PDA

View Full Version : xin hãy giúp đỡ

bambi
18-04-04, 04:49 AM
Các bạn ơi, hãy đọc những tâm sự của bambi ở những bài viết trước. Những điều cần quyết định và cần phải làm, bambi đã làm và đang hy vọng. Ở đây, bambi rất mong sự giúp đỡ của các bạn đối với ông xã của bambi. Hãy gửi cho anh ấy vài lời động viên, vài lời tâm sự, giúp anh ấy quyết tâm hơn trong việc cai nghiện. Những hành động của anh ấy rất đáng trách, nhưng anh ấy đang cố gắng tìm lại mình. Xin hãy dành chút thời gian, tiếp thêm sức mạnh cho anh ấy phụ mình bằng những lời động viên của các bạn. Anh ấy không biết vi tính nên không thể tự mình vào diễn đàn được. Từ từ bambi sẽ chỉ cho anh ấy. Rất mong sự quan tâm của các bạn. :help:
Bambi cám ơn các bạn nhiều lắm.

Nothingtolose
18-04-04, 05:53 AM
Mình ủng hộ hết mình, các bạn cũng ủng hộ mình luôn nha, mình cũng đang trên con đường tìm lại chính mình đây

toi_loi
19-04-04, 10:40 AM
"Hãy thắp ánh sáng đời em bằng ngọn lửa niem tin" chính là tiêu chí của diẽn dàn mà,

Chị ở tinh, TP nào vậy có thể post en cho moi người cùng biết được khong để tất cả các thành vien trong diễn dàn này có những kế hoạch giúp đỡ cụ thể nhất.

lamlo
19-04-04, 02:33 PM
Chao ban bambi.
( xin loi vi toi se dung tieng viet khong co dau ).
Toi muon tam su cung voi ban that nhieu vi ban dang o vao tinh canh gia dinh toi. Chi co dieu hoi khac la toi la nguoi tung choi ma tuy va vo toi la nguoi dau kho giong ban.
Chang can phai doc nhieu toi cung hieu tat ca nhung gi ban da phai chiu dung, vi den bay gio toi da choi ma tuy 8 nam roi. Vo toi cung da het nuoc mat, gia dinh toi cung chi con tho dai va ngao ngan. Tat ca deu biet se co mot ngay nao do ...... bi tham nhung hien tai khong co ai dam lam gi.
Co dieu hoi khac mot chut giua toi va chong ban : toi van co cong an viec lam va toi kiem tien choi ma tuy chu khong dam lay tien cua vo. Chi co dieu la thinh thoang toi thieu tien dua vo ( dinh ky toi van dua tien hang thang cho vo du chi tieu trong gia dinh). Toi da vai lan cai nghien tu nguyen: co lan nho nguoi nha, co lan nho bac si, co lan tu cai. Toi da chat mat ngon tay ut cua toi nhung roi toi van tai nghien. Hom nay toi da dung ma tuy duoc 1 tuan ( ke tu ngay 12/4/04) , hy vong lan nay duoc dai dai nho dien dan niem tin.

Tat ca nhung loi dong vien ai ui cua cac ban khac trong dien dan gui toi bam bi toi da doc , nhung toi thay do deu la tieng noi cua nhung nguoi ngoai cuoc. Toi la nguoi choi ma tuy nen toi hieu:
Thu nhat: 99,9% nhung nguoi nghien ma tuy deu khong co ban linh, khong co nghi luc. Ve tien bac thi khoi phai noi, do la dieu vo cung qui gia khi thieu thuoc. Hau het tat ca nhung nguoi nghien deu mat het nhung dieu thieng lieng, doi voi ho cha co gi thieng lieng bang co tien mua thuoc. Toi con mot vai dieu thieng lieng do tu minh dat ra la vi toi con kiem duoc chut dinh, mac du khong du de tieu vao ma tuy nhung toi van con muon duoc tien hoac muon tam co quan roi khi nao co se bu vao. Nhung den mot ngay nao do neu toi khong con kiem du tien thi toi khong chac la co giu duoc dieu gi minh coi la thieng lieng nua khong? Hien tai toi no rat nhieu tien, va den mot ngay nao do chac chan la toi khong kiem duoc tien nua.
Tinh trang cua chong ban toi gap rat nhieu, va boi vi trinh do hoc van khong cao va khong kiem duoc tien nen cang khong giu duoc nhung dieu thieng lieng nao ca. Ban can phai hieu rang : NGHIEN MA TUY LA MOT DANG BENH THAN KINH, va do do trong nhung luc thieu thuoc co hanh dong gi do dang khinh thi cung binh thuong thoi. Dung trach anh ay vao nhung luc nhu vay. DIEU DANG TRACH NHAT O ANH AY LA BAN THAN ANH AY KHONG TU NGUYEN MUON CAI. MA KHI KHONG TU NGUYEN MUON CAI THI MOI SU EP BUOC LA VO ICH. Voi toi, tat ca moi lan cai nghien la deu do toi chu dong co y muon nen cai cung de dang thoi. Tuy chi co dieu toi tai nghien nhieu lan la do co mot vai chuyen buon, lam an bi lua loc, v..v.. va ly do chinh la thieu ban linh.
Thu hai: Chong ban khong bi ganh nang ve kinh te de len vai nen thieu trach nhiem voi ban than va gia dinh la dieu de hieu. Anh ay co phai nuoi bo me gia om khong??? Anh ay co thuc hien du nghia vu lam chong , lam cha khong??? Neu nhu ban noi rang thang nay anh phai dua cho toi 1000000 de nuoi con thi anh ay the nao????
Nhu toi thay rang, khi toi phai lo lang cho gia dinh ma khong lo duoc : tien thue nha, tien hoc cho can, tien nuoi bo me thi toi khong nghi den ma tuy. Nhung cu thua ra chut tien nao la toi lai nghi ngay den no. Gia dinh toi cung nhu vo toi biet duoc dieu do nen chuyen cong tac cua toi ve mot noi ma chi du tien thue nha va tien hoc cho con, hoi dau toi vo cung kho chiu nhung nghi rang cung tot cho minh. Vay ma toi da nghien lai chi vi mot vai ly do vo van khi gap lai mot vai con nghien ma toi tung quen truoc day..... Nay toi lai quyet dinh cai nghien vi lan nay thay quyet tam lon lam va vi toi lai moi chuyen ve lam giao vien- va la dong nghiep cua vo toi ( vo toi kiem soat duoc thoi gian cua toi cung nhu tien bac nen cung tot cho toi) . Toi thay ban than minh dang xau ho moi khi dung tren buc giang nen toi quyet tam lam.

VAY DIEU QUAN TRONG LA CHONG BAN DA, DANG VA SE LAM CONG VIEC GI ???? CHONG BAN CO PHAI LO LANG VE KINH TE KHONG??? DIEU DO RAT QUAN TRONG.

Thu ba : Toi noi rang 100% nhung nguoi nghien la ich ky va khong nghi gi den nguoi khac, lai hay doi hoi nguoi khac. Vay nen neu ban trach moc chong ban thi vo ich vi anh ta chang tiep thu dau. Dieu quan trong la ban phai kich thich long tu trong cua anh ay va khoac len vai anh ta nhung trach nhiem, hoac la co the khoi day mot niem dam me nao do.

LAN NAY NEU BAN EP BUOC ANH AY LY THAN VA THU THACH TRONG VANG SAU THANG MA KHONG CO SU TU NGUYEN NAO CA TU PHIA ANH AY THI : BAN SE MAT ANH AY 100%, BAN DANG DANH MOT CANH BAC MA CHAC CHAN LA THUA, DUNG HY VONG GI CA. Xin loi vi toi khong biet an ui ma toi chi biet noi su that. Mong se duoc tam su nhieu hon va day du hon nua.

Chao than ai
minh quang 0904112653

người ta
20-04-04, 01:11 AM
Đúng là không ai hiểu người trong cuộc bằng chính ngừơi trong cuộc . Những phân tích của lamlo quả là rất thực tế ! chị Bambi mềm mỏng nhiều rồi , bây giờ chỉ còn nứơc là đánh thẳng vào lòng tự trọng của anh ấy , thức tỉnh cái tôi của 1 người đàn ông thì may ra còn hy vọng . Lamlo nói đúng , li thân là tự đẩy cả 2 vào vực thẳm mà thôi !

lisaqn
20-04-04, 05:56 AM
mình nghĩ, nếu chị đang sống ở HCM thì các thành viên trong diễn đàn nên giúp chị ấy bằng hành động thực tế chứ không phải là lời an ủi !
tại sao chúng ta không đi đến trực tiếp gặp chồng chị ấy khuỵên nhủ nhỉ??!!!! như thế thì có hiệu quả hơn nhiều là ngồi tại chổ mà cho lời khuyên!!!
chị bambi ơi, đây là lần đầu tiên em nêu lên ý kiến với vấn đề cùa chị, nếu có thể giúp gì đươc cho chị thì chị hãy lên tiếng nhé, khôngg chỉ có em mà các thành viên trong diễn đàn cũng luôn sẵn sàng giúp chị !!! :om:

mickey
21-04-04, 01:01 PM
ok.em thấy ý kiến của lisa rất đúng. nguời mà mình cần giúp đở và thuyết phục lúc này là anh ấy. mickey thấy trong diễn đàn mình có rất nhiều nguời có tài ăn nói và thuyết phục người khác. sao chị bambi không gởi đ/c của chị cho ban điều hành của diễn đàn nhỉ. mong chồng chị mau chóng thoát khỏi ma túy và trở về với gia đình.

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
22-04-04, 01:02 AM
Em đã đọc rất nhiều lần bài viết trước của chị nhưng chưa reply lại vì muốn làm một điều gì đó thật cụ thể. Hơn nữa, DĐ mình cũng đã nói phần nào những suy nghĩ của em ( đặc biệt là a2z và bây giờ là lamlo ).

Những hoạt động offline của DĐ trước giờ em tham gia rất ít ( hix, tự nhận lỗi ! :godau: ) . Nhưng lần này, bất cứ khi nào chị cần, em và các mem khác sẵn sàng ! Chắc chắn thế !

( Mở ngoặc : THĐ nghĩ là không phải gặp anh ấy để khuyên nhủ , mà trước hết, để thăm và động viên ( lời nói và hành động cụ thể ! ). Anh ấy cũng đang cố gắng mà, đúng không ? )

lisaqn
22-04-04, 06:22 AM
nếu chị đồng ý thì hãy lên tiếng, còn ban quản trị sao chẳng thấy tăm hơi đâu cả thế nhỉ!??

bambi
22-04-04, 06:26 AM
Trước hết, cho phép bambi gửi lời cảm ơn đến các bạn. Các bạn đã làm bambi thật sự cảm động vì sự quan tâm này. Bambi vô cùng cảm ơn các bạn.

Bambi rất hoan nghênh và vui mừng nếu như nhận được sự thăm hỏi và động viên trực tiếp của mọi người. Bambi nghĩ ông xã bambi chắc chắn cũng sẽ rất vui. Nhưng các bạn ơi, có thể cho ông xã bambi một bước trung gian được không? Có nghĩa là, nếu có thể được, bambi mong các bạn sẽ chia sẻ, động viên anh ấy qua diễn đàn này. Một phần bambi nghĩ là sẽ tiện hơn cho các bạn (vì nhà của bambi tuy là ở Tphcm, nhưng có lẽ là khá xa, Quận 7 lận). Cũng một phần là bambi sợ ông xã bambi sẽ rất ái ngại khi quen với bạn mới (trong khi đó, người bạn mới ấy đã biết tỏng tòng tong những điều xấu của mình). Các bạn thông cảm và ráng tiếp tục giúp đỡ gia đình bambi nhé. Xin hãy nhận từ bambi lòng biết ơn chân thành nhất.

Trong lần họp room kế tiếp, nếu có điều kiện, bambi sẽ thuyết phục ông xã tham dự. Hy vọng lúc đó, bambi sẽ có tin vui về sự tiến bộ của ông xã cho mọi người.

MaiMaiChoAnh
25-04-04, 11:16 AM
Đọc xong những lời của N , H không biết nói gì hơn .....
Những tưởng mọi chuyện đã qua ...những tưởng N đang cùng aanh ấy vui vẻ , hạnh phúc trong căn nhà bé nhỏ ấm cúng cùng tiếng khóc của con trẻ ...... để bù lại những ngày tháng vất vả của N vừa qua ...
....Nhưng H ko ngờ ....
Thì ra chuyện buồn của N là vậy !
H thì coi như xong , ko còn gì phải lo lăng nữa ...!
N nè , hãy cố gắng chịu đựng và dùng hết tình thương để khuyên anh ấy nha N . Cố gắng khuyên anh ấy hãy vì đứa con :)
Sa vào con đường ma túy , một ngày nào đó làm saao tránh khỏi chuyện đó . Anh ấy còn Nga , còn con , còn 1 gia đình hạnh phúc . Đừng để mọi thứ phải hủy bỏ chỉ vì ma túy .
H không biết phải nói gì nữa :( ....
Thôi thì cầu mong mọi sự may mắn và tốt đẹp nhất sẽ luôn đến với gia đình N :)
Mình sẽ tâm sự nhiều hơn trên YM :)

a2z
27-04-04, 08:32 AM
Chị bambi!
Bây giờ em vẫn còn bất ngờ về thay đổi quá nhanh của chị. Em vẫn quan niệm rằng cai nghiện tập trung là cách tốt nhất cho anh ấy. Việc cai nghiện tập trung sẽ không có bất tiện gì đâu. Nhưng nếu anh ấy quyết định lần nữa cai nghiện tại nhà thì em cũng vẫn ủng hộ...

Chị bảo chúng ta cần chia xẻ với anh ấy? Nhưng chúng ta biết chia xẻ về điều gì khi anh ấy không lên tiếng? Nếu chỉ nói những điều chung chung thì có lẽ anh ấy sẽ chán ngấy mất. Em chỉ muốn nói với anh nhà rằng: "Anh nên coi tất cả những bài viết trên diễn đàn này là dành cho anh. Tất cả những gì thành viên đang nói là nói với anh. Em tin chắc là trong rất nhiều trường hợp mà thành viên diễn đàn đã trải qua, có ít nhất một trường hợp như anh đang gặp. Những lời mà các thành viên khác đã nói với trường hợp đó là đang chia xẻ với anh. Mọi người đang ở bên anh trong cuộc chién này."

bambi
05-05-04, 01:46 AM
Lại thêm một sự thay đổi nữa trong cuộc chiến giữa chồng bambi và ma túy các bạn ạ. Một sự thay đổi không biết gọi là vui hay buồn.
Ngày hôm wa, chính bambi đã đưa anh ấy vào trung tâm cai nghiện và điều dưỡng ở Thanh Đa. Sau khi anh ấy chích một liều quá chớn, bị xỉu và phải đưa vào bệnh viện. Sau khi bambi bắt anh ấy: một là tiếp tục ở lại nhà mà tự cai theo cái kiểu của anh ấy, được một thời gian rồi lại chơi lại còn bambi thì không sống với anh ấy và gia đình anh ấy nữa; hai là phải vào trung tâm cai nghiện, bambi vẫn sẽ quan tâm và chăm sóc anh. Cuối cùng, anh và gia đình đã chọn giải pháp thứ hai, một cách tự nguyện và hầu như không còn giải pháp nào tốt hơn. Đối với anh lúc này, bambi chỉ có một suy nghĩ là: "Hết thuốc chữa". Hy vọng ở lần cai tập trung này, anh sẽ cố gắng thay đổi bản thân và cách suy nghĩ của mình.
Còn về bản thân bambi lúc này? có thể nói là vui buồn lẫn lộn. Vui vì nghĩ rằng, tin rằng, hy vọng rằng với lần này, có thể anh sẽ từ bỏ được ma túy. Nhưng bạn biết không, tận đáy lòng, bambi buồn lắm. Buồn vì sự cô đơn, buồn vì mặc cảm, buồn vì tủi thân. Nhưng biết làm sao được, bambi phải chấp nhận thôi, còn hơn để mặc anh đắm chìm trong hết cơn say ma túy này lại đến cơn khác.
Trước mắt, bambi dự định là sẽ gửi anh ở trung tâm trong vòng 6 tháng. Bản thân bambi thì nghĩ là mình có thể chịu đựng được, nhưng mỗi lúc nhìn con, nghĩ rằng nó sẽ phải thiếu thốn sự chăm sóc của bố nó trong thời gian dài, vì có những chuyện chỉ có bố nó mới làm được mang đến cho nó thôi, bambi thương lắm, bambi không cầm lòng được. Nhưng... lại cũng một câu "Biết làm sao được". Hy vọng nó hiểu được nỗi khổ tâm của bambi, vậy thôi.

lisaqn
05-05-04, 05:16 AM
chị a`, nếu anh ấy đã tự nghiện đi cai nghiện là tốt rồi chị ạ, tuy rằng đây là do chị đưa ra điều kiện với anh ấy, nhưng điều đó cũng chứng tỏ là trong lòng anh ấy vẫn còn có chị và gia đình!
giờ thì chị hãy vui vẻ mà chờ trong thời gian anh ấy đi cai, còn về tình cảm cha con thì chị hãy chăm sóc tốt cho bé và có thể chị sẽ đưa bé đi thăm cha, như thế thì tốt hơn là để anh ấy ở nhà chị ạ!!

cind
05-05-04, 06:19 AM
Chào Bambi,
Biết nói thế nào với bạn nhỉ ?! Bạn thật sự là một người vĩ đại ! Chúng tôi "những con nghiện" nếu không có được những người thân như bạn thì có lẽ là sẽ không có lối quay đầu lại !Cố thêm nữa nhé bạn vì nếu không có bạn, anh ta sẽ trượt nữa, trượt mãi, Tôi nghĩ động lực duy nhất (cái cuối cùng mà hiện giờ chúng tôi còn được sau 1 quá trình nghiện ngập )Để giúp chúng tôi Đó là tình thương của gia đình.
Bạn sẽ còn khó khăn rất nhiều đấy !Bởi vì đến giờ tôi thực lòng nói với bạn là chúng tôi là những con bệnh và nó sẽ bám theo chúng tôi dai dẳng suốt phần đời còn lại, chực chờ cơ hội yếu mềm bản thân. Nhưng tôi tin rằng nếu còn những người thân như bạn bên cạnh thì chỉ với ý nghĩ đó thôi lý trí của chúng tôi dần dần sẽ hồi phục mạnh mẽ hơn để chiến thắng những cám dỗ kia.

mario
06-05-04, 09:49 AM
tớ chưa đọc các bài viết trước của bambi, nên chỉ nói với mọi người chút thôi:
Cuộc sống luôn muôn màu và tuyệt vời đẹp, nếu mình tin tưởng vào nó, thì hạnh phúc, sớm muộn rồi cũng sẽ đến, chắc chắn thế,
tin tưởng và làm những gì mình cho là đúng, có thể bạn sẽ không đạt được những điều người khác đạt được, hay những điều mà bạn cho là lẽ ra phải được, nhưng thực ra hạnh phúc đơn giản hơn nhiềnhiều...

chia sẻ cũng là một cách để không cần phải nghĩ nhiều đến những vấn đề đau đầu...
Hãy cùng nhau chia sẻ nhá bạn!

a2z
09-05-04, 07:52 AM
Hoan hô chị, Bambi!
Cầu chúc cho chuyến đi, hy vọng là cuối cùng, của anh ấy xuôi chèo mát mái.
Chị đã biết đây là cách duy nhất khả dĩ có hy vọng rồi thì còn buồn chi nữa chị. "Không tránh được thì nhận đi..."

jade
26-05-04, 06:39 AM
xin gửi đến bambi một sự cảm thông và chia sẻ!
chị dang buồn lắm ,đang cô đơn lắm phải không?chị lo lăng 1khôbng biết mình có vượt qua được khó khăn này không? em hy vọng rằng tất cả rồi sẽ qua và tốt đẹp nếu ta có một ý chí và nghị lực, và em cũng tin rằng với sự giúp đỡ sẻ chia của các thành viên trong diễn đàn chị sẽ có đủ niềm tin và nghị lực vượt qua những khó khăn này.
vẫn biết cai nghiện và chống tái nghiện là một công việc vô cùng khó khăn và vất vả, nhưng không có nghĩa là không làm được, điều quan trọng nhất theo em nghĩ là niềm tin ,là ý chí là quyết tâm...có thể lúc này chị đang rất đau khổ, rất tủi thân và dằn vặt nhưng chị hãy cố gắng lên nhé, hãy tin rằng sau tất cả những khó khăn mà chị phải gánh chịu bây giờ là một niềm hạnh phúc, rồi chồng chị sẽ cai thành công sẽ trở về gia đình, trở về mái ấm của chị cùng với chị xây dựng hạnh phúc, dạy dỗ và chăm sóc con cái nên người ! hãy cứng rắn len chị nhé, ..tất cả mọi người trong đó có em luôn ở bên cạnh chị, chị không đơn độc trong cuộc chiến chống lại "cái chết trắng" đang lôi kéo chồng chị , hãy vững tin và vượt qua chị nhé! em chúc chị thành công!