực hiện các hành vi có nguy cơ như bạn đã trình bày ở bài trên : sử dụng chung các dụng cụ cá nhân có thể tiếp xúc với máu, quan hệ tình dục không an toàn ( dù là quan hệ bằng miệng+âm đạo). Nếu có nhu cầu phải sử dụng bao cao su .
2. Nên đi làm xét nghiệm HIV ngay ( vì không rõ hành vi đó có từ lúc nào ).
3.Nếu kết quả xét nghiệm là : âm tính ( không tìm thấy kháng thể kháng HIV ) thì các bạn sẽ lập lại xét nghiệm sau 3 tháng để khẳng định .
Các bạn có thể đến địa chỉ 53 Vũ Tùng F2 Quận Bình Thạnh để trình bày vấn đề của mình ; nơi đây sẽ giải thích cho các bạn rõ về tình trạng của các bạn. Điểm xét nghiệm này giữ bí mật các thông tin của bạn, sẽ tham vấn đầy đủ cho các bạn và đặt biệt là HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ các dịch vụ vừa nêu .

Hy vọng các bạn sẽ giải quyết được vấn đề của mình .

mot_phut
06-12-03, 01:25 AM
Cho tôi hỏi , thời gian cửa sổ mà hiện nay xét nghiệm phát hiện nhiễm ở các trung tâm của ta là bao lâu? 3 tháng ??? hay 6 tháng????

phamdungchi
06-12-03, 06:24 PM
http://www.heroin-aids.com/niemtin/index.p...ct=ST&f=4&t=372 (http://www.heroin-aids.com/niemtin/index.php?act=ST&f=4&t=372) Bạn có thể tự vào mục ghi trên để tìm thêm thông tin về thời kỳ cửa sổ . Thời kỳ cửa sổ sẽ kéo dài từ 3 đến 6 tháng nên người ta chọn giải pháp xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV ở thời điểm 3 và 6 tháng tính từ khi có sự cố gây nhiễm

vanda307
06-12-03, 08:36 PM
Theo tôi nghĩ thì với những hành vi như bạn mô tả thì chắc không bị lây nhiễm đâu. Vì có lần tôi cũng bị tình nghi nhiễm HIV sau khi đi xét nghiệm ở Viện Tim (xét nghiệm để cho máu cho một người cần máu để giải phẩu). Sau đó tôi được đi xét nghiệm lại và kết quả là âm tính. Khi đi xét nghiệm tôi đã có được tham vấn tại chỗ và được biết là nguy cơ lây nhiễm từ việc tiếp xúc và sử dụng chung các dụng cụ cá nhân với người nhiễm rất khó bị nhiễm HIV.Nhân viên tham vấn cho tôi cũng cho biết là đường lây nhiễm như vậy là chỉ trên lý thuyết thôi và chưa có trường hợp nào bị nhiễm cả.
Tuy nhiên, để an tâm bạn có thể đến số 53 Vũ Tùng, QBT để xét nghiệm tự nguyện miễn phí và bạn có thể được tham vấn thêm. Bạn có thể xin được tham vấn trước để biết là trường hợp mình có cần phải xét nghiệm không (Vì viêc xét nghiệm này mang tính chất hoàn toàn tự nguyện).

mot_phut
06-12-03, 10:08 PM
thanks các bạn đã tham vấn cho tôi, hôm nay tôi đã đi thử, chiều thứ 2 mới có kết quả( lâu quá nhỉ), bạn tôi test ở hoà hảo và cho kết quả âm tính, thế thì 3 tháng sau sẽ thử lại phải không??
Tôi thực sự cảm động và biết ơn trước sự nhiệt tình và quan tâm của các bạn, tôi rất mong diễn đàn sẽ tồn tại mãi và phát triển ngày càng lớn mạnh và trở thành chỗ dựa và niềm tin cho bạn trẻ Việt Nam trước đại dịch Aids và thảm họa ma tuý
Nhưng mà hình như diễn đàn của ta hơi ít member thường xuyên nhỉ,có những box lâu lâu mới có nguời vào, buồn quá! Tôi có thể đóng góp gì cho diễn đàn được không?nếu được tôi sẽ cố hết sức!
À, sao cái diễn đàn của mình tôi vào lúc được lúc không vậy, lúc vào không được thì nó hiên ra cái bảng offline board, tôi không cách gì đang nhập được ???
Thanks các bạn nhiều :'i

vanda307
07-12-03, 11:11 PM
Diễn đàn đóng cửa họp room đó bạn à. Bạn có thể xem những hình ảnh buổi họp mặt của diễn đàn tại đây (http://hoisinh.vnn.vn/niemtin/index.php?s=&act=ST&f=55&t=1692&st=75).

be_bi32
10-12-03, 05:13 AM
cảm ơn bạn đã đóng gáp cho diễn đàn này ngày một tốt hơn , diễn đàn rất cần những lời góp ý chân thành của bạn ,có lẽ thời gian sắp tới ban chỉ huy sẽ củng cố và hoạt động tốt hơn
chào mừng bạn than gia vào diễn đàn này với tư cách là một thành viên tích cực !!!
chúc bạn may mắn và có nhiều sức khoẻ để làm tốt công việc bạn đang và sẽ chọn !

langtu
12-12-03, 04:41 PM
Thực ra thì sử dụng chung đồ với người nhiễm HIV (mình chưa biết) có dính dáng đến máu mà thời gian sử dụng cách nhau quá 24 tiếng đồng hồ thì cũng không sao cả , virut HIV chỉ sống ở môi trường ngoài khoảng 24 tiếng thôi.... Nhưng lần sau mong bạn cẩn thận hơn .
Tiếp xúc miệng-âđ cũng chưa biết là có thể lây nhiễm không nữa . Nếu miệng của bạn có vấn đề về răng miệng thì nguy cơ lây nhiễm là có thể đấy( cho dù kết quả xét nghiệm của bạn thời điểm này là âm tính) bạn nên đi test lai sau 6 tháng nữa . Thân.