PDA

View Full Version : ANH CŨNG MUỐN "HỒI SINH"

nubatuoc_ktntn
19-05-04, 06:19 AM
18 tuổi !anh là sinh viên của 1 trường đại học danh tiếng!.Con trai duy nhất trong nhà!Anh có trí thông minh ,sự hóm hỉnh cần thiết để để nổi bật trong đám bạn .
25 tuổi anh là ông chủ của một cửa hàng với trên dưới 10 người thợ .Xe máy !Di động !Tưởng chừng anh là tâm điểm của cái thị trấn tỉnh lẻ ấy!....
Cho đến ngày người ta báo cho bố mẹ biết rằng ANH HÍT HEROIN.Bố câm lặng !mẹ sững sờ!Đứa em gái nước mắt lưng tròng....Với nó anh là thần tượng!Người yêu anh cũng biết ,chị đón nhận tin ấy bình thản (hay là chỉ có vẻ bình thản???)bình thản đến không ngờ .Có lẽ bởi chị cũng như bố ,như mẹ ,như đứa em gái còn quá"ngây thơ"trước ma lực của chất trắng đáng ghét đó.
Mọi người hăm hở,cố giúp anh trở lại là anh ngày nào.Mà thực ra có ai biết anh của ngày xưa biến mất từ khi nào đâu !!!!
Rồi anh cưới vợ ,cuộc sống cứ thế trôi mọi chuyện tưởng chừng là dĩ vãng ,cho đến ngày người ta đến nhà nói với chị rằng anh vẫn nghiện ,rằng cửa hàng của anh giờ không còn là của anh ,rằng.........Chị khóc !Hai đứa con ngơ ngác nhìn mẹ nó khóc mà chẳng hiểu vì sao.Trẻ con dễ khóc và thế là chúng nó cũng khóc......
Chuyện ấy qua cũng không ít thời gian rồi.Giờ anh đã công khai là một người nghiện,anh thản nhiên chấp nhận làm "một thằng nghiện" đúng nghĩa.Chấp nhận sự khinh bỉ của mọi người ,những con người trước kia lấy anh làm gương cho con họ!Mọi người trongnhà cũng không ai còn đủ lòng tin vào anh .Không ít lần anh cai nghiện ,lần nào cũng là anh tự giác ,lần nào anh cũng cố đấu tranh với cái đau đớn ,sự thèm khát ,lần nào anh cũng thắng!Nhưng là cái chiến thắng trong giây lát để rồi vài tháng sau chị lại nhìn anh nghi ngờ !Bố lắc đầu chán nản!Mẹ chán chường đến không còn khóc được nữa...Chỉ có đứa em gái là vẫn tin ,một niềm tin mà nhiều người ,thậm chí đôi khi ngay cả nó cũng nghi ngờ răng có một ngày anh nó sẽ đứng dậy được.Nó biết anh cũng rất muốn rút chân ra khỏi cái vũng bùn tội lỗi lầm mà không thể được.
Nó nhận ra càng ngày anh càng chua chát ,càng ngày anh càng buông xuôi.Rất nhiều lần nó thấy anh lặng lẽ hút thuốc ,đôi mắt anh mông lung nhìn về đâu đó ,những lúc ấy nó thương anh lắm ,nó thương anh vô cùng ....
Anh và đứa em gái rất ít nói chuyện với nhau ,hai anh em hay đấu khẩu .Nó học được kiểu nói chặn họng người khác từ những cuộc nói chuyện với anh.Nhiều lúc nó muốn đến gần anh ,hỏi han anh ,muốn anh tâm sự với nó như với một người bạn .Nó muốn bảo anh rằng nó rất tin anh ,nó không bao giờ mất lòng tin vào anh ràng nó rất muốn anh làm lại từ đầu ,rằng dù cả thế giới có quay lưng lại với anh thì nó cũng không bao giờ bỏ rơi anh,nhưng chẳng bao giờ nó nói được........Có phải bởi anh và nó cách nhau quá nhiều?hay bởi nó quen sống trong một gia đình toàn "khoai tây","mỗi người là môt củ khoai tây lăn lóc "giống như ai đó từng nói vậy?
Ngày đầu tiên là sinh viên ,ngồi trong ký tuc rộng thênh thang nó đã gửi anh một bức thư dài ,lần đầu tiên nó viết thư cho anh ,nó vừa viết ,vừa khóc .Nó nói hết mọi điều nó nghĩ và nó hy vọng anh hiểu...........anh mãi mãi là anh trai nó.
Ngày cuối tuần về nhà ,nó vui lắm vì bố mẹ nói anh cai được 2 tuần rồi,lần này anh khôngnói cai nhưng tự động nhốt mình trong nhà .Nó vui lắm !bức thư của nó có tác dụng!!Hay là nó nghĩ thế??.........
Ngày hôm nay về nhà ,đứa em gái nghĩ phải vuilắm ,nó định ở nhà nhiều nhiều bù lại những khi nó không muốn về.Vậy mà nó lại thấy chị dâu nó trì triết,thấy anh nó lặng im "..25000 ngàn......hít...."Vác balô nó về trường với lý do như mọi lần"Mai con có buổi học bù".Có lẽ nó vẫn là con nhóc thật,sao nó lại nghĩ rằng nó có thể làm được điều gì đó chứ...................
Có lẽ nó đã hết nước mắt thật sự,bây giờ hiếm lắm nó mới thấy mình khóc.Nó đã khóc cạn nước mắt trên ô tô cái ngày bỏ về trường ấy rồi.
Lâu lắm rồi đứa em gái không về nhà!Nó không thích sang chị gái chơi dù chỉ cách đấy có 5 cây số.Nó sợ lại phải nghe mọi người kể tôij anh.Nó cũng không dám chắc mình có còn đủ lòng tin nữa không .Đôi khi nó sợ khi thấy anh nó cứ vui vẻ quá,lăng xăng quá .....Đôi khi nó nghi ngờ tất cả mọi thứ xung quanh ,nó không còn tin tưởng vào ai hay cái gì,nó sống với những phương châm kỳ quái của nó....dù nó biết trong sâu thẳm nó vẫn tin anh trai nó lắm ,một niềm tin có thể là ngu ngốc,nhưng nó đã nghe ở đâu đó "niềm tin ngu ngốc còn hơn không có niềm tin"....... :(

maybe
19-05-04, 08:21 AM
Niểm tin làm cho cuộc sông này có thêm ý nghiã nhiêù khi vẫn cứ cố tin vaò những việc mà biết rằng đã ko thể naò đươc đôi ,và khi còn sống thì ta vẫn cứ tin ,biêt đâu sẽ có phép maù xuất hiện

cind
19-05-04, 10:48 PM
......thời gian cứ lặng lẽ trôi đi và anh nó vẫn cứ trượt dài. Thế rồi đến một ngày nó đặt vào vòng tay của anh nó đứa con trai mà nó vừa sinh ra và nói rằng: "Hãy nhận nó là con nuôi anh Hai nhé !" Thằng anh đang ngỡ ngàng thì nó lại nói tiếp:"Em tin rằng anh xứng đáng là 01 người cha".
Nhìn gương mặt ngây ngô, trong sáng chợt khóc chợt cười, một tình cảm thiêng liêng từ trong 01 tâm hồn tưởng chừng chai sạm vì sự nghi kỵ của xã hội, lòng tin về con người như biến mất từ khi người bạn gái từng chia ngọt sẽ bùi 5 năm trời cũng lặng lẽ bỏ đi không 01 lời chào từ biệt....
"Mình sẽ không để bất cứ 01 cái gì trên cuộc đời này có thể vấy bẩn cuộc đời nó"
Cho đến hôm nay thằng anh đã từ bỏ ma túy được một thời gian và nó tin rằng nó sẽ làm được điều đó cho đến ngày nó vĩnh viễn nằm xuống vì giờ đây nó đã hiểu rằng nếu nó làm điều không đúng thì chính nó sẽ là người đầu tiên làm hoen ố tâm hồn của đứa bé.
CÁM ƠN CUỘC ĐỜI ĐÃ MANG CON ĐẾN CHO BA, "THIẾU GIA" CỦA BA. NHỜ CÓ CON BA MỚI THẤY CUỘC SỐNG NÀY CÒN CÓ NHIỀU ĐIỀU THẬT ĐẸP VÀ THẬT ĐÁNG TRÂN TRỌNG.

nubatuoc_ktntn
20-05-04, 03:07 AM
hey !cind ơi la cind!đợi đến lúc làm được như thế thì lâu lắm ,chắc người anh đó thậm chí không cả như bây giờ nữa cơ! :bam:

cind
20-05-04, 04:26 AM
Đó là chuyện của tôi!
Nubatuoc ơi ! sao bạn bi quan thế ! Tôi có mắt, mũi, miệng....thì anh ấy cũng thịt, máu, da...Vậy thì điều tôi đã làm được thì tại sao bạn lại nghĩ anh ấy không làm được. Hãy tin tưởng anh ấy bạn nhé !hãy tạo cơ hội cho anh ta thấy cuộc sống này còn nhiều thứ đáng để ta phải làm hơn là nô lệ cho cái thứ chất độc kia.

be_bi32
20-05-04, 06:46 AM
cảm ơn cind đã có một lòng tin thật vững vàng, rồi tất cả sẽ tốt đẹp cho tất cả những ai có niềm tin vào cuộc sống. tôi thật sự xúc động về tình yêu thương mà cind đã giành cho anh của mình, cầu chúc mọi điều tốt đẹp sẽ đến vơí cind, với người anh của cind và với tất cả những ai lầm lỡ!!!

nubatuoc_ktntn
20-05-04, 06:49 AM
tôi đâu có bi quan như bạn nghĩ !Hơn nữa bạn biết đấy bạn còn biết đến những trang web thế này để mà vào ,chứ anh tôi hả?cái ngày anh ấy đi học chỉ biết đến word là hết cỡ!!!!Nhưng dù sao bạn nói cũng đúng !tôi nên làm cái gì đó !hơn là suy nghĩ không thôi như bây giờ

cind
20-05-04, 07:14 AM
Cho đính chính 01 chút nha Ba_bi tôi chính là người anh.
Nubatuoc à, có cách nào để Cind nói chuyện với anh bạn không vậy ?

d2d_8
25-05-04, 02:41 AM
Các bạn mỗi người đều có câu chuyện của mình, mình thông cảm với các bạn và cũng thấy mình may mắn hơn các bạn nhiều...
Nữ bá tước à,anh bạn như vậy mà bạn quan tâm đến anh, lo lắng cho anh như chính bản thân mìinh vậy thật đáng là một người em đích thực. Và mình nghĩ bạn có thể quan tâm tới anh bằng nhiều cách: khi về nhà gặp gỡ, chuyện trò với anh, kể chuyện vui cho anh nghe...tặng quà hay tổ chức mưng sinh nhật cho anh hoặc những món quà nhỏ nhưng có ích mà bạn mua tăng anh những lần về nhà...khuyến khích các em anh chị trong nhà tiếp xúc với anh trò chuyện cởi mở hơn đòng thời cũng an ủi chị dâu để chị có niềm tin hơn...lúc đầu có thể chưa quen nhưng sau mình tin là mọi chuyện sẽ tốt.

d2d_8
25-05-04, 03:12 AM
Bạn Cind, mình thực sự bất ngờ khi biết bạn chính là người anh đó...Bạn có niềm tin ở mình- đó là điều quan trọng nhất.Mình đoán là bạn lớn tuổi hơn mình nhưng cho phép mình được gọi là ''bạn''... Điều gì khiến cho bạn có đủ nghị lực để vượt qua chính mình vậy? có phải là niềm tin của người em và trách nhiệm cao cả mà lần đầu tiên bạn được trao...Đây quả là một trách nhiệm nặng nề nhưng thật thiêng liêng, đúng không?
Là một người ''cha'' bạn thấy thế nào?
Mình tưởng tượng ra cảnh em bạn và mọi người trong gia đình quây quần vui vẻ...Đó là nhờ bạn đấy! Hãy luôn giữ niềm tin nhé, mọi người cần bạn !cuộc sống cần bạn!

nubatuoc_ktntn
26-05-04, 03:14 AM
d2d 8 này !bạn có vẻ như có một cuộc sống hạnh fúc hả?Những điều bạn nói không đơn giản thế đâu bởi nó còn phụ thuộc vào nhiều điều nữa bởi nếu mọi điều đơn giản như bạn nói thì .......
Nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều .Trước kia tôi chỉ biết dành câu chuyện của mình cho chính mình ,điều đấy làm tôi khó chịu lắm nhưng giờ thì khác hơn !!!!!

cind
26-05-04, 04:53 AM
Nubatuoc nói đúng đó D2d_8, những điều đó chỉ là điều kiện cần chứ chưa đủ.....
Sau khi cắt cơn thì Cind tham gia DD này và được sự động viên của Chitcon, Admin và Toiloi thi Cind quyết định gặp Banthan, tụi mình nói với nhau rất nhiều: chuyện cuộc sống, chuyện gia đình và.....cả chuyện của con trai nữa......Thế rồi Banthan nói là cậu ấy tin là Cind sẽ làm được! Nhìn vào mắt Banthan mình nhận thấy sự thật lòng trong câu nói ấy. Nếu các bạn đang ở trong trường hợp của Cind thì các bạn mới hiểu hết điều ấy đáng quí biết nhường nào ? Cho đến bây giờ chỉ có thể nói với các bạn ấy 2 chữ TRÂN TRỌNG.
Bây giờ Cind nhờ Ban- Nubatuoc ạ ! Trao lại những điều ấy cho anh bạn ! Hãy dang rộng vòng tay với những người đang lầm lạc, để họ còn có thể thấy đường mà qua lại bạn nhé !