PDA

View Full Version : GIÁ TRỊ CỦA BẠN

ryoko_umi
11-05-04, 05:55 AM
Vị diễn giả nỗi tiếng bắt đầu bài thuyết trình của mình bằng cách giơ lên tờ giấy bạc có mệnh giá lớn trong căn phòng có tới 200 người , ông hỏi : " Ai muốn có tờ giấy bạc này ? " . Mọi cánh tay đều giơ lên .

Ông nói : " tôi sẽ cho 1 người trong các bạn tờ giấy bạc này, nhưng trước khi cho để tôi làm điều này đã " . Ông ta vò nhàu tờ giấy bạc rồi hỏi : " Ai vẫn còn muốn lấy tờ giấy bạc này ?" Tất cả mọi cánh tay vẫn giơ lên .

"Thôi được rồi - ông nói - để xem thế nào đây nếu tôi làm điều này ". Và ông thả tờ giấy bạc này rơi xuống đất rồi dùng mũi giày gí nó lên nền nhà . Ông nhặt lên , trông nó dơ bẩn và nhàu nát : " Sao , còn ai muốn tờ giấy bạc này ?" Những cánh tay vẫn giơ lên .

"Các bạn thân mến , tất cả các bạn đã học được 1 bài học rất quí giá . Không cần biết tôi đã làm gì với tờ giấy bạc này , các bạn vẫn muốn nó bởi vì giá trị của nó ko hề giảm đi , mệnh giá của nó ko hề thay đổi . Rất nhiều lần trong cuộc sống của mình , chúng ta ngã gục , bị tơi tả , bị dẫm đạp tơi bời . Trong những trường hợp như vậy , chúng ta cứ ngỡ là mình thật vô dụng , chẳng ra gì . Nhưng ko cần biết bất cứ chuyện gì đã xảy ra và sẽ xảy ra , chúng ta quyết sẽ ko bao giờ đánh mất giá trị của mình .

Đừng bao giờ để những thất vọng của ngày hôm qua che mờ những giấc mơ rực sáng của ngày mai " .

. Sưu tầm

Nothingtolose
11-05-04, 09:05 AM
Ah, n :ếu là tui, tui vẫn lấy, lượm lên rồi giục vô mặt thằng cha đó :gun: :boxing: :D

ryoko_umi
11-05-04, 10:16 PM
*=* .....

maybe
12-05-04, 10:11 AM
NTTL sao bạo lực thế ,bạn ko thấy ý nghĩa của câu chyện hay thế mà :godau:

Nothingtolose
12-05-04, 11:53 PM
Không bạo lực đâu, nếu có 1 người làm thế trước mặt bạn thì bạn có thấy bị xúc phạm không, làm thế là còn nhẹ đấy , phải kêu 115 đến đưa đi á :boxing: :down: :gun:

ryoko_umi
13-05-04, 05:35 AM
cái lão shoo2006 nì có lối suy nghĩ tiêu cực thiệt . ông diễn giả hỏi là " có ai mún có tờ giấy bạc này ko " chứ có vứt vào mặt đâu mè ....

thui , ko bàn lựng nữa , ý nghĩa của câu chuyện ai cảm nhận được thì cảm nhận .

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
13-05-04, 06:22 AM
Ủa sao thế nhỉ ? THCD nghĩ là níu có thim mục bình lựng thì càng xôm tụ hơn chứ sao !
Hê, câu chuyện thì hay thiệt ! ( THCD đã từng chọn gởi nó cho một người bạn rùi mà ), nhưng sau đó nghĩ lại thấy quả là quá đáng khi ông diễn giả chọn cách đó để ra một bài học cho mọi người ! Dám ThCD cũng xử sự như Nothingtolose wa' , hix ! :do:

ryoko_umi
14-05-04, 05:26 AM
ông hỏi : " Ai muốn có tờ giấy bạc này ? "

hic .... theo tôi thì ko có gì là quá đáng cả , ông ấy hỏi 1 cách lịch sự , mà đã lịch sự thì sẽ ko hàm chứa 1 ý nhạo bán hay coi khinh ai cả .
vả lại , ở đây là trong trường hợp diễn thuyết ...

mọi người nên có suy nghĩ rộng và thoáng hơn ...

maybe
14-05-04, 09:19 AM
vấn đề là mình đọc xong câu chuyện này mình rút ra được ý nghĩa của nó thôi sao lại suy xét kỹ đến tưng chi tiết vậy :) thiệt tình :)