PDA

View Full Version : Hãy yêu nhau bằng một tình yêu trong sáng

SuperAdmin
31-01-04, 11:33 AM
Hãy yêu nhau bằng một tình yêu trong sáng

Trên con đường ngạt ngào mùi hoa sữa,Hiếu và Trang nắm tay nhau đi. Gió thu lạnh, Trang khẽ rùng mình, cố lại gần Hiếu hơn nữa. Còn Hiếu, thấy Trang như vậy, cậu đưa tay ra khẽ ôm cô vào lòng. Họ đang yêu! Họ là những người đang yêu! Hai người đã 18 tuổi, cái tuổi bắt đầu bước vào đời mà vẫn còn bao bỡ ngỡ. Họ yêu nhau đã hơn 1 năm rồi, quãng thời gian ấy cũng đủ để họ hiểu nhau, nhưng … như vậy đã thực sự đủ chưa?
Có lúc một mình Trang ngẫm nghĩ về những chuyện đã qua, chuyện tình yêu giữa cô và Hiếu. Hiện giờ, Trang rất hạnh phúc vì cô đang được yêu, được ở bên cạnh người mình yêu. Cô cảm thấy an toàn khi ở bên Hiếu, người đó đã che chở cho cô. Nhưng Trang cũng nghĩ mình phải làm sao để đáp lại tình yêu của Hiếu, cần phải làm gì nữa ngoài việc thương yêu nhau? Trang không biết. Có mấy đứa bạn trong lớp nói chuyện với nhau, Trang nghe được, tụi nó bảo: “ Yêu là phải hết mình, phải hiến dâng tất cả những gì mình có cho người yêu”. Trang chẳng biết như vậy có đúng không nhưng cô đang đắn đo. Quan hệ trước hôn nhân, một vấn đề quá mới mẻ. Có thể làm như thế là chứng minh được tình yêu của Trang dành cho Hiếu nhưng liệu cậu ấy có vui không, có sẵn sàng đón nhận món quà ấy không hay Hiếu sẽ coi thường Trang, sẽ không còn si mê và yêu Trang như trước nữa. Trang không biết, làm sao hiểu được Hiếu sẽ nghĩ gì cơ chứ. Hơn nữa, từ ngày Trang mới lớn, mẹ đã dặn rồi: “ Con gái lớn phải giữ gìn, không được thân hay gần gũi với con trai quá. Có gì lỡ ra thì khổ lắm”. Hồi nhỏ, Trang có biết gì đâu, giờ mới hiểu thì ra đó là vấn đề trinh tiết. Lạ thật! Tại sao người Phương Đông lại khắt khe trong việc ấy thế nhỉ? Con gái lấy chồng mà không còn trinh thì bị coi là mất giá, là nhơ bẩn. Một phần cũng đúng bởi cô gái nào biết giữ gìn, dù yêu thương nhưng vẫn giữ mình trong sạch, đứng đắn thì mới đáng quí. Con gái bây giờ có mấy người được như vậy. Trang đọc báo, xem ti vi thấy nhiều cô gái trẻ đi nạo thai lắm, chẳng hiểu họ nghĩ gì nữa. Nhưng kể ra cũng tội nghiệp một số người, họ chưa từng quan hệ trước hôn nhân nhưng vì một lý do bệnh lý hay do một tai nạn nào đó mà màng trinh của họ bị rách, bị co dúm lại, như thế chẳng lẽ cũng là mất trinh sao? Hay có một số người do bị cưỡng hiếp dù họ không muốn, chẳng lẽ như vậy thì họ không còn lấy chồng được nữa ư? Bọn quỉ râu xanh bây giờ ở đầy ngoài đường đấy, ai mà biết được. Bọn chúng có bộ mặt người nhưng cái đầu lại là của một con dê. Là con gái sợ thật, đi đâu cũng lo, cũng phải nơm nớp giữ mình. Một số kẻ thì đầu óc bệnh hoạn, một số ( số này đại đa phần là thanh niên ) do đọc sách báo hay xem băng hình có nội dung đồi truỵ mà bị kích thích dẫn đến phạm tội. Sao pháp luật lại lỏng lẻo thế? Biết đến bao giờ những cô gái như Trang mới khỏi thấp thỏm mỗi khi ra đường? Sao chuyện đời, chuyện tình yêu lại lắm cái phức tạp thể nhỉ? Trang yêu Hiếu lắm, lúc nào cô cũng muốn được ở bên Hiếu, được cảm nhận hơi ấm của cậu. Có những lúc một mình nhớ tới Hiếu, Trang khẽ rùng mình, thèm được có Hiếu bên cạnh. Chẳng biết tự lúc nào, Trang đưa tay lên vuốt tóc mình, bám eo và tự ôm chặt lấy mình, cô có cảm giác như đang được Hiếu ôm ấp. “Ôi! Sao thế này? Có phải mình đang thủ dâm không?” Trang bỗng giật mình. Trang đọc sách thấy bảo có những người khi thèm muốn quá thì tự vuốt ve thân thể mình, tự mình làm thoả mãn những dục vọng của bản thân. Thủ dâm dường như đã trở thành một vấn đề tâm sinh lý của con người. Thủ dâm thì không làm mất trinh, vẫn thoả mãn mà chẳng cần quan hệ nhưng nó có bị coi là một hành vi ghê tởm thể hiện sự thèm muốn quá đỗi mà không sao có được.Đôi lúc con người phải tự ghê rợn trước những hành vi, việc làm của mình.
Còn Hiếu, cậu nghĩ gì về việc này? Nói thực, Trang rất xinh, đôi lúc nhìn Trang, Hiếu rất muốn được gần gũi hơn nữa, được làm gì đó. Chẳng biết ngày xưa Adam và Eva ăn trái cấm như thể nào nhỉ? Muốn lắm nhưng Hiếu sợ, sợ khi cậu đề nghị việc đó Trang sẽ giận, sẽ coi thường và không còn yêu cậu nữa. Hiếu biết chữ trinh đối với người con gái rất quan trọng, cậu sẽ giữ cho Trang. Nhưng biết làm gì mỗi khi không có Trang bên cạnh bây giờ? Thủ dâm à? Nên không? Đôi lúc Hiếu đã nghĩ đến vấn đề này. Cậu trai nào mà chả vậy. Muốn thử cái cảm giác đó, nhưng không ngoài Trang vào đúng đêm tân hôn thì Hiếu sẽ không đụng tới ai. Cậu cũng sợ chứ, cũng biết cái giá phải trả cho những kẻ có hành vi quấy rối, lạm dụng tình dục lắm chứ!
Trang và Hiếu chỉ là một trong vô vàn những nam thanh, nữ tú ngày nay. Chuyện của họ cũng bình thường nhưng xung quanh nó có biết bao điều nảy sinh thật rắc rối và phức tạp. Cuộc đời rộng mở còn biết bao điều sắp đến với họ. Hãy chỉ yêu nhau bằng một thứ tình yêu trong sáng mà con người có thể dành cho nhau, đừng bao giờ vượt quá giới hạn. Chúng ta hãy là những thanh niên tốt, đừng vướng vào bụi đường để lập nghiệp, để vươn tới một ngày mai tươi sáng.

Giải nhất - Bài dự thi viết vẽ
LTHV- THPT Thái Phiên - TP Hải Phòng

mickey
26-02-04, 11:27 PM
bài viết này hay thật đó, theo mình thì nên nhân rộng và phổ biến bài này cho mọi nguời cùng đọc chứ.it ra thì thành viên trong diễn đàn cũng biết bài này chứ. mình thấy nguời xem ít quá, có cần thêm 1vài lời giới thiệu cho bài viết này khong nhỉ?

SuperAdmin
13-03-04, 09:05 AM
NÊn chứ ! nếu bạn thấy đó là điều cần thiết ! Cảm ơn sự ủng hộ của bạn rất nhiều ! Thân !

a2z
14-03-04, 10:09 AM
Còn mình thì nghĩ, đã không trong sáng sao có thể gọi là tình yêu?

thaipeace
18-03-04, 01:24 PM
Nhưng chuyện như thế này , tuy tui không biết được nhiều nhưng cũng có tính chất giáo dục rất tốt . Được viết bởi một học sinh Pt tui nghĩ , chúng ta đã không còn giữ kẽ nưa rồi , mọi chuyện đếu được nói thẳng nói thật , và mọi người đếu tán đồng , vậy như thế là chúng ta đang đi đúng hướng chứ nhỉ !

a2z
25-03-04, 12:43 AM
Đúng hướng thì đúng rồi. Nhưng chưa có hệ thống gì cả. Mạnh ai nấy nói, mạnh ai nấy làm...

thaipeace
26-03-04, 01:26 PM
Cái đó là vấn đề muôn thua , chín người mười ý mà , chỉ mong sao ho đừng bóp méo đừng nói sai là được !

a2z
28-03-04, 10:22 AM
Cần phải có ai đó tập họp lại chứ. Đến bi giờ mình vẫn không biết các ông bà ở bộ GD&ĐT tính sao mà mấy bài sinh học lớp 9 chỉ tổ... nhem thèm.

a2z
03-04-04, 04:28 AM
Thái đang chỉ trích tôi phải không?
Tôi hơi quá lời. Nhưng Thái có công nhận việc GDGT là quan trọng không? Hỏi mẹ (cha) thì mẹ (cha) bảo: "con cái mới mấy tuổi đầu mà đã... Không biết thì cũng chẳng chết đâu mà sợ". Sách giáo khoa thì ít quá, chỉ đủ gợi tò mò nhưng không đủ giải đáp. Báo chí thì ra từng kỳ, việc làm của một vài tờ báo (như Mực Tím chẳng hạn) thì rất đáng hoan nghênh nhưng cũng như muối bỏ biển. Các trung tâm tư vấn thì các bạn lại ngại tới. Trên mạng mình cũng chưa thấy một trang web nào chuyên về vấn đề này cả, thậm chí tìm một trang web chuyên về tư vấn tâm lý còn khó huống gì là GDGT cho tuổi mới lớn... Nhiều khó khăn lắm.

lisaqn
05-04-04, 05:50 AM
a2z nói rất đúng, tuy nhiên không phải đổ hết trách nhiệm lên Bộ GDDT được, một phần vì tâm lý phong kiến của người phương đông, những việc gì liên quan đến giới tính đều cho là vấn để kín, khó nói, có người còn nói là dơ bẩn....

như thế thì dù nhà nước ta có phương pháp giảng dạy vấn đề giới tính trong nhà trường thì chưa chắc đã nhận được sự đồng tình của phụ huynh, nhất là những gia đình ở nông thôn.

hiện nay giới tính được đưa vào giảng dạy ở môn sinh học lớp 9, nhưng nó có thể hiện rõ tầm quan trọng không thì chắc các bạn đã rõ(trong diễn đàn này, chắc ai cũng từng trải qua bài học đó), thế suy nghĩ của bạn như thế nào khi học những bài đó, ngay cả giáo viên dạy cũng tìm cách nói nhanh qua vấn đề này, còn các học sinh nam thì cười cợt, nữ thì thẹn thùng, chẳng có ai dám trao đổi về vấn đề này cả.

hiện nay cũng có nhiều sách nói về giới tính đuợc bán rộng rãi trong TP, nhưng ở nông thôn thì hoàn toàn mù tịt..... :help: lớn lên rồi hoàn toàn tự hiểu ......
:godau: nên hầu hết những đám cưới ở nông thôn diễn ra nhanh vì vai chính đã lỡ "ăn cơm trướt kẻng "rồi!!!

a2z
08-04-04, 08:55 AM
Đúng là ở nông thôn rất ngại nói về vấn đề này (mình ở nông thôn), và lớp trẻ cũng không hiểu nhiều về GDGT. Việc này nói trực tiếp thì rất ngại (vì chưa quen) nhưng tuổi mới lớn rất thích (và muốn, cần) đọc các bài viết về giới tính. Cần có một giải pháp khả thi hơn, như phát hành tài liệu chẳng hạn. Nhưng ai đủ khả năng đứng ra làm điều đó?

vanda307
15-04-04, 05:48 AM
Nam giới thường nghĩ rằng khi có quan hệ tình dục thì lỗi là do các bạn gái không biết giữ mình! Còn các bạn trai thì sao? Chẳng lẽ các bạn trai không cần giữ gìn hay sao? Thỉnh thoảng có thể các bạn có thể nghe thấy có ai đó nói rằng con trai thì mất gì! Nhưng thực sự có phải vậy không? Có mất đấy!

Nhiều bạn trai mắc bệnh... tò mò nên sau khi có bạn gái chưa được bao lâu đã "đòi hỏi" bạn mình thế này thế nọ. Nếu gặp bạn gái nhẹ dạ, dễ dãi thì bạn trai đã làm cái việc cướp mất “cái quý giá” của bạn mình, và "đánh mất" bản thân mình.

Nếu gặp bạn gái nghiêm khắc thì bạn cũng... "đánh mất" mình luôn, bạn gái ấy sẽ nhìn bạn với một ánh mắt khác trước, sẽ có những ý nghĩ không hay về bạn, thậm chí còn "gút bai" bạn nữa. Như vậy người bạn trai không những tự đánh mất mình mà mất luôn cả người bạn gái quí mến.

Còn nếu như bạn tò mò và có quan hệ với gái mại dâm để “biết mùi đời” thì các nguy cơ mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS các bạn nghĩ sao? Như vậy là mất quá nhiều chứ không phải là không mất đâu nhé!

Nhiều bạn trai thường lấy việc đã có quan hệ tình dục rồi là hãnh diện và đem khoe khoang với bạn bè. Và nhiều bạn trai dễ bị xao dộng trước những lời khích bác của bạn bè: "Mày không phải là đàn ông!", "Đàn ông con trai mà không biết qua những chuyện ấy là dở lắm!" để rồi "thử một lần cho biết". Sau đó chuyện gì sẽ xảy ra?

Các bạn đã nghĩ đến trường hợp chẳng may người nào nghe thấy nói với bạn gái bạn thì lúc đó bạn tính sao? Bạn gái bạn sẽ rất buồn khi biết điều đó, bạn có đành lòng nhìn thấy bạn gái mình buồn không? Và nhỡ ra bạn gái lại có thai nữa… thật nhiều điều rắc rối đấy chứ!

Các bạn nam sao không chia sẻ trách nhiệm giữ gìn với các bạn nữ? Khi có trách nhiệm, các bạn sẽ dễ dàng chế ngự những nhu cầu của mình hơn và có thể giúp các bạn nữ không gặp những chuyện khó xử khi cứ phải tìm cách làm thế nào để từ chối. Hơn nữa cũng giúp chính bản thân các bạn mà.