PDA

View Full Version : chả cá lã vọng nên biết trước khi chết

tranquoctuan
15-03-04, 03:13 PM
Sau khi xuất hiện trong cuốn sách "1.000 nơi nên biết trước khi chết" của tác giả Patricia Schultz, Nhà hàng "Chả cá Lã Vọng" lại một lần nữa xuất hiện trong danh sách "10 nơi nên biết trước khi chết" của hãng tin MSNBC (Mỹ).

Hãng tin MSNBC đã dẫn lời tác giả Patricia Schultz nói về món ăn độc đáo này: "Món chả cá này là thực đơn của gia đình họ Đoàn trong nhiều thế hệ. Sau bảy thập niên, chả cá trở nên gắn bó với người Hà Nội đến nỗi con đường phía trước quán đã được gọi theo tên nó..."

"Chín nơi nên biết đến trước khi chết" là thành phố vàng (Jaisalmer Rajashtan) của Ấn Độ, lễ hội đua tài của dân sơn cước ở Scotland, tượng đài thiên nhiên và lịch sử Giant's Gausewway ở Bắc Ireland, các ga metro Matxcova, phá Cuuk ở Microsenia (bên dưới là "nghĩa địa" của hàng trăm tàu thuỷ trên thế giới), công viên El Questro của Úc, những cuộc đua môtô lớn ở Sturgis (South Dakota - Mỹ), chợ La Paz ở Bolivia và lặn biển ở đảo Tobago (Caribean)

mickey
17-03-04, 07:57 AM
tận Hà Nội mới có lận hả? thành phố HCM có không vậy. mình muốn ăn thử cho biết đó mừ :baned:

tranquoctuan
17-03-04, 08:41 AM
theo tui biết thành phố hcm không có (ko biết chính xác ko)nhưng nếu có thì chắc chắn không ngon bằng hà nội rùi,muốn thử hả ra bắc đi bạn sẽ được thửơng thức món có một không hai này mà,nhưng theo tui thấy chẳng ngon đâu,nhưng không biết sao nổi tiếng heeeeeee,có dịp ra ăn thử nhé.

tithuti
18-03-04, 04:15 AM
hihihi! Có đó bạn ơi. Và không chỉ có mà còn là chính gốc nữa í chứ (do chính bà chủ ở ngoài HN mở), còn địa chỉ thì chờ mình ít hôm nha, vì mình còn phải tìm báo đọc lại xem nó ở đâu. tìm được mình sẽ reply lại cho các bạn sau hen. thân.

tranquoctuan
18-03-04, 07:51 AM
troai, cai gì cũng biết nhất là lãnh vực ăn uống,chắc chắn tài nấu ăn của you thiên biến vạn hóa lắm nhỉ ,chỗ nào nấu ngon cũng bít mất tiu. sành ăn ghê haaaaaaa

langtu
18-03-04, 11:27 AM
Ở đường Trần Quốc Thảo Q3 có một hàng chả cá, chỉ mở vào buổi sáng và người đến ăn cũng rất đông. Ở Sài Gòn , muốn thưởng thức món ăn này các bạn có thể tới nơi này để ăn. Không nhớ chính xác địa chỉ. Nhưng Trên đường Trần Quốc Thảo Q3, đi qua Võ Thị Sáu khoảng 500m, nằm bên tay mặt.

tithuti
18-03-04, 12:15 PM
hi` minh đã có địa chỉ quán "chả cá lã vọng" ru`i ne`!!!
31 Nguyễn Thị Diệu Quận 3
To Quoctuan: tui hổng có tâm hôn ăn uống nhiêu như bạn tưởng đâu. địa chỉ tui có la` nhơ` đọc báo ma` biết thôi. nhưng nếu bạn muốn mi`nh cũng có nhiê`u địa chỉ ăn uống lắm (ti`nh cơ` ma` biết thôi). bạn muốn ăn món gi`?bún chả cá Qui Nhơn hay bánh khọt Vũng Ta`u, bún mắm miên` nam ? hihihi bật mí thêm nữa ne`: những quán mi`nh biết đê`u có giá cả rất ư la` phải chăng, bảo đảm tiêu chuẩn " ngon, bổ , rẻ". hihiihhihiihi. chao` bạn.
To BĐH: máy mi`nh trục trặc hổng đánh được dấu "`", la`m ơn chỉnh du`m mi`nh nhe. thank!!!

tranquoctuan
18-03-04, 02:00 PM
oai ,nhiều quá trời đi sao hết,mà ăn nhiều mập quá thì sao?tui sợ cái bụng bầu lắm heeeee,nhưng của ngon vật lạ cũng nên biết qua,vậy tui hỏi bạn nè có biết cà muối ăn với giau mùng tơi không troai tui thich nhất món đó đó,03 cái sơn hào hải vị ăn nhiều chỉ tổ mập chứ được gì ,tui thì ko lo,mấy you kìa heeeee

tithuti
19-03-04, 08:22 AM
hihihihi!!! bạn la` ngươi` Bắc hả? vậy ma` nói vê` món của quê hương minh` cũng sai nữa :dauhang: . Bạn ơi mi`nh biết món ca` muôí, nhưng không phải la` ăn với canh mô`ng tơi ma` la` ăn với canh rau đay (loại rau na`y hi`nh như ít ngươi` miê`n Nam na`o biết lắm thi`phải). Nếu như nấu canh na`y với cua thi` thật la` tuyệt đó, không biết bạn có biết canh rau đay na`y không nhỉ?
Để có một bữa cơm mang đậm hương vị miê`n Bắc, hãy thử : canh rau đay nấu cua + ca` pháo chấm mắm tôm nhé

tranquoctuan
20-03-04, 06:38 AM
troai ui troai nhiêu đó cũng bặt tui giơ cờ trắng nữaa hả???ai không biết giau đay ăn mơi cơm thì rất ngon nhất là nấu mới cua thì tuyệt vời rùi ,ăn vừa mát vừa bổ,rất phù hợp với thời tiết trong nam đó ,nhưng đâu cần phải vậy ,giau đay,mung tơi nấu vơi tôm khô là được rùi vừa dễ nấu,vừa nhanh heeeeee nấu canh giau day vời cua , lâu thí mù,cực thí mù ohhhhhhhh nhưng mua sắn về làm cũng được nhưng đó đâu phải là tự tay mình làm từ a---z đâu có thưởng thức hết tài nghệ mình đâu heeeeeeeeeeeeeeeeee :dauhang:

nấu ăn những món nào vừa nhanh vừa ngon vừa bổ thì làm chứ mấy món cầu kỳ wa chịu thui làm mệt rùi làm sao có sức thưởng thức vị ngon của nó ,troai có người khác ăn thui mình nhịn mệt quá ăn sao nổi heeeeee

tithuti
20-03-04, 08:29 AM
hihi!!! mi`nh chưa bao giơ` mua cái gi` la`m sẳn vê` nấu ăn hết. với lại canh rau đay cũng hổng có bán ở siêu thị nữa. bi`nh thương` ở nha` mi`nh vẫn nấu canh rau đay với mướp va` tôm khô. nếu có thể mi`nh cũng nấu chung với lá ớt. để nô`i canh ngon va` đậm đa` bạn có thể giã nhuyễn tôm khô + muối + một trái ớt ---> ngon lắm đó nhe. bạn có nấu như vậy chưa?

be_bi32
28-03-04, 08:11 AM
Bi cũng hay nấu món canh rau đay ăn lắm nhưng có một bí quyết nữa nè: nấu canh rau đay bỏ vào một chút mắm ruốc bảo đảm hương vị tuyệt vời luôn !(dân sinh viên KTX của mình đã từng thưởng thức và cho 10 điểm về chất lượng rùi đó!)

----> to tithuti : bạn ui mình muốn nhận lời mời thưởng thức món ăn do bạn nấu lắm đó, khi nào thì mời Bi đây?