PDA

View Full Version : YÊU SỚM

langtu
18-12-03, 10:34 PM
Nhiều bà mẹ gọi đến trung tâm tư vấn: “Chị ơi, ngày xưa tốt nghiệp đại học rồi mà tôi chưa biết yêu là gì, nhưng nay con trai tôi mới học lớp 7 mà nó viết thư tình với những lời lẽ như một người... đàn ông thực thụ. Tôi can thiệp thì nó bảo là thời của mẹ khác, lớp con bây giờ yêu gần nửa lớp! Tôi phải làm sao hả chị?!”.

Mới đây cô giáo chủ nhiệm lớp 6 Trường Q.T. (quận 4) bắt gặp những bức thư tình của hai học sinh trong lớp, lập tức các học sinh phản đối: “Bạn ấy chỉ viết chơi thôi, mà viết thật thì có sao đâu cô”.

Còn T.Tr., trường Hồng Đức, là nhân vật mà bạn bè cùng lớp cho là “sành điệu” vì từ lớp 5-8 đã có ba “mối tình vắt vai”. Dù mới học lớp 8 nhưng T.Tr. cao lớn và ăn diện như một thiếu nữ. T.Tr. phát biểu: “Lớp em có nhiều bạn yêu nhau lắm, chuyện đó cũng bình thường có gì đâu mà chị hỏi”. Rồi nói tiếp: “Hễ yêu là tụi em yêu hết mình, chuyện vật chất ít khi tính tới. Bạn nào dễ nhìn, học giỏi, hoặc có một chút tài lẻ là được nhiều bạn để ý lắm”.

Còn em trai S.H., học sinh lớp 9 (nhà ở đường Phạm Thế Hiển, quận 8), có “bồ” từ năm học lớp 8. H. kể lúc đó bạn gái rủ rê: “Mình quen với nhau đi, mấy đứa nó cũng quen nhau hết đó thôi”. Trong khi H. chưa biết tính sao thì bạn ấy khóc nên H. chịu đại! Khởi đầu ngoài ý muốn như vậy nhưng xem ra H. và bạn gái rất tình tứ, chở nhau đi học, đi chơi rất tự nhiên. Cha mẹ H. thường vắng nhà, H. cũng chở bạn gái về nhà chơi, có ngày H. còn rủ thêm hai cặp nữa về chơi thoải mái.

Tỏ vẻ như “anh hùng” lo cho “mỹ nhân”, có bạn trai đi học bằng xe đạp (vì chưa đủ tuổi lái xe phân khối lớn) nhưng rủ bạn gái đi chơi bằng taxi! Vào giờ ra chơi, mạnh người nào người nấy đi mua quà bánh cho bạn gái của mình. Các bạn hồn nhiên vừa ăn vừa tâm sự, rồi cả đấm đá, rượt đuổi nhau ầm ầm trong lớp.

Ở lớp học thêm điều này càng rộn ràng hơn, nhưng đôi lúc cũng giận nhau ầm ĩ chỉ vì “người yêu” lấy mất ảnh ca sĩ thần tượng của mình! Một điều dễ nhận thấy là những bạn đang yêu ít nâng cao chất lượng học mà lo nâng cao chất lượng ăn diện. Đến lớp học thêm văn lớp 9 tại nhà của cô Ánh Ngọc (Nguyễn Trãi, quận 1), bạn dễ dàng gặp từng cặp chở nhau đến ngồi cùng bàn.

Các em nam nhuộm tóc vuốt keo, mặc đồ hiệu bóng loáng, đôi khi các em nữ lại mặc quần soóc, áo hở rốn đến lớp học thêm. Cô giáo tiết lộ: “Các em khá lười học, chỉ chờ vào sự dò bài của mình, sự tự học rất ít nên ngoài giờ học là các em rủ nhau đi trượt patin, karaoke, trao đổi băng đĩa…”.

Các chuyên gia tâm lý đưa ra nguyên nhân của hiện tượng yêu sớm hiện nay là do chế độ dinh dưỡng đầy đủ hơn trước, các em dậy thì sớm, bố mẹ ít dành thời gian chăm sóc con cái, cộng với nhịp độ cuộc sống phát triển… Ngoài ra các em lại có quá nhiều sách báo, phim ảnh để giải trí nhưng thiếu sự chọn lọc, tiếp nhận thông tin sai lệch hoặc không phù hợp với lứa tuổi, nhiều tệ nạn xã hội tác động…

Em gái H.L., học sinh lớp 10 Trường THPT Mạc Đĩnh Chi (quận 6), cũng vướng chuyện yêu đương vào cuối năm lớp 8. Hơn nửa năm sau thì mẹ em phát hiện, bà tỏ ra hiểu con, bảo con dẫn bạn về nhà chơi và giải thích cho hai đứa biết rằng không cấm con yêu, nhưng ở tuổi này học tập là chính.

Sau lần ấy, H.L. cũng tự hiểu và tin tưởng vào mẹ mình. H.L. bộc bạch: “Có lẽ không ai thèm yêu một học sinh chẳng lo học hành và sau này sẽ chẳng có sự nghiệp gì, chắc mẹ đúng”. Cô bạn đã tìm thấy niềm say mê học tập khi nghĩ đến ngày thi đậu đại học, “lúc đó muốn làm gì cũng chín chắn hơn, mẹ nói vậy”.

Khác với mẹ H.L., biết được chuyện yêu đương của con trai, ba của S.H. chỉ nói một câu kiên quyết: “Mày phải lo học, không có yêu đương gì hết. Nếu mày còn chở bạn gái đó nữa là cho mày nghỉ học”. Từ đó giờ giấc đi về của S.H. bị gia đình kiểm soát rất nghiêm ngặt. Nhưng càng nghiêm S.H. lại càng buồn bực, dối gia đình để có thời gian đi ra ngoài chơi, học hành sa sút...

Dần dần người cha hiểu con mình chỉ chịu học khi nó vui vẻ. Từ đó một mặt ba S.H. tế nhị theo dõi giờ giấc của con, mặt khác kiêm “nhà tư vấn tâm lý tại gia”. Tháng vừa rồi thấy con trai có thái độ buồn buồn, ba H. tìm hiểu và được H. cho biết bữa sinh nhật bạn gái không tặng robot mà tặng gấu bông, làm như H. là con gái vậy!

Cha con đã tin cậy lẫn nhau nên có chuyện gì H. cũng tâm sự với ba, ngay cả những chuyện nhỏ. Cũng từ những câu chuyện tâm tình, người cha đã hướng cho con trai ý nghĩ phải là một người đàn ông “vĩ đại” bằng cách học giỏi để được nể trọng và để có thể che chở người yêu...

Cô Nguyễn Thị Thương (phó giám đốc Trung tâm Tư vấn tình yêu - hôn nhân - gia đình, thuộc Hội LHTN VN) cho rằng, ở tuổi dậy thì các bạn có nhiều thay đổi về cơ thể, tâm lý nên nảy sinh những tình cảm lạ đầu đời và ngộ nhận đó là tình yêu cũng là chuyện bình thường. Dù vị thành niên thì tình cảm của các em không phải muốn “cắt” đi là được, mặc dù ở tuổi này các em dễ nhớ và cũng dễ quên.

Phụ huynh nên bình tĩnh tìm hiểu và hướng dẫn con cách cư xử phù hợp. Hiện tại thì thế nhưng khi lớn hơn một chút có thể các em sẽ thấy buồn cười vì không hiểu sao ngày xưa mình lại như thế! Tốt nhất là giảng giải cho các em hiểu mình còn ở giai đoạn chuyển tiếp, đừng có yêu đương hết mình. Hãy lập một thời gian biểu chặt chẽ về học tập, giải trí, chơi thể thao… để tránh bị suy nghĩ vớ vẩn.(Theo tuổi trẻ)
-----------------------------------------------------------------------------------------------
Có đáng báo động về lối sống của hoc sinh ngày nay -----> LT chờ ý kiến phản hồi từ các bạn.

catbuitinhdoi
19-12-03, 11:57 AM
Yêu sớm kô có gì đáng báo động cả, gia đình nên dễ dãi cho con em mình nhưng cũng kô quên thường xuyên quan tâm đến chúng, phải thuờng xuy6en tâm sự và hướng dẫn các em iu là như thế nào để phù hợp với lứa tuổi của các em.Ai trong đời học sinh mà chẳng từng yêu , yêu cứ yêu miễn đừng ảnh hưởng tới học hành, gia đình và xã hội.

người ta
19-12-03, 12:51 PM
Nhưng điều đáng nói ở đây là cái sự quen nhau ấy đâu phải là tình yêu ! đó chỉ là 1 trào lưu kết moden , theo kiểu bạn có mình cũng phải có . Tình cảm ấy đã được tầm thường hoá trở thành 1 nhu cầu như ăn , mặc vậy ! thử hỏi trong 10 cặp wen kiểu ấy có cặp nào cảm nhận được là mình đang yêu chưa ? hay chỉ để vênh mặt lên chứng tỏ với bạn bè ta cũng đi kịp thời đại ?lớp 10 thì những rung động đầu tiên là còn có thể chấp nhận được . Còn cấp 2 mà nói chuyện yêu đương thì chỉ là trò vớ vẩn của mấy đứa con nít mặt búng ra sữa mà học đòi làm người lớn !

xinhayyeutoibangcatinhnguoi
19-12-03, 01:03 PM
thời buổi này yêu sớm rất nhiều vì vậy các ông bố ,bà mẹ trong gia đình mình cần phải quan tâm chú ý đến con cái của mình và phải giãng giải thế nào cho nó hợp ly và tốt nhất nên quản lý thật chặt chẽ và kô cho con của mình xem các loại phim hành động hay các loại phim kô thích hợp với lứa tuổi

langtu
19-12-03, 02:15 PM
Yêu- là nhu cầu , là sự kết tinh của cuộc sống . Tất nhiên là chúng ta không cấm . Nhưng điều mà LT muốn đưa ra thảo luận ở đây là : Có nên chăng những mối tình "trẻ con" . LT đồng ý với cách nghĩ của NT , Phải , cái sự quen nhau ấy đâu phải là tình yêu - với những cô , cậu còn đang học cấp II . Tình yêu - thứ tình cảm thiêng liêng ấy , đang bị tầm thường hoá bởi cách nghĩ của một số bạn trẻ ngày nay ... Thử hỏi xem , T.Tr - cô bé trong bài , trong 3 năm , từ lớp 5-8 , cô ta có mấy mối tình ? và trong thời gian đó , cô bé đó liệu đã có từng QHTD ? các cậu trai đón taxi đi chơi với "người yêu" mình từ tiền ở dâu - phải chănglà từ tiền học thêm ,tiền ăn sáng...
Điều LT muốn các bạn cùng thảo luận là , với lứa tuổi đó phải chăng các em như tờ giấy trắng , đáng lý ra , các em nên sử dụng thời gian vào việc học thì.... Điều này cũng phải chăng khi chất lượng GD của chúng ta ngày một đi xuống...

thamtunet
19-12-03, 08:43 PM
Những cảm giác của con người không thể trách khứ được, những em có những rung động đầu đời quá sớm, đó không phải là lỗi lầm, lúc đó các em khẳng định rằng mình đang yêu cũng không thể cho rằng đó là một tình cảm lăn nhăn. Có thể đó là tình yêu của lứa tuổi cấp 2, một tình yêu trong sáng và ngây thơ, không phải lo nghĩ hay đối phó với những khó khăn ở tương lai ~~> một tình yêu đẹp đấy chứ.
Nhưng cũng khó có ai biết được mình sẽ yêu khi nào, cũng không biết được khi nào nó sẽ đến và càng không thể đảm bảo được tình yêu đó có bền chặt được lâu hay không. Những cảm giác của tình yêu thật khó để mà ngăn cản lắm phải không bạn ?

langtu
19-12-03, 08:58 PM
Ở lứa tuổi của các em đang học cấp II , không thể gọi đó là tình yêu được , phải chăng đó chỉ là những tình cảm nhất thời ... Đó chỉ là những tình cảm "lạ" bộc phát trong tâm tư của các em và bị ngộ nhận là tình yêu?! Điều LT muốn nói là : khi "yêu" sớm như thế .... Liệu các em có bị tổn thương về sau này ? Khi chúng trưởng thành hơn..... Tâm hồn các em ở lứa tuổi đó, dễ bị tổn thương lắm.

thaipeace
19-12-03, 11:56 PM
Tổn thương về sau ! ý TL nói là gì thì thái không biết , nhưng theo Thái nghĩ tự tình yêu nó không có tội , không phải nền giáo duc của ta đi xuống , mà cái chính là điều phải trải qua của một giai đoạn đi lên của đất nước . Chúng ta đã lập lại những sự việc y chang cảu Mĩ , cảu nhật 50 năm về trước , và họ đã từng nghĩ như chúng ta . Theo Thái , nếu có thể chúng ta đừng hành động cấm đoán vì cái gì càng cấm trẻ em càng tò mò . Nếu hs cấp hai yêu nhau thì chắc không sao nhưng cai quan trọng là nếu có những kẻ lợi dụng , điều đó càn sự nghêim trị của pháp luật !!!

langtu
20-12-03, 12:33 PM
Thái à , khi yêu sớm , nhất là khi chưa chuẩn bị về mặt tâm lý ( ở lứa tuổi đó đa số các em là thế , chỉ theo phong trào , theo lối sống mới) Các em dễ bị tổn thương về mặt tâm lý khi "mối tình đầu " bị "tan vỡ" -mà thường thì 99% là thế- Đây là ý kiến chủ quan của LT.
LT đồng ý với ý kiến của Thái- càng cấm đoán càng gợi sự tò mò cho các em- Vì thế LT mới đưa ra tình huống để DD cùng trao đổi , Cùng HÀNH ĐỘNG để tạo ra một lối sống lành mạnh hơn...phải không các bạn, phải không Thái ?!

thaipeace
20-12-03, 12:49 PM
Theo Thái cái gì dễ tới thì nó sẽ dễ đi thôi , chúng ta lo lắng đúng không thừa , nhưng Thái nghĩ nhiều khi mọi chuyện không lơn như mình nghĩ . Trẻ em , dù lớn hay nhỏ , ý nhiều là một tờ giấy trắng , chỉ có người lớn mới có thể tô vẽ được thôi , Thái nghĩ ,nếu đã đến lúc chúng ta phải làm cái gì đó thì hãy bắt đầu từ người lớn chúng ta chứ không phải các em .

langtu
20-12-03, 01:43 PM
Đây cũng là quan điểm của LT, Trẻ em rất dễ bắt trước... Tâm lý cũng rất thụ động , dễ bị lôi kéo ... Chúng ta cũng không cấm các em , chỉ là hạn chế các em đừng "yêu" hết mình .... Vâng , trẻ thơ như tờ giấy trắng. Đời viết lên điều gì thì các em cảm nhận điều đó ... Vì vậy , tại sao không hạn chế điều này từ cách GD nhỉ ?- các em đang trong lứa tuổi học trò mà !...

thaipeace
22-12-03, 01:21 PM
Giáo dục như thế nào khi phươngtiện thông tin trong thời dại hhội nhập quá nhiều , Thái nghĩ những cái đó là tác động lớn nhất . Theo Thái thày cô nvà những người có trách nhiệm đã làm hết khả năng cua mình , chúng ta không thể quá cầu toàn được !

langtu
22-12-03, 11:48 PM
LT không cầu toàn... LT chỉ đưa ra ý kiến để cùng thảo luận ... Nhưng , đã hết trách nhiệm chưa ? Ý của LT muốn đưa ra để cùng thảo luận ở đây là chúng ta nên thẳng thắn nhìn nhận vấn đề để cùng giải quyết.... Nhưng thật sự , nếu những mối tình đó nảy nở , cùng giúp nhau học tập tiến bộ ... Thì cũng đánh khích lệ chứ!!!!

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
23-12-03, 12:57 PM
THCĐ ko hiểu nãy giờ mọi người đang nói đến cái gì. Tình yêu hay là cái giống như tình yêu, hay là cái mạo danh tình yêu ? Nếu phân biệt rõ thì tranh luận mới không đi vào luẩn quẩn chứ !

Hồi phổ thông THCĐ cũng đã từng có những cảm xúc đẹp. Nhưng tất cả chỉ dừng lại ở đó...Đôi khi nghĩ như thế lại hay, vì những kỉ niệm trong trẻo đó - nhờ vậy vẫn còn nguyên vẹn...

ruacon
23-12-03, 01:22 PM
Cái đó không phải là tình yêu, theo người lớn thì đó chỉ là thứ tình cảm trẻ con, bồng bột... Hơn nữa, các bà mẹ ông bố thời nay thường so sánh con cái mình với thời của họ. Đây là một việc sai lầm trầm trọng!
Thử hỏi, trẻ con bây giờ có nhận được đủ sự quan tâm của bố mẹ ko? Tôi không có ý trách cứ các ông bố bà mẹ ngày nay nhưng quả thực dù cho họ có cố gắng đến đâu thì mọi việc vẫn thế, khoảng cách giữa con cái và bố mẹ theo năm tháng từ từ lớn dần lên...Và chẳng ai muốn điều đó xảy ra cả!Tuổi học trò là thế, cái hay cái đẹp thì khó bắt chước chứ cái xấu thì học rất nhanh! Đó chẳng qua chỉ là chút nông nổi, miễn đừng đi quá xa là được ! Nhưng lắm lúc nghĩ lại , liệu đến mức nào là giới hạn để có thể dừng lại???

langtu
23-12-03, 01:22 PM
Là TY tuổi học trò , LT cũng không biết nên "xếp loại" làm sao nữa ?!Gọi là TY cũng không phải... có lẽ nó-thứ tình cảm ấy- gọi theo cách của THĐ thì đúng hơn , chỉ là những cảm xúc đẹp , những cảm xúc nhất thời của lứa tuổi học trò...
Ý của LT đưa ra là có nên chăng, TY thời học sinh? Khi một bộ phận không nhỏ đang lạm dụng chúng , coi chúng là "mốt" là thời thượng... Không biết các bạn sao chứ , khi nhìn thấy 2 học sinh khoảng 12-13tuổi "âu yếm" với nhau ngay trước mắt mình (không thiếu trong các tụ điểm công cộng) LT thấy nó cứ khó chịu sao ý... Thời gian đâu các em dành cho học tập , dành cho tương lai... Rồi những hệ luỵ của nó là tiền bạc , là sự đua đòi ...
Ngày xưa , LT cũng có những cảm xúc như thế từ sớm , Nhưng tiếc là "TY" ấy chỉ là 1 kỷ niệm buồn , tới bây giờ LT cũng không quên được , cho nên ... Bây giờ nhìn lại những cảnh ấy LT muốn đưa ra quan điểm của mình, và quan điểm của các bạn để cùng chia sẻ....

thaipeace
23-12-03, 05:44 PM
Thái hiểu bạn muốn nói gì , thái đã có một cuộc nói chuyện với một " cặp " 14 tuổi đang là học trò của thái . Cô bé rất thông minh và học cực giỏi , cậu nhóc thì lười biếng và vũ phu . Khi được hỏi tại sao em thích nó , cô bé trả lời rất hồn nhiên :"em không biêt , nhưng em chỉ yêu một mình nó thôi ?" , con câụ con trai thì mạnh dan khoe :" Nó cua em trước đó anh , nó sợ em bỏ nó lăm ! "
Suy nghĩ gì nhỉ , Thái cung không biết nữa , có điều Thái tội nghiệp cho cô bé đó quá , làm sao lại có thể nói ra được nhưng câu nói đó nếu là tình yêu thật sự !?

langtu
24-12-03, 01:14 AM
Như thế đấy , có phải là TY đâu ? Hai cô cậu ấy đang bước vào 1 cuộc phiêu lưu tình cảm thì đúng hơn. Câu trả lời của cô bé ấy có phải đã nói lên hết :" em không biêt , nhưng em chỉ yêu một mình nó thôi ?" , TY mà không biết ư ?! Rồi sau này TY của các em sẽ đi tới đâu với tính vũ phu của cậu trai đó ? Tâm hồn của bé gái đó nữa , chắc chắn sẽ bị tổn thương rất nhiều , rồi sau này em ấy có dám yêu? Kết cục của những cuộc tình như thế sẽ tới đâu nhỉ , tới đâu thì LT không biết chứ ngày càng gần nhà thương , càng xa trường học...
LT cảm ơn tất cả các bạn đã cùngLTtham gia thảo luận . Nhưng hình như tụi mình đi hơi xa... Điều LT muốn đưa ra để cùng thảo luận là : CÓ NÊN ĐÁNG BÁO ĐỘNG VỀ LỐI SỐNG CỦA MỘT SỐ HỌC SINH NGÀY NAY... Chứ ý LT không muốn bàn về TY . Vài lời tới THĐ.

thaipeace
24-12-03, 01:38 PM
Thái hiểu va fcũng đang bàn luận về nó đây , Thái nghĩ chính gia đình là nơi tốt nhất để nói thẳng cho con mình về điều đó . CHo dù Thái nghĩ nó còn hơi sớm đối với lứa tuổi cấp 2 và với phung tục của người VN nhưng thà biết mà tranh còn hơn lầm mà chết !