PDA

View Full Version : Cho Bạn cho Tôi, cho mọi người.

cind
31-05-04, 05:36 AM
Theo tôi nghiện MT là 1 căn bệnh "nan y". Tôi dùng từ "nan y" bởi vì không có 1 thứ thuốc nào có thể chữa được Nó, thuốc chỉ hỗ trợ chúng ta về mặt sức khỏe còn để dứt ra khỏi Nó chỉ có nổ lực bản thân cộng với sự giúp đỡ của mọi người về mặt tinh thần !
Chúng ta đến với MT có thể vì cả trăm ngàn lý do nhưng tựu trung lại thì đều có 1 điểm chung duy nhất đó là CHỦ QUAN. Ai cũng nghĩ đơn giản là "chơi được thì bỏ được" vì lúc đó ta nào đã hiểu hết ý nghĩa câu " ĐỪNG THỬ MA TÚY DÙ CHỈ MỘT LẦN".
Một lần thì làm sao nghiện được !?Thậm chí sau 1 vài lần tiếp xúc với cái cảm giác "hay hay", cảm giác thấy hưng phấn hơn trong công việc và thấy nỗi buồn sẽ vơi đi.....Thế đấy! nhưng thực sự cảm giác lúc ấy chỉ là giả tạo là ảo giác do MT tách động vào não ta, Nó làm cho ta quên đi cái hiện tại hằng ngày mà ta đã và đang sống (Thực tế là làm sao làm tốt công việc hơn khi ta nửa mê nửa tỉnh và khi tan hết MT thì nỗi buồn vẫn còn đó chứ có giải quyết được gì đâu).
Sau 1 vài lần như thế có thể ta sợ, cũng có thể vì 1 lý do nào đó mà ta phải tạm ngưng sử dụng MT, ta thấy chẳng có vấn đề gì cả! vì sao? Bởi vì ta chưa nhận biết được phản ứng của cơ thể khi thiếu MT, khi đó mệt mỏi, khó chịu....ta nghĩ đó chỉ là bị cảm hay gì đó vài ba bữa sẽ hết thôi !
Lại tiếp tục CHỦ QUAN. Rồi cho đến 1 ngày ta bắt đầu nhận biết được đó là "tới cữ" chỉ cần nạp MT vào thì mọi chuyện sẽ đâu vào đấy!!!! Đến đây thì muộn rồi, MT đã làm "suy nghĩ của ta lệch lạc" Ta ở trong cái vòng luẫn quẫn "Lúc đủ thì muốn cai nhưng lúc đói thì muốn có ngay tức khắc !"rồi cứ thế ngày qua ngày ta trượt dài.....Nhu cầu sử dụng tăng dần cũng đồng nghĩ với nó đốt dần ý thức của ta bởi vậy khi thiếu Nó,ta nghĩ ra mọi cách để thỏa mãn cơn nghiện. Rồi cũng tới lúc ta có những hành động mà những người bình thường không dám nghĩ tới chứ đừng nói là làm !?
Nếu 1 lúc nào đó từ trong tiềm thức, lý trí của bạn trỗi dậy! bạn muốn CAI, thì bạn hãy làm ngay đi và tôi có thể bảo đảm với bạn là cắt cơn chẳng bao giờ làm người ta chết đâu! nhưng nếu bạn cứ tiếp tục sử dụng thì chẳng sớm thì muộn bạn cũng CHẾT CHẮC!
Sau khi cắt cơn khỏang 3-4 ngày thì sức khỏe hối phục dần. Thế là Ta lại muốn nhanh chóng hòa nhập lại với xã hội. Ta lại tiếp tục CHỦ QUAN khi nghĩ rằng mình đã thấy tác hại của Nó rồi nên mình sẽ không tái nghiện, thế nhưng được một thời gian ta Tái nghiện 1 cách dễ dàng.......

P/s: Mỏi tay wé, mai mốt.....À! theo ý mọi người là có nên viết típ hông ?

mickey
31-05-04, 12:39 PM
viết tiếp đi chứ anh cind. đang hay mà lại dừng lại nữa chừng như vậy kì lắm. viết hay vào nha. phải để cho những người chưa sử dụng ma túy cảnh giác,không vướng phải.và cũng giúp cho những người nghiện nhìn ra đuợc SỰ CHỦ QUAN của họ.

cind
01-06-04, 12:41 AM
VÌ SAO TA LẠI TÁI SỬ DỤNG? đôi khi ta cũng tự hỏi mình nhưng hỏi để rồi lại tiếp tục dẫm lên sai lầm cũ, càng về sau hậu quả càng nặng nề hơn và ta càng TỆ HẠI hơn!
"Tại...., Bởi...., Vì....., Là do....." tất cả những điều đó đều là ngụy biện. Ngày tôi tham gia vào DD thì Bạn-Thân đã nói với tôi thế này : " Trong cuộc sống ai mà chẳng có những phút đau buồn! đừng đem những lý do gì ra để biện hộ cho những lỗi lầm đó, kể cả khi bạn nói bạn bị sốc vì người thân yêu nhất của bạn chết nên bạn lại sử dụng MT ".
Đã là con người thì ai chẳng muốn vươn lên, muốn ngày mai tốt đẹp hơn ?MT đã xóa tạo ra trong ta 1 thói quen ÍCH KỸ và HÈN YẾU. Vì ÍCH KỸ Ta chỉ cần thỏa mãn cho cái ham muốn tầm thường mà quên đi rằng Ta đang đốt dần đi cuộc sống của bản thân và gia đình ta, nói thực tế hơn là chính ta chứ không ai khác đang "Hút máu" họ (Xin lỗi là tôi đã sử dụng từ này nhưng tôi không nghĩ ra được từ nào chính xác hơn !) Cuộc sống chẳng cho không ai 1 cái gì bao giờ cả! Phải đánh đổi mà có để ta biết trân trọng hơn cái mà ta đạt được, thế mà "hơi một tí" là ta đã HÈN YẾU trốn tránh thực tế cuộc sống và tìm đủ mọi lý do để ta trốn vào trong cái "đê mê" cái "giả tạo" mà MT tạo ra, tôi xin nhắc lại cảm giác đó chỉ là ảo giác là giả tạo mà thôi trong khi bên cạnh ta cuộc sống vẫn tiếp diễn. Vậy thử nghĩ mà xem những lúc đó ta có còn là CON NGƯỜI nữa không !? Có những cái khi biết là sai ta có thể sửa chữa được nhưng cũng có những việc cho dù có hối hận thì cũng đã muộn màng, đừng để những điều đó xảy ra bạn nhé. Thời gian qua bạn đã đánh mất quá nhiều rồi hãy dừng lại để giữ những cái còn lại trước khi mất hết.
Nếu bạn vẫn chưa đủ quyết tâm thì tôi khẩn thiết kêu gọi cái phần con người nhỏ nhoi còn lại trong bạn là hãy thương những người thân xung quanh bạn, bạn hãy nhìn lại xem bạn gây ra những gì cho họ trong thời gian qua.
Nào hãy đưa tay bạn ra! Hãy nắm lấy tay tôi, chúng ta cùng nhau bắt đầu tìm lại chính mình nhé! Can đảm lên bạn chặng đường phí trước còn dài và còn nhiều khó khăn nhưng ta sẽ làm được, tôi tin là như vậy còn bạn thì sao !?
"Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì ! tôi sẽ mang nó đến cho bạn ! Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể" -Webmaster

loveyouforever
03-06-04, 12:57 AM
Qủa là vậy, cũng chỉ vì sự chủ quan mà chúng ta vướng vào MT,vào vòng lẩn quẩn của lí trí và sự u mê!MT tác hại rất lớn và rất nguy hiểm,bạn có thể chết nếu bạn sử dụng ma tuý!Nhưng bạn không thể chết khi bạn từ bỏ MT,vậy thì ngại ngần gì nữa mà bạn không từ bỏ nó đi!Biết được nguy hại của nó, biết sự đau khổ khi phải vướng vào MT,vậy mà sao bạn vẫn u mê?
MT là sự cám dỗ chết người đó bạn!Hãy can đảm và tự tin lên, bạn sẽ bỏ được nó, nếu cần sự giúp đỡ thì có chúng tôi, những người đến từ 1 forum thân thiện sẽ giúp bạn!Hãy đứng lên và bước cùng chúng tôi!Chúng tôi sẽ giúp bạn khi bạn cần, sẽ bên bạn khi bạn đau đớn,đừng sợ!

mtpmtp76
27-08-05, 05:46 PM
:biggrin: Tui rất đồng ý với quan điểm của ông Cyndi .
SỐNG LÀ CHỌN
Bạn chọn cây hoa hồng để chăm sóc , thì bạn sẽ nhận được những bông hoa đỏ thắm.
Còn tui chọn ma túy, thì ....... , khổ thế nào mọi người đều biết .
Tui dùng ma túy để thỏa mãn khoái cảm và tui nghiện.
Tui cai rồi lại dùng lại , rồi lại cai ..... bao nhiêu lần . Không phải vì cuộc sống xô đẩy, bạn bè lôi kéo . Không phải vì tui bị đi tù hay đỗ đại học . Cũng chẳng do Bà ngoại tui mất hay vì tui chưa có việc làm . Tui dùng lại ma túy vì chính tui đã chọn nó để thỏa mãn khoái cảm.
Tui chưa đủ sức để chiến đấu chống ma túy. Tui chiến đấu với chính bản thân tôi. Tui phải chiến đấu với cái bản năng luôn khao khát tìm kiếm khoái cảm của chính mình.
Tui không vuốt ve sự hèn nhát của mình bằng cách đổ lổi cho xã hội phân biệt, cuộc sống khó khăn , gia đình xa lánh , bạn bè lôi kéo .... Tui biết mình hèn nhát , và điều đó giúp tui có thêm sức mạnh để chiến đấu với chính bản năng của mình.
Điều đó cũng giúp tui gần 2 năm nay không dùng lại ma túy.
Tui hay nói đến chữ tui , vì tui không dám động chạm đến các bạn khác có suy nghĩ không giống mình.
SỐNG LÀ CHỌN mà.
:biggrin:

cind
18-08-06, 08:21 PM
Tớ là cind (cinderella) chứ không phải cindy đâu bạn ơi! :wacko:

cind
27-08-06, 12:30 AM
Đại đa số những người có sử dụng ma túy (MT) đều muốn từ bỏ MT. Tuy nhiên, chỉ có một số rất ít thành công trong việc cai MT từ lần đầu tiên (vì nếu bỏ MT dể dàng thì cả thế giới đã không lên án nó) Phần lớn chỉ thành công sau khi đã cố gắng rất nhiều lần.
Nếu bạn cai được MT, xin chúc mừng và chào đón thêm 1 người gia nhập vào gia đình những người đã đoạn tuyệt được với MT của chúng tôi. Nhưng bạn biết không!? điều cần thiết hiện giờ đối với chúng ta là giữ để không quay lại với MT.
Với những bạn chưa cai được hay đã tái sử dụng, xin bạn đừng quá thất vọng. Nếu bạn cố gắng và quyết tâm bạn sẽ cũng sẽ làm được như chúng tôi. Hảy nhớ rằng: "Khó! nhưng không phải rằng không làm được! bởi có chúng tôi là những minh chứng cho điều đó"
Hãy liên lạc ngay với chúng tôi khi bạn cần, chúng tôi sẽ đến ngay với bạn. Vì là người đồng cảnh ngộ, chúng tôi! hơn ai hết hiểu bạn cần điều gì!?

P/s: vừa hay tin Bạn đã khuất! mtpmtp76 ơi, cầu mong hương hồn Bạn siêu thoát! Ở nơi nào đó Bạn hãy yên lòng nhé, những gì Bạn đã làm lúc cuối cuộc đời thì gia đình Bạn và những người nơi đây rất trân trọng.

ĐoạnTuyệt_Hroin
18-04-08, 08:48 AM
rat dung, toi da tung nhu vay

Vo yeu cua Admin
18-04-08, 10:38 PM
Anh Cind lại quên mất rồi, trong tất cả những điều anh viết, em chẳng tìm thấy em ở đâu cả, bất công.

nhoc
19-04-08, 09:41 AM
Anh Cind ơi cho e hỏi,người đã ra trại được 9 tháng,có việc làm ổn định,nhưng đang có chuyện buồn thì có khả năng dính lại MT không?Em đang rất lo,không phải không tin tưởng nhưng...nếu quyết tâm chắc sẽ không có khả năng dính lại đâu phải o anh Cind?

who_am_i
18-05-08, 04:02 AM
Ai cũng biết là nói thì rất dễ nhưng có làm được hay không mới là điều quan trọng? Việt Nam ta cổ hủ quá đặt ra cái hạn 5 năm dùng thử thuốc rồi mới tung ra thị trường trong khi đó ở nước ngoài người ta coi nghiện ma túy là 1 căn bệnh mà thôi không đến mức như ở VN nào là nghiện ma túy là vi phạm pháp luật phải đi tù phải đi trại tập trung.... Tôi thiết nghĩ không biết đến khi nào VN mới thoát khỏi ranh giới "thế giới thứ 3" nữa! ôi! Tôi cai tại gia và tôi cần thuốc hỗ trợ điều này ở Hải Dương khó hơn lên trời vậy! Chán! buồn! đành ngồi tự chửi mình vậy chứ biết làm gì bây giờ???

lonely
31-05-08, 10:59 PM
ở trại 9 tháng hay ở trại 10 năm ra nếu muốn đính lại thì sẽ dính lại thôi. Mình nói thật đó. Phải biết làm chủ bản thân. Nhưng làm chủ thế nào? Đó mới là quan trọng. Riêng mình, đến giờ nếu ai bàn với mình về cảm giác phê, xin thưa ngán lắm rồi.

who_am_i
06-06-08, 03:55 AM
rất may là mình hiện tại cũng đang giống bạn rồi mình đã bỏ được heroin sau hơn 12 ngày giờ mình lại vào đây và báo cho các bạn 1 tin vui ở diễn đàn này đã có thêm 1 người bỏ được ma túy, hiện tại thì mình vẫn đang phải tiếp nước nhưng trong người thấy bình thường rồi! Mình nghiện nhẹ nên kai dễ hơn, các bạn ơi hãy cố lên nhé đừng để nó lấy hết đi những gì của chính mình! Thanks! các bạn nhiều!

quangthai3011
24-03-09, 12:47 AM
Cind ơi, có thể cho mình so DĐ cua bạn kô, mình cần tư vấn gắp. Hồi tối mình ĐT cho Khoa, mà Khoa kô nhiệt tình với mình lắm. Mình buồn ghê!

Song Khoa
24-03-09, 08:34 AM
Cind ơi, có thể cho mình so DĐ cua bạn kô, mình cần tư vấn gắp. Hồi tối mình ĐT cho Khoa, mà Khoa kô nhiệt tình với mình lắm. Mình buồn ghê!

Hồi tối máy điện thoại của mình hết pin nên không thể nghe phone của bạn được, khi sạc lại mình liền gọi ngay cho bạn thì gia đình bạn không cho gặp và bảo rằng bạn đã về quê, mình hơi buồn khi bạn chưa biết nguyên nhân đã vội kết luận mình không nhiệt tình với bạn:biggrin:

cind
28-03-09, 11:10 AM
Đừng vội trách người khác, cũng đừng vội ngã lòng trước những khó khăn của cuộc sống. Với những gì chúng ta gây ra thì giờ đây khi "bắt đầu làm lại" càng khó khăn hơn! hãy xem như đó là những thử thách hoặc cực đoan hơn thì xem như đó là cái giá phải trả cho những gì ta đã gây ra.
Vì nhu cầu công việc dạo này thường xuyên ở vùng sâu vùng xa...:o cho nên sóng đt thường bị chập chờn. Bạn cứ type những gì cần hỏi ở đây, tớ hay người khác sẽ chia sẽ với bạn. Nếu ngại và muốn riêng tư thì send offline cho tớ : Y!M : cind-nt.
--Thân--

nguyen dang hieu
01-04-09, 12:24 PM
Chao ca nha
Minh moi gia nhap dien dan, minh co chong cung bi dinh vao MT, minh va gia dinh buon lam, ong xa minh dang co gang nhung minh cung chua biet the nao, minh va ca nha dang rat hi vong lan nay ong xa minh se thanh cong, cac ban hay chia se voi minh cam giac va mong muon luc nay cua ong xa de minh co the chia se va giup ong xa minh tot hon nhe
Minh cam on cac ban

vingaymai
20-06-09, 10:40 PM
Ban cung cap thong tin nhieu hon thi moi nguoi moi giup duoc. Minh da tung qua trang thai cua chong ban.Ban co the chat voi minh qua vingaymai01@yahoo.com.vn

chinh_lc
11-08-09, 07:40 PM
để nói bạn thì chắc tôi cũng ít tuổi hơn nhiều người trong này nhưng cứ nói bạn cho văn vẻ :D tôi cũng mới cai đc hơn tháng nay thôi nhưng năm nay tôi mới 20t mà tôi đã dính vào cái chết trắng này 6 năm nay rồi.Gia đình đã đưa tôi đi rất nhiều nơi để cai nhưng cũng chỉ đc 5-10 ngày tôi lại chơi lại,mà tôi hối hận nhất là bạn gái tôi ở cách xa tôi hơn 100km lên để chăm sóc tôi thế mà khi lên cơn tôi đòi đi cô ý dữ lại tôi đã đánh cô ý thậm tệ.Tôi rất ân hận mọi người ơi bây giờ tôi cắt cơn đc rồi tôi cảm thấy rất chán nản mọi người hãy cho tôi 1 lời khuyên đi

MagicianS
21-08-09, 11:58 PM
để nói bạn thì chắc tôi cũng ít tuổi hơn nhiều người trong này nhưng cứ nói bạn cho văn vẻ :D tôi cũng mới cai đc hơn tháng nay thôi nhưng năm nay tôi mới 20t mà tôi đã dính vào cái chết trắng này 6 năm nay rồi.Gia đình đã đưa tôi đi rất nhiều nơi để cai nhưng cũng chỉ đc 5-10 ngày tôi lại chơi lại,mà tôi hối hận nhất là bạn gái tôi ở cách xa tôi hơn 100km lên để chăm sóc tôi thế mà khi lên cơn tôi đòi đi cô ý dữ lại tôi đã đánh cô ý thậm tệ.Tôi rất ân hận mọi người ơi bây giờ tôi cắt cơn đc rồi tôi cảm thấy rất chán nản mọi người hãy cho tôi 1 lời khuyên đi

chào bạn!
Tôi không biết phải khuyên bạn ntn nhưng tôi chủ quan nghĩ rằng khi bạn hối hận nghĩa là bạn còn cơ hội sửa chữa sai lầm. Nghiện Mt là một căn bệnh, bệnh này ăn sâu vào não bộ và điều khiển tư duy và hành động của con người. Khi bạn lên cơn vật bạn không còn là chính bạn nữa mà là đang bị ma hành. Điều quan trọng là bạn đã vượt qua được giai đoạn cắt cơn.... sự việc đáng tiếc xảy ra khi người bạn yêu thương giữ bạn lại cũng dễ hiểu và cũng đã diễn ra rồi. Bây giờ bạn chán nản vì điều ấy? cũng tốt, vì bạn cần thấy được là mình đã sai, và đã sai thì phải sửa sai... cách tốt nhất để nói lời xin lỗi là thành quả của bạn bây giờ và trong tương lai. Bạn giữ gìn tốt là mọi việc sẽ tốt đẹp. tôi tin người yêu của bạn hiểu và mong chờ ở bạn nhiều hơn là sự hối hận........ chán nản có thể sẽ làm bạn lung lay ý trí, điều này là không tốt. bạn cần bình tĩnh lại và suy nghĩ tích cực hơn. hãy bù đắp cho cô ấy bằng hành động thực tế và bắt đầu bằng sự cố gắng vựơt qua Mt. tôi tin bạn và chúc bạn hạnh phúc!

vocdientu
03-06-13, 11:52 PM

Bạn với 20 tuổi mà đã có 6 năm làm bạn với hê, kể ra thì cũng bái phục. so về độ lì thì anh phải gọi chú là anh ( anh lớn tuổi hơn) nhưng anh với có 2 năm làm bạn với nó. thế này nhé, cảm giác thì ai cũng hiểu rồi. Khi cai hay bắt đầu ngưng sử dụng tất nhiên là tâm lý rất chán, thậm chí nếu ko có màtuy thì cuộc đời này ko còn gì vui nữa, ko thiết sống, ko thiết làm.... nói chung thà chết đi còn hơn vì một thời gian dài ta bỏ bê nhịp sinh học mà thích chui lủi, trốn tránh làm bạn với nhà vệ sinh, tha ma, nghĩa địa, nhà hoang... hơn là ngồi một chỗ rồi cho nên phải chuẩn bị kỹ. Giúp bạn khỏi phải đánh người iu thui. Lúc nào no nê muốn cai ân hận ấy thì lấy cái máy ghi âm nói lời tâm huyết vào ví dụ như lúc này tinh thần tôi đang sảng khoái, tất cả chỉ là ảo giác mệt mỏi mấy sẽ qua đi. Rồi lúc đó bật lên nghe cũng đủ phê rồi, tự mình nói với mình mà. Xong rồi hết 3 hôm là tinh thần lạc quan ảo trở lại ngay. Ví như iu đời hơn hẹn ngày tự do ta lại tìm lại típ cảm giác ngày xưa? Vì mình tái nên mình hiểu. Thôi nhiêu đó để động viên bạn, trc khi cai bạn hãy lên cho mình một list những việc phải làm nhẹ nhàng thôi nhưng phải cụ thể, cảm giác buồn chán sẽ qua ngay thôi mà, ai bảo ứng tạm hưng phấn nhìu vào, h phải trả lại cho Doremon thôi. hi