PDA

View Full Version : Cái thuở học trò....

cind
04-06-04, 12:05 AM
"Ngày xưa có cánh diều trôi lững lờ, vi vút trên ngọn tre. Ngày xưa bến vắng lưu luyến con đò! Giờ người đi xa rồi......Ngày xưa ơi! Đã xa, xa cánh cò chở bao ước mơ, xa dáng em gầy.......Xa.... lời hứa khi xưa." Lời bài hát buồn man mác của Tictictac như rót vào lòng Tôi những ngọt ngào, những buồn vui thuở ấy. Cái thời học trò ngây ngô quá Bạn nhỉ!
Tôi-lớp chuyên Bạn-A5, Tôi-"đầu gấu" Bạn-ngoan hiền, Tôi-quần này áo nọ Bạn- trắng trinh nguyên.......Có ai ngờ hai cực trái dấu thì lại "hút nhau". Chắc Bạn chẳng nhớ cái lần đầu tiên ấy đâu nhỉ! hồi ấy Tôi và mấy đứa bạn hay ngồi ở quán cạnh cổng trường trước giờ vào lớp, ngày đó cũng như mọi ngày đang ngồi nghỉ ngợi bâng quơ thì bỗng dưng ánh mắt Tôi nhìn thấy Bạn, cô bé có mái tóc dài mái kẹp ngược ra sau và có đôi mắt tròn xoe ngơ ngác. Chỉ thế thôi nhưng sao Tôi lại cảm thấy trong Bạn toát lên 1 cái gì dường như là rất thân thuộc với Tôi và cứ thế ngơ ngẩn nhìn theo cho đến lúc dáng Bạn khuất sau cổng trường. Mấy thằng bạn hỏi:"Nghĩ gì mà thẫn thờ vậy bạn, chẳng nghe tụi này nói gì sao?" Tôi đành nói:"À, ờ.....suy nghĩ về nước mỹ đó mà." rồi cười cho qua chuyện mà trong lòng tự nhủ: Dù Bạn lạc giữ biển người Tôi cũng sẽ tìm ra cho bằng được!
Thế là từ hôm đó cái thằng Tôi bỗng dưng ngoan hẳn không cúp tiết nữa, ra chơi thì không túm tụm với lũ bạn ở căn-tin nghịch phá mà lại lang thang ngó tới ngó lui, chúng nó thắc mắc thì nhận được câu trả lời "Đi lòng vòng để tìm hy vọng!" Rồi thì Tôi cũng tìm ra Bạn là ai !? Trong đầu của thằng học sinh nổi tiếng phá phách này bắt đầu sắp xếp "1 mưu đồ để tiếp cận", và cơ hội cũng đã đến vì tôi đã biết sáng thứ hai tới Bạn sẽ phải chuẩn bị cho tiết sinh hoạt chủ nhiệm sau giờ chào cờ đầu tuần.

P/s: chờ xem tiếp nha bà con ! :om:
Gió mây bay, không bao giờ không trở lại
Vui một chiều.......nhớ mãi ngàn năm !!!!!!