PDA

View Full Version : tình " người"

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:14 PM
Chúng ta thường dùng chữ "Tình người" nhưng nhiều khi chúng ta lại hiểu sai ý nghĩa của "Tình người".

Tình người không phải là chen lấn trên xe buýt trước rồi lôi kéo nhường chỗ ngồi của mình cho bạn mình.

Tình người không phải là năm mới mặc quần áo thật đẹp rồi mang qùa cáp đi biếu tặng.

Tình người không phải là đang xếp hàng dằng dặc len lén kêu bạn bè, người thân của mình chen vào.
Tình người không phải là tạo mối quan hệ riêng tư trong công tác.

Vậy thì, thế nào là tình người chân chính?

Tình người là thắp sáng lên ngọn đèn nhỏ trước cửa nhà mình trong hẻm nhỏ tăm tối để người về khuya thấy đường về; là cho người uống ly trà mát dưới trời nóng bức.

Tình người là ra sân bay đón vận động viên đại bại trở về nước; là vài lời khuyên nhủ bên tai người bạn đang thất vọng.

Tình người là giúp đỡ người tàn tật di chuyển, là khuyến khích người yếu đuối đứng dậy; là mang cái mình dư thừa đem cho người còn thiếu thốn; là chia sẻ những điều đắc ý của bản thân cho những người đang thất ý.

Điều quan trọng nhất là:

"Tình người không phải là sự thiên vị, mà là bác ái; Không phải là sự bố thí, mà là sự quan tâm; Không phải là lễ phép bề ngoài, mà là sự tôn trọng từ nội tâm."

Tình người là một biểu hiện của sự giúp đỡ lẫn nhau của con người, khiến bạn cảm thấy cái đáng quý khi làm một "con người" và yêu quý mỗi một "con người".

Tình người là một loại biểu hiện của cảm giác tình cảm, khiến bạn cảm thấy đó không phải là trạng thái tình cảm bề ngoài, mà là sự ôm ấp tình cảm sâu thẳm trong lòng.

Tình người là một hương vị không thể nói ra, khiến bạn cảm thấy ý vị thâm trường sâu xa của nó

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:20 PM
những điều làm nên hạnh phúc

Nếu chỉ ngồi chờ hạnh phúc đến với mình thì có lẽ suốt đời bạn sẽ phải chờ đợi. Bởi vậy, hãy chủ động tạo nên điều đó với một số gợi ý dưới đây.

- Khi có những ý nghĩ và nỗi buồn, hãy xua chúng ra khỏi đầu và nhớ rằng có những hoàn cảnh bạn không có đủ sức để thay đổi, vậy cách tốt nhất là phải bình tĩnh để suy xét mọi việc.

- Hãy nhớ lại những cảm giác tuyệt vời nảy sinh trong bạn khi ngắm hoàng hôn ở một nơi tuyệt đẹp nào đó. Hãy nhớ lại sự nhẹ nhõm và niềm vui khi bạn kết thúc thành công một công việc lớn nào đó hoặc thi xong, hay niềm vui khi bất ngờ nhận được một món quà thú vị. Tự bạn sẽ biết những hồi tưởng và ý nghĩ nào sẽ cho cảm giác dễ chịu.

- Hãy quen với việc cảm thấy mình hạnh phúc và điều đó trở thành một trong những bài tập chủ yếu của bạn. Thường xuyên cười với bản thân và những người khác và hãy để cho họ hiểu rằng bạn là người hạnh phúc.

- Cố gắng làm cho cả những người xung quanh hạnh phúc. Khi bạn thấy một người nào đó gặp nạn, hãy đề nghị để bạn giúp đỡ họ mặc dù chỉ là những sự hỗ trợ rất nhỏ. Ví dụ, bạn chỉ đường cho một khách du lịch để anh ta đến được nơi cần thiết một cách nhanh chóng và thuận lợi. Từ niềm vui của người khác, chắc chắn, bạn sẽ cảm thấy vui hơn.

- Đừng quên những người đã làm cho cuộc đời bạn sáng sủa hơn, giàu có hơn và hãy dành nhiều thời gian cho người đó.

- Cố gắng bớt chỉ trích hành động của người khác và bạn có thể tránh được nhiều cảm giác tiêu cực cho cuộc đời mình.

- Đừng cố gắng để ngay lập tức thành người hoàn toàn hạnh phúc. Tốt nhất, bạn nên vui mừng với những việc nhỏ hơn là chờ đợi một điều gì đó thật to lớn.

- Hãy quên đi sự ganh tị vì nó có thể làm hại cả cuộc đời bạn. Nhiều người cảm thấy mình bất hạnh vì những kỳ vọng của họ hoàn toàn không thực tế bởi hạnh phúc chỉ là một khái niệm tương đối.

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:29 PM
các bạn gái thích 3 kiểu tình yêu này nè

thứ nhất : tình " nếu "
nếu như anh có tiền tui sẽ yêu anh ,anh có xe tui sẽ càng yêu anh,nếu anh có nhà riêng tui càng yêu anh hơn ,nếu anh có công danh địa vị xã hội tui lại cang yêy anh nhiều hơn nữa,nếu anh có tất cã tui sẽ là vợ cũa anh ..........đó là lời cũa một cô gái có thật 100%

thứ hai:tình"sẽ"
tui sẽ yêu anh nếu như anh yêu tui và sẵn sàng vì tui mà nhãy vào lưa.."ghê quá "và sẵn sàng hy sinh tất cã vì tui..............................

thứ tình "nhân"
nhân nghĩa là người có đạo đức biết tôn trọng và luôn làm nhiều điều tốt và luôn là điễm tựa vững vàng cũa các cô gái và là người luôn luôn lắng nghe luôn luôn thấu hiễu

các bạn nghĩ sao về những điều mình đưa ra mong các ban góp ý !!!!!!!!!

các ban trai như tụi mình thì 3 điều này cũng có thể đó

haydenvoianhnheem
21-01-04, 01:35 PM
ĐÂU LÀ TÌNH YÊU ĐÍCH THƯC ???????!!!!!!!!!...............

Người Pháp có câu ngạn ngữ: "Tình yêu là cái đi tìm thì không thấy, không định tìm nó lại đến" . Đề tài tình yêu bao giờ cũng là nguồn cảm hứng vô bờ cho các nhà thơ, nhà văn, các văn nghệ sĩ nói lên những cảm xúc của mình. Nhà thơ Xuân Diệu nói rằng:

"Làm sao sống được mà không yêu.
Không nhớ, không thương, một kẻ nào?"

Vâng, con người ta hạnh phúc nhất là khi yêu và được yêu, thế nhưng trong cái thế giới hiện đại này không ít những người, đặc biệt là những bạn trẻ chưa hiểu hết được đâu là tình yêu đích thực, đâu là tình yêu giả dối và đặt đúng giá trị của nó vào trong cuộc sống? Chúng ta đang sống dưới thời buổi kinh tế thị trường cùng nên văn hóa ngoại lai bằng mọi con đường từ khắp nơi đổ vào, dường như mọi cái đều bị ảnh hưởng bởi quy luật chi phối của nó. Không trừ cả lĩnh vực tình yêu? Yêu nhanh, yêu gấp, yêu xô bồ, cùng lúc yêu nhiều người, yêu theo phong trào... như một "bệnh dịch" trong giới trẻ thời nay, không dám nói là tất cả nhưng không thể phủ định là không có. Nhất là trong giới học sinh, sinh viên - thế hệ tương lai của đất nước, ngày càng xuất hiện những biểu hiện "ăn tranh thủ, ngủ khẩn trương, học bình thường, yêu là chính", với những cuộc tình tạm bợ, chóng vánh, lịch hẹn hò còn kín hơn lịch học tập... Những mối tình „ri-đô”, mối tình „nhà trọ” (thuê nhà, sống với nhau như vợ chồng), mối tình „góp nhặt” xuất hiện ngày càng nhiều. Năm thứ hai mà chưa có mối tình nào đã bị coi là có vấn đề, để rồi trớ trêu thay, những ai không theo được làn sóng yêu đương „hiện đại” ấy lại là trung tâm của sự công kích, chế giễu:

„Thương thay những kẻ từ bi
Chưa yêu đã sợ chia ly có ngày...”

Phẳi chăng đó là cách suy nghĩ về tình yêu của thế hệ trẻ thời nay? Chắc rằng không phải như vậy. Tình yêu nam nữ là một loại tình cảm đặc biệt, đó là sự rung động của hai trái tim tình nguyện đến với nhau, nó khác hoàn toàn với tình bạn, tình cảm gia đình, tình yêu thương cộng đồng... Vậy làm thế nào để xác định được đâu là tình yêu đích thực trong thời buổi ngày nay?

Có thể nói rằng tình yêu chân chính ngày nay trước hết là tình yêu phải có mục đích, mục đích ở đây không phải là những suy tính nhỏ nhen vụ lợi mà phải biết yêu tâm hồn, yêu trí tuệ vượt mỏi khó khăn trở ngại để đến với nhau, xác định yêu để đi đến cái đích cuối cùng là hôn nhân, xây dựng hạnh phúc gia đình. Phải chủ động đến với nhau một cách đàng hoàng đứng đắn, càng yêu người bao nhiêu, thì càng yêu đời, yêu công việc, yêu cuộc sống bấy nhiêu. Biết hy sinh bảo vệ tình yêu, vị tha có bản lĩnh, biết khi nào xây tổ ấm cho mình là thích hợp. Ngoài ra còn phải biết chờ đợi để tình dục và tình yêu hòa làm một, khoái cảm của tình yêu không biến thành nhục dục.

Đối lập với tình yêu chân chính thời nay là tình yêu vật chất, tình yêu thủ đoạn, yêu để mà yêu, yêu gần hơn là yêu xa... Nó là biểu hiện của yêu tốc độ, yêu xô bồ không kén chọn, yêu thể xác theo kiểu bản năng hơn lý trí... đó là những tình cảm yêu không thể chấp nhận...

Có thể nói tình yêu đích thực là một loại văn hóa cao cấp của con người, nó không phải là sự bốc đồng trong chốc lát rồi tan biến, nó không cho phép xuất hiện dấu vết thô thiển của loài động vật, mà nó là một thứ văn hóa trường tồn. Tình yêu đích thực chỉ dành riêng cho những người hiểu nó, biết trân trọng, nâng niu, ấp ủ, gìn giữ nó... như những người có văn hóa.

haydenvoianhnheem
21-01-04, 02:02 PM
Anh vẫn biết mình không thật lòng yêu
Và cũng biết trái tim mình thuộc về người khác
Nhưng chẳng hiểu tại sao trái tim anh tan nát
Khi nhìn em đi bên cạnh một người

Anh chỉ thấy em cười thật tươi
Nhìn thấy em vô tư trẻ con là thế
Chỉ em biết sau nụ cười là lệ
Giọt nước mắt âm thầm em gạt vội trên mi

Trách được gì khi em chọn ra đi
Bỏ lại anh bên người con gái khác
Để mình em khi thu về xao xác
Bất chợt giật mình vì khoảng trống trong tim...

-------------------------

haydenvoianhnheem
23-01-04, 11:06 PM
tình yêu là gi ????????????/

Hãy yêu nhau bằng tình yêu mãnh liệt của con tim
Hãy đến với nhau bằng nhiệt huyết của tuổi trẻ
Hãy trao cho nhau những gì tốt đẹp trong cuộc sống
Tình yêu sẽ vững bền khi có lòng chung thủy bao dung
Tình yêu sẽ vụt bay đi khi yêu bằng thủ đoạn
Không áp đặt tình yêu theo cách riêng lẻ của cá nhân
Hãy để cho tình yêu đến với tình yêu bằng lòng tự nguyện
Người đáng được hạnh phúc sẽ được hạnh phúc