PDA

View Full Version : TÔI MUỐN ĐÓN NHẬN SỰ TRỞ VỀ CỦA ANH !

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:29 AM
- Yêu và muốn trân trọng một người đã tự chiến thắng sự cám dỗ của ma túy. Trái tim yêu tha thiết ấy không phải dễ có trong cuộc sống này. Trái tim ấy của Hà Như. Vậy mà hiện giờ cô gái đang bị cô lập bởi thành kiến của nhiều người...

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:30 AM
LÁ THƯ CỦA HÀ NHƯ :

Tôi hiện là sinh viên năm cuối của một trường sư phạm. Tôi quen và yêu một người; vấn đề ở chỗ anh ấy đã từng nghiện ma túy. Cũng chính vì lý do này mà mẹ tôi đã cấm không cho chúng tôi yêu nhau, càng quyết liệt hơn đối với việc cưới xin sau khi tôi ra trường.

Mẹ tôi cho rằng một người từng nghiện ma túy thì không bao giờ chấm dứt hay thoát ra khỏi con đường đó và tôi quen anh thì không tốt, cuộc sống chung với anh càng không có tương lai. Hơn ai hết, tôi hiểu rằng còn có những lý do khác như danh dự, tai tiếng...

Thế nhưng, đặt trường hợp của tôi bây giờ không còn ở cái tuổi yêu mù quáng hay đua đòi yêu đương gì cả. Tôi xác định rõ tình yêu, tương lai của mình (bởi hai chúng tôi biết nhau nhiều năm nay, mà gia đình tôi thì không hiểu rõ chuyện ấy).

Về phần anh đã xin việc và cơ hội cũng đang đến với anh. Chúng tôi đang phấn đấu cho tương lai của cả hai. Tôi vẫn thường nghe tuyên truyền nào là phòng chống ma túy, giúp đỡ người nghiện thoát khỏi con đường ma túy dưới nhiều hình thức, ở nhiều nơi... nhưng đó là đối với một người nghiện.

Thế còn một người đã thoát ra khỏi con đường nghiện hút ấy khi trở về sẽ ra sao? Như bạn trai tôi là một điển hình thực tế. Sự trở về của anh không được những người xung quanh thừa nhận, họ nhìn anh bằng cặp mắt dè dặt, thậm chí có người còn tỏ ra xem thường quá trình cố gắng của anh.

Tôi không ngại chuyện quá khứ của anh, tôi yêu anh chân thành, quý trọng gia đình anh và rất tôn trọng anh ấy cũng như nhìn nhận một cách khách quan những nỗ lực, phấn đấu của anh. Giờ đây mẹ tôi buộc tôi phải chọn lựa một trong hai: gia đình hoặc là anh. Tôi không thể, làm sao tôi có thể lựa chọn khi cả hai đều là cuộc sống của mình.

Chúng tôi mong được có thời gian để chứng tỏ quyết định của chúng tôi là đúng. Nhưng tôi thật sự mệt mỏi và rất sợ anh ấy bị tổn thương. Cũng không muốn để gia đình anh phải nghe những lời dè bỉu khó chịu. Nhưng tôi biết phải làm sao, biết kêu với ai?...

Các bạn hãy cho tôi biết lúc này tôi phải làm gì? Trong khi ngày ngày phải chịu bầu không khí trĩu nặng trong gia đình, đợt thi đang kéo dài, áp lực với tôi quá lớn. Tôi cảm thấy thất vọng trong cách cư xử của những người xung quanh cuộc sống của tôi.

Rất mong các bạn giúp chúng tôi một lời khuyên.

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:34 AM
LÁ THƯ HỒI ÂM :

Gửi Hà Như,

Là một phụ nữ có chồng đã từng nghiện ngập ma túy, tôi rất thông cảm và hiểu nỗi khổ tâm của bạn. Tôi đã từng chịu đựng những điều bạn trải qua trong suốt thời gian dài ròng rã hơn năm năm. Những cơn nghiện vật vã của chồng, những lạnh lùng và xa lánh của người thân, những khinh rẻ của đồng nghiệp, bà con hàng xóm - không chỉ một mình anh ấy chịu đựng mà cả chính tôi.

Tôi là người đau nhất khi phải chứng kiến nỗi đau của chồng, khi gần như bất lực để ma túy hành hạ người mà tôi yêu quí. Cha mẹ, anh chị, bạn bè tôi xót xa thấy tôi khổ sở nên khuyên can tôi nên ly dị. Khuyên mãi không được thành ra mâu thuẫn, họ từ cả tôi. Vợ chồng tôi bỗng dưng trở nên cô đơn giữa lúc mà chúng tôi cần được yêu thương, giúp đỡ nhất. Sự xa lánh của những người thân thật sự đã gây cho chúng tôi một khó khăn lớn.

Cái cảm giác bị khinh rẻ, bỏ rơi dễ khiến người nghiện cảm thấy càng chán đời và họ càng lao vào ma túy để tìm quên. Cũng có lúc tôi gần như tuyệt vọng. Đôi lúc tôi muốn bỏ cuộc. Nhưng rồi tôi xác định việc cai nghiện cho chồng chính là một cuộc chiến đấu thật sự mà tôi cần phải kiên cường hơn nữa.

Tôi luôn bên anh, chăm chút, tâm tình và chia sẻ cùng anh. Thấy được sự yêu thương và nỗi khổ của tôi, anh ấy tự tin hơn. Một mặt, tôi tác động gia đình, bạn bè từng ngày từng ngày một để mọi người thấy sự tiến bộ dần dần của anh ấy. Và tình cảm chính là liều thuốc tốt nhất giúp chúng tôi thành công.

Hà Như ơi, bạn đã thành công vì người yêu của bạn cũng thoát khỏi ma túy. Tôi rất khâm phục sự chín chắn trong quyết định của bạn. Anh ấy rất cần có bạn bên cạnh. Có một lời chia sẻ cùng bạn đây: bạn đã dũng cảm rồi, hãy kiên cường thêm nữa. Đừng lo lắng quá về việc ngăn cản của gia đình bạn. Nếu đó là những người thật lòng yêu thương ta, ai có thể quay lưng với một người dũng cảm?

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:36 AM
ANH ẤY CŨNG PHẢI CHỨNG MINH MÌNH LÀ MỘT NGƯỜI HỮU ÍCH

Bạn trai của bạn là người có sức mạnh thật sự vì đã phải chiến đấu với sự nghiệt ngã của thứ chất giết người kia và đã chiến thắng. Chính tình yêu của bạn đã tạo động lực, tiếp thêm sức mạnh cho anh ấy trong cuộc chiến vượt qua chính mình. Bạn hoàn toàn có quyền được yêu và tự hào về anh.

Bạn và anh đều còn trẻ và còn nhiều thời gian để suy nghĩ, nuôi dưỡng và bằng mọi giá phải tự biết bảo vệ tình yêu của mình. Không dễ dàng để mọi người quên đi ác cảm với anh ấy, và cả hai bạn sẽ phải cùng chung sức để thu hẹp dần khoảng cách đó. Người yêu của bạn cần chứng minh cho mọi người thấy anh cũng là một người hữu ích bằng những việc làm cụ thể.

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:38 AM
CẦN CẢ CHỮ DŨNG TRONG TÌNH YÊU CỦA HAI BẠN

Tôi có thể hiểu và chia sẻ được với bạn vì chính tôi cũng từng trải qua hoàn cảnh tương tự như bạn trai bạn lúc này. Tôi vừa trở về sau hai năm cai nghiện. Tôi tự tin để nói với bạn rằng tôi đã hoàn toàn dứt bỏ được ma túy và điều tôi mong mỏi nhất là được sống vui vẻ bên vợ con sau những tháng ngày lầm lỡ. Nhưng cũng như bạn trai của bạn, sự trở về của tôi chẳng được ai thừa nhận.

Dù tôi có cố gắng để tạo niềm tin với mọi người thì cũng chẳng một ai tin tôi. Đau khổ nhất lại chính là thái độ thờ ơ của vợ tôi. Tôi mong chờ lời an ủi động viên của cô ấy biết bao, vậy mà… Gia đình tôi khá giả và hoàn toàn có thể chu cấp cho tôi tất cả, nhưng tôi muốn được đi làm để khuây khỏa và không còn thời gian rảnh rỗi để suy nghĩ lung tung.

Họ không muốn tôi đi làm vì sợ tôi sẽ đi lại con đường cũ, nhưng tôi muốn các con tôi phải có cái nhìn khác về bố chúng. Tôi không sao hiểu được tại sao những người thân yêu của mình lại có cái nhìn quá cực đoan về mình!

Hà Như ơi, ai cũng có thể nói phải giúp đỡ, thân thiện, hòa đồng với những người lỡ lạc lối vào con đường nghiện ngập như chúng tôi, nhưng đấy chỉ là tuyên truyền, còn thực tế lại xa lắm. Lúc này, chính bạn phải luôn là người gần gũi và động viên bạn trai của mình hơn ai hết. Cần cả chữ dũng trong tình yêu của hai bạn để sự trở về của anh ấy được mọi người đón nhận thật lòng.

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
06-02-04, 03:43 AM
Còn bạn, bạn nghĩ sao ?
Liệu tình yêu có dễ dàng vượt qua được định kiến xã hội - đối với người đã từng một thời lỡ vướng vào ma tuý ?

mickey
06-02-04, 10:47 AM
hà như ơi, mình có thể hiểu tâm trạng của bạn lúc này vì mình đã từng nghĩ nếu anh ấy có thể bỏ được ma túy thì liệu mẹ mình có chấp nhận anh ấy không và nếu không thì mình phải làm gì. và mình có 1 suy nghĩ như thế này anh ấy đã nỗi lực biết bao để vượt qua cám dỗ của ma túy thì tại sao mình lại không nỗi lực để đến với anh ấy . khi bạn từ chối anh ấy thì có thể bạn đã vô tình đẩy anh ấy về con đường củ .và mình không may mắn như bạn, người yêu của mình vẫn chưa thể quên được nỗi đam mê trong khói thuốc đó . mình mong bạn và những người khác nưã có thể cho anh ấy , những người lỡ lầm sự tha thứ và tiếp cho họ thêm sức mạnh để dứt hẳn với ma túy. đừng bỏ rơi họ lúc họ cần đến ta nhất .

Hoa Da Quy
30-09-04, 02:51 PM
Hi, mình là thành viên mới. Mình rất quan tâm tới trang web này đấy. Để mình kể cho các bạn một ít về mình nhé: Mình là sinh viên ngành Xã hội học, đã từng làm nghiên cứu khoa học về đề tài ma túy. Đề tài luận văn tốt nghiệp đại học của mình cũng là về ma túy. Và bây giờ, mình đang yêu một người từng nghiện ma túy. Đối với mình, quá khứ của anh ko phải là điều quan trọng. Mà điều quan trọng đối với mình là bản chất con người của anh kia. Hiện tại bạn mình đang cai nghiện ở trường. Mình luôn tôn trọng và động viên tinh thần anh. Bạn bè của mình đã biết chuyện. Chỉ một số đồng tình, còn đa phần tỏ ra dè dặt và khuyên mình nên chia tay. Nhưng mình biết mình là nguồn động viên tinh thần rất lớn của anh. Mìng muốn ở bên cạnh anh để giúp anh làm lại cuộc đời. Vả lại, mình cũng yêu anh thực sự cơ mà. Mình cảm thấy hạnh phúc và ấm áp vì có anh. đừng bảo rằng mình đang mù quáng nhé. Bọn mình đã yêu nhau được hơn 1 năm rồi. Thời gian là phép thử của tình yêu mà. Nhưng mình thực sự buồn và lo cho anh vì định kiến của người đời còn khắc nghiệt quá! Mình sợ anh sẽ ko đủ tự tin để đứng vững mất thôi. Vả lại, ma túy vẫn còn tồn tại trong xã hội nhiều, mình ko biết tình yêu của mình có giữ được chân anh ko. Bây giờ mình rất tin tưởng anh, nhưng khi anh về, biết đâu... Mình luôn mong mỏi và chời đợi ngày anh về. Nhưng chỉ một mình mình đón nhận, còn cả xã hội lại chối bỏ thì sao? Xin đừng để cho mình và anh cô đơn như thế!

because_iloveyou
12-11-04, 06:28 PM
hay co gang cung anh ay' de^~ vuot qua nhung di.nh kien cua xa hoi.Trong cai xa hoi day` phuc tap na`y ko phai ai cung co the xoa bo di.nh kien voi nguoi nghien ma tuy ca hay thong cam dieu do' nhung ben canh do' cung co rat nhieu ng dong vien ban ma` hay~ tu tin len hay chung to cho moi ngu`oi thay ba.n la` mot ng` con co' ich sau su vap nga do'

AnhAnh
23-08-05, 06:14 PM
GỬI HÀ NHƯ !!!

Mình không biết nói gì hơn là bạn hãy cố gắng tin vào bản thân mình ,và tin anh ấy .Tình cảm của 2 người sẽ giúp cho cả 2 vượt qua mọi thử thách .Rồi bạn sẽ cảm thấy dư luận chẳng là gì cả .Nếu bạn đã nói là sẽ mong đợi ngày anh trở về thì hãy làm như thế .Mình nghĩ anh ấy sẽ rất hạnh phúc khi có bạn .Hãy cùng anh ấy vượt qua chặng đường gian lao nhất Như nhé.Anh ấy cần có sự động viên ủng hộ của bạn.Cố lên .Mình sẽ luôn ủng hộ bạn :biggrin:

blue-sea
22-10-05, 10:29 AM
Minh phan nao hieu duoc tam trang cua Ha Nhu vi minh cung dang o trong hoan canh do,dang buon la minh moi biet tin anh ay nghien, minh gan nhu da ngat di vi qua bang hoan,yeu nhau da lau vay ma minh khong biet gi ve dieu do, va sau khi noi ra dieu nay anh da bat minh phai chia tay,minh da qua so hai va bo di,nhung sau khi suy nghi minh khong the nao bo roi anh ay trong luc nay, minh dang dung giua noi kinh hoang va tinh yeu, minh yeu anh,gan nhu anh da la mot phan cua cuoc song cua minh, minh khong noi cho ai dieu nay, nhung bi mat cang giu cang lam minh dau kho, Me van nam tam su voi minh khuyen minh nen chu y can than keo "dinh' " vao nhung ke nghien ngap,minh noi vang ma long dau don vo cung, minh khong the nao khoc duoc. Minh da noi chuyen voi anh va anh da tam su rang bay gio anh dang cai nghien tai nha, bo me anh cung giau khong cho minh biet, minh thuong anh vo cung, nhung day la lan thu 4 anh cai va minh chang biet lieu co tai nghien nhu cac lan truoc khong, minh biet chac rang bo me minh se khong bao gio chap nhan anh du rang bo me minh la nguoi nhan hau nhat ma minh tung biet nhung voi nhung nguoi nghien thi ho cam thay rat so,ngay ca ban than minh cung the, tu nho minh chi nghe noi den nguoi nghien, minh song trong moi truong gan nhu khep kin trong khuon kho gia giao, bay gio trong hoan canh nay minh that su bang hoang qua, nhung minh chac chan khong the chia tay luc nay, minh da nghi den chuyen se cung gia dinh giup anh cai nghien nhung sau do se chia tay, nhung minh biet anh cung yeu minh, neu chia tay roi anh lai dau kho va tai nghien lai thi sao, minh so lam

Hoa Da Quy
22-10-05, 10:45 AM
Mình chỉ biết nói với bạn là hãy cố lên thôi. Chúc bạn có đủ nghị lực để vượt qua khó khăn này. Mọi chuyện chỉ mới bắt đầu thôi bạn à. Bạn đã hiểu gì về ma túy và ma lực của nó chưa? Mình nghĩ nếu bạn quyết tâm giúp anh ấy cai nghiện thì bạn phải trang bị thật nhiều kiến thức về ma túy. Điều này những thành viên trong dd có thể giúp bạn được mà. Ngay như mình chưa từng chơi ma túy, nhưng vì bạn trai cũ của mình nghiện nên mình cũng biết sơ sơ về cái thứ quái quỷ đó. Nếu có gì cần tư vấn hay tâm sự, bạn cứ vào đây nhé. vì mình hiểu những chuyện buồn này không thể tâm sự với tất cả mọi người đâu. Chỉ có những người đồng cảnh ngộ mới có thể thông cảm và chia sẻ với bạn được.

Chúc bạn may mắn!

buidoi
21-10-06, 09:12 AM
Gởi Hà Như và các bạn!
Mình cũng là một người không thoát khỏi cám dỗ của ma túy. Hiện nay cũng đã mất mát rất nhiều. Mình cũng có người yêu học sư phạm (yêu từ học mẫu giáo lận kìa...) nhưng rồi khi mình quyết tâm làm lại từ đầu, đi cai nghiện thì cô ta ở nhà đã lập gia đình...buồn... nhưng mình nghĩ lối thoát mà cô ta chọn là do Gia Dinh... đã 04 năm rồi mình mất tất cả. Bây giờ làm lại từ đầu...cô đơn lạc lõng. Tình yêu của bạn còn giữ được thì nên trân trọng nó hơn. Chúc bạn vượt qua bạn nhé.

This post has been edited by cind: Oct 30 2006, 03:41 PM

buidoi
21-10-06, 09:34 AM
GỞI TẤT CẢ CÁC BẠN!
Các bạn có bao giờ ở trong trường cai nghiện chưa?
Gia đình thì xấu hổ, bản thân mặc cảm...và 4 năm mất tất cả,người yêu, bạn bè, học hành, việc làm...., là mình đó. nếu các bạn biết mình từng là một người năng nổ trong công tác xã hội.. thì sẽ càng trách mình hơn. mình o biện minh cho việc sử dụng ma túy, trong mình giờ đây chỉ còn chữ "HẬN". trong trường trại huấn luyện cho mình thành một "đại bàng" đúng nghĩa của nó với bề ngoài 1 thư sinh, mình muốn thoát ra nhưng đã phóng lao thì phải theo lao. AI CHIA SẼ VỚi MÌNH???

buidoi ơi, chịu khó gõ có dấu để cho mọi người dễ đọc nghen bạn!
This post has been edited by cind: Oct 30 2006, 03:45 PM

zonzonlovebimbim
30-10-06, 07:05 PM
buidoi à!
Trong 4rum này mọi nguời ai cũng muốn chia sẻ với bạn nếu như bạn có Niềm Tin và sự quyết tâm từ bỏ MT. Đã mất tất cả ư? Mất cái gì? Chưa mất gì đâu nếu bạn còn biết nơi cuối chân trời kia vẩn còn đó ánh sáng đang đợi bạn , tôi củng 8-9 năm trong vũng bùn MT và tôi đang mang căn bệnh AIDS đuợc 5 năm nay? như thế có gọi là mất hết ko? theo tôi nghĩ thì mình chưa mất hết đâu bạn.
Nếu bạn cần 1 nguời chia sẽ, sẵn sàng lắng nghe bạn thì hãy Alo cho tôi theo số : 0908.806.882 " Giáp "

cind
30-10-06, 08:00 PM
Bạn còn theo dõi topic này không vậy buidoi!
Tôi muốn trả lời Bạn lâu rồi nhưng vì thấy bạn đang trong tâm trạng....bức xúc quá,....! cho nên tôi không biết phải bắt đầu như thế nào cho bạn hiểu ý chúng tôi! Cám ơn Giáp đã mở đầu!
Bạn biết không, chẳng bao giờ muộn nếu như chúng ta đoạn tuyệt với MT và bắt đầu trở lại "làm người". Có chăng là nếu chúng ta bắt đầu sớm, hậu quả chưa nặng nề lắm thì sẽ dễ dàng hơn, nói nôm na là "cái giá phải trả" xứng đáng với những gì ta đã gây ra thôi mà.
Chúng tôi cũng đã từng y như bạn hiện giờ! Rất nhiều người ở đây cũng từng....Gia đình xấu hổ, bản thân mặc cảm và kính thưa các loại trường cai, rồi thậm chí còn có 01 số người đã từng được gọi là "Hung thần" ở Bình Triệu, Phú Văn, Nhị Xuân..v.v....thế mà bây giờ họ hiền, hiền đến mức không thể hiền hơn được nữa!
Kể cho bạn nghe câu chuyện này há: sau khi tham vấn cai nghiện MT với Khoa ở GiPa xong thì Gia đình có nhờ Khoa tư vấn chống tái nghiện. Tụi mình bàn bạc và quyết định là tư vấn ca này thì áp dụng chỉ cần cắt cơn tại cộng đồng rồi sau đó sẽ cùng bàn bạc để lên phương án tái hòa nhập. Quá trình gặp gỡ, nói chuyện bạn ấy và Gia đình kéo dài cả 7,8 tháng trời với tầng xuất mỗi tuần từ 2-3 buổi(có nghĩ là tiếp xúc rật nhiều) thế nhưng khi thôi nôi bạn ấy (hihi, danh từ riêng tụi mình dùng để chỉ ngày kỷ niệm 1 năm từ bỏ được MT) Bố Mẹ bạn ấy nói: "02 Bác thắc mắc lâu rồi mà không dám hỏi là ngoài Khoa ra (người nỗi tiếng vì Báo, Đài nói nhiều quá chừng) thì ai trong mấy đứa là người thật sự đã nghiện MT" Tụi mình nhìn nhau cười ngất ngư luôn á! Khoa nói: "thưa Bác, trong số này hiện giờ là cử nhân này, kỹ sư nọ nhưng ngày xưa ai cũng có những "chiến tích" riêng của mình chẳng đứa nào kém đứa nào đâu ạ!". Sau đó, tụi mình cảm thấy rất vui, vui vì thấy thành quả của mình! ít ra cũng đã có người cảm nhận mình là người "đàng hoàng".
Thật sự là thế, chúng ta chưa chắc quá khứ của ai hơn ai đâu bạn! Hãy nhớ lấy khoảng thời gian đó để phấn đấu thật nhiều chứ không phải là để nó níu mình tụt lại nghen bạn.
Tiêu chí của chúng tôi từ ngày đầu thành lập www.heroin-aids.com hay www.hoisinh.vnn.vn cho đến giờ vẫn không hề thay đổi. Chúng tôi chẳng dám mơ ước cao xa là làm trong sạch xã hội - vì việc này chỉ có các cơ quan pháp luật nhà nước mới đủ sức và lực để thực hiện, còn với chúng tôi thì ngoài tầm vớ - Chúng tôi chỉ mơ ước khi tạo ra Website và cố gắng giữ nó tồn tại là để làm sân chơi cho những người như chúng ta (những người va vấp lỡ dính vào MT và những người kém may mắn hơn đã mang trong người mầm bệnh HIV) làm vạch xuất phát để trở về với cuộc sống đời thường, nơi mọi người có thể nói lên tâm tư nguyện vọng của chính mình cũng như chia sẽ bàn bạc về những cách tốt nhất dành cho những người như mình.

cind
07-12-06, 03:51 PM
zonzonlovebimbim Posted Oct 30 2006, 07:05 PM
.....tôi củng 8-9 năm trong vũng bùn MT và tôi đang mang căn bệnh AIDS đuợc 5 năm nay? như thế có gọi là mất hết ko? theo tôi nghĩ thì mình chưa mất hết đâu bạn.....[/b]
Tinh thần Giáp dạo nì anh thí cóa dzẻ tốt wé chừng lun hén! Chúc mừng, chúc mừng. À, thì thầm xíu nghen: dạo nì Giáp ra Bắc lại gòi thì uống thuốc như thía nèo dzạ! nhớ là phải uống thường xuyên và tuân thủ tuyệt đối theo đúng phác đồ điều trị mới có kết quả tốt đó nghen.
---Thân---
-Anh Vinh-

tuxedo7777
08-12-06, 09:16 AM
buidoi à!
Trong 4rum này mọi nguời ai cũng muốn chia sẻ với bạn nếu như bạn có Niềm Tin và sự quyết tâm từ bỏ MT. Đã mất tất cả ư? Mất cái gì? Chưa mất gì đâu nếu bạn còn biết nơi cuối chân trời kia vẩn còn đó ánh sáng đang đợi bạn , tôi củng 8-9 năm trong vũng bùn MT và tôi đang mang căn bệnh AIDS đuợc 5 năm nay? như thế có gọi là mất hết ko? theo tôi nghĩ thì mình chưa mất hết đâu bạn.
Giáp
[/b]

CHIQUITITA - ABBA</span>

Chiquitita, tell me what’s wrong
You’re enchained by your own sorrow
In your eyes there is no hope for tomorrow
How I hate to see you like this
There is no way you can deny it
I can see that you’re oh so sad, so quiet

Buidoi à, cho Niemtin biết tâm sự của bạn đi
Tụi mình biết bạn đang cô đơn
Trong mắt bạn, dường như không còn chút hy vọng vào tương lai
Nhưng bạn ơi, sao mà mình ghét bộ dạng này của bạn quá
Bạn vẫn suốt ngày rầu rĩ
Tụi mình cảm thấy bạn đang rất buồn và không biết chia sẻ với ai

Chiquitita, tell me the truth
Im a shoulder you can cry on
Your best friend, Im the one you must rely on
You were always sure of yourself
Now I see youve broken a feather
I hope we can patch it up together

Buidoi ơi, cho Niemtin biết tâm sự của bạn đi
Tụi mình sẽ là “bờ vai để khóc” của bạn
Là người bạn tốt để bạn tin cậy
Bạn đã luôn tự tin về bản thân
Nhưng giờ đây, có vẻ bạn đang mất đi sự tự tin đó
Tụi mình hy vọng rằng chúng ta sẽ lấy lại niềm tin cho bạn

Chiquitita, you and I know
How the heartaches come and they go and the scars theyre leaving
You’ll be dancing once again and the pain will end
You will have no time for grieving
Chiquitita, you and I cry
But the sun is still in the sky and shining above you
Let me hear you sing once more like you did before
Sing a new song, chiquitita
Try once more like you did before
Sing a new song, Chiquitita

<span style="color:#3333FF">Buidoi à, cả bạn và Niemtin đều biết
Những nỗi đau đến, đi và những vết thương lòng chúng để lại trong chúng ta là như thế nào
Nhưng bạn sẽ tìm lại được chính mình, sẽ lại vui vẻ và vết thương ấy sẽ mờ đi
Vui sống có ích cho mọi người và cho bản thân bạn, bạn sẽ thấy chẳng còn thời gian đâu để mà đau buồn, dằn vặt nữa
Buidoi ơi, bạn khóc và tụi mình cũng khóc
Nhưng mặt trời vẫn ở trên cao kia và tỏa những tia nắng ấm áp ôm lấy bạn
Hãy cho tụi mình được nghe giọng hát của bạn trong sáng như ngày nào
Hát một bài hát mới đi nào, Buidoi
Hãy cố gắng thêm một lần nữa, như trước đây bạn đã từng quyết tâm vĩnh biệt ma túy&#33;
Hãy hát một bài hát mới, thật mạnh mẽ nhé, Bui doi&#33; :smile: