PDA

View Full Version : hãy giúp tôi bằng sự hiểu biết

buon
05-01-04, 03:04 PM
Các bạn biết không, tôi có một người anh trai rất tuyệt vời. Anh ấy rất thương tôi, và tôi cũng rất thương anh ấy. Nhà chỉ có 2 anh em, nên hầu như những gì tốt đẹp nhất tôi đều được anh ấy nhường nhịn cho. Nhưng... thời gian anh ấy học xong phổ thông, vì nghe theo lời rủ rê của bạn bè, anh ấy đã dính vào ma túy. Vì là con trưởng nên bố mẹ tôi rất tin tường anh, không quản lý gì cả. Vì thế, khi phát hiện ra anh ấy nghiện ma túy thì anh đá vướng vào nó rất nặng rồi. Khi đó bố tôi quyết định bằng mọi cách phải giúp anh ấy cai cho được. Ơn trời, những ngày vật vã đã qua. Anh ấy giờ đây đã hoàn toàn cắt cơn, đi làm lại bình thường. Khi đi làm thì có bố hoặc tôi chở đi, hết giờ cũng có người chở về. Khi ở nhà thì anh ấy không đi đâu cả, hoặc nếu có đi thì phải có người thân đi cùng. Còn tôi được giao nhiệm vụ là cứ 3 ngày giám sát việc anh ấy thử nước tiểu bằng que thử nhanh. Nói chung, tình hình giám sát là như vậy. Còn về tư tưỏng thì bố mẹ và tôi thường xuyên khuyên nhủ, tỉ tê tâm sự. Bản thân tôi chỉ biết đến ma túy qua báo chí, tôi cứ luôn tự hỏi mình: không biết cách làm như vậy của gia đình tôi đã thật sự chặt chẽ không, có sơ hở gì không, hay là còn cách nào khác kỹ lưỡng hơn? Mong các bạn hãy cho tôi lời khuyên để giúp anh ấy trở lại với chính anh ấy, lại làm người anh trai mà tôi hằng yêu kính

ruacon
06-01-04, 12:54 PM
Xin lỗi trước nhưng nếu mình mà là anh trai bạn thì chắc mình ko chịu nổi cái sự giám sát vô cùng chặt chẽ của gia đình như thế! Có lẽ gia đình bạn vẫn còn bị ám ảnh về quá khứ của anh bạn trước đây. Bạn thử nghĩ xem, anh bạn sau khi cai nghiện, muốn làm lại từ đầu mà phải sống trong sự giám sát của chính những người thân yêu nhất, sống trong mối nghi ngờ của mọi người... Cái cảm giác ấy thế nào hả bạn? Khó chịu lắm, và mình nghĩ anh bạn cũng đau lòng lắm chứ, còn bạn, bạn là em gái của anh ấy, bạn có thể để cho bố mẹ đối xử với anh ấy như vậy được sao? Thậm chí bạn còn tham gia vào cái công việc giám sát ấy nữa... Mình chỉ muốn nói là làm ơn hãy để cho anh bạn có một khoảng trống để thở, để suy nghĩ về tất cả những gì đã qua, ... Bạn và gia đình bạn hãy tin tưởng vào anh ấy, niềm tin tưởng của gia đình chính là động lực giúp anh ấy vượt qua tất cả đấy bạn ạ!

SV83
06-01-04, 02:07 PM
Khi ở nhà thì anh ấy không đi đâu cả, hoặc nếu có đi thì phải có người thân đi cùng. Còn tôi được giao nhiệm vụ là cứ 3 ngày giám sát việc anh ấy thử nước tiểu bằng que thử nhanh. Nói chung, tình hình giám sát là như vậy. Còn về tư tưỏng thì bố mẹ và tôi thường xuyên khuyên nhủ, tỉ tê tâm sự.

Ban đầu thì tôi nghĩ nhất định phải có sự ràng buộc như vậy, đâu phải dễ dàng để anh ấy có thể dứt bỏ ma túy được đâu. Nhưng bạn hảy từ từ nới lỏng nhịp độ giám sát ra nhé bạn. Người ta ko ai thích sống cô độc thiếu sự yêu thương nhưng họ lại mong muốn có những khoảng không gian cho riêng mình. Thân chúc anh bạn và gia đình nhiều niềm vui trong thời gian tới.

còn bạn, bạn là em gái của anh ấy, bạn có thể để cho bố mẹ đối xử với anh ấy như vậy được sao? Thậm chí bạn còn tham gia vào cái công việc giám sát ấy nữa...

Sao bạn lại nói như vậy, nghe cứ như là lời trách móc người khác vậy. Có thể họ chưa thể thấu hiểu tâm sự của anh ấy nhưng đây chính là cách họ thể hiện sự quan tâm yêu thương chăm sóc đối với anh ấy kia mà.

buon
06-01-04, 03:10 PM
Chào bạn ruacon, cám ơn bạn về lời khuyên dành cho trường hợp của mình. Ý của bạn là kiểu giám sát và quản lý của gia đình mình là quá chặt chẽ, chặt chẽ quá mức sẽ có tác dụng ngược, đúng không? Nhưng ruacon ơi, bạn biết không, từ ngày phát hiện anh ấy nghiện đến giờ đã là 8 năm rồi đó, ý mình nói là lần cai này không phải là lần cai đầu tiên mà gia đình dành cho ảnh. Lần đầu tiên, cắt cơn xong, gia đình đã cách ly anh với môi trường cũ bằng việc cho anh ra Băc học. Mọi sinh hoạt, chi tiêu của ảnh, gia đình mình vẫn giữ ở mức bình thường, giống như trước lúc cai. Mục đích chính cũng là muốn để cho ảnh cảm thấy vẫn tự do và thoải mái, mọi người vẫn tin tưởng ảnh, từ đó chắc hẳn ảnh sẽ có suy nghĩ cần có trách nhiệm với gia đình nhiều hơn. Nhưng 2 năm học ngoài Bắc kết thúc, ảnh quay trở lại gia đình mình với lối sống... đúng là giống y như trước... có điều tình trạng nghiện ma túy còn nặng hơn gấp mấy lần. Gia đình đã giúp ảnh cai nghiện lần 2, lần này sau khi cắt cơn, gia đình mình không gửi ảnh đi đâu cả, anh sinh hoạt trong nhà, vẫn có uy quyền của 1 người con trưởng, vẫn đưọc mọi người tôn trọng, quý mến, gia đình mình cũng có giám sát, nhưng rất lỏng lẽo, chủ yếu chỉ là tác động anh ấy về mặt tư tưởng, ý chí. Sau lần cai này, biểu hiện của anh đã làm cho mọi người trong gia đình mình rất mừng. Những tưởng anh đã giác ngộ, đã có trách nhiệm hơn với gia đình. Bố mẹ và mình đã rất tin tưởng anh. Lâu lâu mới yêu cầu anh thử nước tiểu 1 lần. Lúc đầu thì không có gì, nhưng về sau này, Bạn biết không, anh ấy đã thay nước tiểu của mình bằng một loại nước khác (do anh ấy tự chế, nói là mình mới tiểu xong - xin lỗi vì mình đã diễn đạt điều này). Lần này lại cai, và gia đình mình đã phải áp dụng biện pháp như vừa trên. Bạn thấy làm như vậy là vô cùng chặt chẽ sao??? Vậy mà mình và mẹ mình vẫn cứ sợ, cứ lo là vẫn còn có sơ hở nào đấy. Vì sau lần cai vừa rồi, mặc dù bị giám sát như vậy, anh ấy vẫn có cơ hội để chơi ma túy 2 lần đấy, mình đã giấu bố mẹ không dám nói, và cảnh cáo anh ấy không được chơi thêm lần nào nữa. Xin nói thêm, anh ấy hoàn toàn tự nguyện với hình thức giám sát mà gia đình mình đưa ra. Ngoài việc quản lý sự đi lại, gia đình mình còn quản lý cả tình hình tài chính của anh ấy nữa (anh ấy cũng đồng ý). Có lẽ đối với bạn, gia đình mình quá đáng thật. Nhưng thật tình mà nói, bố mẹ và mình đều rất thương anh, muốn anh dứt bỏ được nó, muốn níu kéo anh bằng mọi cách, thật tình, với những lần anh ấy tái nghiện, mình vẫn cứ có 1 nỗi lo sợ là gia đình mình vẫn không thể giữ chân anh được. Bình thường thì không sao, anh ấy rất biết suy nghĩ, rất chăm lo cho gia đình, nhưng khi cơn thèm thuốc đến thì anh ấy không còn là chính mình nữa. Hơn ai hết, mình và gia đình mình đang là nạn nhân của ma lực từ ma túy đó các bạn. Mình sợ lắm!!!

langtu
06-01-04, 08:31 PM
gia đình bạn đã làm đối với anh của bạn là hoàn toàn đúng... Và anh trai của bạn cũng là một người anh tuyệt vời đấy chứ ? Anh ý luôn thương yêu, chă sóc bạn... Chỉ tiếc rằng, anh ý lại vướng chân vào cái chết trắng , anh ý không đủ nghị lực để vượt qua những cán dỗ từ bè bạn, không thắng nổi mình...Anh ấy là một người con ngoan , phải không bạn?! bằng chứng là anh ấy nghe lời cha mẹ bạn khuyên, lấy mẫu nước tiểu, đồng ý cho gua đình bạn quản lý tài sản của mình... Những việc làm như thế của anh ấy đang chứng tỏ rằng anh ấy đang muồn quyết tâm loại bỏ dần dần sự cán dỗ chết người ấy... Nhưng mà bạn ơi , để bỏ được ma tuý không phải là một sớm , một chiều... cần phải có thời gian và phương pháp cai nghiện đúng đắn nhất. Và Điều tiên quyết, là anh ấy phải có một nghị lực vững vàng, một ý chí ... Gia đình bạn, sự nghiệp của anh ấy chính là nguồn động lực để anh ấy vượt qua...
Theo quan điểm của LT, để anh của bạn cai nghiện được, tốt nhất nên đưa anh ấy tới một nơi nào đó, về quê càng tốt... ở nơi ấy, anh bạn sẽ không gặp lại bạn bè cũ, không sẵn ma tuý để sử dụng... Anh ấy sẽ có thời gian suy nghĩ về nhưngviệc mà anh bạn đã làm , mình tin rằng anh bạn sẽ dủ nghị lực để vượt qua. Anh ấy luôn biết lo cho gia đình kia mà...
Hi vọng rằng anh của bạn sẽ vượt qua được chính mình "anh ấy trở lại với chính anh ấy, lại làm người anh trai mà tôi hằng yêu kính "
Bạn có thể Tư vấn từ anh Phạm Dũng Chi , hoặc là admin Bạn Thân, các anh ấy sẽ giúp ích cho bạn nhiều hơn...

langtu
06-01-04, 08:34 PM
Lời đầu tiên, LT thay mặt DĐ niềm tin, xin cảm ơn bạn đã quan tâm đến hoạt động của DĐ, đã tin tưởng và gởi gắm nguyện vọng của mình vào DĐ
Những việc mà gia đình bạn đã làm đối với anh của bạn là hoàn toàn đúng... Và anh trai của bạn cũng là một người anh tuyệt vời đấy chứ ? Anh ý luôn thương yêu, chă sóc bạn... Chỉ tiếc rằng, anh ý lại vướng chân vào cái chết trắng , anh ý không đủ nghị lực để vượt qua những cán dỗ từ bè bạn, không thắng nổi mình...Anh ấy là một người con ngoan , phải không bạn?! bằng chứng là anh ấy nghe lời cha mẹ bạn khuyên, lấy mẫu nước tiểu, đồng ý cho gua đình bạn quản lý tài sản của mình... Những việc làm như thế của anh ấy đang chứng tỏ rằng anh ấy đang muồn quyết tâm loại bỏ dần dần sự cán dỗ chết người ấy... Nhưng mà bạn ơi , để bỏ được ma tuý không phải là một sớm , một chiều... cần phải có thời gian và phương pháp cai nghiện đúng đắn nhất. Và Điều tiên quyết, là anh ấy phải có một nghị lực vững vàng, một ý chí ... Gia đình bạn, sự nghiệp của anh ấy chính là nguồn động lực để anh ấy vượt qua...
Theo quan điểm của LT, để anh của bạn cai nghiện được, tốt nhất nên đưa anh ấy tới một nơi nào đó, về quê càng tốt... ở nơi ấy, anh bạn sẽ không gặp lại bạn bè cũ, không sẵn ma tuý để sử dụng... Anh ấy sẽ có thời gian suy nghĩ về nhưngviệc mà anh bạn đã làm , mình tin rằng anh bạn sẽ dủ nghị lực để vượt qua. Anh ấy luôn biết lo cho gia đình kia mà...
Hi vọng rằng anh của bạn sẽ vượt qua được chính mình "anh ấy trở lại với chính anh ấy, lại làm người anh trai mà tôi hằng yêu kính "
Bạn có thể Tư vấn từ anh Phạm Dũng Chi , hoặc là admin Bạn Thân, các anh ấy sẽ giúp ích cho bạn nhiều hơn...

thaipeace
06-01-04, 08:51 PM
Thái cũng có suy nghi giống lãng tử , rất cần thiết có một sự giám sát như thế , nếu mình nghĩ rằng càng chặt chẽ thì sẽ càng giúp anh ấy được nhiều hơn thì sẽ khônng có gì là quá đáng cả bạn ạ . Nhưng khi đọc bài viết của bạn , mình cũng giật mình có khi nào chính sự sẵn sàng chịu quản lý của gia đình , cái đó mới là điều đáng nghi , Thái nghĩ càng quản lý chặt thì càng co những mánh khoé hơn . Thái không có ý lên án anh của bạn nhưng rất nhiều trường hợp ở diễn dàn chúng ta đều gặp như thế . Theo Thái nên từ từ nới lỏng một thời gian , nhưng sơ hở sẽ bị lộ , và tất cả chúng ta đều sẽ đồng ý , tuy cai nghiện tại nhà là điều có thể nhưng , tốt nhất vẫn là những nơi chuyên làm công việc đó bạn ạ !!

vanda307
06-01-04, 11:33 PM
anh ấy hoàn toàn tự nguyện với hình thức giám sát mà gia đình mình đưa ra. Ngoài việc quản lý sự đi lại, gia đình mình còn quản lý cả tình hình tài chính của anh ấy nữa (anh ấy cũng đồng ý).
Anh ấy có thực sự tự nguyện với những sự giám sát này không? Hay có tính áp đặt từ gia đình và mình có cảm giác là anh ấy không tự tin khi thể hiện ý chí của mình mà chịu sự áp đặt của gia đình.
Bạn có nói là anh ấy đi làm trở lại sau cai nghiện và bạn có tìm hiểu xem thái độ của những đồng nghiệp của anh ấy thế nào kô? Và bạn có nghĩ cảm giác mình đi làm mà có người đưa đón không? Anh ấy sẽ cảm thấy mặc cảm trước đồng nghiệp và bạn bè.
Cách tác động tư tưởng, ý chí của gia đình bạn có thuyết phục anh ấy không? Thái độ của anh ấy lúc đó thế nào? Anh ấy có thái độ chấp nhận như thế nào?
Mình cảm thấy anh ấy có vẻ không tự tin khi hoà nhập lại cuộc sống sau cai nghiện và có thể sự thiếu tin tưởng của gia đình đối với anh ấy làm cho anh ấy mặc cảm và điều đó đã làm cho anh ấy thiếu tin tưởng vào bản thân mình.
Tôi nghĩ trong trường hợp của anh bạn. Cần có những tác động về mặt tâm lý mới có thể giúp anh ấy. Bạn có thể tìm đến Trung tâm Thanh Đa để có thể nhờ các bác sĩ ở đây tư vấn.

thaipeace
09-01-04, 05:25 PM
Mình có thể cho bạn địa chỉ tư vấn miễn phí đây , bạn có thể gọi điện hoặc tìm gặp họ bất cứ khi nào bạn cần : 53 Vũ Tùng (lầu 2) Phường 2 Quận Bình Thạnh . Tp HCM , Điện thoại :5107155 hoặc 5107156 email : hc-ats@hcm.vnn.vn . Mong anh bạn sớm hoà nhập lại với cuộc sống , và gai đình bạn thật sự có được một cái tết bình yên !