PDA

View Full Version : làm thế nào để mẹ hiểu con!

nubatuoc_ktntn
11-05-04, 01:13 AM
Sinh nhật mẹ!.con chuẩn bị quà cho mẹ cách đấy tặng mẹ,một chiếc khăn thật đẹp mà con phải đi cả buổi để tìm.Vậy mà đến khi gặp mẹ con lại chỉ nói được một câu "con cho mẹ cái khăn này!"cái câu nói kỳ cục như là cái cách con chào mẹ vậy.Không phải là "con chào mẹ" ,không phải là "mẹ ơi con đi đây mẹ ạ!"mà nó lại là"con đi đây".!Cộc lốc,khô khan.
8-3 !con mua một bó hoa ,chuẩn bị những lơif nói ổn nhất có thể để mà có thể nói với mẹ.Vậy mà về đến nhà,con lại chỉ có thể lặng lẽ cắm hoa vào bình ,không một lời giải thích ,không một câu nói,chỉ tự nhủ với mình "đây là quà dành cho mẹ" :no:
Mẹ có biết nhiều lần con thèm được như tụi bạn ,nói với mẹ những câu nói thật sự từ trái tim con không?Con thèm được nói với mẹ rằng"mẹ ơi!con yêu mẹ,"
Mẹ không khó tính ,mẹ không "ghê",nhưng mẹ chưa bao giờ nói với con những lời yêu thương ,mẹ cũng chưa bao giờ dạy con những lời yêu thương để nói với mẹ.
Mẹ ơi!mẹ đừng nói con khinh mẹ ,mẹ nhé ,chưa bao giờ con khinh mẹ .Là một con nngười ,ở đời có hai điều con căm ghét mà trong số đó là những kẻ bất hiếu,coi thường cha mẹ mình .
Dù mẹ có làm điều tồi tệ hơn nữa không bao giờ con khinh thường mẹ ,bởi dù người ta có nói mẹ thế nào,dù mẹ có là ai,dù mẹ có phạm tội gì,thì mẹ cũng là người sinh ra con,là người cho con thấy ánh sáng mặt trời,đã thức trông con mỗi khi con đau ốm dù sau đó khi con tỉnh mẹ lại càu nhàu"chơi cho lắm vào rồi lại hành người khác".
Mẹ biết không những lúc mà con cáu gắt ,con biết con sai lắm ,nhưng lúc đó thực sứ là con không biết phải nói gì với mẹ cả.Chính vì thế mà con hiểu ,dù mẹ có nói thế nào đi nữa thì con vẫn biết ,mẹ yêu con nhiều lắm và mẹ cũng giống con ,mẹ không quen thể hiện tình cảm của mình ,không quen dùng lời nói ngọt ngào để soi vào tâm gan mình.Có phải mẹ con mình giống nhau không mẹ???
chắc chẳng bao giờ mẹ đọc đến những dòng này của con mẹ nhỉ,giá có ngày nào đó con có thể chỉ cho mẹ thế nào là NET cũng như làm cho mẹ hiểu con ,mẹ nhỉ.Biết đâu đấy ........sẽ có ngày .......có thể con còn giúp mẹ nghe rock mẹ nhỉ :phone: .Và lúc ấy con sẽ để mẹ nghe mama... coming... home :)

maybe
12-05-04, 10:02 AM
ko ngờ cũng có những người như mình ,mình và mẹ mình cũng vậy ko thể nào gần được mặc dù mình rất yêu mẹ và mẹ thì cũng rất yêu mình nhưng sống tới bây giờ 21 năm rôi chưa bao giờ mẹ có một câu nào như "Mẹ yêu con"hay me thương con mà mình thì cũng chưa bao giờ nói con thương mẹ chỉ có con thương bố mà thôi ,mẹ mình ko được dụi dàng như cái vẽ bề ngoài của mẹ ,mẹ mạnh mẽ và cứng rắn lắm nhưng những lúc mẹ bệnh thì mẹ hiền lắm lúc đó có lẽ là lúc mẹ yếu nhất ,khoảng cách giửa hai mẹ con quá lớn mà nhiều khi mình tự hỏi có phải tại bàn thân mình ko biết cách thể hiện tình yêu với mẹ ko nũa nhưng dù sao thì mẹ vẩn là người tuyêt vời thứ hai như ngày nào thôi

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
12-05-04, 10:49 AM
Ừ, sao lại gặp nhau ở tình huống này nhiều thế nhỉ ? Hồi trước, mình và mẹ mình cũng thế . Mẹ chỉ bày tỏ tình cảm với mình khi mình đang say ngủ. Bao nhiêu lần mình giả bộ nhắm mắt để " cảm thấy" được gần mẹ hơn. Cho tới lúc, mình quyết định làm một cái gì đó...
Lơì nói đầu tiên : "Con yêu mẹ " thật gượng gạo. Cả mẹ lẫn mình- mình nghĩ vậy !Lần đầu tiên mình mua hoa tặng 8.3 cho mẹ là năm lớp 10. Đấy cũng là lúc mình lấy hết can đảm vít đầu mẹ xuống, hôn và nói rằng yêu mẹ . Mẹ có vẻ ngỡ ngàng.
Nhiều lúc mình thấy mẹ nguợng nghịu rõ rệt khi nghe mình thốt ra câu nói đó. Mình cũng thế, nhưng mình không bỏ cuộc. Mình muốn mẹ phải quen đi ! Và mình đã làm được !
Đến bây giờ ,mỗi lúc về nhà, mình biết mẹ chờ đơị ở mình cái siết ôm thật chặt. Mình luôn làm điều đó trước tiên !
Và mình biết, sau đó mình cũng sẽ nhận được ở mẹ một nụ hôn ! :om:

hoangnhu
13-05-04, 01:00 AM
mỉnh cũng như bạn chưa bao giờ mình nói"con yêu mẹ" và mẹ cũng thế,mẹ không nói với mình những lời yêu thương nhưing mình hiểu mình là cuôc sống của mẹ.mẹ là tất cả trong lòng mỉnh,nhưng gì mẹ đã hi sinh cho mình còn hơn cả 1000 câu yêu thưong...mà mình muôn nhận.minh cũng muốn được hôn lên má mẹ ,muôn ôm mẹ thẩt chặt mỗi khi đi đâu về như bạn"tâm hồn của đá"nhưng với mình sao khó quá...,và mình cũng chưa bao giờ có ý nghĩa phải cố gắng làm để quen với điều đó.mình chỉ có thể trông hàng cho mẹ ngủ trưa,chở mẹ đi chợ,mua cho mẹ nhưng món ăn mẹ thích...,và mình thích cái cảm giác được ôm ngang lưng mẹ mỗi khi me đang nâu ăn hay cảm giác thật buồn mỗi khi mẹ ăn cơm it,bỏ mình ngồi ăn một mình.....
sinh nhật mẹ ư!chưa một lần mình tăng hoa cho mẹ,mua cho mẹ một món quà.có phải là tệ lằm không??.mình cảm thấy thật xầu hổ với bản thân.sinh nhật bạn thi nhớ,mua tặng bạn những món quà bạn thích.... còn mẹ.mình biết mình có nhớ sinh nhật mẹ, mình cũng khộng thể tặng mẹ môt món quà đúng nghĩa và nói được những lời yêu thương.tại sao mình lại ngại ngần vì điều đó...mình cũng không hiểu nổi.những gì mình có thể "tặng mẹ" là phở,là nem,là gỏi,là trứng vịt lộn...mỗi khi đi chơi về và nhiều thứ mính nghĩ là mẹ thích....
mình tin rằng sau này mình lờn,...lớn và chín chắn hơn bây giờ mình sẽ nói cho mẹ nghe những tiếng yêu thương trong lòng mình nhưng dù sao minh vẫn thích thói quen được cùng ngồi ăn và làm chung những gì mẹ thích....

maybe
14-05-04, 08:26 AM
thật ra bây giờ mà về nhà mà hôn và nói với mẹ là con yêu mẹ thì quà thật là khó với maybe đó thấy kì kì và ko quen :((