PDA

View Full Version : Mẹ yêu...

Bạn thân
23-01-03, 04:33 PM
MẸ YÊU (31/05/1999)

Mẹ ơi, Đêm nay con giật mình và bổng sợ một ngày kia, Mẹ chết đi con mới gục đầu khóc lóc. Nước mắt chảy xuôi chứ đời nào trôi ngược. Như những giòng sông qua đi có trở lại bao giờ ? Tháng ngày nào với tiếng "ầu ơ" mẹ hát ru con những ngày bé bõng. Mười chín năm trôi con đã sống, bất hiếu - vô tình trước tuổi mẹ già nua. Đã biết bao lần mẹ đã thứ tha. Giang cách tay đón con trước những ngày tội lỗi. Tình mẫu tữ thiêng liêng khiến con từ bóng tối. Thức giận mình nghĩ trọn mẹ đêm nay.

Chốn đô thành mẹ có biết có hay ? Ở nơi đây, chiều nay - có một đoàn xe tang cất bước. Nhìn dòng người xuôi ngược. Con bỗng giật mình và sợ một ngày kia "...Một ngày nào mẹ sẽ chết đi. Sương lạnh rơi dưới bầu trời lộng gió, Cỗ quan tài mẹ nằm trong đó. Con gục đầu bên nấm mộ mẹ yêu."

Vẫn biết rằng ngày tháng trôi nhanh. Cái ngày kia và rồi sẽ đến. Mẹ hiền ơi, Mẹ hiền ơi yêu mến. Có hiểu được lòng con giây phút này đây.

Mười chín năm con làm thơ cho đời, cho gió, cho mây. Và không biết cho bao nhiêu người con gái. Duy chỉ có đêm nay, đêm đầu tiên con giật mình nghĩ lại. Làm thơ tặng mẹ mình. Dù - chỉ - một - lần thôi.

Trần Song Khoa

hnkvmt
24-01-03, 12:51 PM
may mà bài thơ .... dừng lại ở đây ,nếu không chắc tớ ... khóc vì thương mẹ mất
bài thơ tuyệt thật đấy :wub:

Access_banned
28-01-03, 09:55 PM
anh bạn thân ghi lên làm tui xúc động làm seo đó ! hihihihi !

Romeo
30-01-03, 11:10 AM
:) Mẹ ơi ! Con yêu mẹ lắm ....!

stacy_online
30-01-03, 12:45 PM
thật xúc động phải không mọi người,chúng ta hãy yêu thương mẹ cha và chăm sóc họ khi còn có thể,đừng để quá muộn rồi phải hối tiếc.huuuuuuuuuu...huuuuuuu :( :(

hnkvmt
07-02-03, 11:43 PM
hãy nhớ ngày sinh nhật mẹ 8 - 3 và ngày sinh nhật bố 9 - 9 nhé mọi người ,đâý là ngày mà mọi người hãy cùng tổ chức sinh nhật cho tất cả các ông bố và bà mẹ trên khắp đất nước này .... và hãy dùng hai ngày đó để nhớ về công lao sinh dưỡng của cha mẹ .Cảm ơn cuộc đời đã ban cho hnkvmt một gia đình với sự bảo vệ che chở của bố và sự thương yêu chăm sóc của mẹ !

nhocthuytien
12-02-03, 12:01 PM
hic.. bài thơ hay thiệt đó nghen! Anh Ban-Than phải nói là chịu khó sưu tâm ghê đi hà.. khâm phục khâm phục.. hehe..:)

thamtunet
12-02-03, 07:20 PM
Mẹ ơi ! Mẹ là ai và bây giờ mẹ ở đâu ?
Hehe anh ban thân như dzâỵ phải hông ?

Tuyết_Ngân
22-02-03, 06:00 AM
Và ngày 11 tháng 5 là Lễ Mẹ, còn mâ'y tháng nữa là đến rồi!

Romeo
23-02-03, 01:04 AM
:) Mẹ ơi ! Giờ đây con đang học xa nhà , xa gia đình ..con cảm thấy buồn và cô đơn wá .con nhớ nhà wá hu hu .. :(

Tuyết_Ngân
23-02-03, 03:04 AM
vậy thì khi nào rãnh gọi điện thọai hay về thăm mẹ!

Romeo
24-02-03, 04:43 PM
:) Hic... nếu ngày nào RO cũng gọi điện thoại chắc phá sản gia tài SINH VIÊN của RO wá !!!!! Thôi Tuyết_Ngân chỉ cách khác đi hen !
RO sống xa gia đình nhìu lúc bùn lắm , chẳng biết làm dzì cả .....! :( Chỉ biết lang thang một mình , hoặc wa nhà mất đứa bạn chơi hông ah` ! Còn ai như RO hong , dzô đây tâm sự nhé ! B)

Tuyết_Ngân
27-02-03, 11:25 AM
vậy thì viết thư, rẽ hơn gọi điện thọai đó mà có đều hơi chậm!

Tuyết_Ngân
27-02-03, 11:26 AM
Ngân chưa từng sống xa nhà nên không biết, vậy chắc buồn lắm hả Romeo ?

chiminhanh
16-03-03, 08:21 AM
híc, có xa nhà mới thấm thía, chứ hồi ở nhà ..... hic

Tuyết_Ngân
16-03-03, 09:40 AM
vậy thì Ngân phải trân trọng những giây phút ở nhà rồi, chú khi xa nhà thì sẽ không có đâu!

hyvong_lybiet
20-03-03, 11:24 AM
cái gì có trong tay thì chẻng ai biết trân trọng chỉ khi đánh mất nó người ta mới biết xót xa thui
Câu này đúng chứ BA KON?

Tuyết_Ngân
21-03-03, 10:30 AM
Đúng, HVLY nói đúng đó. Lâu lâu mới thấy nói một câu nghe được đó!

quanghuy09
21-03-03, 03:11 PM
Bài viết thật cảm động, dù sao biết nhận ra lỗi là quý rồi nhưng ma phải trả giá thật đắt. hic hic hic

Romeo
21-03-03, 11:59 PM
:) Sao lại trả giá rất đắt như vậy hả Quanghuy09 ? bạn có thể nói cho RO nghe đựơc hong ?

bihanh20
22-03-03, 02:01 AM
mình thật là bất hiếu.
"thiện nhân thiện báo
ác nhân ác báo"

ah ah ah ! đọc bài thơ xong nhức đầu wa' .buồn wa' các bạn ơi!

bihanh20
22-03-03, 02:20 AM
:(

Romeo
23-03-03, 01:37 AM
:) Người mẹ ! là người lúc nào cũng hết lòng yêu thương và chăm lo cho con cái.....và người mẹ là người luôn chịu nhiều đau khổ nhất khi con cái mình lầm lỡ .

ac
11-04-03, 11:24 AM
BT à ! anh lam CNNN xúc động wá !MỘT bài viết thâtj là tuyệt vời!

langtubuon
12-09-03, 09:22 PM
:'c Toi da khoc khi doc dong tho ay.
Nho nhung ngay duoc ben me than yeu
Nho nhung luc me au o ru ngu
Nho nhung ngay...ngay ay me dau yeu..
Thuong me lam,me oi thuong me lam
khong bao gio lam cho me buon dau
Nho nhung luc con lam cho me kho
Me an can,an ui vo ve con
Me noi rang con mai la con me
Me sang long tha thu het cho con
Oi nuoc mat muon tuon ma chang duoc
.................................................. .
Yeu me lam,me hien oi.......nhieu lam :'i

hoatigon
13-09-03, 01:32 PM
mẹ ơi ! con đã có lỗi với mẹ nhiều nhiều lắm hãy tha thứ cho con nhưng sao mẹ mãi không hiểu con chứ..con buổn lắm mẹ ơi...

chitcon289
17-11-03, 02:40 PM
Mẹ ơi, con biết mẹ đã làm cho con rất nhiều, lo cho con mọi thứ có thể. Mẹ đã hết sức rồi, từ khi bố ngã bệnh, mẹ phải quán xuyến hết thảy mọi việc... Con thương mẹ lắm nhưng con chẳng làm được gì để giúp mẹ cả, dù chỉ là những việc nhỏ nhoi trong gia đình.. Cả ước mơ con vẫn sẽ là đứa con ngoan, học tốt của mẹ con cũng ko làm được... Nhưng bây giờ con đã bất lực thật sự, con muốn làm mọi thứ, vì bố, vì mẹ và cả vì con nữa nhưng khả năng và sức lực con có giới hạn, con như muốn ngã quỵ trước cuộc sống này. Con vẫn chưa từ bỏ ước mơ của mình như con thấy nó xa vời qua', con ko biết mình biến nó được thành sự thật hay nó vẫn là những mộng tưởng trong con... Con ko biết tương lai mình sẽ đi về đâu nhưng con luôn muốn mình sẽ làm được điều gì đó cho bố mẹ .....

chitcon289
17-11-03, 02:40 PM
Mẹ ơi, con biết mẹ đã làm cho con rất nhiều, lo cho con mọi thứ có thể. Mẹ đã hết sức rồi, từ khi bố ngã bệnh, mẹ phải quán xuyến hết thảy mọi việc... Con thương mẹ lắm nhưng con chẳng làm được gì để giúp mẹ cả, dù chỉ là những việc nhỏ nhoi trong gia đình.. Cả ước mơ con vẫn sẽ là đứa con ngoan, học tốt của mẹ con cũng ko làm được... Nhưng bây giờ con đã bất lực thật sự, con muốn làm mọi thứ, vì bố, vì mẹ và cả vì con nữa nhưng khả năng và sức lực con có giới hạn, con như muốn ngã quỵ trước cuộc sống này. Con vẫn chưa từ bỏ ước mơ của mình như con thấy nó xa vời qua', con ko biết mình biến nó được thành sự thật hay nó vẫn là những mộng tưởng trong con... Con ko biết tương lai mình sẽ đi về đâu nhưng con luôn muốn mình sẽ làm được điều gì đó cho bố mẹ .....

ruacon
22-11-03, 10:27 AM
Đọc bài này làm mình xấu hổ hết sức! Có đôi lúc cha mẹ ko hiểu cho mình, dường như con càng lớn thì khoảng cách giữa con với cha mẹ càng xa! Rồi đến một lúc nào đó, ngồi nhìn lại những gì đã qua mà lòng đau như cắt, có những chuyện con ko thể tha thứ cho mẹ nhưng con biết, dù thế nào, con vẫn luôn yêu mẹ! Con muốn nói dù mẹ có thế nào thì con vẫn yêu mẹ, và con sẽ mãi nói với mẹ câu ấy dù có đôi lúc mẹ làm con buồn lắm!

ruacon
22-11-03, 10:28 AM
Đọc bài này làm mình xấu hổ hết sức! Có đôi lúc cha mẹ ko hiểu cho mình, dường như con càng lớn thì khoảng cách giữa con với cha mẹ càng xa! Rồi đến một lúc nào đó, ngồi nhìn lại những gì đã qua mà lòng đau như cắt, có những chuyện con ko thể tha thứ cho mẹ nhưng con biết, dù thế nào, con vẫn luôn yêu mẹ! Con muốn nói dù mẹ có thế nào thì con vẫn yêu mẹ, và con sẽ mãi nói với mẹ câu ấy dù có đôi lúc mẹ làm con buồn lắm!

thaipeace
19-01-04, 08:16 PM
Có nhưng chuyện không đáng xảy ra mà vẫn xảy ra chung quanh chúng ta , chúng ta lớn chúng ta học cao chúng ta hieu rộng nhưng chúng ta mãi maĩ cũng chỉ là một chú nhóc một cô bé trước mắt ba mẹ thôi .
Mỗi người mỗi hoàn cảnh không ai giống ai , tuy có nguwòi man nắ hơn ngưoèi khác nhưng nếu cho đổi chắc chắn không ai muôns đổi vị trí của mình cho người khác . Vì thế các bạn ơi hãy cùng nhau cố gắng nhé , vì ánh sáng luôn ở phía cuối đường hầm mà !

thaipeace
19-01-04, 08:17 PM
Có nhưng chuyện không đáng xảy ra mà vẫn xảy ra chung quanh chúng ta , chúng ta lớn chúng ta học cao chúng ta hieu rộng nhưng chúng ta mãi maĩ cũng chỉ là một chú nhóc một cô bé trước mắt ba mẹ thôi .
Mỗi người mỗi hoàn cảnh không ai giống ai , tuy có nguwòi man nắ hơn ngưoèi khác nhưng nếu cho đổi chắc chắn không ai muôns đổi vị trí của mình cho người khác . Vì thế các bạn ơi hãy cùng nhau cố gắng nhé , vì ánh sáng luôn ở phía cuối đường hầm mà !

Romeo
10-02-04, 05:50 AM
Mỗi khi nghỉ đến hình bóng mẹ hao hao gầy vì nỗi nhớ mong con..lòng con lại nghẹn ngào một nỗi niềm khó tả....mùa này NHA TRANG lạnh lắm phải không mẹ...mẹ đừng lo cho con nhé..con của mẹ đã trưởng thành rồi....mọi cám dỗ kia không làm con chùn bước...con vẫn biết mẹ hằng đêm vẫn thức và lo lắng cho đứa con ở nơi xa này ! Mẹ hãy cứ an lòng mà ngủ ngon đi nhé...con của mẹ không còn thơ bé nữa...con vẫn sống với những lời ru, lời khuyên nhủ của mẹ..con đã nên người từ trong vòng tay yêu thương của mẹ ! Có ngàn lời nói....nhưng từ trong trái tim con... " con yêu mẹ nhiều lắm " ! Chúc mẹ ngủ ngon và luôn mạnh khoẻ và hạnh phúc nhé..hãy tin ở con trai kưng của mẹ !

hoahongvosac
10-02-04, 06:31 AM
mình có thể khóc bất cứ lúc nào khi nghĩ về má, đã có lúc mình ngồi tưởng tượng nếu một ngày nào đó má mình mất đi, mình phải làm thế nào đây, thế là mình lại khóc. những lúc như thế mình lại muốn chạy ra ôm choàng lấy má. mình thật may mắn khi có một gia đình êm ấm, một người má tuyệt vời.

kechienbai_82
25-03-04, 12:45 AM
toi la thanh vien moi lai la sinh vien it co thoi giian de doc ngay tat ca cac bai trong web .Hom nay mo toi muc gia dinh dau yeu moi doc duoc bai tho cuc hay cua anh ban than that la xuc dong chang biet noi gi ca chi biet noi moi mot loi la : cam on anh ban than da noi gium bao nhieu tam tu khacx nua

congai_thanchet
16-08-04, 08:18 PM
bay gio toi moi cam thay toi chua bao gio, chua bao gio den dap duoc chut it gi voi cha me cua toi, toi thay xau ho lam,lam 1 dua con ma ko biet nhung noi kho, ko biet quan tam cham soc den cha me thi that dung la 1 dua con bat hieu.Co phai ko cac ban? toi chua bao gio nhin xem cha me toi co nhung cam xuc nhu the nao, toi chua bao gio quan tam den cha me toi dang kho tam vi ai, vi cai gi.Toi chi biet den viec doi hoi cha me fai cung cap đay đu nhung thu toi dang can,mac ke cha me fai kiiem no bang cach nao, fai do ra bao nhieu mo hoi xuong mau de lam ra cho toi huong thu!Toi la 1 dua con ich ki, bat hieu.Xau ho qua!Nhung ko sao,toi da nhin ra duoc loi cua toi roi, va toi se sua loi cua toi! HTG nay xin the la se nhu vay!!! Cam on ban_than nhe!cam on rat nhieu do :no1:

dabac
02-02-05, 02:34 PM
Hix hix mẹ ơi như vậy con cũng là người có lỗi với mẹ.
Con chỉ nhớ những lúc mẹ vui mà chẵng bao giờ quan tâm đến khi nào mẹ buồn.Con là một đứa con vô tâm hả mẹ.
Con sẽ không như thế nữa mẹ nha.