PDA

View Full Version : MỘT LẦN LÀM CÔ BÉ BÁN DIÊM...

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
12-01-04, 06:15 PM
Cuối năm !
Xoè tay- bắt chước cô bé bán diêm- nhen ước mơ cho mình, cho những thương yêu !

Đốm lửa đầu tiên !
Bừng sáng nụ cười cha mẹ - những khoảnh khắc hạnh phúc hiếm hoi ! Mơ về một mâm cơm đầy đủ gia đình - mẹ , cha, và anh hai, và ta- ngồi bên nhau rạng rỡ... Hạnh phúc - ừ, nhỏ nhoi thôi nhưng sao mà đẹp, sao mà quá đỗi mong manh...

Que diêm thứ hai !
Tặng những thương yêu ta đã bao lần chạy trốn. Tình yêu ... điều gì là thực, điều gì là mơ ? Mắc nợ ai một câu nói ta giả vờ ngoa ngoắt. Mắc nợ một cái nhìn câm lặng...để rồi đau...Thì thôi nhé, gói ghém yêu thương thả rơi đầu ngọn lửa . Cầu chúc người nơi ấy trọn vẹn một tình yêu !

Que diêm thứ ba lại cháy lên rồi !
Cho những người bạn ta đã gặp, đã từng sẻ chia nước mắt, nụ cười. Cho Quang, Toàn, cho Huyền ,Chi , Bích...Cảm ơn vì đã hơn một lần nắm lấy tay ta , và im lặng ! Một chút thôi, đủ ấm áp nhiều rồi.

Cho cả những người bạn - dẫu gần như chỉ gặp gỡ qua thư : anh Long, anh Quyền, bé Thảo... những người ta đợi mong từng nét chữ, người ta coi thân thiết như anh, như em trong một gia đình !

Cả những người dường như chỉ lướt qua trong cuộc đời ta - một thoáng thôi, đủ trở thành kỉ niệm !
Cảm ơn nhé - tất cả - những yêu ghét giận hờn !

Từng đốm lửa rơi...Còn lại que diêm cuối cùng...
Thôi dành lại - cho một điều dẫu rất xa xôi...

Romeo
13-01-04, 09:47 AM
Hãy thắp cho đời, ngọn lửa của niềm tin, hãy sưởi ấm cho những tâm hồn đang giá lạnh, và hãy sưỡi ấm cho những mãnh đời kia nữa...ngồi co ro giữa phố phường nhộn nhịp, biết tìm đâu chút nắng ấm tình thương..
Nếu cho tôi được một "que diêm" ấy, RO xin được thắp sáng tháng "niềm tin"...có niềm tin là có tất cả, hãy hy vọng và hãy luôn vào cuộc sống...sống hết mình rồi ta sẽ tốt hơn

langtu
13-01-04, 11:28 PM
Năm mới...!
Que diêm thứ nhất, dành tặng cha mẹ, cực nhọc của năm cũ qua đi... ước cho cha tôi bớt phải oằn lưng gồng gánh với gió mưa , với vườn rẫy, để thẳng đường chúng tôi đi. Ước cho dấu thời gian trên trán mẹ đừng nhiều thêm vì những lo toan đời thường...Cho nụ cười của chúng con.
Cây thứ hai, dành cho bạn bè , những người ở bên tôi, với tôi lúc khó khăn. Tôi ước họ luôn ở bên tôi, luôn là những người bạn tốt của nhau bây giờ và mãi mãi...
Cây thứ ba, dành lại cho tôi. những sai lầm mắc phải , ước gì chỉ là tàn tro... tan dần vào quá khứ, ngọn lửa dù là nhỏ nhoi , cũng sẽ đủ ánh sáng và sự ấm áp để hướng tôi về phía trước, về tương lai... Về lại hình ảnh của tôi ngày xưa... Trở lại với chính mình.
Dành lại một chút cho tình yêu...ước gì hiểu được tôi, ước gì cho tôi đủ dũng khí để nói với em...về mình. Và về em...
Cây thứ tư, thứ năm, thứ sáu... dành cho mọi nguời ở quanh tôi, Ước về một cuộc sống tươi đẹp...
NĂM MỚI... CÁI MỚI!

thaipeace
14-01-04, 12:33 PM
Một mình trong đêm tối , mơ gì ? ước gì ? một chiếc hộp quẹt với nhưng que diêm không bao giờ tắt , trong đời có nhưng hoàn cảnh như cô bé bán diêm nhưng không cho là hạnh phúc , trái lại , có những kẻ dư thừa mơ ước sự dừng chân nghỉ ngơi và ngẫm nghĩ .
Dẫu có muộn màng nhưng hãy tự thắp cho mình một que diêm nhé ! dù chỉ huy hoàng trong phút chốc rồi lại vụt tắt , nhưng thà có còn hơn không !

be_bi32
16-01-04, 09:15 PM
xin cầu chúc cho mọi điều ước của bạn bè tôi trở thành hiện thực, gửi vào những que diêm một niềm tin ,một tình yêu! cầu chúc que diêm của mọi người không bao giờ tắt!!!!

thaipeace
16-01-04, 09:35 PM
Một que diêm cháy lên , lại một que diêm khác thêm vào để ngọn lửa mãi không tắt , có bao giờ được như thế không nhỉ , hay chỉ là "nằm mơ giữa ban ngày"