PDA

View Full Version : nghiện lâu rồi có bỏ được không

tranquoctuan
13-03-04, 12:45 AM
khi tui có ý tưởng viết bày này chẳ qua cũng chỉ đọc những thắc mắc trong diễn đàn này thui,từ đó tui lóe lên ý tửng viết bài này nhằm cho 01 số bạn nào đó thắc mắc tham khảo coi thử có giúp ích gì được cho các bạn không nhé.

những người nghiện lâu thường nghĩ rằng họ sẽ chẳng thể bao giờ bỏ được ,sẽ phải dùng tới nó suốt cả đời thui,01 ý nghĩ sai lầm hết mức bởi bạn nghiện 06-07 năn thận trí hơn mười năm thì chẳng qua cũng chỉ như 01 người nghiện 01 năm mà thui ,đúng vậy có thể bạn không tin nhưng xin hỏi người nghiện 01 năm khi cai có khác so với bạn không chỉ có điều khác biệt đôi chút rằng thời gian bạn sử dụng ma túy lâu quá rùi nó ảnh hưởng tới sức khỏe của bạn và làm bạn rất yếu (ảnh hửng tới sự cai nghiện)vậy nếu có sự can thiệp của y học thì bạn sẽ vượt qua thui.
còn về não của bạn khác ở những người mới nghiện, nói sao nhỉ,ví von vậy nhé"đường đi là do con người đi nhiều mà thành nếu đi lại ít thì nó rất bé còn ngược lại thì nó rất to"tương tự như vậy bạn chơi lâu nó đã ảnh hưởng rất sâu vào não bộ bạn ,để chiến thắng nó thì khó hơn người mới nghiện nhưng có bác sĩ tâm lý rồi bạn còn sợ gì nữa ,kèm theo đó do bạn chơi lâu ngày ý trí của bạn đã không còn nghĩ tới sẽ cai được nữa(bỏ ý nghĩ đó đi nhé).
+nhưng bạn có những ưu điểm khác mà những người mới nghiện không có ,như sự hối hận và thấm thía sự nhục nhã của ma túy đem lại ,tôi chắc rằng bạn đang ở hoàn cảnh đó tại sao bạn không dùng nó làm bàn đạp để vươn lên (cai nghiện)bởi muốn cai nghiện thành công hay không phụ thuộc rất lớn vào tâm lý của chính mình đúng không vậy bạn?(nói thì dễ làm thì hơi khó khó đó nghen cố gắng nhé)

trungheo
04-04-04, 11:54 PM
Còn nữa nè...khi sử dung ma túy lâu thì hầu hêt đều mât lòng tin vào bản thân, họ thuờng cho rằng mình không thể chiên thắng được ma túy...hoặc cho rằng mình không còn gì để mất nên cứ buông trôi...theo Trung nghĩ thì vấn đề quan trọng nhất là ý chí và sự cảm thông giúp đỡ của những người chung quanh
:bam: :boxing:

donal_tuandung
03-12-05, 06:24 PM
cac ong noi don gian qua nhi?
nguoi nghien lau "khoang 10 nam tro nen "khi cai can phai co su tro giup cua bac si va gia ding rat nhieu neu cai "bo" tuc la tu cai rat co the di den tu vong
the nay nhe:trong vong hon 10 nam ban song la phu thuoc vao no ,bay gio tu dung 1 cai ban nghi luon co the se mat jhoan toan suc de khacng..lam nhu vay la rat lieu linh..tui moi nghien co tren 3 nam ma tu cai da tuong khong song noi roai neee...
noi chung tui viet bai nay ko phai de noi rang cac ban nghien lau thi ko the cai duoc ma y toi muon noi rang cac ban can phai nho su giup do cua bac si va gia dinh.dung nen qua lieu linh :cool:

tieuquytu
04-12-05, 09:04 AM
Originally posted by tranquoctuan+Mar 12 2004, 05:45 PM--><div class='quotetop'>QUOTE(tranquoctuan &#064; Mar 12 2004, 05:45 PM)</div>

+nhưng bạn có những ưu điểm khác mà những người mới nghiện không có ,như sự hối hận và thấm thía sự nhục nhã của ma túy đem lại ,tôi chắc rằng bạn đang ở hoàn cảnh đó tại sao bạn không dùng nó làm bàn đạp để vươn lên
[/b]

chính xác :biggrin:

<!--QuoteBegin-donal_tuandung

cac ong noi don gian qua nhi?
nguoi nghien lau "khoang 10 nam tro nen "khi cai can phai co su tro giup cua bac si va gia ding rat nhieu neu cai "bo" tuc la tu cai rat co the di den tu vong

xin lỗi mình chưa bao giờ thấy ai chết vì cai , bản thân mình cũng đã 8 năm, cai kiểu gì cũng có, mình chỉ gặp những trường hợp rạch mạch máu, hay nhảy lầu là cùng (đây là chết vì ngu chứ ko phải vì cai) :excl:

vi3tb0iz69
23-12-07, 08:39 PM
Nghiện lâu hay mới thì đều có thể bỏ được khi bạn quyết tâm. Và khi chính bản thân mình quyết tâm thì mình mới có thể dứt bỏ được nó. Bản thân mình cũng nghiện heroin 8 năm. Gia đình cũng tìm đủ mọi cách để kéo ra, nằm viện, chăm cứu, 06 ... nhưng cũng chẳng dứt ra được. Đến 1 ngày tự nhiên so sánh mình với mọi người đồng trang lứa, chúng nó thì công ăn việc làm ổn định cả rồi mà mình thì vẫn chẳng có gì ...tự nhiên thấy mình phải dứt ra là mua thuốc về nhà tự đóng cửa mà cai thôi. Cắt cơn thì không khó nhưng với kinh nghiệm của mình thì nên nói với gia đình giúp đỡ, cắt tất cả những mối quan hệ liên quan đến heroin ( bạn nghiện, thông tin liên lạc có thể tìm đến thuốc phiện... ) và quan trọng nhất là trong thời gian đầu cai nghiện cơ thể còn mọi mệt, tư tưởng chưa tốt thì không nên uống beer rượu, lúc đó tự chủ vẫn kém sẽ dễ dàng đưa bạn trở về con đường cũ. Cai nghiện xong nên tìm ngay 1 việc gì đó để làm, tránh ngồi không là hay nghĩ vu vơ lắm. Chúc các bạn nào còn đang chiến đầu với thuốc phiện sẽ sớm thành công và nhanh chóng tách được với thuốc phiện &#33;

khs.vandung
18-01-08, 07:49 PM
Chào anh Quan Mit
Cho em hỏi nhờ 1 chút: khi đang cai nghiện thì tâm tính của con người thế nào ( có thể câu hỏi hơi chung chung nhưng anh thế nào hãy chỉ giúp em với) và đang cai nghiện và hút nhiều thuốc lá, uống bia rượu thì sẽ thế nào k? em không biết gì về MT cả bạn trai em đang cai nghiện em rất muốn làm được điều gì đó giúp anh ấy vượt qua khó khăn mà k biết phải làm sao?

anhngoc00
19-01-08, 01:20 PM
em mới ngiện 1 năm thôi , nếu bỏ thì em nghĩ chắc là em có thể bỏ được , nhưng em chỉ sợ rồi em sẽ lại chơi lại vì bạn bè em ngiện rất nhiều , mà từ khi em ngiện đến h nhưng người bạn tốt trước kia em đều ko quan hệ nữa chỉ toàn quan hệ với bạn bè ngiện , em nghĩ để bỏ đc cái này cai quan trọng nhất là tránh xa những ban bè dủ dê và tránh xa nguồn cung cấp ma túy mà mình hay tìm đến , cách tốt nhất là đi đâu đó thật xa , ko còn ở cái đất mà mình đang sống nữa là tốt nhất , các bạn có nghĩ vậy ko ? chứ còn ở đấy này thì khó lòng mà bỏ mt đc mãi mãi ....

XinDuocBinhAn
30-03-10, 10:39 PM
khi tui có ý tưởng viết bày này chẳ qua cũng chỉ đọc những thắc mắc trong diễn đàn này thui,từ đó tui lóe lên ý tửng viết bài này nhằm cho 01 số bạn nào đó thắc mắc tham khảo coi thử có giúp ích gì được cho các bạn không nhé.

những người nghiện lâu thường nghĩ rằng họ sẽ chẳng thể bao giờ bỏ được ,sẽ phải dùng tới nó suốt cả đời thui,01 ý nghĩ sai lầm hết mức bởi bạn nghiện 06-07 năn thận trí hơn mười năm thì chẳng qua cũng chỉ như 01 người nghiện 01 năm mà thui ,đúng vậy có thể bạn không tin nhưng xin hỏi người nghiện 01 năm khi cai có khác so với bạn không chỉ có điều khác biệt đôi chút rằng thời gian bạn sử dụng ma túy lâu quá rùi nó ảnh hưởng tới sức khỏe của bạn và làm bạn rất yếu (ảnh hửng tới sự cai nghiện)vậy nếu có sự can thiệp của y học thì bạn sẽ vượt qua thui.
còn về não của bạn khác ở những người mới nghiện, nói sao nhỉ,ví von vậy nhé"đường đi là do con người đi nhiều mà thành nếu đi lại ít thì nó rất bé còn ngược lại thì nó rất to"tương tự như vậy bạn chơi lâu nó đã ảnh hưởng rất sâu vào não bộ bạn ,để chiến thắng nó thì khó hơn người mới nghiện nhưng có bác sĩ tâm lý rồi bạn còn sợ gì nữa ,kèm theo đó do bạn chơi lâu ngày ý trí của bạn đã không còn nghĩ tới sẽ cai được nữa(bỏ ý nghĩ đó đi nhé).
+nhưng bạn có những ưu điểm khác mà những người mới nghiện không có ,như sự hối hận và thấm thía sự nhục nhã của ma túy đem lại ,tôi chắc rằng bạn đang ở hoàn cảnh đó tại sao bạn không dùng nó làm bàn đạp để vươn lên (cai nghiện)bởi muốn cai nghiện thành công hay không phụ thuộc rất lớn vào tâm lý của chính mình đúng không vậy bạn?(nói thì dễ làm thì hơi khó khó đó nghen cố gắng nhé)

Không biết Tuấn có nghiện nặng hay không mà viết bài này rất chuẩn. Ở đoạn gần cuối vừa đúng vừa hay nữa Thks

canabis
31-03-10, 12:44 AM
Mình đã chứng kiến có ông chú nghiện từ năm 1971 mà đến h đã khoẻ mạnh , cai từ năm 2005 . Lúc trước nhìn ông ý ko ai dám khuyên ông cai vì nhìn người ghê quá . CHỉ còn đúng bộ gọng , lụ khụ như ông già 80 tuổi . Mọi người nhìn ông ý thì sẽ nghĩ là nếu cai thì ông ý sẽ chết . Vậy mà laafn gần đây nhất mình đến thăm thì thấy ngay là ông ý đã bỏ được rồi , trông khoẻ mạnh , béo tốt .
Đấy , ko cái j là ko thể làm được . Nghiện đến 40 năm còn bỏ đc nữa là....
P/S : Ai ở khu Văn Chương chắc đều biết M. rỗ bởi vì ông ý ngày xưa cũng có số .