PDA

View Full Version : Khi gia đình quay lưng...

toi_loi
08-02-04, 02:37 PM
:'e ....Chúng tôi học cùng nhau từ năm lớp 3, tuổi thơ của chúng tôi gắn liền với những trò nghịch nghợm của trẻ con như tắm ao, thả diều, đánh bi.....,rồi mọi việc thay đổi khi chúng tôi lên cấp II bố mẹ hai chúng tôi quyết định chuyển hai đứa đến trường học dành cho những con nhà khá giả ông ba mong rằng con mình sau này sẽ thành những người có ích cho xã hội và sẽ báo hiếu cho cha mẹ.

Lần dầu tiên chơi ma tuý, tôi cũng không nhớ chính xác là khi nào nữa chỉ nhớ rằng hôm ấy khi tan học trời mưa rất to chúng tôi không thể về được hai đứa rủ nhau ra quán karaoke đi hát vừa vào quán chúng tôi thấy bà chủ quán đưa cho mấy anh thanh niên môt gói nhỏ và mấy chiếc kẹo cao su, thằng T (tên bạn tôi) ghé sát tai tôi thì thầm:"hàng trắng đấy, đang lạnh thử tí nhé" từ lâu tôi đã nghe thấy người ta nói nhiều về cái thứ này nhưng chưa bao giờ được thử và tôi đồng ý ngay...

Hai muơi mốt tuổi với thâm niên 6 năm chơi ma tuý, đồ đạc trong nhà cứ đội nón ra đi, thân thể tôi tàn tạ gầy gò tưởng chừng chỉ một thời gian nữa thôi là tôi sẽ chết

Cuộc đời tôi thay đổi sau lần mẹ tôi tự tử hụt vì quá nhuc nhã và đau sót cho đứa con tội lỗi, và rồi tôi đi cai.Cũng may sau những tháng ngày lầm lỗi mọi người vẫn chưa quay lưng lại với tôi những cơn vật vã rồi cũng qua tôi chở về nhà, cảm thấy tràn đầy hạnh phúc, cảm giác như là mình đươc sinh ra lần thứ hai vậy

Việc đầu tiên tôi làm là đi tìm thằng nó thằng T.. tôi bắt gặp nó đang nằm trong công viên chỉ với một chiếc quần xà lỏn và chiếc áo hai tuần chưa thay, tôi nói là sẽ nói truyện với bố mẹ nó giúp nó cai nghiện, nhưng nó nổi khùng với tôi ngay lập, tức nó mắng tôi: tao với mày bây giờ đã không cùng một con đường và tao cũng khong còn gia đình nào hết mày cút đi.

Tôi dến nhà thằng T thì mới được biết bố mẹ nó đã bỏ nhau chỉ còn bố nó sống ở đây với bà vợ hai, sau khi biết ý định cùa tôi bố nó bảo rằng: cháu thông cảm cho bác, có bố mẹ nào mà không thương con đâu nhưng bây giờ bác còn bác gái và em nhỏ, mà hàng tháng bác vẫn giử tiền cho mẹ nó cơ mà, chẳng nhẽ chỉ cần gửi tiền là song trách nhiệm môt người cha ư, tôi giân dữ gắt lại ông ấy

Tôi thất vọng và đi tìm mẹ nó vừa gặp tôi mẹ nó chửi tới tấp: một lũ nghiện chúng mày cút hết đi tao không có loại con như nó, đường vác mặt về cái nhà này nữa.

Tôi phóng xe thật nhanh ra khỏi cổng nhà nó trong đầu vẩn quanh quẩn một câu hỏi: tại sao vây T, tại sao người ta không cho mày được sống, tại sao vậy

Giờ đây tôi không biết làm sao cho phải, thằng T thật là tội nghiệp xã hội thì ghét bỏ, gia đình thì ghẻ lạnh và điều tệ hại nhất là chính nó cũng không có niềm tin vào bản thân mình
Nếu các bạn là tôi các bạn sẽ làm gì, sẽ làm gì để đem lại niềm tin cho bạn mình đây :'f

diêm vương tinh
21-02-04, 08:02 AM
lời tâm sự của bạn thật sâu sắc . vấn đề được đặc ra ở đây khiến người đọc cảm thấy chột dạ . tôi cũng vậy , lúc trước , khi ko được hiểu nhiều về những người bị lôi kéo và làm nô lệ cho loại hàng trắng kia , tôi đã tỏ ra sợ hãi , kinh tởm họ . và khi nhớ lại ánh mắt u uất nhìn tôi căm hờn kia , tôi lại thấy sót thương , và trách mình sao lúc đó lại tỏ thái độ vậy . nguyên nhân vì khi đó, tôi đã được nhồi nhét trong đầu những khái niệm xấu xa , tệ hại về những người nghiện . vì vậy , theo tôi, chúng ta nên tuyên truyền rộng rãi và cho mọi người thấy 1 cái nhìn khác về những người " tạm thời " bị chi phối bởi thứ bột trắng kia . và cả người nghiện nữa , hãy thôi măc cảm và sống hết mình , hãy cho nhưng người kinh bỉ các bạn thấy họ đã sai khi tỏ thái độ đó . và những người lầm lỡ này cần sợ giúp đỡ của chúng ta . hãy giúp đỡ làm nhau .
hê hê , tui xin hết ! ^o^

lisaqn
22-02-04, 03:10 AM
theo tui thì trướt hết nên khuyên bạn ấy đến các trung tâm xã hội nhờ giúp đỡ bạn ấy cai nghiện, sao bạn không kể quá trình bạn cai nghiện và cuộc sống hiện tại của bạn cho bạn ấy nghe nhỉ?, biết đâu sẽ có kết quả tốt hơn!!
À còn nữa, bạn có tự hỏi 1 câu là: " tại sao người ta không cho mày được sống, tại sao vậy??"
mình nghĩ là việc được sống,hay không muốn sống là do bản thân của mỗi con người thôi, không phải do ai ép cả. nếu bạn ấy có ý nghĩ muốn sống cho mình, cho gia đình, cho xã hội thi chắc chắn bạn ấy sẽ hành động khác hơn là trốn chạy?!mong là sẽ sớm nhận được tin vui từ bạn!

quynhmy84
26-02-04, 04:04 AM
Thế đấy,có lúc chính cha mẹ lại là người đẩy con cái đi sâu vào con đường tội lỗi! Tại sao vậy? Những bậc phụ huynh ơi! Các bạn đó không cần số tiền các bác bỏ ra đâu, cái họ cần là sự quan tâm, chăm sóc, tình thương từ cha từ mẹ cơ!Tại sao người lớn không nghĩ cho giới trẻ một chút! thế mà khi con cái cõ lỗi lầm, họ lại đổ thừa nhau! Bạn ơi, người bạn của bạn bây giờ hẳn đang buồn và khổ lắm nhỉ! Bạn là người bạn duy nhất còn nhớ đến bạn ấy! hãy khuyên bạn ấy quyết tâm cai nghiện đi! Mọi người không ai xa lánh bạn ấy đâu! Đánh kẻ chạy đi chứ ai nỡ đánh người chạy lại! Bạn hãy nói với bạn ấy rằng, chúng ta sẽ mãi bên bạn ấy, sẵn sàng san sẻ với bạn ấy những vui buồn! Và nói bạn ấy hãy quyết tâm để chiến thắng nha bạn!

kidu
20-05-04, 07:49 AM
Doc bai` viet cua Toiloi ma toi cam thay xot xa qua doi ,Tai sao ?tai sao ?tai sao moi nguoi` lai hung ho` den'vay ?Tai sao lai ngoanh mat quay lung truoc' nguoi` ma da tung` la nguoi than yeu cua minh` .Cay dang' sao.Xot xa sao . Co biet bao so' phan nhu the, ho can` xiet' bao du` chi mot ban` tay cua ai do chia` ra ,chi vay thoi ,nhung co le voi' nhung con nguoi` toi nghiep do la ca mot su cuu vot .Xin hay mo rong long` nhan ai' ,mo rong trai tim de lang' nghe tieng' keu thet gao` tuyet vong tu` sau tham day' long` ho .Ho can ` lam chu, dau rang ho da lam loi ,da di sai duong` ,nhung xet cho cung ho van la con nguoi ,van muon duoc yeu thuong .Xin dun`g tho ` o, xin dung` huy hoai di nhung gi` thieng lieng nhat trong long` ho. Cuoc doi` may' ai duoc ven toan` khong lam loi ,hay hoc cach thu' tha ,bao dung, do luong va` hon het la` su cam thong .Kidu that long` chia se voi' noi lon`g cua toiloi. Su co' gang' tuyet voi` cua ban da lam` kidu xuc dong nhieu` lam'. :no1: ...co'biet khong ?

cind
20-05-04, 08:26 AM
Chúng ta khoan hãy trách những người cha người mẹ đó, bởi vì dầu gì đi nữa họ cũng đã sinh ra và nuôi nấng cậu ấy một thời gian dài. Biết đâu họ có những điều khó khăn riêng mà không nói ra được. Và xét về 1 góc cạnh nào đó thì biết đâu nỗi bất hạnh của gia đình ấy cũng có 1 phần lỗi của anh ta.
Nhưng mà thôi mọi chuyện cũng đã xảy ra rồi, điều quan trọng nhất bây giờ là hãy cùng nhau giúp bạn ấy trước khi quá muộn. Toiloi là cầu nối nha !Hãy cố gắng thuyết phục anh ta đi cai đi! Nếu Niềm Tin Hà Nội không đủ kinh phí thì chúng tôi sẽ kêu gọi mọi người hỗ trợ

ChieuSGBuon
20-05-04, 09:25 AM
Khoan hãy gán tội cho bố mẹ, bạn à. Thật sự tôi rất buồn khi đọc được những dòng tâm sự của bạn, nhưng bạn có để ý đến điều này không? tại sao với bạn, bố mẹ bạn có thái độ cư xử khác, còn với T thì không?? Bạn có biết trong khoảng thời gian bạn cai nghiện thì T đã và đang làm gì, không bố mẹ nào không thương con, cũng như không bố mẹ nào nỡ lòng bỏ con mình cho dù nó không được xã hội nhìn nhận nữa?? Có thể với bạn T thật tội nghiệp nhưng với tôi thì không, bạn biết vì sao không?? Đơn giản khi T trách bạn , và nói "tao với mày đã không cùng một con đường", chính T đã tự mình dấn mình sâu hơn vào vũng lầy ma túy. Hãy khoan trách cứ các bậc cha me, nếu bạn là họ bạn sẽ cư sử thế nào đây? Hãy thông cảm và cố gắng bắt đầu lại từ đâu thôi

mickey
20-05-04, 12:59 PM
đúng đó, đừng vộ trách cha mẹ của bạn ấy. mỗi người có một cách biểu lộ tình cảm khác nhau, có người dịu dàng, có người ngoài cứng trong mềm,có người thích dùng lời nói, người lại nghĩ " thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi". nhưng bật làm cha mẹ nào lại không thuong con cái phải không bạn? ba mẹ mickey lúc nào cũng la mắng mickey, đôi lúc mickey nghĩ có phải họ ghét mình không? nhưng bây giờ khi ra đời,một mình đối diện với cuộc sống đầy khó khăn này, mickey biết bố mẹ đã làm cho mickey rất nhiều.và mickey mang ơn cha mẹ nhiều lắm.có lẽ mickey không yêu họ nhiều cho lắm nhưng trước khi làm gì thì mickey luôn nghĩ đến cảm nhận, đến sự thất vọng hoặc đau khổ mà mình mang lại cho người khác.

ChieuSGBuon
20-05-04, 11:51 PM
Hoan hô mickey, một ý nghĩ đáng để người khác học hỏi, hãy cố lên nha. Thật sự chỉ khi nào ở vào vị trí của bậc cha mẹ mới hiểu hết lòng cha mẹ mà thôi

SAO_BANG010883
10-08-04, 02:52 PM
Toiloi à !

bạn đừng buồn nửa , xem sông bài viết của bạn , lòng mình như nhòi đau , xả hội này là vậy đó , khi con người ta có danh vọng , tiền bạc , thì sung quanh mình sẻ rất nhiều người thân , bạn bè , còn khi lở bước vào môt vủm lầy nào đó , thì người ta sẻ che chách , khinh thường , nhưng thực ra , điều đó không quang trọng , mà quang trọng là , bạn của bạn có đứng dậy nổi bằng đôi chân của mình không , và bạn hảy kể cho bạn ấy nghe về chính bạn thân mình , bạn đả làm sao vược qua được , và hiện giờ đây , nhửng công việc bạn đang làm co ý nghỉa biết bao nhiêu , và hảy cho bạn áy đến gặp nhửng ban đả vược qua được cái gọi là địa ngục đó , mình nghỉ rằng bạn nhất định giúp được bạn ấy mà , vì bạn là người tần chải qua , nhửng gi bạn làm nhất định bạn ấy sẽ hiêu ra , hảy cố lên nhé , mình sẻ luôn ủm hộ bạn :no1:

thevagrant
10-08-04, 09:22 PM
Sao lại vội trách ba mẹ mình vậy chứ ? Có những bà mẹ đã phải dấu sự xấu hổ để đi mua thuốc cho con hít tại nhà để hy vọng ngày nào đó con mình sẽ cai. Có ba mẹ đã chăm sóc từng chút đứa con tội lỗi của mình trong những ngày cuối đời vì căn bệnh AIDS của nó . Hay như một người người nhiễm AIds giai đoạn cuối cũng nơi đất khách quê nguời chỉ mong mỏi được ăn cái Tết nơi quê nhà.
Chắc những ai đã từng xa hay mất gia đình mới cảm thấy nó thiêng liêng và gần gũi như thế nào !!!
Mong T và bạn mình có được ngày mai tuơi sang hơn.

congtu_dangyeu259
17-02-05, 09:00 PM
tôiloi a` ong và tôi dã biết nhau rồi còn chuêỵn này thì theo tôi ông nên chia sẽ với người bạn dó ông à,cuôc dời dã dưa anh em mình dến với con dường dó,con dường mà theo tôi không nên chọn.nhung dù sao cũng vậy rồi anh em mình phải cố sống làm sao cho có ích những chuỗi ngày còn lại ông hà ạ tôi tin ràng ông và tôi sẽ di chung một con dường dã chọn dúng vậy khong ông