PDA

View Full Version : theo bạn, tôi phải làm sao đây!!!

langtu
12-12-03, 07:20 PM
Bạn tôi nghiện từ lâu lắm rồi , có lẽ cũng đã 3-4 năm có lẻ . Nhưng vì đủ thuốc , cho nên nó vẫn mập mạp bình thường. Tất nhiến , nó chẳng dấu tôi điều gì , vì chúng tôi là bạn thân của nhau . Nó cũng buồn lắm , đi cai nhiều lần rồi , hết trung tâm này đến trung tâm khác , hết tái châm rồi tái khám. nhưng trót mang cái nghiệp là con nghiện vào người rồi , nó không dứt ra dược nữa .
Gần đây , tôi thấy tinh thần nó suy sụp nhiều lắm (Nó mới đi xét nghiệm về) , tôi hỏi sao nó cũng không nói . Chỉ im lặng và có vẻ tránh mặt mọi người . Nó tăng đô hơn trước và luôn giữ vẻ mặt lầm lỳ. Bây giờ mọi người ít ai nói chuyện được với nó , ngoài tôi ra. Với lại , bây giờ nó cũng đi suốt ( nó là tài xế) . Còn tôi thì đi học , cho nên thời gian để gặp nó cũng rất ít.
Tình cờ , một lần, mới đây thôi . Tôi thấy được tờ giấy xét nghiệm của nó . Các bạn biết gì không . Tôi thực sự bị sốc , sốc nặng ... tôi bỏ ra ngoài ngồi một mình hút thuốc ... Các bạn biết gì không , kết quả dương tính HIV . Mà trong kia , trên gác , thằng bạn mình đang nằm ôm con bồ của nó... Nó rất thân với tôi , cho nên tôi cũng biết là nó không bao giờ dùng BCS khi QHTD . Thời gian có kết quả xét nghiệm tới nay cũng đã được gần 7 tháng rồi , mà nó lại là dân lái xe , không biết con virút mang hình trái cầu kia trong người nó đã lan sang tới người thứ bao nhiêu rồi?....
Thật sự bây giờ tôi không biết làm sao với nó (nó chưa biết là tôi biết nó bị nhiễm) . Nói ra thì sợ nó mặc cảm , sợ nó co mình trong vỏ ốc của nó , sợ nó lánh mặt tôi , sợ mất đi một tình bạn .... Mà không nói thì... Biết bao nhiêu người bị nhiễm loại virut kia từ nó nữa đây?......
Mong một lời khuyên từ các bạn!

thaipeace
15-12-03, 03:13 PM
Thái cũng không có nhiều kinh nghiệm , nhưng có lẽ , Thái nghĩ không vì tình bạn của riêng hai bạn mà làm hại bao nhiêu người vô tôi , tội nghiệp khác , đúng nói thẳng là điều cực kì nên tránh , nhưng nếu bạn chuẩn bị tâm lí trước cho bạn ấy . Cái này bạn nên tư vấn thêm bới anh Phạm Dũng Chi (cũng có trong diễn dàn này) . thái tin là bạn ấy sẽ bớt bị sốc . Nếu không , bạn sẽ có cảm giác là tội nhân gián tiếp giết chết bao nhiêu cuộc đời của những con người khác . Mong bạn tiàm được cách gỉai quyết tốt nhất . Hãy nhớ cả diễn dàn này luôn ở bên các bạn

chitcon289
15-12-03, 05:37 PM
Theo như lời LT kể thì bạn của LT đang làm một hành động có thể được xem là " TRẢ THÙ ĐỜI". Với tư cách là một người bạn, LT nên ngăn chặn hành động của người bạn ấy càng sớm càng tốt! Chỉ vì một lý do là sợ bạn tránh mặt (có lẽ là do bạn lo cho bạn của mình ) mà bạn lại để cho người ấy làm một việc trái đạo đức như thế sao!!! Hành động đó còn là hành vi vi phạm pháp luật nữa! Bạn đứng ngoài và còn tỉnh táo để nhìn thấy mọi việc, vậy bạn hãy làm ngay đi, hãy thức tỉnh anh bạn ấy, hãy kéo anh ta ra khỏi những hành động tội lỗi kia, đừng chậm trễ!

Cần phải biết tính cách, công việc và hoàn cảnh cụ thể của người bạn ấy như thế nào mới có thể đưa ra kết luận cũng như cách giải quyết cho bạn được. Tôi khuyên bạn nên đến số 53 Vũ Tùng- Q.Bình Thạnh gặp anh Trung để được tư vấn trực tiếp. Mong LT sẽ có lời giải đáp thích hợp nhất, vừa giúp được bạn, vừa giữ được tình bạn của mình. Thân ! http://smilies.jeeptalk.org/kao/otn/pduckie2.gif

hnkvmt
15-12-03, 06:36 PM
chitcon nói đúng lắm !
bạn cần lời khuyên ở một chuyên viên tư vấn chứ không phải là ở những "tay mơ" trong diễn đàn này( hoạ chăng chỉ có admin mới có thể cho bạn lời khuyên thích hợp)
Trong room "Địa chỉ cần biết..." cung cấp rất nhiều địa chỉ tư vấn ở TP.HCM . Nếu bạn không ở H HCM mà ở một nơi khác thì bạn hãy ghi địa chỉ lên đây xem có thể tìm giúp bạn một phòng tư vấn nào không ....

Nếu muốn giúp bạn mình ,bạn hãy nhanh lên !

thaipeace
16-12-03, 06:17 PM
Đúng thế mình cũng chỉ đang tìm hiểu cũng mơ lắm , có gì nói ssai mọng các bạn thông cảm , mong bạn tìm đúng người đúng việc !

langtu
18-12-03, 09:23 PM
Cảm ơn lời chia sẻ từ phía các bạn . Nhưng....... sự thật thì không đơn giản chút nào , ít ra thì đối với mình ..... Nó - thằng bạn mình- lúc nào cũng lầm lỳ... Mình không biết là khuyên nó vào thời điểm nào thì hợp , với lại , hình như bây giờ nó càng bất cần đời hơn. Càng "ben" nhiều hơn.... Thật sự mình cũng không muốn... nhưng , các bạn biết không , mới hôm qua thôi... mình phải đi mua "vật liệu" "súng " cho nó... mình không can tâm khi nhìn thấy nó trong cơn thiếu thuốc....

thaipeace
23-12-03, 05:36 PM
Đó là mới chỉ là bạn thôi đấy , bạn có biêt ngày xưa người ta thà giết chết con cái chứ không thể để con cái đau khổ mà chết . Thái đã từng chứng kiến cảnh 1 người cha nhốt con mình vào phong , xích chân tay lại . LT ạ , bạn phai có lên thôi , phải quyết tam , nếu không bạn đang hành hạ người bạn thân nhất của mình đó . Bản thân bạn đó nếu cứ tới lui những chỗ như thế để mua thuốc Thái nghĩ nó .. nó ... thấy ghê quá . Mong ban quyết tâm hơn nhé !!

hnkvmt
23-12-03, 06:13 PM
trời ,bạn lại còn đi mua thuốc nữa sao ?
Mà cũng không trách bạn được ,có ai nỡ nhẫn tâm mình bạn mình phải đau đớn chứ ! Bản thân hnkvmt cũng đã nuốt giận và cả thương đễ bỏ qua lỗi cho người bạn thân của mình rất nhiều lần .Nhưng mà ,hình như hnkvmt càng bỏ qua thì người bạn ấy càng lấn tới .Và lần này ,cậu ta đã phạm một sai lầm ngiêm trọng ! Muốn cứu bạn ấy ,mình chỉ có thể từ bỏ cậu ta thôi !
Thực ra mình cũng chẳng giúp được gì nhiều cho cậu ấy ,và lần này ,có thể mình sẽ phạm sai lầm ,nhưng ,mình phải chấp nhận ,vì như thế có thể tốt hơn cho cậu ấy .Mình phải thay đổi "kịch bản" giúp đỡ với hy vọng cậu ấy sẽ tốt hơn .Phải MẠNH TAY thì mới giữ hy vọng giúp cậu ấy sống tốt hơn !Mình cũng rất rất buồn nhưng ... đâu có sự lựa chọn khác !
Qua câu chuyện của chính hnkvmt ,hy vọng bạn sẽ rút ra được điều gì đấy cho mình chăng ?

langtu
24-12-03, 12:43 AM
Hnkvmt biết không? Bạn mình đã từng đi cai nhiều lần , nhiều trung tâm rồi... Mỗi lần đi cai về tưởng như nó dút ra được . Nào dè ... càng cai càng nhiều bạn "chích", tụi ấy còn hẹn nhau địa điểm khi nào ra để cùng chơi chung cho đã....
Hnkvmt ơi... Bạn nói bạn thay đổi kịch bản ... là làm như thế nào hả bạn... Mong 1 lời khuyên từ bạn ....
LT biết là cần phải mạnh tay thì bạn ấy mới dứt ra được , nhưng bằng cách nào đây?! ... Mình không biết phải làm như thế nào nữa... Còn nó - nó càng ngày càng lấn sâu vào tội lỗi...Gia đình nó đau khổ , vất vả mỗi lần theo nó lên trung tâm... Bạn gái nó khổ sở , dằn vặt .... Còn biết bao cô gái bị lây lan con vi rút kia từ nó...
Bây giờ cả anh trai nó cũng nghiện theo nữa , và biết đâu , anh trai nó cũng....
Có thể ... nó sẽ buông trôi theo dòng đời thôi ... mà mình thì không đủ sức là cái neo để giữ chân nó....

langtu
24-12-03, 12:51 AM
Originally posted by thaipeace@Dec 23 2003, 10:36 AM
Đó là mới chỉ là bạn thôi đấy , bạn có biêt ngày xưa người ta thà giết chết con cái chứ không thể để con cái đau khổ mà chết . Thái đã từng chứng kiến cảnh 1 người cha nhốt con mình vào phong , xích chân tay lại . LT ạ , bạn phai có lên thôi , phải quyết tam , nếu không bạn đang hành hạ người bạn thân nhất của mình đó . Bản thân bạn đó nếu cứ tới lui những chỗ như thế để mua thuốc Thái nghĩ nó .. nó ... thấy ghê quá . Mong ban quyết tâm hơn nhé !!
LT có thể làm được như người cha đó ư !!! làm sao so sánh được ....LT ở vị trí khác mà .. làm sao mà có thể...
Nhiều lần LT cũng có ý định ...báo với GĐ nó , cho hẳn nó lên trung tâm , một vài năm... nó sẽ đổi khác , nhưng... LT nghĩ làm thế thì hơi tàn nhẫn với nó ( Quan điểm của LTlà thế) 1 người HIV , cuộc sống có đáng bao nhiêu chứ, nhưng khôngđủ sức khuyên can nó... LT CẦN sự tư vấn từ những người như bạn.

chitcon289
24-12-03, 10:56 AM
Tuy bạn nói không được nhưng bạn có thể khuyên bạn ấy đến một chuyên gia tâm lý chứ?! Những người xung quanh anh ta đều đi đến chỗ bế tắc thì một lời khuyên từ những người có kinh nghiệm là rất cần thiết. CC ko biết LT nghĩ sao?! Đây là lời khuyên của mình

langtu
24-12-03, 11:29 AM
Nó thì chẳng sao cả , lúc nào cũng dửng dưng , coi như không có chuyện gì , chỉ có caí tính lầm lỳ ,cố hữu của nó thôi... Người bế tắc ở đây chỉ là mình ... Mình không biết khuyên nó như thế nào thôi ... Tết này về , mình sẽ gặp lại nó... NHưng hiện tại thì chưa biết phải làm gì với nó bây giờ??? Cảm ơn chitcon, cảm ơn những người đã cho mình lời khuyên...

thaipeace
24-12-03, 01:26 PM
bạn nói thật đi lãng tử , bạn của bạn có còn coi bạn là bạn hay không , hay chỉ có bạn coi bạn đó là bạn thôi , theo Thái nếu là bạn thì ít nhất cũng chịu nghe LT nói , mà có thể nói tức là có cơ hội rồi , thái không biết tình cảm LT dành cho bạn ấy bao nhiêu , nhưng cũng giống Lưu Bình Dương Lễ phải không ? (chắc mình không càn phải nhắc lại câu chuyện ấy ha )

Hat_xi
27-12-03, 08:42 PM
Ờ , nếu quả đã là bạn thân thì cậu cứ khuyên đi , thuốc đắng giã tật mà . Nói thì chỉ là nói suông , chứ cậu , bản thân cậu mới là người quyết định . Cậu nói chuyện này lên đây để mọi người có thể khuyên 1 vài lời , đấy là những gì bọn này cố gắng , chỉ có cậu mới phải đối đầu với thực tế đấy . Bạn cậu ! Bạn thân ! Cậu hiểu chứ ? Thật lòng thì chuyện cậu đi mua thuốc cho người bạn ấy , tớ cũng không biết là đúng hay sai ? Nhưng tớ có thể trách cậu 1 điều , tại sao trước kia , cậu biết bạn mình nghiện mà không khuyên nhủ , nếu có rồi mà người ấy không tỉnh thì phải đấm vào mặt nó , nói huỵch toẹt vào mặt cho người ta biết . Tớ cũng không rõ , tại sao biết trước một hậu quả đáng ghê sợ chỉ như thế mà vẫn lao đầu vào . Tất cả , tất cả là lỗi do mình mà đến khi ra nông nỗi này lại ôm ấp bao người con gái , hại cả cuộc đời họ , như thế há chẳng hèn lắm ru ? Uh thì tuy những người con gái như thế cũng chả hay ho gì nhưng ... thử nghĩ xem . Ai mà chả đau đớn chứ , tớ với bạn cậu không quen biết , không dính dáng , nhưng tớ cũng có phần xót xa , nói thật đấy , chỉ vì người thân của tớ , không biết đã bao nhiêu người như vậy ... Thế thôi , tớ còn rất nhỏ , những suy nghĩ của tớ có thế còn non choẹt , không giúp được gì nhưng tớ nghĩ cậu phải tự biết mình vượt qua chính mình để giúp bạn cậu , nếu cậu thật sự có quyết tâm . Mong cậu sẽ làm được và đừng bao giờ để ngoảnh đầu lại nuối tiếc :"Giá mà..."

phudu
28-12-03, 05:33 PM
Bạn ơi ! Có nên chăng khi ta trách LT ? Nếu mình là bạn ấy , cách nhanh nhất ,có thể , là mình sẽ bỏ quách người bạn kia... Như anh ta thì còn gì đâu chứ:nghiện , Nhiễm HIV , lầm lỳ ,cố hữu... Nhưng , có lẽ vì tình bạn , anh ta đã cố níu kéo lại...
Phải làm một điều gì đó đi LT ơi , phải , đừng để khi mà quay đầu nhìn lại.. bạn phải hối tiếc "Giá mà..."
Có lẽ , cách tốt nhất bây giờ là đưa anh ta vào trại thôi ... anh ta hết thuốc chữa rồi... Đừng để đời phải nhận thêm những số phận , những cuộc đời tăm tối...

thaipeace
28-12-03, 07:29 PM
nếu bạn cảm thấy minh không đủ sức , chúng ta có rất nhiều địa chỉ tư vần , các anh các chị ở đó Thái tin là đầy đủ khả năng tư vần cho một con nguowì !

langtu
30-12-03, 07:36 PM
Cuối cùng thì bạn mình cũng đã chịu đi cai nghiện rồi. Gia đình nó bị sốc ... Nhất là mẹ của nó , bà ấy cứ khóc suốt. Còn gì để nói nữa khi biết đứa con mà mình rứt ruột đẻ ra lại đang từng ngày , từng giờ chờ thần chết đến để đưa đi chứ.... Nhưng sẽ tốt cho nó, vào trại vài năm , hi vọng nó sẽ thay đổi...
Nhưng, còn hậu quả của nó để lại bây giờ- bạn gái nó- đã suy sụp hoàn toàn , gần như là bị đột quị... Cô ấy đã bỏ lên quê ngoại , ở một vùng rất xa... Có thể cô ta muốn trốn tránh... LT biết ... cố ta hầu như cũng chẳng thiết sống nữa... Ngày đưa nó vào trại.... cô ấy không đến.. Chắc là cô ấy giận nó lắm... và có khi nào cô ấy lại có ý định giống nó không? SẼ TRẢ THÙ ĐỜI?!

thaipeace
12-01-04, 10:54 AM
Mình cũng nghĩ như thế , bây giờ hành động cũng chưa muộn mà , mình biết bạn biết và bạn có thể làm gì , nhưng vì một chút tình cảm ban không nỡ , hãy " nỡ" nếu không bạn là người phải hối hận đó !