PDA

View Full Version : NHỮNG NGÀY ĐÃ XA ...

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
12-01-04, 05:51 PM
Bốn năm... Quãng thời gian ấy có đủ dài để tất cả trở thành kỉ niệm ?

Đaklak ơi, nhớ lắm ! Vì dẫu gì, nơi ấy cũng ghi dấu một thời gian mẹ vất vả tảo tần. Nơi ấycó những nỗi ám ảnh đã trở thành kí ức. Và...nơi ấy có bạn, có những cảm xúc trong trẻo đầu tiên !

Nhớ ơi những buổi tối mênh mang buồn, mình - bé nhỏ và trơ trụi, bên gian hàng nhỏ hắt lên ánh lửa đèn dầu le lói. Mua bán gì, với dăm mớ trái cây buồn thiu trên sạp gỗ ? Mình chong mắt nhìn ra ngoài đường, ngó thiên hạ đua nhau đi sắm tết. Có cảm giác hình như giữa bề bộn chợ đời chỉ còn sót lại một mình mình- chơ vơ...

Sẽ khóc mắt, nếu không có bạn đến bên. Dáng cao gầy, gương mật dễ mến và đôi mắt sáng - đôi mắt bình yên. Bạn là người đã giúp mình hiểu rằng mình không trơ trụi. Và giữa lúc cảm giác bất an thắt lại làm mình nghẹt thở, bạn đã đem đến cho mình nụ cười, những niềm vui trong trẻo, cả sự ấm áp của một tình bạn chân thành.

Những ngày tết ấy đã qua lâu rồi. Mọi phiền lo cũng dần tan loãng. Nhưng cuộc sống cũng cuốn bạn và mình đi về nẻo khác. Sao mà vội vàng quá , vội vàng như dòng người ngày cuối năm tất bật ngược xuôi...

" Thời gian có thể lấy đi của bạn mọi thứ ngoại trừ kỉ niệm ". Ai đó đã nói như thế ! Mà quả thật, hình ảnh bạn, những ngày xưa dẫu chẳng êm đềm...hình như trong mình vẫn còn nguyên vẹn !

Một năm nữa lại sắp qua rồi ...