PDA

View Full Version : Phải Làm Gì Đây ?

trungheo
05-04-04, 12:25 AM
<marquee>Bạn của tui đã bỏ ma túy được 5 năm nay, hiện anh ấy đã có công ăn việc làm và chuẩn bị cuới vợ, nhưng gần đây anh ấy có thái độ u uất, chán nản. Vậy liệu anh ấy có khả năng tái sử dụng lại không ? Các bạn cho anh ấy lời khuyên với [[/glow] :( :dauhang: </marquee>

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
07-04-04, 11:56 PM
Originally posted by trungheo@Apr 4 2004, 05:25 PM
Bạn của tui đã bỏ ma túy được 5 năm nay, hiện anh ấy đã có công ăn việc làm và chuẩn bị cuới vợ, nhưng gần đây anh ấy có thái độ u uất, chán nản. Vậy liệu anh ấy có khả năng tái sử dụng lại không ? Các bạn cho anh ấy lời khuyên với
Quá ít thông tin về bạn của anh &#33;
Thực ra, bỏ được ma túy, có công ăn việc làm và chuẩn bị cưới vợ . không có nghĩa là tất cả đã ổn. Bạn anh có thể buồn phiền vì rất nhiều lí do, chẳng hạn :
- Gặp khó khăn do những áp lực công việc, mâu thuẫn với sếp, vơi&#39; đồng nghiệp.
- Rắc rối từ phía đám cưới đang tới gần, bị hiểu lầm...
- Những nguyên nhân khác ( quan hệ bạn bè, cha mẹ, anh chị em, khó khăn do tài chính) ...
Thật khó để có thể khẳng định bạn anh có khả năng tái nghiện trở lại không. Điều đó tùy thuộc nhiều vào cách ứng phó với khó khăn, vào bản lĩnh của anh ấy. Tuy nhiên , thật là ngốc nếu anh ấy đánh đổi tất cả những gì mình đã có hiện nay : sự nghiệp, hôn nhân, những nỗ lực trong suốt 5 năm qua... chỉ vì những phút chán nản, những mệt mỏi mà trong cuộc sống chẳng ai tránh được. Nếu anh ấy dùng ma túy như một liệu pháp trốn chạy thực tế, anh ấy chỉ có thể "quên đời " trong khoảnh khoắc , nhưng lại sa vào vô số cái bẫy do chính hậu quả của việc tái sử dụng gây ra, và lại rơi vào tình trạng trầm nhược khác còn nghiêm trọng hơn.

THCĐ nghĩ là anh Trung biết mình phải làm gì để giúp anh ấy. Ở bên cạnh những lúc anh ấy cần, động viên để anh tự nói ra tâm sự của mình, để cùng giải quyết. Và quan trọng hơn là , hãy giúp anh ấy nhận thấy trách nhiệm của mình đối vơí gia đình mới, với chính bản thân .Nếu không, chỉ gặp những khó khăn nho nhỏ, anh ấy đã lại nghĩ tới ma túy để giải tỏa ức chế, thì sự giúp đỡ từ bên ngoài lại trở thành vô nghĩa. Điều quan trọng nhất nằm ở ngay chính bản thân anh ta &#33;

Mong là bạn của anh sớm vượt qua tình trạng trầm uất này &#33;

girl_sanh_dieu
29-04-04, 03:28 AM
troi neu da sap cuoi vo roi thi tai sao lai nhu vay ?tai sao ban ko di tim hieu va chia se voi ban ay xem co giup gi dc cho ban ay ko ? dung de ban ay lai quay lai voi con duong cu thi kho lam do nha&#33;&#33;&#33; :dapdau:

nubatuoc_ktntn
16-05-04, 06:05 AM
tui thâý rằng giai đoạn này rất quan trọng ,nếu không có sự động viên kịp thời ,anh bạn có thể dễ ngã gục.Thay vì tìm câu trả lời từ mọi người,bạn nên tìm câu trả lời từ chính anh bạn.Hỏi trực tiếp anh ấy xem có chuyện gì ,từ đò có thể giúp được anh ấy .Tôi nghĩ bạn cũng chưa nên kết luận vội.Đôi khi chúng ta hay lo xa và vô tình lại khơi lại những chuyện nên bỏ qua.