PDA

View Full Version : Hãy thấu hiểu người bạn của tôi

Thanh Tuyền
24-12-02, 05:34 PM
HÃY THẤU HIỂU -

NHỮNG NGƯỜI BẠN CỦA TÔI !!!

Sưu tầm : Thanh Tuyền

"Tình yêu" là một đề tài muôn thuở. Hai chữ ấy vô cùng "rắc rối", vô cùng khó nói, không biết nói sao cho vừa, không biết định nghĩa sao cho thỏa đáng. Yêu như nhà thơ Xuân Diệu: "Yêu là chết trong lòng một ít", hay yêu như ca dao Việt Nam có câu: "Tình yêu như miếng cau khô, người thanh tham mỏng, kẻ thô tham dày".

Có người còn cho rằng : "tình yêu giống như bức tường ngăn cách, người bên ngoài thì muốn leo vô, kẻ bên trong thì muốn trèo ra." Tình yêu mang lại cho ta hạnh phúc nhưng nhiều khi nó làm cho ta bị tổn thương; thậm chí có khi chỉ vì thất bại trong tình yêu mà người ta chẳng còn thiết tha gì đến cuộc sống nữa.

Dù biết thế nhưng chúng ta vẫn yêu, cứ yêu, "yêu đến khi con tim ngừng đập"....Tôi không dám nói đến hai chữ này đâu, hãy cứ để cho trái tim bạn lên tiếng....

Sau đây là một số điều mà tôi nghĩ nó có thể giúp bạn hiểu nhiều hơn về hai chữ ấy, nó cũng có thể giúp các bạn tự tin hơn khi "vào cuộc".

Người đã kết hôn (Who are ...married)

Tình yêu không phải là đổ lỗi cho nhau: "It's your fault" nhưng là nhận lỗi về mình "I'm sorry". Tình yêu không phải là "Em đang ở đâu?" mà là "Anh đang ở đây !". Tình yêu không phải là "Sao em lại làm như vậy?" mà là "Anh hiểu rồi!". Tình yêu cũng không phải "Ước gì em là ..." mà là "Anh cám ơn trời đất, vì em vẫn là em!"...

Người đã đính hôn (Who are ...engaged)

Thước đo để đánh giá đúng sống có hợp nhau hay không không phải là thời gian dành cho nhau mà là thái độ bạn dành cho nhau như thế nào.

Người không hẳn độc thân (Who are... not so single)

Yêu không phải là trở thành người hoàn hảo của người khác mà là tìm một người giúp mình trở thành người hoàn hảo.

Người đang đau khổ(Who are ...hearth broken)

Những đau khổ khó có thể kéo dài miễn là bạn đừng làm cho chúng thêm phức tạp. Sự thử thách ở đây không phải là làm thế nào để thoát ra khỏi đau khổ mà là bạn rút ra được bài học gì từ những đau khổ đó.

Người ngây thơ, chân thật (Who are..nave)

Phải làm gì khi đang yêu? Vấp ngã nhưng đừng lúng túng, hãy kiên định nhưng đừng quá cố chấp; hãy chia sẻ cho nhau và đừng bao giờ lừa dối nhau; hãy hiểu nhau và đừng đòi hỏi, bị tổn thương nhưng đừng ấp ủ nỗi đau...

Người đang tìm kiếm (Who are...searching)

Tình yêu chân chính không thể tìm thấy nơi nó thực sự không hiện hữu, nó cũng không được cất giấu nơi nó thực sự không có. Tình yêu rất kỳ diệu - Ta càng che dấu thì nó càng lộ ra, càng kìm hãm nó càng phát triển.

Người ăn chơi (Who are ...playboy)

Đừng nói "I love you" khi bạn chẳng quan tâm đến điều đó. Đừng nói những cảm xúc nếu bạn thực sự không có cảm xúc đó. Bạn có ý làm cho ai đó đau buồn nhưng đừng làm tổn thương đến cuộc đời người đó. Đừng nhìn vào mắt khi những gì bạn làm đều là dối trá. Điều ác độc nhất bạn có thể gây ra cho người khác là cứ để cho họ đem lòng yêu bạn, còn bạn thì không nghiêm túc về vấn đề đó.

Người ích kỷ trong tình yêu (Who are ...possessive)

Tâm hồn bạn tan nát khi thấy người bạn yêu lại hạnh phúc với người khác, nhưng đau khổ hơn khi biết rằng người bạn yêu không thể sống hạnh phúc với bạn.

Người không dám thổ lộ (Who are...afraid to confess)

Tình yêu làm bạn tổn thương khi bạn chia tay với "người ấy", thậm chí nó làm bạn tổn thương hơn khi "người ấy" chia tay bạn. Nhưng tình yêu làm bạn tổn thương nhất khi người mà bạn yêu không biết đến điều bạn đang nghĩ.

Người độc thân (Who are...single)

Tình yêu như một chú bướm xinh, bạn càng đuổi bắt, nó càng lẫn tránh, nhưng nếu cứ để nó bay thì nó sẽ bay đến bên bạn.

Tình yêu chỉ có ý nghĩa khi trao nó cho người xứng đáng nhận nó. Vì vậy chẳng cần phải vội vã, cứ từ từ rồi bạn sẽ chọn được "hoàng tử" hoặc "công chúa" của lòng bạn thôi.

Romeo
30-12-02, 06:45 PM
:rolleyes:
Trơi chắc bạn là một chuyên gia về tư vấn tình yêu ha .....!!! Mình sẽ theo những bài học về tình yêu cua bạn để áp dụng trong cuộc sống này ...

con_ma
18-01-03, 06:10 PM
:) ... Trùi ....!

Be_Hanh
18-01-03, 06:37 PM
:)

hnkvmt
19-01-03, 11:09 AM
hic hic ,đọc xong tui sock nặng :lol: quá hay