PDA

View Full Version : help me

tran huu duy
10-02-03, 03:30 AM
minh dang cai tai nha nhung moi duoc hai bua minh lai nhay du lien tiep 3 bua ,ngay mai no gat minh chae ,help me ,cung may minh chi dung 1/5 lieu dung bing thuong thoi.dot hang dong ,minh da tu cai song duoc 1 tuan roi ,khong ngo no lai tuoc gia tro lai ,bay gio tim mua no de ot .minh co the mua 5phan .1chi de ot.tet nay minh choi 7ngay het trieu ,ma no hong bi qua lieu cho chet luon di cho khoe.song kho song nhuc lam ban oi,minh co gan song vi gi ding rat thuong minh .ma minh lai len luc choi ,khong bo duoc ban a,minh co nen dau hang bang cach ra di vinh vien khong ,neu tiep tuc song minh co bo duoc khong,.moi lan cai la moi lan nhuc nha ,ton kem,dau kho ,chan doi ,mây bua nay no co cho minh yen day ,luc nao cung lo lang,noi da ga ,on lang .toat mo hoi.ngoi cung khong duoc nam cung khong ,an cung khong ngu cung khong .co gat nhu dien.minh chet mat.minh du sao cung la sv ,rat hieu ve no ma con bo khonng duoc,gica dinh co giu cach may minh cung len choi duoc,doi toi se di ve dau

Bạn thân
10-02-03, 10:31 AM
Những khi tự cai triệu chứng sẽ như vậy đó bạn à ! Nói về hiểu biết : sự thật ngày xưa tôi đã được giải nhất trong cuộc thi tìm hiểu về HIV/AIDS tại trường mặc dù khi ấy ... tôi đang nghiện .... Thật là đáng buồn. Chúng ta chết vì chủ quan bạn à ! cứ nghĩ mình rất hiểu về nó nhưng sự thật chúng ta tò mò muốn tìm những cảm giác do ma túy đem lại, chúng ta nghĩ rằng với hiểu biết của mình thì chúng ta sẽ chẳng bao giờ nghiện đâu....
Về cai nghiện sự thật rất dễ bạn à ! Nhưng sự thật cái khó nhất là hậu cai ! Thường những người tái nghiện là không tìm được niềm tin vào cuộc sống. Thật ra hiện giờ tôi đang rất và rất bận nên không trả lời cho bạn được. Trưởng ban tư vấn sẽ trả lời bạn thay tôi ! Còn về cá nhân tôi tôi sẽ trả lời bạn vào ngày mai ! Bạn đừng giận nhé !

Đề nghị trưởng ban tham vấn hnkvmt và các bạn gảii quyết gấp trường hợp này

hnkvmt
10-02-03, 07:42 PM
bạn ạ ,bạn đã có quyết tâm tự cai nghiện tại nhà ,bao nhiêu lần cai đều không thành ,do nguyên nhân là "nó tuộc giá trở lại ,bây giờ tìm mua nó dễ ợt" và "gia đình có giữ cách mâý mình cũng lén chơi được" .Bản thân giữ mình không được ,gia đình cũng không giữ mình được ,vâỵ sao bạn không nhờ đến CỘNG ĐỒNG ? Sao bạn không vào trung tâm để cai ?Bạn ngại ư ? Hay bạn sợ ,bạn sợ mình không đủ can đảm để từ bỏ nó hay sao ? "mới được hai bữa mình lại nhảy dù - tạm dịch như thế - tiếp ba bữa" , " mình có nên đâù hàng bằng cách ra đi vĩnh viễn không ,nếu tiếp tục sống mình có bỏ được nó không" ,"rất hiểu về nó mà còn bỏ không được " . Ai bảo bạn không bỏ được "nó"?
Mình xin nói thẳng :bạn chưa từ bỏ được "nó" là vì bạn chưa có đủ nghị lực và quyết tâm ! Bạn tự cai ,nhưng sau đó bạn lại tái nghiện .Mình không phủ nhận những cố gắng tự cai nghiện của bạn ,nhưng bạn phải thâý rõ một điều là tự bạn và gia đình bạn chưa đủ sức giúp bạn thoát khỏi "nó" đâu ! Lời khuyên của mình dành cho bạn là :HÃY VÀO TRUNG TÂM CAI NGHIỆN .Cộng đồng sẽ không bỏ rơi bạn đâu ! Bạn đã nghe một câu chuyện có một tình nguyện viên vì muốn vận động cho một thanh niên của một gia đình đi cai nghiện ma túy ,khi đến nhà đó ,bạn âý bị ông chủ nhà - bố của anh thanh niên kia - xua chó ra cắn nhưng bạn âý vẫn cương quyết không bỏ chạy .Cảm động trước hành động của bạn tình nguyện viên âý mà anh thanh niên kia đã đi cai nghiện ,kết qủa thế nào chắc bạn cũng đoán ra được phải không ?!!
Bạn đang là sinh viên ,nhưng bây giờ có đến lớp thì chắc gì bạn đã học tập tốt được ,vâỵ chi bằng bạn chấp nhận bỏ ra một thời gian để đi cai nghiện ,su đó tiếp tục việc học tâpj cung không muộn đâu ,học là việc cả đời mà ."gia đình bạn rất thương yêu bạn ,thế nên bạn đừng làm họ cứ phải buồn phiền vì mình mãi như thế nữa nhé ! Bạn hãy cố gắng cai để từ bỏ "nó" ,rồi sau đó hãy cố mà học cho thành tài để chuộc lại những lỗi lâmf của mình bạn nhé !
Và bạn hãy nhớ rằng :chết không phải là cách tự giải thoát tốt đâu .Hãy sống thì mới có cơ hội để chiến đâú ."sống là chiến đâú - life is to fight" mà !
Bạn hãy cố gắng lên nhé ,mọi người trong diễn đàn này sẽ rất vui khi tiếp thêm niềm tin cho bạn .Hãy vào diễn đàn nếu bạn thâý buồn nhé ! :lol:

-------------
Đâý là ý kiến của cá nhân tôi ,mong các thành viên khác hãy post ý kiến của mình lên nhé !

Romeo
10-02-03, 11:44 PM
Originally posted by tran huu duy@Feb 9 2003, 08:30 PM
.... minh co nen dau hang bang cach ra di vinh vien khong ,neu tiep tuc song minh co bo duoc khong,.moi lan cai la moi lan nhuc nha ,ton kem,dau kho ,chan doi ...

<span style='color:red'> :) RO cũng hiểu được rằng bạn sẽ cảm thấy buồn và có những cảm giác như vậy . Đã có rất nhiều người cũng đã từng rơi vào tình cảnh như bạn , nhưng đâu phải họ đều chọn giải pháp "ra đi vĩnh viễn" đâu .. họ đã biết quyết tâm vượt qua được những "đau khổ" đó và tìm lại mình .
Do đó , cái chính bây giờ bạn phải nên cố gắng tiếp tục cai nghiện và quyết tâm cai nghiện .... Bạn&#33;Trước hết hãy nghĩ đến bản thân mình , bạn sẽ như thế nào nếu tiếp tục rơi vào con đường nghiện ngập như vâỵ , tương lai của bạn ra sao , bạn còn đang là một sinh viên nữa chứ...&#33; Rồi bạn hẫy suy nghĩ đến gia đình của bạn nữa, những người thân nhất bện cạnh bạn ....
bạn có nghĩ rằng họ sẽ đau buồn đến dường nào khi từng ngày phải chứng kiến bạn đang đau khổ và vật và vì matúy không ?
RO khuyên bạn nên : tìm đến những sinh hoạt và giải trí lành mạnh như : thể thao , đọc báo , học tập, gặp gỡ bạn bè tốt của mình ... hãy từ bỏ những nơi chốn phức tạp những người bạn xâu ... hãy làm lại cuộc đời mình trước khi quá muộn &#33;
Hạnh phúc vẫn đang chờ đón bạn , bạn nên nhớ răng xung quanh bạn luôn có nhiều người bạn &#33;

boylambieng
12-02-03, 12:27 PM
Đúng rồi, bạn nên tránh chơi với những người bạn xấu vì khi bị họ lôi kéo làm sao bạn cai nghiện được ? Theo mình nghĩ khi bạn quyết tâm cai nghiện thì sẽ có nhiều người giúp bạn thôi cụ thể là các bạn ở trang web này nè.Để khỏi bị chán chường bạn có thể tham gia các họat động thể thao và đi học thêm . Nếu bạn còn yếu không thể chơi thể thao thì chơi cờ cũng được. trần hữu Duy Bạn biết chơi cờ tướng ko ? mình sẽ tiếp bây giờ mình đang tìm những chương trình đánh cờ tướng online

boylambieng
12-02-03, 12:32 PM
Về kinh nghiệm thì chắc "bạn thân" cũng vui lòng chỉ cho bạn ,Bạn ấy từng bị nghiện và đã vượt qua được,lên yahoo bạn có thể trò chuyện với bạn ấy khi add nick "ban_thanks" vào

bolaitoi
12-02-03, 05:52 PM
Originally posted by boylambieng@Feb 12 2003, 05:27 AM
Đúng rồi, bạn nên tránh chơi với những người bạn xấu vì khi bị họ lôi kéo làm sao bạn cai nghiện được ?
Theo tôi nghĩ chơi với ai thì không thành vấn đề, nhưng chủ yếu là lập trường bản thân của bạn có đủ để chơi với họ hay không ? Nghi lực bản thân của mình là chính bạn à .

Bạn thân
13-02-03, 01:46 PM
Bạn nên xem mục : nếu bạn nghiện ma túy &#33; Mình có nói rất rõ trong đó &#33; Mong bạn vui &#33;

Romeo
14-02-03, 12:46 AM
Originally posted by bolaitoi@Feb 12 2003, 10:52 AM

Theo tôi nghĩ chơi với ai thì không thành vấn đề, nhưng chủ yếu là lập trường bản thân của bạn có đủ để chơi với họ hay không ? Nghi lực bản thân của mình là chính bạn à .
:) Nhưng bạn BOLAITOI ui &#33; Bạn không nghe ông cha ta vẫn khuyên sao :
" Gần mực thì đen
Gần đèn thì hút "
Cho dẫu bạn có NGHỊ LỰC như thế nào nữa .. nhưng làm sao bạn biết được chữ "NGỜ" phải không &#33; Nên nói chung là : chúng ta nên biết chọn bạn mà chơi &#33;

hnkvmt
16-02-03, 11:57 AM
Originally posted by boylambieng@Feb 12 2003, 05:32 AM
Về kinh nghiệm thì chắc "bạn thân" cũng vui lòng chỉ cho bạn ,Bạn ấy từng bị nghiện và đã vượt qua được,lên yahoo bạn có thể trò chuyện với bạn ấy khi add nick "ban_thanks" vào
đúng đấy &#33;anh Ban_than sẽ trả lời bạn một cách cụ thể và chắc chắn là hữu ích hơn tụi mình nhiều .

thachetconhon
08-03-03, 10:12 PM
ban cung nhu minh thoi tuy nhien minh al nguoi nghien thuoc la chu khong nhu ban
cung gionag ban minh cung ko co mot tinh kien tri
ban be bao minh rang nen bo thuoc la
da ko biet bao nhieu lan mih da bao la o thuoc la the nhung minh ko co tinh kien tri nen ko the cai duco
minh biet cai nghien la mot dieu kho khan tuy nhien minh cung hi vong ban vuot qua duoc vi minh ko nghi la ko chi co minh la nguoi ko co long kien tri
minh cung ko muon ban nhu thang ban than cua minh
vay nhe... chu ban thanh cong

catbuitinhdoi
09-03-03, 12:58 AM
kô có việc gì khó
chỉ sợ lòng kô bền
đào núi và lấp biển
quyết chí ắt làm nên

hnkvmt
09-03-03, 09:01 PM
đúng rùi ,bạn hãy tự tin lên :wub: chúng tôi sẽ rất vui nếu được tiếp thêm nghị lực cho bạn ,hãy đến với chúng tôi khi nào bạn cảm thấy buồn ,chúng tôi sẽ luôn ở bên cạnh bạn &#33;

shoo2006
21-03-03, 12:12 PM
tôi cũng như bạn vậy, tôi đã cai sống ở nha` không biết bao nhiêu lần, ngay cả bản thân tôi cũng không nhớ đươc. Hiện tại bây giờ tôi mới cai được 3 tháng, không biết la` mi`nh có thể tự chủ được hay không. đã nhiều lần tôi tự nhủ với lòng sẽ không bao giờ chơi nữa, nhưng cuối cùng rồi cũng di&#39;nh lại. Nhưng bây giờ tôi chỉ tự nhủ với mình là cố gắng hết mình thôi, bây giờ tôi la` Sv năm cuối, tuần sau thi tốt nghiệp ma` tôi không có một chữ trong đầu nữa , tôi cũng chưa biết tính sao nữa.

bihanh20
21-03-03, 12:51 PM
chào bạn Trần Hữu Duy &#33;Tôi cũng ngư bạn vậy đã tự cai sống ở nhà nhiều lần .Lần này thì tôi đã cai được hai tháng ở nhà rồi nhưng cũng chưa "nhảy dù"lần nào .Tôi hiểu cảm giác của bạn và tất cả các thành viên trên trang web này cũng hiểu ban. Sự cô đơn khi một mình ở trong phòng ,kô được đi đâu cả mà có đi thì gia đình cũng nghi ngờ lung tung cho dù mình kô đi tìm cái đó .chỉ 1 lời khuyên cho bạn thôi . nếu bạn cảm thấy kô tự cai ở nhà được dẫn chứng là bạn nhảy dù liên tục như vậy thì bạn hãy thay đổi môi trường đi kô nhất thiết phải vào trường cai nếu bạn kô thích ,bạn có thể về quê or đến một vùng xa nào đó kô có matúy mà cai .trong lúc cai bạn có thể tìm thêm việc làm để đỡ nhớ và o có thời gian rảnh rỗi mà suy nghĩ lung tung .và 1 lời khuyên chân thành đây bạn nên đăng nhập và thường xuyên lên trang web này tâm sự với mọi người mỗi khi buồn vì phần lớn những thành viên trên trang web này đều như ban và chính những người nghiện như chúng ta là hiểu nhau hơn hết về cái chết trắng và sự đau khổ của nó .&#33;&#33;&#33;
thân mến&#33;

hnkvmt
02-04-03, 10:09 PM
bihanh nói đúng đấy ,tất cả mọi người ở đây rất sẵn lòng giúp đỡ bạn nếu bạn gặp khó khăn .

shoo2006
02-04-03, 10:57 PM
thuoc na`y tui biet roi, ban tui da uong roi, khg co tac dung dau &#33;&#33;&#33;
Chi do ban than minh la` chinh thoi , co len ban oi.....

Guest
15-04-03, 01:36 PM
ráng lên nha bạn mà nếu chúng tui còn thấy bạn trong diễn đàn thì chúng tui bít bạn đã từ bỏ được rùi

Guest
06-05-03, 09:44 PM
Duy hân mến&#33;
Cai ma tuý cực kỳ khó khăn, vì nếu dễ, nó đã không là hiểm hoạ cuả loaì người, nếuai cũng có thể tự cai được, thì mt có gì là nguy hiểm phảỉ không???. lúc naỳ Duy đang ở đâu?, bên cạnh bạn có ai không?, Từ bữa lên mạng để gửi thông điệp tới trang Web naỳ, sức khoẻ cuả bạn còn tốt không?, liệu bạn có còn quyết tâm để tiếp tuc cai nữa không? nếu bạn vẫn muốn cai, bạn haỹ thử đến với các dịch vụ cai tai gia mà web naỳ giới thiệu, bạn cứ cố taọ cho mình một cơ hội nữ, nếu không thành công chúng ta mới nghĩ đến chuyện vaò trung tâm cai nghiện. Lúc naỳ ai là người bạn yêu thương nhất? haỹ thử tím đến với người ấy xem sao, haỷ mở rộng hết tâm hồn cuả ban để người ấy thấu hiểu, haỹ noí ra hết tất cả những gì mà bạn đang bị xâu xé, nếu được, bạn nên rủ thêm thật nhiều các bạn khác đến với bạn. Bạn haỹ luôn nhắc nhở mình, ta sẽ được gì và mất gì nếu không từ bỏ được nó?, Cha mẹ bạn đâu?, người yêu bạn đâu?... haỹ goị moị người đến gần bạn, càng gần càng tốt. Đối với những bạn xấu, bạn nên công khai tên cho moị người cùng biết, đễ họ che chở cho bạn. Bạn có cần ai giúp đỡ bạn không? Tôi muốn có mặt để cùng bạn tiếp tục chiến đấu tới cùng được không?, nếu muốn, bạn thử phone cho tôi vaò buổi tối, số đt 8470029. Bạn đừng tự cô lập mình nhé, dù thành công hay thất baị, bạn cũng đừng quên trang web này, haỹ cứ tự baỳ tỏ lòng mình cho moị người biết, có như vậy bạn mới tìm được một chút thảnh thơi và có thêm những người bạn mới.
Rất mong bạn có nhiều dức khoẻ, hy vọng được gặp bạn.
Thân mến

diêm vương tinh
10-02-04, 11:20 PM
điều đáng chê trách là bạn nhục chí wá , có xứng làm con trai ko ? . vì người thân , bạn bè , và vì cái mong muốn " có bồ " của bạn , hãy quyết tâm đi , đừng chạy trốn mãi . nếu bạn là 1 người hèn nhát thì sẽ mãi rơi vào hố sâu của tuyệt vọng . chúc bạn thành công .

nhocway
28-02-04, 11:05 AM
Nhóc nghĩ nhất định Duy sẽ dứt bỏ nó ra được chỉ cần Duy quyết tâm và có niềm tin với chính bản thân..Nhóc cũng là người từng trải wa mà cho nên hĩu hoàn cảnh của Duy,đừng wa&#39; tuyệt vọng Duy nha..God bless you

Nothingtolose
15-04-04, 05:04 AM
chao ban, da co luc minh cung suy nghi nhu ban, muon chet di cho roi, muon giai thoat cho minh va cung do lam kho gia dinh nua. Nhung do la nhung suy nghi trong luc dang cai thoi, khi ban cat con duoc roi, ban thay minh khoe han ra, thay cuoc doi nay dang song lam. That ra thi minh moi cai duoc 2 tuan thoi, bay gio cung buon lam, co don lam, nen moi online de tam su thoi. Thoi , bay gio chi biet noi la ban va minh hay cung nhau co gang de vuot qua thoi.