PDA

View Full Version : cuộc sống cần phải có niềm tin

tranquoctuan
06-03-04, 06:40 AM
trong thời đại ngày nay ,một số các bạn trẻ(ko nói các bạn nhé)sống rất thực dụng và điều đó đã tạo cho họ chỉ biết sống cho bản thân mình .vì vậy khi gặp chuyện gì đó ,họ không vượt qua đưộc ,nói trắng ra là không thể chiến thắng chính bản thân mình ,vì vậy khi đụng chuyện tinh thần họ bị tổn thương nặng nề mà không có gi vực dậy nổi,từ đó sse4 dẫn đến những điều tiêu cực.điều này không nên chút nào.

những con người đó phải xác định được cho mình đang sống cho bản thân ,cho gia đình cho xã hội như vậy cuộc sống của họ mới có ý nghĩa hơn các nam nhi khi đụng chuyện họ khămng khăng đòi chết hoặc tìm sự quên lãngb trong 01 trò chơi độc hại nào đó các nữ nhi cũng vây họ uống rượu ,chơi bời thả cửa và không biết tới ngày mai(chính họ đã tự hại cuộc đời của họ) ,họ quên rằng bên cạnh họ còn gia đình còn xã hội còn tất cả mọi người đang dõi theo từng bước lầm lỡ ,xa ngã của họ ,mà buồn rầu ,chán nản tuyệt vọng vì không biết làm sao cứu vớt cuộc đời họ ,và đến một ngày nào đó khi mà họ chán tất cả mọi cuộc chơi của cuộc đời ,ý nghĩ đầu tiên của họ là tự tử mà không biết rằng để sinh họ ra nuôi họ lớn lên cực khổ tới mức nào ,không phải vô cơ ông cha ta có câu"công tra như núi thái sơn,nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra.................."và họ đã trả ơn cho gia đình họ như thế đó tại sao họ không nghĩ rằng lúc họ thất vọng nhất họ phải vượt qua tất cả để đền đáp phần nào công ơn nuôi dưỡng của cha mẹ ,làm những điều tốt cho xã hội và quan trọng nhất họ phải chiến thắng chính bản thân mình .

các bạn trẻ oiiiiiii chúng ta là con giồng cháu tiên và là công dân của 01 nước việt nam anh hùng không lẽ các bạn cho cuộc đời mình trôi đi 01 cách vô vọng vậy sao ?không! là nam nhi các bạn phải đầu đội trời ,chân đạp đất ,cưỡi cá kình ngoài biển đông ,là nữ nhi các bạn phải sánh như bà trưng bà triệu hồi nào ,các bạn nên nhớ các bạn đang là những ngừơi hùngbcu3a thế kỷ này và là những ngừơi tạo nên thế kỷ này vậy các bạn thể hiện mình đi hỡi các vị anh hùng,,,,,,,đôi điều muốn ngỏ hy vọng các bạn sẽ quay về với chính nghĩa của cuộc đời..

Tuyết_Ngân
10-03-04, 08:59 PM
:clap: Bạn nói hay lắm! Đây là lần đầu tiên mà Ngân đọc được một bài viết hay thế! Ngân cũng tin rằng những người thanh niên đã từng sa chân cũng sẽ sớm tỉnh ngộ và quay lại với cuộc sống đời thường! Nếu như 1 trong 10 người sa ngã mà quay đầu lại thì Việt Nam sẽ trở thành một nướv vững mạnh, không còn xếp vào loại những nước nghèo nhất thế giới nữa!

chitcon289
11-03-04, 12:21 AM
Thật thế , với cuộc sống quen hưởng thụ của phần đông giới trẻ hiện nay, họ dễ dàng đánh mất đi chính mình! Theo các bạn ấy " Tiền của cha mẹ làm ra cho mình chứ cho ai, ko xài thì để làm gì?!" Rồi các bạn ko học hành, ko trang bị cho mình những kiến thức cuộc sống, ko trau dồi đạo đức để dần dần, các bạn lún sâu vào những cuộc chơi sa đoạ, bỏ quên chính con người mình, ko định hướng mình là ai, và sống để làm gì?!
Tôi cũng như bạn, mong rằng các bạn hãy trở về ý nghĩa của cuộc đời !

hoatigon
13-03-04, 06:49 AM
bạn nói đúng, cuộc sống cần phải tạo cho mình một niềm tin. có niềm tin, có tin vào cuộc sống này con người chúng ta mới có thề vươn lên được, niềm tin chính là điểm tựa cho mỗi chúng ta

tranquoctuan
13-03-04, 09:06 AM
oh,cám ơn sự đồng tình của các bạn nhé,nhưng theo tui bài viết này chẳng qua có chút phí phánh thôi ,chứ con để có kết quả như mong muốn chúng ta cần phải cố gắng hơn nhiều.tất cả vì xã hội chủ nghĩa chúng ta cùng hành động nhé,cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết và đóng góp những ý kiến qúy báu nhằm làm bài viết hoàn thiện hơn.

Maili
16-06-08, 02:51 PM
niềm tin ko phải 1 mình bản thân mình có thể tạo ra được nếu những người thân xung quanh mình ko giúp mình thì 1 mình bản thân mình có thể tạo được niền tin ko , có ai có thể có niềm tin mà ko cần có những người thân xung quanh giúp ko nói cho mình biết với .

Maili
16-06-08, 08:24 PM
niềm tin ko phải 1 mình bản thân mình có thể tạo ra được nếu những người thân xung quanh mình ko giúp mình thì 1 mình bản thân mình có thể tạo được niền tin ko , có ai có thể có niềm tin mà ko cần có những người thân xung quanh giúp ko nói cho mình biết với .

Đúng là ko có người thân ủng hộ thì khó mà tin yêu cuộc sống dc nhưng mà cho đi chắc chắn sẽ dc nhận lại. Ta nên tin tưởng người khác trước, yêu quí mọi người trước, cho trước thì sẽ nhận lại thôi.
Đừng nghĩ nhiều, hãy cứ làm vậy đi, rồi cục cưng sẽ thấy^_^

nguoi_vo_hinh
23-06-08, 01:44 AM
vậy bạn maili đã làm được chưa , đã từng cho ai gì chưa và có nhận được gì chưa toàn là lý thuyết . chờ và đợi khi cuộc sống của nhưng người có h có thể chờ và đợi được bao lâu ?

ThienTam
01-07-08, 11:48 AM
Niem tin con phu thuoc vao nghi luc va nhan nai...

DTT
16-02-09, 12:04 AM
E hèm, vấn đề này không có mới gì nhưng là thực tế. Mà thường những người đó không biết họ sai đâu. Còn nghị lực và nhẫn nại thì không phải ai cũng có. Tốt nhất là theo nguyên lí "cho nhận" mà mình nên là chủ động. Như vậy sẽ tốt hơn (^_^)

Maili
17-02-09, 11:38 PM
nguoi_vo_hinh qua một thời gian dài rồi, có suy nghĩ gì mới chưa:D

nguoi_vo_hinh
17-02-09, 11:56 PM
có hay chưa thì em phải biết chứ :D

Mai la ban tot
09-05-09, 04:47 PM
Nềm tin có định nghĩa được không? Không, nhưng ai cũng biết đến sự hiện diện của nó. Và mỗi người ai cũng có, chỉ có điều là họ tin vào cái gì. Niềm tin của giới trẻ:" Tiền của cha mẹ làm ra cho mình chứ cho ai, ko xài thì để làm gì?!". Cũng đúng, nhưng chỉ một phần nhỏ thôi. Giới trẻ hiện nay rất giỏi, năng động nhưng có thể vì cám đỗ vật chất, gia đình không quan tâm hoặc những nguyên khác mà những tài năng đó bị mài mòn. Nếu ai nói rằng họ mất niềm tin, điều đó không đúng. Có nhiều thứ để tin lắm chứ. Chỉ cần giới trẻ nhìn xa hơn chút xíu sẽ thấy những điều cần bàn tay mình giúp đỡ. Như vậy sẽ tốt hơn là đi chơi vô bờ bến. :rolleyes:

Cho thì có được nhận lại? Dĩ nhiên, nhưng nhận được cái gì mới quan trọng. Có người cho đi rồi nhận được sự khinh thường của mọi người vì họ hiểu sai ý tốt của mình. Nếu đã cho thì đừng mong được nhận lại, chỉ cần mình đã làm việc không hổ thẹn với lương tâm là được. :)

Co_gai_den_tu_hom_qua
09-05-09, 11:37 PM
tôi đang ở "nơi niềm tin bắt đầu" nhưng sao niềm tin vẫn cứ xa vời quá.

Hong Thu
10-05-09, 10:42 PM
Nghiện ma túy không xấu vì mình cho rằng đó chỉ là sai lầm thôi, sai thì ai cũng có thể sai

Song nghiện ma túy là một sai lầm khó tha thứ.
Nếu một con người không có phẩm cách hoặc không có lòng tự trọng, sẽ có nguy cơ khiến họ ứng xử theo cách tự hủy hoại mình. Kiểu ứng xử này có thể biểu hiện theo nhiều cách khác nhau (uống rượu, hút thuốc, lái xe với tốc độ nhanh như điên, nói dối như cuội, mua sắm vô tội vạ, phàm ăn quá đáng, chơi bời trác táng ...) nhưng điều mà chúng ta quan tâm ở đây là việc nghiện ma túy.
Nên nhớ: Luyện bỏ một thói xấu không bằng luyện được một tập quán tốt. Chỉ cần người nghiện tự ý quyết cai bỏ, uống thuốc chống tái đều đặn, sống lạc quan, dồn hết tâm trí vào những việc có ích cho mình và những người thân yêu thì nhất định sẽ thắng lợi

Mai la ban tot
21-05-09, 09:22 PM
tôi đang ở "nơi niềm tin bắt đầu" nhưng sao niềm tin vẫn cứ xa vời quá.

Vậy bạn Cô gái "bắt đầu" tin về cái gì vậy ?

Co_gai_den_tu_hom_qua
23-05-09, 12:58 AM
tin rằng 1 ngày, tôi và bạn ấy lại có thể là bạn của nhau.

nguoithichhoacucdai
23-05-09, 12:16 PM
thế là tốt rồi. sống cần phải có niềm tin bạn ạ.

Mai la ban tot
23-05-09, 12:25 PM
tin rằng 1 ngày, tôi và bạn ấy lại có thể là bạn của nhau.

Sẽ được mà :rolleyes:

DTT
07-09-09, 10:16 AM
Sống phải có niềm tin :), mà tin vào cái gì bây giờ :confused:

Co_gai_den_tu_hom_qua
07-09-09, 02:23 PM
nhiều cái lắm DTT
quan trọng nhất là gia đình này, tin rằng họ lúc nào cũng ở bên cạnh DTT

thienlong
10-09-09, 09:35 PM
DTT mấy hôm này có tâm trạng gì à sao lại bi quan thế có chuyện gì cứ bình tĩnh giải quyết là ổn mà đừng nói là chuyện tình cảm nhé cái này thì hời khó đây nha!
hix hôm nay tự nhiên vắng vẻ thế không thấy ai cả lại 1 đêm dài nữa buồn qu.............á !

thuytinh
19-09-09, 08:23 PM
Đúng là phải có niềm tin, vì không có nó, cuộc sống sẽ khủng hoảng lắm đó, mình trước đây đã chịu hậu quả của xì trét nặng lắm nha, rồi cuối cùng đâu cũng vào đó "sau cơn mưa trời lại sáng mà" cứ ôm vẻ mặt ủ rũ thì ai dám lại gần chứ.

thienlong
21-09-09, 05:03 AM
Ngày hôm nay
Quá khứ trôi qua chẳng bao giờ trở lại,
Lỗi lầm lớn - nhỏ mắc phải cũng đã rồi.
Muốn sửa sai, đừng thu mình trong nuối tiếc,
Hãy hướng tới tương lai và sống cho hôm nay.
Hôm nay có người yêu thương ở bên bạn,
Tha thứ cho lỗi lầm chẳng dễ gì để quên.
Vậy hãy hạnh phúc lên và cười thật vui vẻ,
Cho cuộc đời bạn và người ấy mãi xanh tươi.
Hôm nay có tia nắng sớm sưởi ấm bạn,
Qua những ngày giá rét buốt thịt da.
Vậy hãy quên đi những tháng ngày lạnh lẽo,
Sống cho hôm nay thì mới có tương lai.

Hôm nay có nét rạng ngời trên khóe môi,
Một tin vui, niềm hân hoan rồi cũng đến.
Vậy hãy quên đi những buồn đau quá khứ,
Đón nhận ngày hôm nay, một ngày của tương lai.
Hôm nay có rất nhiều "ngày hôm qua",
Những ngày bạn có thể kể và đếm được.
Còn "ngày mai" của hôm nay hỡi bạn..!,
Không có hôm nay, sao tới được "ngày mai"
Hãy cùng nghĩ đến "ngày mai"
Cùng sống trọn vẹn cho "ngày hôm nay"

một người bạn tặng thienlong
Cuối cùng cũng hết một đêm ......:(!

kimminhtrung
25-10-09, 06:09 PM
quả thật mình đang bị tình trạng đó đây ! mình cảm thấy chán nản với việc học hành . mình tập hút thuốc , mình nghiện chơi game mình xa đoạ vào rất nhiều thứ ! giờ cảm thấy mình cần phải quay lại, nhưng cảm giác của mình đầutieen là ngại ! tại sao vậy ? ai có thể giúp mình ! hôm nay online mình vô tình đọc bài này đầu tiên và có một cảm giác rất kì lạ ! các bạn giúp mình vơiiiiiiiiiiiiiii kimminhtrung@gmail.com

nguoi_vo_hinh
25-10-09, 10:20 PM
trong cuộc sống ai mà ko có lúc gặp chuyện buồn nhưng đừng nên tập tành hút thuốc rồi bia rượu thà ko biết thì thôi biết riết ko thể dứt ra được , nhất là thuốc lá , mình hồi đó củng vậy mới đầu thuốc lá rồi ăn nhậu rồi hút hít sau đó chít rồi kết cục tàn đời :D , sai 1 ly là đi 1 dặm vì vậy làm gì hãy suy nghĩ xa 1 chút đừng để phải hối hận .

thienlong
26-10-09, 05:55 AM
người vô hình nói đúng đó bạn lên dừng lại trước khi mọi thứ đi quá xa và kg kiểm soát được nữa đừng để đến lúc đó muốn làm 1 người bình thường khó lắm giờ bạn là 1 người bình thường thì đừng đánh mất bản thân mình rồi hối cũng kg kịp đâu kg phải cái gì mất cũng làm lại được đâu cái giá phải trả cho những việc làm thiếu suy nghĩ tiêu cực đắt lắm :(!

ltvt
09-11-09, 10:53 PM
Trong cuộc sống, có nhiều điều làm cho trái tim bạn bị tổn thương. Hãy chữa lành vết thương bằng những “liều thuốc” sau đây.

1. Biết yêu thương chính mình: Hãy thư giãn để tinh thần được thoải mái; giảm stress và buồn phiền bằng cách ngủ thật nhiều, ăn thực phẩm tốt cho sức khỏe và tập thể dục thường xuyên.

2. Chia sẻ cảm xúc: Hãy đi tìm một người biết cảm thông để tâm sự. Hoặc làm những việc mà bạn ưa thích, chẳng hạn như đi picnic, xem phim, xem kịch...

3. Nhớ những việc tốt đã làm: Lúc buồn chán, người ta thường đổ lỗi cho mình về những gì đã xảy ra. Đừng làm như thế mà hãy nhắc nhở rằng mình cũng có những điểm tốt.

4. Bận rộn với công việc: Bạn hãy dọn dẹp, trang trí nhà cửa hoặc tìm một sở thích mới. Khi tập trung làm việc, bạn sẽ ít nghĩ tới những chuyện buồn phiền.

5. Thời gian giúp nỗi buồn nguôi ngoai: Để xoa dịu vết thương lòng đòi hỏi thời gian dài, có khi nhiều tuần hoặc thậm chí nhiều tháng trời.

Bạn hãy nở một nụ cười để xua đi hết những nỗi buồn phiền và bắt đầu lại mọi việc hoặc khắc phục lại những khuyết điểm, thông cảm với mọi người xung quanh. Mọi sự có thể bắt đầu, không bao giờ là muộn cả.

thanhrona
12-11-09, 10:42 AM
Là con trai k bao jo biết khóc
Nước mắt này là nước mắt mưa

ltvt
12-11-09, 04:13 PM
Thôi đã là đàn ông sống ở trên đời
Đành mạnh mẽ như những lời em nói
Dẫu đêm ngủ khóc ướt đầm cả gối
Sáng lại phải cười như kẻ mạnh, em ơi...

thienlong
12-11-09, 04:32 PM
Thôi đã là đàn ông sống ở trên đời
Đành mạnh mẽ như những lời em nói
Dẫu đêm ngủ khóc ướt đầm cả gối
Sáng lại phải cười như kẻ mạnh, em ơi...
cái này thì ltvt đúng yếu đuối thì cũng phải đúng lúc đúng chõ luôn phải mạnh mẽ thì mới làm được việc gì đó chứ cứ vác bộ mặt u rũ yêu đuối thì khó làm được gì lắm !