PDA

View Full Version : Khi phù hiệu học trò nhuốm màu... sex

SuperAdmin
22-05-04, 03:49 AM
<div align="center">Khi phù hiệu học trò nhuốm màu... sex</div>

Sau cơn sốc nhiều người càng ra sức “rào kín, che chắn” con cái của mình. Nhưng liệu đó có phải là biện pháp tốt?
Một cặp nam nữ học sinh ở Hải Phòng trong những cảnh ân ái, nữ sinh trường H. ở quận Bình Thạnh bị quay lén khi đang “đóng phim” cùng bạn trai trong quán cà phê không đèn…Chỉ khi báo chí lên tiếng thì người ta mới bắt đầu hoang mang, phụ huynh thì "lên án" và giữ rịt con em mình… Nhưng lên án và cấm đoán chuyện sex học trò có phải là liệu pháp đúng?

Trên màn hình xuất hiện hình ảnh một cô bé nữ sinh với khuôn mặt non nớt của em và cả người bạn trai khiến người ta càng xót xa khi chứng kiến những gì các em đang thực hiện… Cũng nón, ba lô, đồng phục như các em học sinh khác, nhưng các em lại khác các bạn là đang “chơi trò người lớn” trong một quán cà phê.

Điều đáng nói, chiếc máy quay lia cận cảnh chiếc phù hiệu trên áo em nữ sinh và cố tình dừng lại đó thật lâu với ác ý: tên trường, tên lớp rõ rành rành càng làm tăng thêm yếu tố kích thích cho người xem.

Các diễn viên “học trò” bất đắc dĩ nhưng lại tỏ ra khá sành sỏi “chuyện người lớn” nhất là em trai, còn em gái thì “trơ” ra, không bộc lộ cảm xúc…Có vẻ như em đến đó chỉ vì muốn thỏa mãn cho bạn trai chứ không hề có ý thức giá trị thực của việc quan hệ giới tính.

Việc các em quan hệ bừa bãi, không coi trọng bản thân do tính bồng bột và cả sự kém hiểu biết của các em sẽ là hậu quả khó lường cho xã hội, khi căn bệnh thế kỷ vẫn ngày càng phát triển. trong khi ở các trường học các em còn mơ hồ về chuyện này.

Một sự thật không thể trốn tránh

Trong khi xã hội đang xôn xao, người lớn lo lắng tột độ thì các em học sinh coi chuyện “sex học trò” chỉ là… chuyện nhỏ. “Đứa nào bây giờ mà chả biết. Tại tụi nó xui nên bị quay lén. Nhiều đứa còn ghê gớm hơn&#33;”.

Câu chuyện của Lan Anh, bạn học cùng lớp của em họ tôi, là một trong những điển hình. Lan Anh thích Quân, chàng bí thư đoàn năng nổ và dễ thương. Trong buổi liên hoan tiễn Quân lên đường đi du học, Quân thủ thỉ với Lan Anh: “Ngày mai, anh đi rồi. Anh muốn có chút kỷ niệm với em. Đừng sợ, tụi nó đứa nào mà chả biết chuyện đó…”.

Xúc cảm tràn trề trước sự van xin của Quân và cũng bị sự tò mò kích thích, Lan Anh đồng ý… Kỷ niệm sẽ đẹp đẽ nếu… sau đó Lan Anh gọi điện thoại cho em tôi trong ân hận: “Minh ơi, mình buồn hận quá… Mình phải là sao đây”. Và cho biết Quân đã nói lời chia tay vì... bận học ở trời tây.

Cô em họ tôi cũng chả biết làm sao, đành gọi điện thoại cầu cứu tôi. Chỉ vì “kỷ niệm” mà suốt cuộc đời sau này không biết Lan Anh có dễ dàng vượt qua

Trong giới học sinh bây giờ thường có chuyện: “chả biết gì” về chuyện đó để lên mặt nhau. Không có bồ không phải là “thời thượng” dẫn đến các em hiền lành nhất, học giỏi nhất cũng phải tham gia vào cuộc chỉ vì một lời khích bác.

Có nhiều em sau vài lần nói “No” với sex, thì bị bạn bè cô lập. Như Lan Hương, cô bạn thân của em gái tôi thì bị chê là Hương “lúa”, giả bộ màu mè, tiểu thư. Cuối cùng, không chịu nổi sự tẩy chay của bạn bè, cô bé đã tham gia nhóm…

Một cô bé non nớt kể cho chúng tôi nghe khi chứng kiến cảnh các bạn mình âu yếm mùi mẫn với nhau như trên phim. Dù sợ nhưng bản thân cô bé thú nhận cũng cảm thấy thích...

Trong một lần viết phóng sự tại ngôi nhà mở dành cho các bà bầu, tôi đã gặp Vân Anh. Nếu so với các cô gái lỡ dại khác đang được cưu mang tại ngôi nhà đó, thì cô bé còn rất trẻ. Thân hình bé nhỏ, gầy gò như cố gượng hết sức để nâng đỡ chiếc bụng bầu đã 7 tháng. Mới 13 tuổi, em đã trở thành đàn bà và cực kỳ sành sỏi trong các chuyện “phòng the”.

Em kể: “Lớp 5, em đã có bồ. Nó “cua” em khi tụi em sinh hoạt hè chung. Quen được vài tháng thì xù vì… chán. Học lớp 7, em mới quen Tân (tác giả của đứa bé trong bụng Vân Anh). Anh ấy hơn em 3 tuổi.

30-4, em dối cha mẹ đi Vũng Tàu cùng lớp và đêm đó tụi em đã ngủ chung với nhau. Đi với Tân, em rất vui và hạnh phúc. Cứ thứ ba, thứ năm, thứ bảy, anh ấy dẫn em về nhà vì cha mẹ đi vắng cả. Còn bố mẹ em thì cứ nghĩ em đi học thêm, Tân thường khen thân hình em đẹp, và chưa có ai làm anh vui như em. Ảnh gọi em là bà xã…”.

Nghe những lời sành sỏi, non nớt của một cô bé – đàn bà bất giác tôi thấy chua xót. Sau 6 tháng ân ái mặn nồng, cái mà Vân Anh được biết về người chồng chỉ là cái tên Minh Tân.

Khi cái bụng của cô ngày càng lớn, cha mẹ Vân Anh té ngửa vì đó chỉ là căn nhà thuê. Lúc đó, mẹ cô chỉ biết kêu trời vì mình mải mê buôn bán mà quên đứa con gái đang rừng rực tuổi mới lớn. Còn cha cô thì luôn miệng trách móc: “Con hư tại bà”.

Cần lắm, giáo dục giới tính

Trong thời gian qua, các bậc cha mẹ thật sự bị sốc khi xem qua các đĩa VCD này, nhiều ý kiến cho rằng báo chí “vẽ đường cho hưu chạy”. Nhưng có một sự thật không thể không nhìn nhận đó là có “chuyện người lớn” trong giới học sinh sau khi cảnh các em bị quay lén và tung lên mạng.

Sau cơn sốc nhiều người càng ra sức “rào kín, che chắn” con cái của mình. Nhưng liệu đó có phải là biện pháp tốt? Những kỷ luật sắt đá, phương pháp cấm đón có phải là liều thuốc đúng bệnh?

Sự ngu ngơ về giới tính của những thanh niên trẻ mà chúng tôi có dịp tiếp xúc thật sự rất đáng sợ. Kiến thức giới tính là một lỗ hổng lớn trong đầu. Dường như, chúng ta còn quá sơ sài trong việc giáo dục giới tính của các em.

Hải Vân, một cô bé dân chơi tuổi teen mà tôi gặp trong khu vực trò chơi điện tử của Diamond Plaza, thật sự làm tôi ngạc nhiên vì thái độ sành đời của em. Mái tóc nhuộm vàng choé, uốn quăn càng làm gương mặt non nớt ở đội tuổi 15 của em lộ rõ vẻ kệch cỡm. tôi hỏi: “Lên đây chơi điện tử à?”. “Xì&#33; Ai thèm chơi ba thứ trẻ con. Lên để kiếm boyfriend”.

“Em có biết dùng thuộc ngừa thai không?”, tôi e dè hỏi. “Dùng làm gì. Dính thì bỏ, là xong”. Choáng.

Thế mới thấy sự thiển cận của giới trẻ nước ta trong vấn đề quan hệ giới tích. Có rất nhiều cha mẹ dè dặt trong vấn đề này. Thậm chí, một người bạn của tôi cho đến lúc lấy chồng vẫn không biết viên Marvelon, viên Postinor uống sao cho phải.

Cha mẹ đừng mãi đứng ở vị trí cao, luôn nghĩ con mình tốt, đầy đủ. Hãy là bạn của con cái. Đôi khi, sự thẳng thắn là một trong những biện pháp gần gũi để giáo dục con cái.

Theo Mỹ thuật - Người lao động

chitcon289
22-05-04, 05:18 AM
Đây thật là điều bức xúc của xã hội&#33; Có lẽ nó sẽ là hồi chuông cảnh báo về phương pháp giáo dục giới tính với sự bùng nổ thông tin ko được chọn lọc hiện nay&#33;

lisaqn
22-05-04, 05:41 AM
giới trẻ bây giờ thật đáng sợ&#33;&#33; (chỉ có thể nói được như thế thôi)

ChieuSGBuon
22-05-04, 11:37 PM
Giới trẻ bây giờ do tiếp cận những thông tin trên Internet quá sớm , lại không đủ kiến thức để có thể phân biệt đâu la xấu, mà những cái xấu ( nhất là về Sex) trên Net lại quá nhiều, đôi khi trách chính bản thân các bạn trẻ là một chuyện mà chúng ta cũng nên nhìn nhận lại những gì mà thấy cô đang giảng dạy trong trường, có lẽ mớ kiến thức đó chưa đủ để các bạn tránh khoi được "cơn lốc Sex trên Net" hiện nay. Ôi, mong lắm đến 1 ngày .....

maybe
23-05-04, 07:56 AM
thật sự đây do sụ thiếu hiểu biết của các em ,bên cạnh đó các bậc phụ huynh cần phải xem lại cách giáo dục con em của mình :P