PDA

View Full Version : tithuti xem có đúng như thế không??!!

lisaqn
27-03-04, 06:11 AM
Trang báo “Tuổi chúng mình”

Bị cha dượng quấy rối, một cô bé rơi vào khủng hoảng. Cô viết thư cho chuyên trang “Tuổi chúng mình” (chuyên thông tin về tâm sinh lý tuổi mới lớn) của Báo Mực Tím...

Giờ đây - tám năm sau - trong một tác phẩm trình bày trước công chúng, bạn đã viết những lời cảm ơn đến “cô chú” ở Báo Mực Tím, cảm ơn “Tuổi chúng mình”...

Cuộc truy tìm nhân vật
Phóng viên Gia Bảo sau những ngày tìm kiếm M. - người bị cha dượng quấy rối - thì được biết cô bé này do lo sợ đã đổi tên, địa chỉ khi viết thư. Các phóng viên đọc kỹ lại thư và phát hiện nhân vật của mình có nói lướt qua tên ấp, xã nơi mình ở. Từ thông tin nhỏ nhoi đó, họ tìm đến trường học để “mò” ra trường hợp của cô bé. Với sự giúp đỡ của các nhà chuyên môn, cuối cùng cô bé có được một cuộc sống an toàn, học nghề và trưởng thành.

Đó là năm 1997, Tuổi chúng mình (TCM) mới chỉ có hai trang với những bước thử nghiệm táo bạo, giữa lúc những cuộc tranh luận nên hay không nên “vẽ đường cho hươu chạy” chưa ngã ngũ. Có tháng TCM nhận được hơn ngàn lá thư, về đủ mọi chuyện “tế nhị”.

Tổng Biên tập Báo Mực Tím Đỗ Thị Mỹ bảo: “Chúng tôi phải làm vì các em. Đó là một nhu cầu rất lớn và cần thiết. Một công việc quá mới, chưa có tiền lệ mà cũng khó học hỏi từ báo chí nước ngoài vì cách nhìn của họ đôi khi không thể áp dụng được”.
Một tập thể bắt tay vào để vẽ chân dung những bạn đọc mà họ đặt tên TCM bằng nhiều cách: điều tra, thống kê nhu cầu, tổng hợp từ thư bạn đọc. Từ hai trang ban đầu, TCM đã “lớn lên” bốn, sáu rồi tám trang, trong tám năm.
Tiếng nói của người trong cuộc và hơn thế nữa

Một bạn gái lỡ “vượt rào” với bạn trai. Sau đó, người bạn trai nói mình bị nhiễm HIV. Trong cơn tuyệt vọng và định tự tử vì nghĩ mình bị AIDS, bạn gái tâm sự với TCM. “Phóng viên lên đường và việc đầu tiên là ngăn chặn ý định dại dột; chia sẻ, sau đó là mời bác sĩ vào cuộc.

Thật may, bạn chẳng bị gì và trở về cuộc sống bình thường”, anh Nguyễn Khắc Cường - một trong những người đầu tiên làm chuyên trang TCM (nay là Thư ký tòa soạn tờ Mực Tím) - kể. Một bạn trai rơi vào đường hút chích, đã được TCM đưa đến gặp bác sĩ tư vấn. Bạn này dần dần tỉnh ngộ và nay đang là chủ trang web phòng chống ma túy, HIV.
Các mục được yêu thích của TCM có những cái tên như những người bạn nói với nhau: “1.001 chuyện... ấy ơi”, “Tại sao? Tại sao?”, “Lớp học giới tính”... Còn có các diễn đàn để “bà con” vào cuộc: các bạn từ khắp mọi miền đất nước cùng giải quyết một vấn đề của chính họ, phụ huynh tham gia, thầy cô nêu ý kiến... Nhưng bao giờ cũng vậy, cuối cùng là các chuyên gia “gút” lại. “Chị chủ Mực Tím” cho biết: “Tám năm qua, ngày càng ít dần các bức thư kiểu: em lỡ nắm tay bạn... vậy có thai không?”.
TCM đã đi con đường dài tám năm. Hai tập sách khổ nhỏ xinh xắn đã ra đời. Tập thứ ba cũng sắp ra.
ĐẶNG TƯƠI