PDA

View Full Version : Nỗi đau còn mãi !!!

MaiMaiChoAnh
15-01-03, 05:01 PM
Tôi và anh quen nhau 3 năm . 3 năm ..khỏang thời gian quá nhiều kỷ niệm .
Rồi vì 1 nguyên do nào đó , Tôi ko rõ ..anh lại sa chân vào con đường nghiện ngập . Anh không đợi tôi phát giác ra anh đang thay đổi ...mà tự miệng anh đã khai thật cùng tôi ,ngày tôi biết anh .....tôi buồn thật nhiều tôi không muốn tin đó là sự thật . Vì một người như anh ...mà lại sa vào " cái chết Trắng " đó hay sao ???
Và tôi cũng tự nguyện với lòng mình ..tôi phải giúp anh trở về con người thật của anh ! Một con người trầm lặng, khó tánh nhưng lại làm cho một đứa con gái kiêu kì như tôi thay đổi !
Anh đã thay dổi được tôi ! Nhất định tôi cũng phải làm anh thay đổi ....Nhưng ...bao nhiêu dự dịnh của tôi đã vội tan biến ...khi gia đình tôi biết rõ về anh .....
Hiện giờ anh và tôi ở xa nhau lắm ! Tôi đang nhờ các bạn thân anh an ủi và khuyên anh . Nhưng tôi biết hơn bao giờ hết ..anh cần có tôi trong thời gian này . Tôi không thể bỏ rơi anh ....Nhưng ...Tôi biểt phải làm sao ? giữa hai con đường gia đình và anh ....Trong khi tôi lại là con gái ???
Hãy cho tôi lời khuyên chân thành nhé các bạn !!!

hnkvmt
16-01-03, 05:27 PM
Trước hết ,phải nói bạn trai của bạn đã rất can đảm khi tự thổ lộ với bạn mọi chuyện ,điều đó chứng tỏ anh ấy đang rất cần có bạn giúp đỡ để thoát khỏi cơn nghiện ngập mà anh ấy đã mắc phải .Tuy nhiên ,cũng không thể trách hành động từ phía gia đình bạn ,bởi vì đã là bố mẹ thì ai cũng muốn con mình tránh xa những cái gì mà họ cho là có hại (ma túy là thứ nằm đầu sổ trong "danh sách đỏ" đó ) vì thế ,cả hai phía gia đình và bạn trai của bạn ai cũng có cái lý và cái tình của mình .Vậy tại sao bạn không thử thuyết phục gia đình bạn - bằng khả năng thuyết phục của bạn và bằng sự chân thành và cả sự thành thật của bạn nữa - để họ hiểu hoàn cảnh của anh ấy ?Nếu cần ,bạn cũng có thể dẫn anh ấy về nhà ra mắt gia đình bạn .Tuy ấn tượng ban đầu về anh ấy không tốt lắm ,nhưng biết đâu đấy ... :rolleyes: ( Vả lại ,nếu bạn giúp anh ấy tìm lại mình được chính mình thì hai bạn chẳng còn trở ngại gì để đến với nhau nữa, đúng chứ hả :lol: )
Mình nói thêm một chút ngoài lề nhen :hai bạn quen nhau 3 năm nhưng đến khi anh ấy đã .... thì gia đình bạn mới biết chuyện ,mà anh ấy đã ... khi nào bạn cũng chẳng hay biết ?Thế là thế nào ?Nếu lỡ anh ấy vẫn giấu bạn chuyện ấy thì sao ? Mình chỉ " mở " một chút như vậy thui nha ,còn phải làm gì thì chắc bạn cũng biết rùi chứ gì nữa :)
Trở lại vấn đề chính nhen .Nếu gia đình bạn vẫn cương quyết cấm bạn không quan hệ với anh ấy nữa thì ...... mình đành nhờ các thành viên khác tư vấn thêm cho bạn vậy ,mình sẽ về suy nghĩ thêm ,okie ?
Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi ,mọi người ở đây sẽ cố gắng hết sức để giúp đỡ hai bạn .Bạn hãy lạc quan lên nhé ,anh ấy đang buồn vì mình trót dại ... bao nhiêu thì bạn phải vui lên bấy nhiêu để giúp anh ấy có thêm nghị lực để chiến thắng bản thân ,nhé

bambi
17-01-03, 04:33 PM
Bambi cũng đồng ý với quan điểm của hnkvmt, rằng bạn trai của bạn thật sự can đảm khi tự giác thổ lộ với bạn về chuyện ấy (điều mà hiếm có ai trong trường hợp như bạn trai bạn có thể và dám làm). Qua đó cũng đủ thấy, anh ấy đặt niềm tin vào bạn rất nhiều, có vẻ như chỉ có bạn mới có thể giúp anh ấy vượt qua được những khó khăn khi phải từ bỏ chất trắng kia. Bạn đã có những suy nghĩ rất đúng, bạn đừng bao giờ bỏ rơi anh ấy nha. Chính sự tận tụy, giúp đỡ, quan tâm, chăm sóc của bạn đối với anh ấy là những sức mạnh giúp anh ấy vượt qua được cám dổ của chất trắng đó. Ngược lại, nếu như bạn vì lý do này mà xa lánh anh ấy, bỏ mặc anh ấy (theo như những gì gia đình bạn cấm cản), thì một cách vô tình, bạn sẽ đẩy anh ấy vào chất trắng hủy diệt, nặng hơn, sa đà hơn hiện tại. Tuy nhiên, để quyết định theo hướng nào thì tự bản thân mình, bạn phải xác định thật rõ ràng tình cảm mà bạn dành cho anh ấy, phải thật có một tình cảm sâu sắc, một nghị lục và lập trường cứng rắn đối với anh ấy, bạn mới có thể vượt qua được những mâu thuẫn của chính bản thân mình, vượt qua được cái nhìn của những người xung quanh về bạn khi bạn giúp đỡ người yêu của mình. Bambi muốn nói ở đây là người cần có nghị lực không chỉ là anh ấy, mà bạn cũng cần phải có nghị lực và lập trường nữa đó. Nếu như bạn tin rằng anh ấy chắc chắn sẽ quay về với bạn, với tư cách là một người bình thường, không chút dính dáng gì đến ma túy nữa, thì bạn đừng vì một chút cấm cản mà bỏ đi người yêu thương của mình. Mình không ý nói là bạn hãy phản đối gia đình bạn, vì thái độ của gia đình bạn cũng là dễ hiểu khi lo lắng cho bạn (chính bản thân bambi cũng không dám để cho gia đình bambi biết trường hợp của ông xã bambi, vì hơn ai hết mình hiểu tính và quan điểm của mọi người trong gia đình, mọi người sẽ coi thường ông xã bambi mất). Bạn hãy kiên nhẫn, kiên nhẫn và âm thầm giúp đỡ người yêu của bạn. Đó là mình sợ cho dù bạn có thuyết phục cách mấy đi chăng nữa thì gia đình của bạn khó mà chấp nhận anh ấy, trừ phi anh ấy đã thật sự có thể từ bỏ được ma túy và xuất hiện trước gia đình bạn trong hình dáng của một người bình thường, và thật sự đã đọan tuyệt với ma túy, may ra lúc đó anh ấy mới có thể được chấp nhận. Thiệt tình mà nói, mình không có lòng tin để thuyết phục những người bình thường thay đổi cách nhìn, quan điểm về ma túy và những người nghiện ma túy. Gia đình bạn, có thể nói, gia đình nào lại chẳng vậy, có ai muốn con cái, chị em mình lại gắn liền cuộc đời với một người nghiện ngập đâu. Ở đây, mình đặt trường hợp bạn đã thuyết phục, nhưng gia đình bạn không chấp nhận. Thế thì tại sao bạn không tự nhủ rằng hãy để thời gian, nghị lục của bạn và anh ấy thuyết phục gia đình bạn, trên thực tế là anh ấy đã trở lại là người bình thường. Có thể trong thời gian đầu, bạn sẽ gặp khó khăn khi bị cấm cản, bị tra hỏi, mỗi khi đi đâu đấy, nhưng mình nghĩ bạn sẽ có những cách riêng của mình để đến với anh ấy, giúp anh ấy.
Mình muốn nhấn mạnh với bạn rằng, bạn là cái phao duy nhất của anh ấy. Đừng bỏ rơi anh ấy trong lúc này. Tình yêu của hai bạn đã trải qua thời gian dài, với nhiều kỷ niệm đẹp, thì hãy coi đây như là một trong những khó khăn, thử thách mà hai bạn phải vượt qua để đến được với nhau. Để rồi khi vượt qua được rồi, chính bản thân hai bạn sẽ cảm thấy rất quý trọng nhau, thật sự rất cần nhau. Lúc đó, có thể nói tình yêu của hai bạn đã được tôi luyện chín mùi, vì hai bạn đã cùng nhau sát cánh những lúc khó khăn nhất.
Mình đã đặt trường hợp của bạn vào mình để nói chuyện với bạn đó. Nếu mình là bạn thì dứt khóat mình sẽ làm như những gì mình nói, vì tìm được người mình yêu và yêu mình thì rất khó, có những người cả đời chẳng tìm được. Thì vì sao chúng ta lại dứt bỏ chỉ vì chút khó khăn???

MaiMaiChoAnh
17-01-03, 05:32 PM
Đầu tiên là mình xin cảm ơn những lời khuyên của các bạn đã dành cho mình !
Mình hiểu những gì các bạn khuyên , nhưng ....mình ko biết phải nói làm sao cho các bạn hiểu rõ nỗi lòng của mình hơn ....
Mình thật sự ko biết anh sa vào con đường ấy khi nào cho đến khi anh nói thật cùng mình ! ( và thú thật nếu anh ko nói , hoặc thời gian sau ..nếu mình ko bắt quả tang anh ấy thay đổi như vậy ..có lẽ mình cũng ko dám tin đó là sự thật !!!)
Các bạn nghĩ là mình ko thuyết phục nhà mình sao ??? Thật ra Mình đã nói hết lời với gia đình nhưng tất cả chỉ là vô nghiệm ....
các bạn biết gia đình nói mình sao ko ? " ko đời nào mấy thằng vướn vào đó mà có thể bỏ được, có bỏ chỉ là thời gian đầu nhưng rồi lại Ngựa wen đường cũ thôi ! Con trai trên đời này bộ hết rồi sao ? sao mày lại đi thuơng 1 thằng như vậy hả H ? "
mình ko nói gì chỉ cúi mặt và Khóc .
....Mẹ tiếp ( nhưng có vẻ nhỏ nhẹ hơn khi thấy mình đã kho'c ):" ko phải là Mẹ ko thương nó , con cũng biết ..Mẹ cũng bằng lòng cho hai đứa tiến tới rồi mà ..nhưng tại nó Hư thôi . Con có tửong tượng ra cảnh lấy thằng chồng xì ke ra sao chưa ??? Mẹ sợ sau này con phải khổ thôi ......
Những cảnh ấy ko cần nói Mẹ nghĩ con sẽ hiểu mà phải ko ??? dứt khóat .....con phải dứt khoát với nó liền .
và trong một lần Dì Ba tâm sự cùng mình ( chỉ có hai dì cháu nói chuyện với nhau ):"Nếu sau này con vuớn vào nó , co khổ ít nhưng Mẹ con sẽ khổ nhiều ..vì sao con cũng hiểu mà "
Mẹ và gia đình còn sợ vì thương mình , vì sợ gia đình mình cấm cản chuyện hai đứa rồi sợ anh sẽ dụ mình cùng vào con đường ấy luôn .
Các bạn có hiểu cho mình ko ? Mình chỉ còn biết nhờ bạn thân của anh thôi !!! Nhưng ....giờ thì anh đã bỏ đi đâu rồi ...đi xa lắm ....mình ko được biêt' chỉ nhận lá thư xin lỗi và chúc mình hạnh phúc từ người bạn của anh ( mình có hỏi bạn anh , nhưng anh ấy ko chịu nói , chỉ trả lời 1 câu dơn giản " anh cũng như em " )!!!
các bạn có ai vào hòan cảnh như mình chưa ? Các bạn sẽ làm gì ?

Access_banned
20-01-03, 08:24 PM
mãi mãichoanh ! đây là lần đầu tiên quốchuy tư vấn cho mãimãichoanh ! quốchuy biết ! nỗi khổ nào cũng là nỗi buồn cô đơn và hiu quạnh ! thứ nhứt quốchuy xin nói về những nổi khổ mà trên đời này con người fải đành chịu và gánh lấy , thứ hai quốchuy sẽ nói về chính bản thân và nghị lực của chính anh Bạn Thân ( webmaster ) và ngay cả chính bản thân quốc huy trong trường hợp này : nõi buồn mất người thân thương trong gia đình là nột nỗi buồn đau khổ nhất ! và nỗi buồn đành fải chia tay người yêu khi tình yêu đang trong thời rực lửa ! và nổi buồn bị bạn bè xa lánh ! và nỗi buồn bị người khác khinh rẽ vì đã mắc fải vào tệ nạn trong cuộc sống đó là heroin _ aids ! ......... Đúng như vậy , bạn và người yêu của bạn đang vấp fải một trở ngại là sự chia tay va tình yêu rực lửa ! bạn đang tìm anh ta ! và ngay luc này bạn không thể nào biết anh ta đang ở đâu ! ( có fải bạn đang tự hỏi ? :bây giờ , anh đang ở đâu , anh đang làm cái gì ? và anh có đang sử dụng matúy hay không , và anh có còn yêu em hay không ? ) .............. Nói như thế thì cũng không công bằng cho bạn , khi mẹ bạn nói như vậy !!! và nếu bạn làm hòan tòan trái ngược với những lời khuyên răng của mẹ bạn thì bạn sẽ đem lại sự đau buồn cho mẹ bạn , điều đó thì trong kinh phật và kinh thánh thậm chí kinh của những người hồi giáo và trong tất cả các lọai kinh của một nền tôn giáo không bao giờ cho fép ! người con bất hiếu và không nghe lời mẹ , bây giờ ngay chính bản thân tui ! nói như thế nào thì tui cũng không thể giúp đỡ bạn ! vì tui nếu là người trong cuộc thì cũng giống như bạn ! nhưng vì ở đây tui muốn nói chuyện thực tế ! không tàm xàm ba láp ! không vương vấn , chỉ vì tốt cho chính bản thân bạn và tốt cho chính tương lai mà người cha người mẹ nào cũng mơ sau này con mình sẽ làm được ! quốchuy khuyên bạn nên chia tay với anh ta ! , chia tay trong niềm đau khổ không có lợi cho bạn , bạn nên chia tay trong niềm vui ! hiện tại ! bây giờ , bạn không biết anh ta đang ở đâu ! ? thì bạn cứ IM LẶNG ! im lặng mãi mãi ! đừng bao giờ nhung nhớ ! và hãy tìm những cảm giác của thời học trò hay thời sinh viên để làm vơi đi nỗi buồn ngay từ bây giờ ! bạn chia tay đó là diều lợi nhất cho bạn ngay lúc này ! và không ảnh hưởng tới việc học tập cũng như sự hòa nình trong gia đình bạn ! bạn hãy nghe lời mẹ bạn ! còn về nguyên nhân tại sao fải chia tay thì tôi sẽ nối tiếp sau đây ! :

Bạn mến , anh bạn thân và tôi năm nay ai cũng ở độ tuổi ngòai 20 , một độ tuổi khá trẻ , và độ tuổi có thể cho chúng tôi làm nên sự nghiệp để cho chính bản thân chúng tôi sau này ! và cho xã hội Viêtnam mai sau ! chúng tôi hiểu và chúng tôi đang fải làm vì thế hệ VN đang từng ngày biết được matúy là cái chết nhưng cũng lao đầu vô ! chúng tôi đang làm cho chính bản thân con em chúng tôi và cho chính bản thân người dân việt nam có một trí thật thực tiển để tránh được thảm họa coi như bây giờ Y học tế giới đang bó tay là căn bệnh SiDa ! tôi đã nghiện matúy ! tôi đã tưởng chừng tôi không còn sự nghiệp tương lai ! tôi đã khóc trong vòng tay của mẹ tôi , năm tôi 15 tuổi ! một cái tuổi tưởng chứng thành con số 0 cho tương lai và cho số fận ! vì tôi còn quá trẻ , song song với tui đó là anh Bạn thân ! tôi đã thấy có một lần anh bạn thân chích ma túy trong trường học đại học của anh ta ! cá một lần anh ta bị ép tim vì chích quá liều , fải nằm ở ngòai đường ! chỉ còn 1 fút nữa là không cứu kịp , mà bạn có biết ai là người cứu anh ta không ??? nói ra thì không ai khác là chính người cha yêu quí của anh ta ! tôi kể cho các bạn nghe mà tôi vẫn còn cảm động : tôi thấy bác ta cõng anh Bạnthân lên vai và kêu xích lô đứa vào bệnh việt chợ rẫy , nhìn hình ảnh 2 cha con trên chiếc xích lô , tui không khỏi ngào ngàn ! và rất cảm động , tôi nghĩ 100% anh bạn thân sẽ chết ! vào bệnh viện , chắc chắn 100% các bác sĩ cho những người nghiện chết ! nhưng vì tình thương và tình mấu tử bác ta đã chi tiền để cứu anh bạn thân thóat khỏi cái chết ! , một trường hợp khác đó là anh Thọ nhà đối diện nhà tôi ! chính trong toilet bị sốc thuốc , ép tim ! cha của anh Thọ chạy lên lấu và cõng anh ta từ lấu 2 xuống tầng trệt, nhìn những cảnh ấy tui xúc động ngẹn ngào ! nhưng vì quá trễ mà không cứu nổi nên anh ta đành giã từ cuộc đời năm 26 tuổi ! để lại 2 đứa con và ngườ vợ còn non chẹt ! tôi chỉ mới nói đến tình mẫu tử ! tôi chưa nói đến tình cảm đôi lứa ! tình mẫu tử thiêng liêng lắm bạn ơi ! người cha người mẹ không ai nỡ có thể bỏ con chết ngòai đường xó chợ ! tình máu mũ mãi mãi không bao giờ chấm dứt trong thế hệ lòai người !
tôi nghiện heroin năm 13 tuổi và 2 năm chời nghiện heroin năm tôi học lớp 10 , anh webmaster ( bạn thân nhất của tôi ) đã đang cai nghiện trong trung tâm matúy ! chúng tôi cũng có bạn gái và thậm chí là mối tình đầu yêu thương thời bé con ! anh bạn thân cũng có bồ ( thương yêu nhau vô cùng ) tôi cũng có người bạn gái tên Kiều cũng thương yêu nhau vô cùng ! rốt cuộc chúng tôi đành fải chia tay vì chúng tôi không muốn dính tới những người tôi yêu sau này có chuyện ! đó là những điều thành thật nhất của chúng tôi ! tôi thương cũng như anh webmaster thương người con gái thửu nào thôi bạn ạh ! chúng tôi chia tay , khi chúng tôi trở về thì tất cả đã quên chúng tôi ! chúng tôi cũng không muốn hàn gắng với mội tình giang giở đó ! chúng tôi chỉ muốn con số 0 sẽ lại tiếp tục với chúng tôi ! chúng tôi sẽ chiến đấu , và bây giờ sau những năm chíên đấu chúng tôi đã thành công trên bước đường đại học ! tôi hiện giờ là 1 trong 10 sinh viên duy nhất tiêu biểu của việt nam đi tham dự khóa học tiêu biểu củ nước cộng hòa liên bang Đức ! và anh webmaster hiện giờ là thành viên trong ban quản trị website của Fpt việt nam ! nhưng không ai biết chúng tôi là những con nghiện chính cóng !điều tôi khuyên bạn ! là điều mà ai cũng đau khổ khi fải thực hiện ! bạn fải đành làm như vậy thôi bạn ạh ! và mong bạn hi vọng rằng một ngày nào đó anh ấy sẽ trở về với những niềm hòai bão mới ! hãy hi vọng bạn ạh ! chúc bạn may mắn và thành đạt trong năm mới !

hnkvmt
20-01-03, 11:03 PM
chào MMCA ,như vậy là bạn đã chọn lựa rồi ,thật tình mình cũng không chắc là mình có thể giúp bạn và bạn trai của bạn ,nhưng mình chỉ nghĩ rằng sẽ tìm ra cách - mà theo mình là tốt nhất - để không phụ lòng mong đợi của bạn
Bây giờ thì thái độ của gia đình bạn đã rõ ràng rồi ,và đúng như điều mà mình dự đoán ban đầu .Nhưng này , sao bạn hoàn toàn không đề cập đến gia đình anh ấy cho mình biết với ?bạn hãy nhớ rằng dù bạn có làm gì đi nữa thì bạn vẫn là ........ người ngoài !bạn phải nhận được sự ủng hộ của gia đình anh ấy thì bạn mới có thể giúp đỡ anh ấy một cách đường hoàng đươc .Thứ hai , tại sao mình không nghe bạn nói gì về việc .... cai nghiện cho anh ấy ?Chẳng lẽ cứ để anh ấy nằm trong vòng tay tử thần mãi sao ?
Mong bạn sớm trả lời hai câu hỏi ấy ,vì như thế thì mình mới có thể giúp bạn một cách tốt hơn được .Mình muốn bạn kể đôi điều về gia đình anh ấy ,càng cụ thể thì càng tốt ,nhé
Mình nghĩ chắc bạn không tin là các bạn của anh ấy không biết tin gì về anh ấy nữa .đúng không ,vì mình cũng không tin điều đó mà. Nhưng bạn có cố hỏi cũng vô ích ,họ không nói cho bạn biết đâu. Tốt hơn hết là bây giờ bạn nhờ họ nhắn lại với anh ấy là bạn muốn giúp anh ấy ,bạn muốn chia sẻ với anh ấy mọi việc - dù khó khăn nhất - và chỉ khi bạn thấy anh ấy đã cai nghiện được thì bạn mới yên tâm sống hạnh phúc như lời chúc của anh được . Vậy nhé ,bạn đừng cố hỏi tung tích anh ấy làm gì ,bạn chỉ cần nhắn như vậy thôi ,còn lại là quyết định của anh ấy .Mình tin với tấm lòng chân thành của bạn ,các bạn của anh ấy cũng không nỡ vô tình đâu !
bạn thông cảm cho mình,lúc này mình chỉ có thể nói như thế thôi ,khi nào bạn trả lời hai câu hỏi của mình ,chúng ta sẽ tiếp tục nhé !
-----------
Bạn thấy phức tạp quá phải không ?"Cứu một mạng người hơn xây mười toà tháp mà ",mình tin rằng ,khi bạn đã xem đến đây rồi thì bạn sẽ không bỏ cuộc ,đúng không ,chúng ta cùng cố gắng nhé

Trung Huy
19-04-03, 12:48 PM
mình cũng đã biết chuyện của ban và mình cũng rất muốn chia sẽ cùng bạn mình cũng cò ban gái và cũng biết được tâm trạng của ban trai ấy ,người ấy rất cần ban
mình nghỉ dù ai có ngăn cản thì với quyết tâm và tình yêu chân thật thì bạn sẽ thành công .hãy làm nhũng gì con tim ban mánh bảo .đừng vì ai nói mà bạn bỏ cuộc nhé huy sẻ ủng hộ ban

ngua hoang
19-04-03, 01:41 PM
Tôi cũng là một người đã quá đau khổ vì chuyện này!Tôi quen anh được 6 năm nhưng anh đã hơn 3 lần thú nhận với tôi rằng anh đã vướng vào heroin!
Không gì có thể nói lên được nỗi đau khi phải chứng kiến anh mỗi ngày lún sâu vào vũng lầy tăm tối.Tôi đã từng nén lòng giấu gia đình anh để giúp anh tự cai.Thế nhưng khi tôi vừa quay lưng đi là ngay lập tức anh cũng phóng lên xe của thằng bạn nghiện...Anh đã lừa dối tôi quá nhiều đến nỗi bây giờ tôi không còn muốn phân biệt đâu là những lời nói thật-đâu là giả dối...
Không biết các bạn nghĩ gì khi biết tôi đã từng theo anh vào khu Bùi Viện và Mả Lạng để mua "hàng".Tôi đã phải tự đấu tranh với chính mình và thật sự rất hoang mang không biết mình làm vậy là đúng hay sai?Chỉ biết rằng tôi không thể chịu nổi phải chứng kiến anh oằn ọai đau đớn khi đến cơn.Tôi đã đi theo anh vào phòng karaoke,ngồi nhìn anh hút heroin qua làn nước mắt.Anh đã gạt tay tôi ra môt cách phũ phàng khi tôi cố giằng lấy mảnh giấy bạc trong tay anh.Anh...Anh đã trở thành một con người khác!Tôi đã ngồi lặng đi-tuyệt vọng và bất lực!Ngày xưa,tôi quá ngây thơ khi tin rằng mình sẽ giúp anh chiến thắng cái chất trắng ma quái ấy bằng sự chân thành,bằng tất cả tình yêu mà tôi đã giữ gìn suốt bao nhiêu năm qua...Nhưng...mọi cố gắng của tôi cũng như làn khói kia...tan biến...Nhiều lúc tôi nghĩ hay là tôi phải chết đi thì mới thức tỉnh được anh?
Rồi anh thú nhận với gia đình và xin đi cai.Ngày hôm ấy,tôi trốn học để đưa anh lên Trường 1(Đắc Lắc).Và thêm một lần nữa tôi lại khờ khạo tin rằng anh sẽ vượt qua,sẽ tìm lại được chính mình...Sáu tháng-tôi chờ anh với một trái tim tràn trề niềm tin và hy vọng để rồi một ngày kia đau đớn biết được rằng tôi chỉ là một cái cớ để anh xin gia đình bảo lãnh cho về phép 2 tháng một lần.Và những lần về phép ấy,anh đã chơi lại!!!
Sau khỏang thời gian ở Trường 1,ngày anh hồi gia,tôi không hề hay biết rằng anh chẳng dứt được cái chất trắng ấy.Tôi thấy rất hạnh phúc và hãnh diện khi nghĩ rằng anh đã làm lại được cuộc đời mới.Để rồi trong một ngày mưa-tôi mới nhận ra rằng mình đã lầm....
Anh bây giờ lại một lần nữa vào trường cai nghiện!Còn tôi-giờ như con thú bị thương-mất hết niềm tin vào cuộc sống.Tôi vẫn đi học đi làm nhưng trái tim tôi đã băng giá từ lâu.Từ trường cai nghiện,anh viết thư về cho tôi và bảo tôi hãy cố chờ anh!Tôi không biết nên nói với anh thế nào-rằng tôi đã không còn là tôi như thuở nào,rằng tôi căm ghét mọi thứ,nghi ngờ mọi thứ.Chẳng lẽ tôi lại nói với anh rằng tình yêu của tôi dành cho anh đã không còn nguyên vẹn?Và tại sao???

nha trang 83
22-04-03, 11:46 PM
Tôi đồng ý với ý kiến của aminquochuy!
Điều tốt nhất bây giờ đối với MMCA là chú tâm vào việc học, vào chuyện gia đình của bạn , chứ bây giờ bạn có buồn như thế nào đi chăng nữa thì củng chẳng làm đuợc gì cả
. hãy lo cho bản thân mình có đầy đủ nghị lực trước đã. bạn có vui vẻ, tâm hồn không bị tác động bởi bên ngoài thì khi anh ấy về bạn mới có đủ khả năng thuýêt phục gia đình , và bản thân anh ấy nũă chứ
Mình hy vọng là sau một thời gian nữa sẽ nghe bạn nói rằng, bây giờ mình không còn buồn nhiều nữa(mình không nói là bạn phải quên nó đi, vì dù sao đó cũng là những kỉ niệm tuy hơi buồn nhuưng lạ rất đẹp, bạn có đồng ý với mình như vậy không)
chúc bạn mọi điều rồi sẽ tốt đẹp nhe MMCA

ChiYeuMinhAnh
23-04-03, 12:41 AM
Ngu*a. Hoang !

Nhi`n nick ba.n mi`nh cu*' nghi~ ba.n la` b ah' ...no^~i lo`ng cu?a ba.n mi`nh ra^'t hie^?u ...Bo*?i mi`nh va` ba.n co' cu`ng chung 1 hoa`n ca?nh nhu*ng ddi sa^u va`o ca^u chuye^.n thi` co' ho*i kha'c 1 chut' .....!!!

Anh a^y' ko bao gio*` cho*i thu*' che^'t ngu*o*`i ddo' tru*o*'c ma(.t mi`nh , du` mi`nh bie^'t ....co' khi anh ddi vo*'i mi`nh , to*'i cu*? cu?a anh ..anh ti`m ca'ch tro^'n mi`nh ti`m cho^~ chi'ch tho^i . Nhu*ng lu'c ddo' mi`nh tha^.t nga^y ngo^ vo*i' nhu*~ng ly' do anh ddu*a ra : " em cho*` anh chut' anh vao` kie^'m tha(`ng ba.n chu't ..." .hoa(.c anh gia? vo*` ddi Toilet .....
Khi bie^'t anh dda~ sa va`o con ddu*o*`ng ddo' mi`nh dda~ kho'c tha^.t nhie^`u ....mi`nh khuye^n anh ne^n cai ...vi` mi`nh ! Anh cu~ng hu*'a ,....Nhu*ng ta^'t ca? chi? la` lo*`i hu*'a suo^ng cu?a 1 ngu*ơ`i chu*a to*i' cu*? tho^i !
Mi`nh cu~ng nuo^i y' ddi.nh giu'p anh cai le'n gia ddi`nh ..nhu*ng ke^' hoa.ch ,mi`nh ko hoa`n tha`nh ddu*o*.c .thi` gia ddi`nh mi`nh bie^'t ro^`i . Ve^` pha^`n gia ddi`nh mi`nh thi` ca^'m tuye^.t ko cho lie^n la.c vo*'i anh nu*~a khi hay tin anh ...nhu* va^.y !
...........................................
Ngu*.a Hoang ! Co' la^`n mi`nh nghe tu*` mie^.ng cu?a 1 ngu*ơ`i ba.n hu't chi'ch " tha` bo? ghe^. chu*' ko bo? na`ng tie^n tra(ng' " Va` mi`nh nghi~ thu*' che^t' ngu*o*`i ddo' ra^'t lo^i cuo^'n ma` ne^u' nhu*~ng ai kho^ng co' quye^'t ta^m va` ba?n li~nh kho' ma` du*'t bo? ddu*o*.c !
NH bie^'t ko ? Vi` anh mi`nh dda~ ko so*. nhu*~ng ngu*o*`i ba.n hu't chi'ch nu*~a ! Mi`nh dda~ ko pha^n bie^.t hai loa.i ngu*ơ`i ...nhu* bao nhie^u ngu*o*`i khac' nu*a~ dda^u !
Ba.n bie^t' ko NH ! Mi`nh ti`m hie^?u va` quen ddu*o*.c 2 ngu*o*`i ba.n dang su*? du.ng cha^t' tra('ng ddo' va` cho mi`nh bie^'t . Chu*a cha('c la` va`o tru*o*`ng cai ro^`i se~ cai ddu*o*.c dda^u NH ! Du` la` ho. o*? trong ddo' bao la^u ddi
nu*~a ....Nhu*ng ....khi vu*`a ra tru*o*`ng la` ho. se~ ddi ti`m dde^'n " no' " lie^`n . Vo*'i ca'i y' nghi~ " nho*' nho*' " ( hai ngu*o*`i ba.n a^'y cu~ng dda~ tu*`ng vao` tru*o*`ng cai ma` )
Mi`nh vie^'t nhu*~ng lo*`i na`y mi`nh mong la` ba.n ha~y hie^?u cho anh a^'y ...Co' ddo^i khi anh a^'y ko la`m chu? ddu*o*.c mi`nh vi` su*. cuo^'n hu't cu?a cha^'t tra('ng ddo' ra^'t ma~nh lie^.t NH a`h ! ( va`o 1 buo^i? to^'i 1 trong 2 ngu*o*`i ba.n mi`nh wen dda~ hu*'a vo*'i mi`nh se~ la`m la.i tu*` dda^`u ...va` mi`nh la` ngu*o*`i giu'p ba.n a^y' ve^` ma(.t tinh tha^`n . Nhu*ng ro^`i qua 1 dde^m , sa'ng nga`y mai , ba.n a^'y dda~ we^n he^'t nhu*~ng gi` dda~ no'i vo*'i mi`nh to^'i qua !
Mi`nh giu*.t la.i o^'ng chi'ch tre^n tay ba.n a^y' nhu*ng ba.n a^y' na(n ni? ,mi`nh ha~y cho ba.n a^y' chi'ch 1 la^`n nu*~a tho^i . Mi`nh tha^y' xo't x a khi ngu*o*`i ba.n a^y' ddo^? mo^` ho^i . Va` ba.n a^y' no'i vo*'i mi`nh la` ba.n a^y' ddang ra^'t me^.t !
Mi`nh cu~ng dda~ me^`m lo`ng ! Mi`nh buo^ng tay va` quay ma(.t bu*o*'c . Coi nhu* ko bie^'t gi` he^'t !
NH tha^'y ko ? Ha~y hie^?u anh a^y' NH a`h ! Khi to*'i cu*? co' khi anh a^y' ko co`n la` anh a^'y nu*a~ ...chi? bie^t' co' the^? cho*i ddu*o*.c la` dda~ le^n thie^n dda`n ro^`i . Ha~y la` ddie^?m tu*.a va` ta.o cho anh a^y' nie^`m tin NH !!!
Ba.n ddu*`ng quay lưng vo*'i anh a^y' ! Mi`nh hie^?u no^~i ddau cu?a su*. lu*a` do^'i ma` ba.n dda~ chi.u ddu*.ng ! Nhu*ng mi`nh nghi~ ra(`ng 1 mi`nh anh se~ ko tha('ng no^~i cai' che^t' tra('ng ddo' dda^u ma` ca^`n pha?i co' ba.n !
Ha~y kie^n quye^t' no'i " kho^ng " ne^u' anh co`n quay ve^` vo*'i no' , ba.n ha~y cu`ng gia ddi`nh giu'p ddo*~ anh nha NH !
Mi`nh ko ha.nh phu'c nhu* ba.n ! Ko ddu*o*.c su*,. ddo^`ng y' cu?a gia ddi`nh dde^? giu'p anh thoa't kho?i "no' " Va` ro^`i anh cu~ng dda~ xa mi`nh !!!
Nhu*~ng no^~i ddau cu?a chu'ng ta va^~n co`n ma~i ! Nhu*ng ha~y tin va`o nga`y mai ....ro^`i 1 nga`y na`o ddo' mi`nh se~ co' ca^u tra? lo*`i thi'ch dda'ng nha^'t nha NH ! Hi vo.ng ta^t' ca? nhu*~ng no^~i ddau hie^.n ta.i se~ la` " ki' u*c' cu?a bu.i tho*`i gian " .....Tu*o*ng lai ro^`i se~ kha'c vo*i' hie^.n ta.i ba^y gio*` pha?i ko NH ?

mi`nh ko go~ tie^'ng vie^.t ddưo*.c nhu*ng vi` online ko ddu*o*.c la^u . Ne^n ba.n tho^ng ca?m ddo.c du`m mi`nh nha NH !!
Chu'c ba.n vui !

phd
15-10-03, 11:36 PM
mãi mãi cho anh : bạn ưi ..... cuộc sống mà không theo ý minh .....nhưng p cũng nói lên quang điểm của p:nếu p là người bạn trai đó thì điều p làm sẽ là cho người bạn gái mình hạnh phúc vì bản thân mình đã không con gì nữa nên không thẻ kéo bạn gái mình vào theo mình đuợc .và mình phải đi xa và để cho em quên đi ..... <--- đây chắc là suy nghĩ của anh ta .
và giờ nếu mình là bạn thì mình nói là: tình yêu không hề có khoản khắc nên khi gia đình ngăn cấm là chuyện thường và ngay đến gia đình mình đây mình cũng nói anh mình cũng là tay nghiện đó nha nhưng cô bạn gái vẫn một lòng thương .. dù lúc đầu gia đình có này nọ .nhưng rồi cũng phải chấp nhận ;vấn đề ở đây là gia đình bạn có cho anh ta cơ hội không nếu không thì vấn đề còn lại là thời gian nhưng mình cũng nói tuy là thời gian nhưng nếu thời gian hạnh phúc không quaylại thì bạn nên .... từ bỏ vì thời gian không đợi bạn và tuổi thanh xuân con gái là điều đáng quý nên .bạn cần suynghĩ lại ..... hiểu chứ .....

đọc câu chuyện của anh AB và của wes thì mình cảm thấy ...... ôii

ngựa hoang:với chuyện này thì có lẽ điều quan trọng giờ bạn chính là niệm lực lớn nhất mà anh ta cần .... hãy cỗ vũ cho anh ta dù bạn không còn thích nữa ......mình nói thật đấy hãy làm mọi thứ để cứu lấy một người .. hãy làm dù trong lòng không còn gì vì một mạng người rất quý .hãy viết thư cho anh ta và động viên anh ta ....nếu như được thì không chừng sau này anh ta .... có thể lắm hãy tin vào bản thân mình đừng để thất vọng mà làm mất tâm trí .bạn hiểu chứ hãy làm .....

chỉ yêu mìh anh ơi : nếu không đánh dấu được thì đánh chữ không đi vì như thế sẽ dễ đọc hơn là hiện giờ .....mình chỉ đọc được đoạn đầu không thể nói đưọc gì ....... hãy sửa lại đi nha &#33;

ruacon
19-10-03, 09:09 AM
Anh ấy là anh họ tôi, hồi còn bé tôi nhớ anh ấy rất hiền, và rất tốt&#33; Anh vẫn hay làm diều cho tôi chơi, anh còn chỉ tôi học,...Cậu tôi ko quan tâm đến con cái, tôi không biết đã bao nhiêu lần anh khóc vì bị cậu tôi mắng v6è việc học hành, nhưng thật sự là anh học rầt tốt , dù ko đứng đầu lớp nhưng theo tôi thế là được&#33;Rồi đến một ngày tôi chứng kiến cái cảnh anh lên cơn nghiện, tôi không biết nói sao nữa..., thất vọng, đau đớn, tôi thật sự muốn làm một cái gì đó cho anh...nhưng tôi đã ko thể...Tôi nhìn thấy chị họ tôi (em của anh) hắt hủi anh mà lòng đau lắm, cũng muốn nói cái gì đó nhưng nghĩ đến chị tôi lại thôi&#33; Tôi không biết làm gì khi ở giữa hai người ấy, một người thì rất cần một chỗ dựa, một người thì đang rất xúc động và tức giận... Tôi đã từng chứng kiến cái đôi mắt ngây dại của anh sau làn khói trắng...Không có gì hơn là một sự thất vọng nặng nề, thương anh mà cũng tức anh lắm&#33;
Đến một ngày chị tôi cãi nhau với cậu tôi, chị tôi ôm lấy tôi mà khóc, mà kể lể...Tôi mới nhận ra ràng chị không phải như tôi tưởng, chị cũng thương anh lắm, cũng muốn anh cai nghiện được ...Chị tôi lo sợ rằng thằng em của chị ấy cũng sẽ theo cái chết trắng như anh... tôi ko biết nói sao nhưng tôi thấy cậu tôi quá cổ hủ, quá sĩ diện...Còn anh, tôi tin anh thì có ích gì chứ? Anh vẫn thế, vẫn cái vẻ bất cần đời, phong trần lắm&#33; Tôi không biết anh đã cai bao nhiêu lần rồi, chỗ xa, chỗ gần, rồi cai ở nhà...có ăn thua gì đâu? Bởi vì anh không muốn cai, ngày cuới cùng ở trường cai nghiện, anh cầm kim tiêm chích vào một liều...Chính anh đã nói với tôi như thế, trời ạ tôi thật sự không ngờ anh lại ra nông nổi như thế đây&#33;
Thoắt cái đã một năm rồi không gặp anh, dù thế nào tôi cũng vẫn cứ tin anh, biết đâu được anh đã có niềm tin trở lại...

Hat_xi
29-10-03, 04:06 PM
Thường thì ở tuổi trẻ , không ít người , nhất là các bạn nam vì tò mò , bị khiêu khích , chán đời .v.v... có vô số lý do đẩy vào con đường ấy , tự mình ngu ngốc tìm đến với "nàng tiên" . Cuộc đời tôi trải qua không ít những lần chứng kiến người thân ngủ sâu xuống lòng đất , vĩnh viễn lìa bỏ tất cả vì nó- cái điều đáng lên án ấy , nhưng tôi cũng chỉ là một con bé , họ yêu thương tôi , nhưng , lại nhưng , họ không thể nghe lời khuyên răn của tôi , họ đi vào con đường mà họ cho là đúng . Đã đút chân vào là khó thoát ra . Tôi đã từng mong mỏi , tôi đã từng đau đớn ... Để rồi tất cả lại vào những giọt nước mắt gia đình , bạn bè dành cho họ .
Tôi tự hỏi sao lúc nào cũng đã rồi mới nhận ra cuộc sống cay nghiệp , cái đó không phải tốt đẹp , ta lầm đường rồi ??? Muộn thì ân hận chẳng làm gì . Chỉ bây giờ những ai đã trót thì hãy sớm tỉnh ngộ . Bản thân không ai muốn nhưng ...cớ sao phải thế ? Liệu có biết rằng những người yêu thương bạn đang ngày càng đau khổ ko ? Ko vì thế mà chúng ta thất vọng , chúng ta phải cố , chả nhẽ tình cảm , cuộc sống ko lôi kéo được bước chân lầm lỡ ? Tôi không tin &#33;
Khi xưa tôi ngu ngốc vì giương mắt nhìn người thân của mình bị che mắt ra đi , nhưng bây giờ thì không . Tôi phải đứng lên , tôi sẽ làm hết những khả năng , làm những gì mà thời xa xưa tôi đánh mất , để bù đắp cho những bước chân sa ngã , cho những con người như bác tôi , như chú tôi bởi vì ai ai trên đất nước ta cũng là "đồng bào" - 2 tiếng thiêng liêng và quý giá ...
Đấy chỉ là nói chung , còn chị MMCA , em nghĩ một khi chị đã tạo ngay cả nick của mình một ý nghĩ như thế , chị nên nghĩ thật kỹ . Tình yêu là tất cả &#33; Có thể anh ấy trót lầm lỡ , nhưng chị sẽ giúp anh ấy vượt qua . Em tin và rất hy vọng như thế &#33; Môt lần nữa , em chân thành mong chị và anh ấy sẽ trải qua tất cả . Cuộc đời có khi nào bình yên ?&#33;? Tuy nhiên đấy là suy nghĩ của em , mà em thấy nó cứ theo sách vở thế nào ấy , nhưng cốt yếu là ở chị . Dù ai khuyên , dù ai nói đó cũng để chị bớt cô đơn , chị cảm thấy được một phần nào đó nhẹ nhàng hơn ...
RC , nói ai thié ? :D

ruacon
31-10-03, 11:59 AM
Thành thật xin lỗi, em nhầm người ạ&#33; Xin lỗi chị NH nhé&#33;

toi_loi
05-02-04, 01:01 AM
bạn thân mến những gì cần tư vân thì cac anh chị đã tư vấn cho bạn hết cả rồi những dòng này của mình chỉ là để chia sẻ nỗi đau cùng ban mà thôi hãy cứng rắn lên bạn nhé, đừng coi những gì mình chải qua là một bất hạnh mà hãy coi đó như là một thư thách của cuôc sống nếu hai người cùng nằm tay nhau vượt qua được thì đó là một hạnh phúc không gì bằng còn nếu không thì môt minh bạn cũng hãy cố gắng vượt qua bạn nhé. cuộc đời như một cuộc chơi lớn chỉ có những người có bản lĩnh thật sự mới tồn tại đươc.

Hoa Da Quy
27-01-05, 01:43 PM
Gửi bạn Maimaichoanh và Ngua hoang,
khi 2 bạn đăng những dòng tâm sự lên diễn đàn thì mình vẫn chưa hề biết tới tên diễn đàn này, và thực sự là mình cũng không hề quan tâm tới cái chất độc màu trắng đáng ghét kia. Lúc đó mình vẫn là 1 con bé sinh viên vô tư, và ma túy là 1 thứ gì đó hoàn toàn xa lạ đối với mình. Vậy mà hơn 1 năm sau, nó đã trở thành nỗi ám ảnh của mình&#33;
Bạn trai của mình cũng từng nghiện, anh đã cai hàng chục lần rồi. Hiện tại anh vừa từ trường cai nghiện trở về, với rất nhiều niềm tin và hy vọng. Tôi luôn ở bên anh, và không bao giờ dám nhắc tới quá khứ của anh. Tôi có tin anh ko? Tôi muốn lắm chứ&#33; Nhưng trong tận đáy lòng mình, tôi không thể không nghi ngờ mỗi khi anh xài tiền quá nhiều, hay mỗi khi điện thoại của anh tự dưng không liên lạc được. NHững lúc ấy tôi lại sợ đến run người&#33; Tôi căm ghét cái cảm giác đó lắm&#33; ước gì tôi có thể xóa bỏ hẳn chúng ra khỏi đầu. Ước gì tôi có thể hoàn toàn yên tâm dựa vào vai anh, để tìm cảm giác bình yên mà tình yêu đã trao cho tôi.
Mình thực sự rất quan tâm tới chuyện của 2 bạn. Hiện giờ người yêu của 2 bạn ra sao rồi? Và 2 bạn nữa, có còn đủ tự tin và nghị lực không? Ngua hoang ơi, người yêu của bạn sao rồi? Hoàn cảnh của mình không buồn như bạn, nhưng biết đâu được đấy. Ma túy vẫn còn đầy rẫy mà. Mình chẳng biết tình yêu của mình sẽ níu giữ anh được bao lâu đây. Không, mình không nên bi quan như thế phải không? Mình phải tin anh, gia đình anh đã không tin anh rồi. Chỉ còn 1 mình mình thôi mà...
Nếu đọc được tin nhắn này, 2 bạn hãy trả lời cho mình biết về cuộc sống của bạn và người yêu bạn nhé.