PDA

View Full Version : Giúp em với !

Nguyen Ngoc
22-11-02, 04:00 PM
Bạn ấy học chung lớp với em, năm nay là năm cuối cấp nhưng em biết bạn ấy lỗ dính vào ma túy. Hà Nội những chiều nơi công viên, em nghe nói bạn ấy thường tụ tập hút chích nơi ấy... ! Làm sao em có thể lôi bạn ấy về với mái trường thân yêu ... Và ... có lần bạn ấy đã ngỏ lời là thích em... Em phải làm sao đây mong mấy anh chị giúp em !

killer
22-11-02, 06:09 PM
bạn thân!
bạn ấy đã nói tiếng thương bạn? mà bạn có cảm tình với người đó không? nếu bạn cũng có cảm tình với người đó thì bạn nên dùng tìng cảm của mình để khuyên nhủ anh ta ,mình mong là tìng cảm cũa bạn sẽ giúp anh ta thoát khỏi cái chết trắng ,bạn nên mạnh dạn dối mặt với anh ấy và cùng anh ấy giải quyết những khó khăn mà anh ấy đang gặp, mình tin rằng anh ấy đang gặp khó khăn đấy .
Mình mong bạn sẽ thàng công! chúc bạn vui!!!!!!

SuperAdmin
22-11-02, 06:16 PM
Nói chung chung quá ! Để tối nay anh về suy nghĩ vấn đề của em và sẽ trả lời ! Tư vấn viên, đại rtá đặc cách killer gì mà trả lời chung quá ! Diễn đàn chúng ta cần chất lượng bài viết đúng không các bạn.

hnkvmt
22-11-02, 07:21 PM
tui nghĩ thế này nhé : trước hết bạn phải thật bình tĩnh cái đã .Nếu chỗ các bạn ấy tụ tập hút chích chưa bị phát hiện thì bạn hãy ...báo công an đi,để họ dẹp bỏ nơi bạn trai của bạn tiêm chích ma tuý,nếu bạn biết rõ giờ các bạn đó tụ tập thì càng tốt.( Bạn ạ,đừng nghĩ làm vậy là có lỗi với bạn trai của bạn,bạn phải " vừa đấm vừa xoa" thì bạn trai ấy mới tỉnh trí được ,đồng ý không)
Nếu bạn không muốn để bạn trai của bạn bị bắt thì hãy tìm cách rủ bạn ấy đi đâu đó trong thời gian các chú công an tiến hành công việc (anh bạn kia nói thích bạn phải không,vậy hãy rủ anh ấy đi chơi với bạn trong một cuộc vui nào đó do chính bạn tự tổ chức,hay đại loại là thế,có thể trong thời gian đó anh ấy sẽ cần thuốc khi lên cơn,cho nên bạn phải cực kì khéo léo đấy) ,nhớ nhé, điều này cần bạn phải thật tỉnh táo.Sau đó bạn hãy nói chuyện thẳng thắng với ba mẹ anh bạn kia, đừng bao che gì cả vì bạn nên nhớ chỉ có bố mẹ ban trai ấy mới đủ sức cứu anh ta mà thôi ,đến đó coi như bạn đã làm được 2/3 công việc rùi đấy.
Nếu bạn có cảm tình với anh bạn kia thì bạn hãy đề nghị với bố mẹ anh ấy cho bạn được giúp họ bằng cách thường xuyên đến thăm và động viên cho anh bạn ấy (chắc họ không nỡ từ chối bạn đâu) Còn chuyện cứu bạn trai ấy như thế nào thì gia đình anh bạn ấy lo được mà,tui tin thế
chà nói nhiều nhỉ? B) Chúc bạn đủ can đảm và dũng khí để giúp bạn trai kia,và cũng xin chúc anh ấy sớm trở lại học dưới mái trường phổ thông
Xin nhắc lại là bạn đừng bao giờ có suy nghĩ sẽ tự giúp được anh bạn ấy,một mình bạn không đủ sức làm việc đó đâu, bạn hãy luôn nhớ phải tỉnh táo trong mọi trường hợp nhé,chúc bạn thành công

Bạn thân
22-11-02, 08:55 PM
hnkvmt ! Bets ! well done !

killer
23-11-02, 12:02 PM
oh
hnkvmt hay lam do
ban tra loi hay lam!

Access_banned
23-11-02, 05:16 PM
công nhận ! htmmn gì đó trả lờ hay thiệt đó ! nhưng cũng cho tui có điều khuyên bạn ấy vài câu nhen !
bạn ơi ! ở đâu cũng vậy ! trên thế giới này ai ai cũng vậy ! khi mà chuyện gì mà dính tới tình cảm thì công nhận thật là lãng mạn , đứng nhất vẫn là tình cảm trai gái , thật đúng như vậy ! nhưng người con trai kia , không biết là có thích bạn thật không ! nhưng theo tôi nghĩ , người yêu của người con trai kia không fải là bạn mà là hàng trắng ! ( có thể gọi ngắn gọn đó là cô Ba tóc dài ) nếu thệt sự bạn đã yêu hoặc bạn đã thương anh chàng kia thì bạn hãy nên ghen với anh ta ! và chính bạn hãy tự cứu người yêu của bạn thóat khỏi bà mụ ghê tỏm đó ( ý nói bà cô ba tóc dài ) , tôi hi vọng là thế ! vì có biết bao thanh niên đã fải ra đi trong nước mắt của người thân vì bà mụ ấy ! bạn hãy dành dựt lại người yêu của bạn trước khi kim đồng hồ còn sáng !( bạn hiểu tui nói gí chứ ! tôi không thể nào chỉ cho bạn cách gì đi nữa nói thật cũng tùy trường hợp , nhưng cũng theo tôi nghĩ cách của hmkvmt cũng là một trong những cách hay lắm rồi đó ! hãy làm theo lời hmkvmt bạn nhé ! có thể trường cai cũng là nơi cứu thóat anh ấy !

hnkvmt
23-11-02, 06:22 PM
chà chà,nghe mọi người khen thế em đây dzui wé ,nhưng mà sao không thấy Nguyen Ngoc hồi âm nhỉ?

thamtunet
23-01-03, 01:22 PM
Hãy dùng tình cảm của bạn âý đối với em mà lôi bạn âý về lại với chính mình đi em à .Nếu như cứ để tình trạng như vâỵ thì chính em sẽ cảm thâý hổ thẹn với bản thân mình đó .
Bây giờ thì người duy nhất có thể giúp bạn âý vượt qua cửa ải này không ai khác mà chỉ có thể là em đâý.
Đừng dể mọi chuyện vượt ra khỏi tầm tay của mình rùi mới hành động nhé em.

Visitor_bibi
03-02-03, 06:35 PM
Sao mọi người đều khuyên cô ấy dùng tình cảm để lôi kéo vậy ?!?.... hic..... Các bạn chắc cũng biết cảm giác khi làm một điều gì đó cho người mình yêu , rồi khi thành công , trở về thì người yêu đi mất , cảm giác ấy đau đớn thế nào mà , đúng không ? Vậy liệu có phải là tốt khi dùng tình cảm ảo để níu kéo người kia rời xa chất bột trắng ?!?!?

Mình thấy lời khuyên của bạn hnkvmt cũng rất tốt nhưng ... Mình nghĩ chưa hẳn bạn trai kia đã thật sự yêu cô bạn này đâu . Nếu dại dột báo CA nơi bạn ấy tụ tập thì .. dễ xa nhau lắm . Mình hiểu là cách làm của bạn hoàn toàn đúng nhưng ... nó sách vở quá , và không phải ai cũng đủ bình tĩnh để hiểu và thông cảm cho người bạn của mình khi làm thế đâu . Còn những việc còn lại thì mình đồng ý với ý kiến của bạn !

Mà bạn Ngọc chắc đã tự có quyết định riêng và chắc không giống với ý kiến trong đây nên không thấy bạn nói gì ! Chúc bạn giải quyết tốt đẹp việc ấy nhé !

FR này không biết có cho loại ý kiến kiểu này không nhỉ ?!? (tức là không đồng tình với lời khuyên của ai đó đó muh) ... Nói trước đặng mình không post linh tinh muh ! ;)

SuperAdmin
03-02-03, 06:43 PM
Câu trả lời của hnkvmt là hòan tòan chính xác ! BT lập ra diễn đàn này là tự do ngôn luận mà. Tất cả đều có thể ! Mọi người mọi ý khác nhau ! để từ đó chính bãn thân người hỏi rút cho mình được một lời khuên chính xác nhất. Chỉ trừ trường hợp vi phạm nội quy của diễn đàn BT mới del bài viết đó thôi. Còn không thì vô tư đi bạn. Muốn biết nội quy của diễn đàn! Mời bạn vào đây (http://www.heroin-aids.com/hivaids/forum.htm)

hnkvmt
16-02-03, 11:45 AM
Originally posted by Visitor_bibi@Feb 3 2003, 11:35 AM

Mình thấy lời khuyên của bạn hnkvmt cũng rất tốt nhưng ... Mình nghĩ chưa hẳn bạn trai kia đã thật sự yêu cô bạn này đâu . Nếu dại dột báo CA nơi bạn ấy tụ tập thì .. dễ xa nhau lắm . Mình hiểu là cách làm của bạn hoàn toàn đúng nhưng ... nó sách vở quá , và không phải ai cũng đủ bình tĩnh để hiểu và thông cảm cho người bạn của mình khi làm thế đâu
khi báo công an ,không chỉ để cứu một người bạn trai của bạn âý ,mà còn cứu cả những bạn khác ,những người cũng lầm đừơng lạc lối như anh bạn kia ,nhưng lại không có được một người biết quan tâm đến mình như anh âý ,bạn hiểu rùi chứ :lol:
bạn cứ thoải mái post ý kiến của mình lên diễn đàn ,sẽ không ai có quyền cấm cản bạn làm điều đó ,bởi vì chúng ta đều có chung mục đích : giúp Ngọc và bạn trai của bạn âý !
bạn yên tâm rùi chứ :lol:

KST
20-02-03, 05:08 AM
Nếu Ngọc cũng có cảm tình với người bạn trai đó thì Ngọc nên dùng chính tình cảm và tấm lòng chân thật của mình để kéo người ấy về với cuộc sống lành mạnh .
Có tình yêu chân thật thì có thể kéo người từ cõi chết trờ về !

thachetconhon
21-02-03, 08:02 PM
còn cái gì hơn ngoài việc em về nói với gia đình bạn ấy
cái đó tôi nghĩ là việc tốt nhất....

hnkvmt
09-03-03, 09:09 PM
Originally posted by thachetconhon@Feb 21 2003, 01:02 PM
còn cái gì hơn ngoài việc em về nói với gia đình bạn ấy
cái đó tôi nghĩ là việc tốt nhất....
đúng đâý ,một mình bạn không đủ sức để giúp bạn trai của mình đâu ,hãy nhờ mọi người xung quanh nữa nhé !

hnkvmt
09-03-03, 09:12 PM
Originally posted by Kẻ si tình@Feb 19 2003, 10:08 PM
Nếu Ngọc cũng có cảm tình với người bạn trai đó thì Ngọc nên dùng chính tình cảm và tấm lòng chân thật của mình để kéo người ấy về với cuộc sống lành mạnh .
Có tình yêu chân thật thì có thể kéo người từ cõi chết trờ về !
hơ ,từ CÕI CHẾT á ?Nghe hơi bị ... rùng rợn à nha :lol:

thamtunet
10-03-03, 10:07 PM
hehe như vâỵ thì hơi nguy hiểm đâý nha . Nếu như người iu của bạn âý mà hông kìm chế được mình gây ra những cái không có lợi cho bạn âý thì phải làm seo đây ?

chiminhanh
14-03-03, 08:48 AM
FROM: TƯỜNG VI ( bạn của chiminhanh)
Mình sorry chiminhanh nhe, vì chưa xin phép đã lấy nick của bạn để post bài, vì mình bức xúc quá!

Theo mình thì Nguyen Ngoc ko nên đặt tình cảm cho người ấy, liệu người ấy có vì bạn được hay ko? Xin lưu ý, cám dỗ của matúy rất mạnh mà người ta thì chỉ mới cảm tình với bạn thôi. Mình đã lầm và đã mang 1 vết thương ko thể cứu vãn, mình mong bạn hãy sáng suốt, tránh xa chành trai đó. Bạn hãy báo cho bố mẹ người bạn ấy biết tình hình của con mình. Đó là cách tốt nhất mà mình nghĩ và cũng là điều mình ko thể làm...! Mình rất tiếc vì bản thân mình quá nhu nhược và yếu đuối!
Mình chỉ chân thành khuyên bạn, đừng mang trái tim đặt vào 1 ván cờ ko biết trước được bao nhiêu phần trăm thắng thua. Điều đó sẽ rất nguy hiểm cho bạn, sỡ rằng sẽ cuống bạn và người thân vào vòng xoáy đau khổ ấy!
Mình mong bạn gặp may mắn hơn mình!
Thân ái!

five
16-03-03, 11:32 AM
bạn than!
five cũng là boy nên cũng hiểu tâm lý của những người cùng phái nên mình chỉ cho một cách nha và mình nghĩ chắc cũng hựu nghiệm lắm đấy: cho dù bạn kô thích người ấy thì bạn cũng cứ xem như vẫn để ý đến bạn ấy và...thế thì bạn cứ ra những điều kiện mà người ấy có thể nghe theo ban đấy,bạn cứ nói là nếu như mà bạn muốn có được ty của mình thì bạn hãy từ bỏ matuy ,bước đầu là như vậy còn sau đó thì bạn hãy dần dần thuyết phục thêm ( cách này chắc có lẽ thành công đấy bạn)

thamtunet
16-03-03, 01:05 PM
Như cách của Five thì vẫn chưa ổn.Mình không thể lừa dối tình cảm của một người khác phái được, bạn làm như vậy thì sau này chuyện ấy bại lộ ra thì trách nhiệm nằm hoàn toàn ở bạn đấy, lúc đó nguy cơ dẫn người ấy đến với thứ bột trắng càng lớn hơn, mong bạn hãy suy nghĩ kĩ càng khi quyết định làm chuyện này

chiminhanh
17-03-03, 01:40 PM
CMA thấy ý kiến của TTN đúng đấy! Cần có 1 cách nào tốt hơn, CMA ủng hộ cách của Tường Vi!

catbuitinhdoi
17-03-03, 04:19 PM
kô nên chạy theo ~ gì kô thuộc về mình.Nếu người ấy coi trọng ma túy hơn dù đã làm mọi cách để khuyên răng thì bạn kô nên tốn công tốn sức nữa........sẽ có ngày người ấy phải hối hận vì ~ việc mình làm thôi

hnkvmt
17-03-03, 08:19 PM
đúng vậy ,hnkvmt hoàn toàn ủng hộ cách của Tường Vi ,Nhưng mà hnkvmt nghĩ rằng tránh né hoàn toàn cũng không phải là hay nhất ,bởi vì đối với người nghiện thì không có gì đáng sợ hơn là sự khinh bỉ ,xa lánh của những người xung quanh .Đằng này ,Nguyen Ngoc đã từng là Người yêu ,vậy sự tránh né của bạn sẽ càng chứng minh là mọi người xung quanh không còn quan tâm gì đến người ấy nữa ,bởi vì người yêu thương mình còn chưa quan tâm đến mình thì nói gì đến người dưng nữa.
Vì thế hnkvmt xin góp ý một chút là bạn hãy báo cho gia đình của người ấy ,nhưng đồng thời cũng cùng với gia đình người ấy giúp đỡ người ấy có thể đứng dậy sau lần vấp ngã này .
và hãy nhớ rằng :Niềm tin mới là điều quan trọng nhất .Hãy tạo cho người ấy có một niềm tin vào cuộc sống thì người ấy sẽ từ bỏ được "nó" .Bạn có tin như thế không ?

thamtunet
18-03-03, 10:44 PM
Originally posted by chiminhanh@Mar 17 2003, 06:40 AM
CMA thấy ý kiến của TTN đúng đấy! Cần có 1 cách nào tốt hơn, CMA ủng hộ cách của Tường Vi!
Nhưng phải có cách nao tốt hơn chứ hả CMA

hyvong_lybiet
18-03-03, 10:54 PM
Có cần tớ giúp 1 tay hông ?

Romeo
19-03-03, 01:03 AM
Originally posted by chiminhanh@Mar 14 2003, 01:48 AM
Mình chỉ chân thành khuyên bạn, đừng mang trái tim đặt vào 1 ván cờ ko biết trước được bao nhiêu phần trăm thắng thua. Điều đó sẽ rất nguy hiểm cho bạn, sỡ rằng sẽ cuốn bạn và người thân vào vòng xoáy đau khổ ấy!
Mình mong bạn gặp may mắn hơn mình!

:) Tường_Vi àh nếu như tất cả những người mà có người yêu đã không may rơi vào tình cảnh như vậy chẳng lẽ chúng ta đều quay lưng ngoảnh mặt làm ngơ hay sao....nếu như vậy thì những người đó sẽ càng cảm thấy mặc cảm hơn nữa đó. Cách tốt nhất là hãy đem tình yêu để xóa diệu nỗi đau, lâý sự an ủi để họ quên đi mặc cảm......có thể có những người đã lỡ rơi quá sâu vào vũng bùn của matuy...nhưng chẳng lẽ chúng ta lại không đưa cánh tay còn đang khoe mạnh của mình để giúp đỡ họ sao...?

catbuitinhdoi
19-03-03, 02:05 AM
điều đó kô phải lúc nào cũng đúng dâu RO.Vì người ấy có thật sự trân trọng tình yêu mà Vi đã dành cho kô

toikhongtin
19-03-03, 01:29 PM
ko hổ danh là kesitinh nói rất đúng chỉ có tình yêu chân chính mới có thể lôi bạn ấy ra được ...

.

thamtunet
20-03-03, 12:55 PM
Originally posted by hyvong_lybiet@Mar 18 2003, 03:54 PM
Có cần tớ giúp 1 tay hông ?
Bạn hãy nêu ra ý kiến của mình đi bạn ah`, chúng ta hãy cùng nhau giúp đỡ bạn âý vượt qua hoàn cảnh bây giờ chứ

chiminhanh
20-03-03, 01:51 PM
Originally posted by Romeo+Mar 18 2003, 06:03 PM--></span><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Romeo @ Mar 18 2003, 06:03 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteBegin--chiminhanh@Mar 14 2003, 01:48 AM
Mình chỉ chân thành khuyên bạn, đừng mang trái tim đặt vào 1 ván cờ ko biết trước được bao nhiêu phần trăm thắng thua. Điều đó sẽ rất nguy hiểm cho bạn, sỡ rằng sẽ cuốn bạn và người thân vào vòng xoáy đau khổ ấy&#33;
Mình mong bạn gặp may mắn hơn mình&#33;

:) Tường_Vi àh nếu như tất cả những người mà có người yêu đã không may rơi vào tình cảnh như vậy chẳng lẽ chúng ta đều quay lưng ngoảnh mặt làm ngơ hay sao....nếu như vậy thì những người đó sẽ càng cảm thấy mặc cảm hơn nữa đó. Cách tốt nhất là hãy đem tình yêu để xóa diệu nỗi đau, lâý sự an ủi để họ quên đi mặc cảm......có thể có những người đã lỡ rơi quá sâu vào vũng bùn của matuy...nhưng chẳng lẽ chúng ta lại không đưa cánh tay còn đang khoe mạnh của mình để giúp đỡ họ sao...? [/b][/quote]
RO à, TV đã khuyên bạn đấy đi báo với phụ huynh của người bạn trai ấy rùi, dzậy lè cách tốt nhất đấy, cứ còn kêu bạn nữ ấy mang tình yêu đặt vào "1ván cờ" thì nguy hiêm đấy&#33; Chứ bạn TV đâu có xúi bỏ rơi anh ấy?
trùi, đừng có nói CMA bị hỉu lầm rùi tới bạn của CMA cũng bị hỉu lèm thì tội lém nghen&#33;

hyvong_lybiet
20-03-03, 01:56 PM
hixhixhix bị người ta cướp lời rùi bùn wá

thamtunet
21-03-03, 11:32 AM
Ai làm gì bạn vậy hả ? hay lại là HNKVMT hic

hnkvmt
04-04-03, 10:01 PM
chòi ui ,tui đã làm gì hại ai bao giờ mà "lại là hnkvmt " chứ ?????

hnkvmt
04-04-03, 10:09 PM
Originally posted by chiminhanh@Mar 20 2003, 06:51 AM
... TV đã khuyên bạn đấy đi báo với phụ huynh của người bạn trai ấy rùi, dzậy lè cách tốt nhất đấy, cứ còn kêu bạn nữ ấy mang tình yêu đặt vào "1ván cờ" thì nguy hiêm đấy&#33; Chứ bạn TV đâu có xúi bỏ rơi anh ấy?
trùi, đừng có nói CMA bị hỉu lầm rùi tới bạn của CMA cũng bị hỉu lèm thì tội lém nghen&#33;
ừh , hnkvmt cũng đã từng nhắc bạn ấy nên nghĩ đến gia đình anh ấy, cách này tuy có hơi "cổ điển" nhưng lại hiệu quả lắm đấy

333222111
06-04-03, 01:16 PM
Là người, ai cũng có những sai lầm, có sai lầm ta sửa chữa dễ dàng, có sai lầm ta sửa chữa rất khó khăn, và cũng có sai lầm không bao giờ ta có thể sửa chữa được. Tuy nhiên, cho dù sai lầm thế nào đi nữa, trước hết ta phải biết được mình đã sai lầm, và cố mà sống tốt hơn.
Hãy tìm người mà bạn yêu thương và tin tưởng nhất để cho họ biết về sai lầm của bạn, hãy vững tin là bạn có thể sửa chữa được sai lầm này. Có bệnh thì phải chữa trị, không tự nhiên mà có thể hết bệnh được, còn chữa như thế nào, bạn có thể nhờ tư vấn bởi trang WEB này, nếu được, tôi có thể trực tiếp gặp bạn được không ?
Chúc bạn nhiều sức khoẻ, nhiều niềm tin và gặp nhiều may mắn. Một người bạn tốt của bạn. :D :rolleyes: :P

thamtunet
06-04-03, 01:34 PM
Bạn có tấm lòng như vậy quả là đáng khâm phục đấy, mong bạn hãy làm gì để TV một ngày gần đây không còn cô đơn và buồn tủi như vậy nữa

ddd
02-03-04, 09:42 AM
Originally posted by Nguyen Ngoc@Nov 22 2002, 09:00 AM
Bạn ấy học chung lớp với em, năm nay là năm cuối cấp nhưng em biết bạn ấy lỗ dính vào ma túy. Hà Nội những chiều nơi công viên, em nghe nói bạn ấy thường tụ tập hút chích nơi ấy... &#33; Làm sao em có thể lôi bạn ấy về với mái trường thân yêu ... Và ... có lần bạn ấy đã ngỏ lời là thích em... Em phải làm sao đây mong mấy anh chị giúp em &#33;
Bay gio` neu em muon giup han ta thoat khoi cai chet trang thi` em phai xac dinh rang se rat kho&#39; khan va` nhieu khi con that vong nua. Vi` nhung~ nguoi` nghien thuong` noi doc rat gioi ha ha, mac du` luc dau` co nguong nhung ve sau quen roi` , va ko biet nguong nua~ . Nhieu` khi , han ta hua&#39; voi em se ko su dung matuy nua nhung thuc chat biet dau day, ha ha. Nhung ma` neu em muon giup han , thi thi anh se cho em may loi khuyen nhe&#39;. Hay luon di choi voi han , em lam sao cho han luon phai ban ron vao` , ban ron voi tat ca , ke ca viec choi ha ha. de cho han ko con thoi gian ma` nghi toi matuy nua~ . Thuc chat ra khi cai matuy chi bi vat va~ o tuan dau` thoi, kho khan nhat la` tuan` dau nay.Con khi qua tuan dau roi` he he, luc nay la` tuy thuoc vao han , luc nay quan trong la dau oc , phai het suc ban lanh. thoi chao em chuc em thanh cong, ok . nho&#39; nhe&#39; hay lam han luon ban ron khong co thoi gian ma` nghi den matuy nua

thuytinh
28-09-08, 07:17 PM
tui nghĩ thế này nhé : trước hết bạn phải thật bình tĩnh cái đã .Nếu chỗ các bạn ấy tụ tập hút chích chưa bị phát hiện thì bạn hãy ...báo công an đi,để họ dẹp bỏ nơi bạn trai của bạn tiêm chích ma tuý,nếu bạn biết rõ giờ các bạn đó tụ tập thì càng tốt.( Bạn ạ,đừng nghĩ làm vậy là có lỗi với bạn trai của bạn,bạn phải " vừa đấm vừa xoa" thì bạn trai ấy mới tỉnh trí được ,đồng ý không)
Nếu bạn không muốn để bạn trai của bạn bị bắt thì hãy tìm cách rủ bạn ấy đi đâu đó trong thời gian các chú công an tiến hành công việc (anh bạn kia nói thích bạn phải không,vậy hãy rủ anh ấy đi chơi với bạn trong một cuộc vui nào đó do chính bạn tự tổ chức,hay đại loại là thế,có thể trong thời gian đó anh ấy sẽ cần thuốc khi lên cơn,cho nên bạn phải cực kì khéo léo đấy) ,nhớ nhé, điều này cần bạn phải thật tỉnh táo.Sau đó bạn hãy nói chuyện thẳng thắng với ba mẹ anh bạn kia, đừng bao che gì cả vì bạn nên nhớ chỉ có bố mẹ ban trai ấy mới đủ sức cứu anh ta mà thôi ,đến đó coi như bạn đã làm được 2/3 công việc rùi đấy.
Nếu bạn có cảm tình với anh bạn kia thì bạn hãy đề nghị với bố mẹ anh ấy cho bạn được giúp họ bằng cách thường xuyên đến thăm và động viên cho anh bạn ấy (chắc họ không nỡ từ chối bạn đâu) Còn chuyện cứu bạn trai ấy như thế nào thì gia đình anh bạn ấy lo được mà,tui tin thế
chà nói nhiều nhỉ? B) Chúc bạn đủ can đảm và dũng khí để giúp bạn trai kia,và cũng xin chúc anh ấy sớm trở lại học dưới mái trường phổ thông
Xin nhắc lại là bạn đừng bao giờ có suy nghĩ sẽ tự giúp được anh bạn ấy,một mình bạn không đủ sức làm việc đó đâu, bạn hãy luôn nhớ phải tỉnh táo trong mọi trường hợp nhé,chúc bạn thành công

Công nhận là cách làm của anh này hay thật, đúng phải dẹp bỏ tụ điểm mà anh ta thường hút hít, và quan trọng hơn là đưa nốt mấy "chiến hữu" kia đi cai một thể, nhưng............. có trường hợp xấu là bị mấy chiến hữu kia phát hiện hoạc gia đình của mấy chiến hữu kia phát hiện (tâm lý chẳng ai muốn con mình bị khổ vì vào trại cai có sung sướng gì) thì lại tẩn cho mình một trận không nhỉ? vì tội tố cáo để công an bắt con trai người ta đi mà.......