PDA

View Full Version : Người yêu và người vợ phải làm gì?

quanghuy09
10-01-04, 11:16 AM
Nếu như bạn muốn được mọi người yêu quý, bạn tất phải làm cho mình trở lên đáng yêu. Người vợ thông thường chú ý từ chính bản thân mình, đem tính nết dịu dàng, sự tinh tế và sự bền lòng của người con gái, giành lấy tấm lòng yêu quý của chồng, giữ cho đời sống gia đình hạnh phúc.
1. Hiểu rõ tâm lý của đàn ông
- Tâm lý của đàn ông có hai tính chất, một phương diện biểu hiện là người đàn ông, tính khí trượng phu, chứng minh hiệu lực, năng lực và uy vọng của chính mình, một phương diện khác anh ta lại giống như một đứa trẻ, cần phải có sự dịu dàng, yêu mến, sự quan tâm chăm sóc và thông cảm của người vợ.
2. It' oán giận, nhiều khích lệ
- Người chồng có những sở thích của bản thân như sự nghiệp, ăn uống hợp khẩu vị và trưng diện. Nếu như bạn cảm thấy không được thoải mái có thể tiến hành dẫn dắt thích hợp nhưng không cần hờn trách oán giận, quở mắng và bắt bẻ, đối với những điều chính đáng thì cần phải có nhiều sự khích lệ và ráng duy trì.
3. Hiểu cách khích lệ chồng
- Khen chồng mình trước mặt bạn bè, đồng nghiệp và thông gia. Nhưng khen cần có chừng mực và mức độ thích hợp, đồng thời lại cần "thực sự cầu thị" (làm việc cần sát hợp với thực tế), nếu không thì sẽ trái lại hoàn toàn, biến thành diễn cợt nói móc lẫn nhau.
4. Coi trọng tinh thần hoà thuận với mẹ chồng
- Người chồng sợ bố mẹ cáu giận cho là bất hiếu, trách nhiệm đó là "lấy vợ rồi nàng dâu đã quên mẹ chồng", nhưng lại sợ thân cận quá nhiều dẫn đến sự bất mãn của vợ. Vì thế, làm dâu, cần phải tôn trọng bố mẹ chồng, những ngày lễ tết hàng năm cần chủ động đề xuất việc thăm hỏi người già hoặc mời mọi người đến nhà mình chơi, cùng ăn cơm, để giành được tình cảm tốt đẹp, sự yêu thương và tôn kính của chồng đối với bạn.
5. Không nên chỉ chú ý đến hưởng thụ vật chất
- Cần phải chăm lo đầy đủ đến chồng và đến thực lực kinh tế gia đình, không nên đề xuất yêu cầu vật chất một cách quá đáng, yêu cầu phải rút tiền chi tiêu một cách hợp lý, điều đó sẽ khiến cho chồng bạn nảy sinh sự ngờ vực là bạn đã yêu người khác hoặc là bạn yêu quý những vật chất đó hơn.
6. Lý giải và giúp đỡ hành vi của chồng
- Đối với những hành vi và việc làm của chồng khi gặp lầm lỗi, bất trung, bất hiếu, cần dành cho anh ấy sự lý giải đầy đủ, không nên hạn chế, càng không chú ý theo sát. Người chồng phải giúp đỡ cha mẹ và mọi người trong gia đình, bạn không nên can thiệp quá sâu, càng không nên không biết phải phân biệt phải trái đúng sai.
7. Trước mặt chồng chớ ăn mặc sơ sài
- Không nên chỉ chú ý ăn mặc đẹp và lịch sự khi ở bên ngoài, về đến nhà thì tuỳ tiện. Hôn nhân làm cho bạn không chú ý đến việc ăn mặc, trang điểm và không chú ý đến quyền lợi sắc đẹp. Cổ nhân nói "Con gái vì vui vẻ mà đã trở nên xinh đẹp". Câu nói đó quả là đúng.
8. Không nên coi thường địa vị của chồng
- Lòng tự trọng của người đàn ông rất cao, đặc biệt không bằng lòng với công việc và mức thu nhập, địa vị không kịp với người vợ, trong lòng vốn đã rất mềm yếu, một khi bị mọi người coi thường đặc biệt là vợ, rất dễ bộc phát tình cảm chịu thụt lùi.
9. Không ngừng trao đổi tư tưởng tình cảm với chồng
- Cần học để biết nghệ thuật hấp dẫn chồng, vì chồng mà tạo nên lên một hoàn cảnh gia đình thoải mái, vui vẻ và hạnh phúc, khiến cho người chồng mong muốn được quan tâm chăm sóc gia đình, mà không phải đi "tránh nạn" và tìm kiếm niềm vui ở nơi khác.
10. Nắm vững năm giờ then chốt
- Năm giờ trước khi chồng đi làm và sau khi đi làm về là thời gian rất quan trọng. Tinh thần của người vợ sẽ phát sinh sự truyền cảm rất lớn đối với việc đó, tinh thần hăng hái khoẻ mạnh, sẽ đem lại cho gia đình niềm vui hạnh phúc và không khí hoà thuận vui vẻ.

P/S : Cung cấp thông tin từ nghệthuậtsống.com

quanghuy09
10-01-04, 11:18 AM
Đối với cuộc sống hàng ngày, phụ nữ cần phải biết thay đổi từ tâm lý "bị động" sang chủ động sáng tạo để làm nên hạnh phúc cho bản thân mình.

Hãy "thông cảm" với chàng

Bạn đừng quên rằng một gia đình hạnh phúc chủ yếu là do bạn tự quyết định. Khi chồng bạn thay lòng đổi dạ, chắc chắn bạn sẽ nghĩ rằng chồng mình bị "con thỏ đeo kính" quyến rũ. Thực ra, bạn nên suy xét vì sao họ lại có thể thu hút được các ông chồng của mình. Có phải bạn không quản lý chặt chồng mình? Không phải như vậy, nguyên nhân chính là do tâm lý của bạn thường cho rằng khi đã là vợ rồi thì có thể coi nhẹ mọi chuyện, cả về hình thức cũng như tinh thần. Chính lúc đó bạn đã tự đánh mất đi vẻ quyến rũ ban đầu rồi đấy. Bạn nên nhớ rằng đàn ông luôn có xu hướng thích theo đuổi những phụ nữ tràn đầy quyến rũ.

Tốt nước sơn hơn tốt gỗ?

Bạn nên thường xuyên quan tâm đến dáng vẻ bên ngoài của mình một cách thích đáng. Hãy vận động nhiều, ăn uống phù hợp, duy trì sức khoẻ. Ngoại hình thu hút được sự chú ý của những người khác giới là điều rất quan trọng với người phụ nữ.

Cần có sự đồng cảm đối với chồng mình trong tư tưởng và trong cuộc sống tinh thần. Hãy tìm hiểu về đời sống xã hội thường ngày qua sách, báo, vô tuyến... để không bị trở thành con người lạc hậu. Qua những vấn đề thời sự đó, bạn cũng có thể có những chủ đề để trao đổi, thảo luận với chồng. Bạn nên cổ vũ và động viên chồng để anh ấy cảm thấy nhận thức của mình là đúng đắn. Điều này rất có ý nghĩa khi bạn là người phụ nữ của gia đình, chuyên công việc nội trợ. Không bao giờ được ca thán với chồng về những việc bếp núc để anh ấy thấy được rằng bạn đã không còn gì để nói.

Đừng để chàng cô độc

Bạn nên cố gắng cùng chơi thể thao với chồng cũng như tham gia vào những hoạt động khác để người xung quanh thấy rằng bạn đúng là một người vợ chứ không phải là người hầu. Những dịp xuất hiện trước mọi người, bạn nên chú ý đến tác phong hành động của mình để họ có thể biết rằng vợ chồng bạn luôn hoàn hảo và không bao giờ có cơ hội cho kẻ thứ ba.

Đây cũng là dịp để chồng bạn được nghe những lời tán thưởng của mọi người và cảm thấy mãn nguyện về gia đình mình. Khi đó họ sẽ cảm thấy không ai bằng vợ và gia đình mình, họ là vật báu của cuộc đời, không thể bị đánh mất.

Cần tỏ ra cao thượng, độ lượng trong việc thưởng thức vẻ đẹp phụ nữ cùng chồng mình. Đấy là cách để vợ chồng bạn cảm thấy hoà hợp nhau trong nhận thức. Nếu bạn có những nhận xét không đúng mức hay tỏ ra mình đang tức giận, ghen ghét trước vẻ đẹp của những phụ nữ khác thì chồng bạn sẽ nhìn bạn bằng cặp mắt khác dù anh ấy không có lời đáp lại.

Đừng trao "hoa hồng" cho người trung gian

Không nên cho rằng những công việc nhà là một gánh nặng, mà nên coi đó là niềm vui trong gia đình. Khi bạn dồn hết công việc đó cho người giúp việc, vô tình bạn đã đưa người ngoài vào khoảng trời riêng của mình. Lúc đó sẽ có nhiều rắc rối trong quan hệ gia đình, hơn nữa còn làm mất tự do của cả hai người.

Việc đi mua sắm vào buổi sáng chủ nhật cũng là một dịp để hai người có được niềm vui gia đình. Tự tay bạn mua mọi thứ, nấu nướng các món trong ngày chủ nhật (đó là tối thiểu) sẽ đem đến cho hai người cảm giác quan tâm lẫn nhau, tận hưởng hạnh phúc.

Không nên để người bạn gái thân thiết của mình, người luôn tỏ ra hơn mình về mọi mặt xuất hiện cùng với mình khi có mặt chồng. Đây là điều nên tránh, dù có thể hai người chơi rất thân với nhau.

Theo chúng tôi, những kinh nghiệm trên chủ yếu để cho các bà vợ chịu chấp nhận cuộc sống "tại gia", dành hầu hết thời gian chăm sóc nhà cửa, lo cho chồng con và ít có cơ hội ra ngoài tiếp xúc với xã hội. Còn những phụ nữ đang đi làm, có nhiều điều kiện giao tiếp cũng như mở mang kiến thức và kinh nghiệm sống, bản thân họ cũng đã tạo ra cho mình những nét quyến rũ rất riêng, rất đặc biệt, và hơn thế, việc chăm sóc bản thân cũng là một phần tất yếu để duy trì nét quyến rũ đó.

thaipeace
14-01-04, 01:12 PM
Post nhiều như vậy không biết có bạn nữ trên diễn dàn này đọ không nữa , nếu Thái mà có một người "bạn" như thế chắc là sưỡng hơn tiên ha !

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
24-01-04, 11:57 PM
Úi chà QH nói không sao phản bác lại được ( toàn những lời khuyên và nguyện vọng chính đáng thui mừ ), nhưng mè nhìu iu cầu đặt ra cho mẫu người yêu và người vợ wá đi mất ! Hic...Cứ bắt phe bên này phải thế này thế kia, nhưng cánh đàn ông con trai cũng phải sao sao mí tìm được mẫu ngừ như thía chứ !

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
24-01-04, 11:58 PM
Úi chà QH nói không sao phản bác lại được ( toàn những lời khuyên và nguyện vọng chính đáng thui mừ ), nhưng mè nhìu iu cầu đặt ra cho mẫu người yêu và người vợ wá đi mất ! Hic...Cứ bắt phe bên này phải thế này thế kia, nhưng cánh đàn ông con trai cũng phải sao sao mí tìm được mẫu ngừ như thía chứ !

người ta
25-01-04, 09:27 PM
Originally posted by thaipeace@Jan 14 2004, 01:12 PM
Post nhiều như vậy không biết có bạn nữ trên diễn dàn này đọ không nữa , nếu Thái mà có một người "bạn" như thế chắc là sưỡng hơn tiên ha !
Ai chứ NT đâu đủ kiên nhẫn mờ đọc hết bài post này :'b . Là chính mình đủ rồi , mình thấy điều đó đúng thì làm , chứ chả phải uốn mình theo 1 nền nếp nào cả . Việc gì phải cực khổ như thế chứ ! nếu đan ông muốn 1 người phụ nữ hoàn hảo như thế , thôi thì đi tìm 1 con robot coi bộ hay hơn á ! :'e

người ta
25-01-04, 09:28 PM
Originally posted by thaipeace@Jan 14 2004, 01:12 PM
Ai chứ NT đâu đủ kiên nhẫn mờ đọc hết bài post này :'b . Là chính mình đủ rồi , mình thấy điều đó đúng thì làm , chứ chả phải uốn mình theo 1 nền nếp nào cả . Việc gì phải cực khổ như thế chứ ! nếu đan ông muốn 1 người phụ nữ hoàn hảo như thế , thôi thì đi tìm 1 con robot coi bộ hay hơn á ! :'e

vanda307
26-01-04, 01:32 AM
Có lẽ NT nói đúng đó. Không ai có thể vẹn toàn về mọi mặt cả. Phải biết chấp nhận cả những ưu và khuyết điểm của người bạn đời mình chứ. Và đôi khi đối với người này thì đó là ưu điểm nhưng với người khác thì điều đó lại là khuyết điểm thì sao. Vấn đề là cả hai cùng thông cảm và tự hoàn thiện bản thân trong đời sống hôn nhân.