PDA

View Full Version : Người gầy cũng ảnh hưởng đến kinh nguyệt

SuperAdmin
20-01-04, 10:06 AM
Người gầy cũng ảnh hưởng đến kinh nguyệt

Gầy yếu nguyên nhân kinh nguyệt muộn và khó duy trì chức năng buồng trứng

Sự gầy yếu của các bạn nữ có liên quan đến lượng kinh nguyệt và sự rụng trứng. Quá gầy gây nên rối loạn nội tiết tố làm cho chu kỳ kinh nguyệt thất thường. Máu kinh loãng hơn, lượng máu kinh ít có thể dẫn đến bế kinh. Giáo sư Frisch nổi tiếng về môi trường nhân khẩu đã chỉ ra "Khi lượng mỡ trong cơ thể đạt đến 17% trọng lượng cơ thể thì kinh nguyệt mới xuất hiện và tỷ lệ mỡ trong cơ thể đạt đến 22% - 26% trọng lượng cơ thể thì kinh nguyệt có rụng trứng".

Như vậy, thể trọng và lượng mỡ trong cơ thể là điều kiện tất yếu để duy trì chức năng buồng trứng. Ngày nay, do lượng dinh dưỡng được đáp ứng đầy đủ nên các thiếu nữ có kinh ở độ tuổi thấp hơn. Các nghiên cứu cho thấy rằng: Ở phương Tây ( thế kỷ 19) tuổi có kinh là 15.5, hiện nay là 12.6 tuổi. Với các em nữ ở châu Á, tuổi có kinh lần đầu cũng có xu hướng sớm hơn, đặc biệt ở các em sống ở thành thị. Các em gái béo có kinh sớm hơn nhiều các em gầy.

Vì vậy, các bạn nữ cũng không nên kiêng khem vì sợ béo mà chúng ta cần phải ăn đủ chất dinh dưỡng, hoa quả, nhiều rau xanh và vận động thể thao đều đặn. Như thế chúng ta sẽ không còn lo lắng về kinh nguyệt và sinh sản. Nhưng các bạn nên nhớ là nếu qúa béo cũng sẽ không tốt gây nên bế kinh và không sinh đẻ được đó

( theo “ Kinh nguyệt và bệnh nữ giới”)

người ta
20-01-04, 11:43 AM
Túm lại là không nên gầy quá mà cũng không nên béo quá , cứ phình phường là được phải hôn ? :'c . Nhưng thể trạng con ngừ ta như thế nào là do trời định chứ đâu có tự wýt định được ? vậy thì bất công cho các bạn gầy quá hay ốm quá nhỉ ? :'d
À tiện đây cho em hỏi chút ! (chuyện của nhỏ bạn của nhỏ bạn em :'b ) , thế nguyệt san cứ khoảng chừng 2 tháng mới có 1 lần , cứ như vậy từ lúc kì đầu tiên đến bây giờ đã 3 năm nó vẫn thế ! Vậy có gọi là bình thường không ? mama của nó lo sợ nên cho nó điều hoà bằng Cao Ích Mẫu , rồi thuốc nam , khi có thuốc thì 1 tháng 1 lần , hết thuốc thì vẫn như cũ . Đặc biệt khi đang trong thời kì điều hoà , đến kì thì ra rất nhiều , cứ như bị ức chế lâu ấy , còn bình thường hết điều hoà , mỗi kì nó ra hơi ít 1 tí . Không biết chu kì như thế có sao không ? mong bác ...sỉ Bạn Thân trả lời giúp nhỏ bạn của nhỏ bạn em , để nó khỏi bị mama ....hành uống thuốc nữa . Thanks bác ...sỉ nhìu nhìu ! :'i

SV83
21-01-04, 03:52 PM
Trời !!! hỏi cái này thì Admin cũng bó tay lun! Có bệnh thì phải tới Bệnh viện mà khám chứ !!! Uống bậy bạ bệnh còn nặng thêm thì khổ!!!