PDA

View Full Version : Giới trẻ với tình dục thời hiện đại

SuperAdmin
05-09-04, 01:08 PM
Giới trẻ với tình dục thời hiện đại

Đợt khảo sát của dự án “Thanh - thiếu niên hiểu biết về sức khỏe sinh sản (SKSS)”, được tổ chức bằng quỹ tài trợ của Canada tại Việt Nam gần đây đã mang lại nhiều thông tin khá lý thú về quan niệm tình yêu, tình dục thời hiện đại của thanh - thiếu niên ở các vùng đô thị.

Từ quan niệm về tình dục

Nhìn chung, nam nữ thanh niên đều cho rằng: Tình dục là yếu tố quan trọng trong hạnh phúc gia đình. Nhiều bạn nam quan niệm việc hoạt động tình dục trước hôn nhân là chuyện bình thường.

Tuy vậy, đại đa số nam thanh niên được phỏng vấn đều khẳng định mình rất muốn một người bạn đời chưa bao giờ “chung đụng” với ai. Cũng thật là mâu thuẫn khi có nhiều bạn nam khác lại cho rằng: “Quan hệ trước hôn nhân lại có nhiều điểm lợi là có thể tránh được việc sau khi cưới phải bỏ nhau do không hòa hợp tình dục”.

Đa số các bạn đều khẳng định: Sự thiếu hòa hợp về tình dục là việc thường xảy ra. Để giải quyết tốt vấn đề này, nhiều ý kiến cho rằng giữa hai vợ chồng cần biết cách cởi mở, tâm sự cho nhau hiểu. Một bạn nữ sinh ở TP Đà Nẵng nói: “Theo em nghĩ, trong trường hợp đó (không hòa hợp tình dục) thì hai người phải nói rõ với nhau, sau đó mới hòa hợp được...”.

Rất nhiều ý kiến của các bạn thanh niên cho rằng: Sự không hòa hợp tình dục dễ dẫn đến tình trạng ly thân hoặc ly hôn, mặc dù vấn đề sẽ trở nên phức tạp nếu vợ chồng đã có con cái. Nếu tình dục không suôn sẻ thì người đàn ông có thể đi tìm người tình mới và hiện tượng ngoại tình sẽ phá vỡ hôn nhân.

Đến quan niệm về trinh tiết

Rất nhiều bạn nữ cho rằng: Phụ nữ thường “trong trắng” hơn nam giới trước khi tiến đến hôn nhân. Phụ nữ ít có nhu cầu hướng đến tình dục mãnh liệt như nam giới. Trong trường hợp xảy ra điều đó thì chính là do lỗi của bạn nam.

Các bạn nữ xác định là trong hầu hết các trường hợp quan hệ bạn tình, thì nam giới thường là người quyết định trước. Còn các bạn nữ bao giờ cũng tỏ ra “yếu đuối” và dễ “sa ngã” trước người yêu.

Một nữ sinh lớp 12 ở TP Đà Lạt nói: “Tất cả chúng em khi yêu không bao giờ nghĩ đến chuyện đó!”. Tuy vậy, trong những tình huống đặc biệt, có bạn lại cho rằng: “Em sợ từ chối sẽ làm cho bạn trai chán, vì đó là biểu hiện của tình yêu, nếu không có chuyện đó, tình yêu sẽ không khác gì tình bạn”.

Tất cả các bạn nữ đều cho rằng: Đàn ông ai cũng muốn cưới được người vợ còn trinh nữ. Vì vậy đa số các bạn đều thống nhất: Nếu không còn trinh tiết thì nên kể cho người yêu trước khi cưới. Nếu đó là tình yêu thực sự thì người chồng tương lai sẽ sẵn sàng tha thứ cho mình. Một số bạn nữ rất lo sợ khi không còn trinh tiết với bạn trai, hoặc sau khi mất trinh tiết với bạn trai thì hôn nhân sẽ không thành.

Đồng thời một số bạn gái khác lại rất thờ ơ với việc cần thiết áp dụng một biện pháp tránh thai nào đó khi quan hệ với bạn tình: “Em sợ mất trinh tiết hơn là sợ mang thai, vì nếu mang thai thì nhiều khả năng anh ấy sẽ phải cưới em” (nữ sinh viên ở Đà Lạt).

Nhiều bạn lên án sự thiếu công bằng trong quan niệm giới tính truyền thống: “Xã hội chúng ta đã tỏ ra ủng hộ người đàn ông khi họ khinh rẻ người phụ nữ mất trinh tiết. Điều ấy đã làm cho cuộc sống của những người phụ nữ này ngày càng khó khăn” (nữ sinh viên ở Nha Trang).
Do vậy, những bạn gái hiện nay vẫn chọn cho mình con đường an toàn hơn: “Em nghĩ mình phải giữ lấy sự trong trắng đến khi mình lấy chồng. Đây là một trong những điều kiện của hạnh phúc và sự bình yên của gia đình sau này”.

Trong thực tế đã có nhiều người phụ nữ phải ly hôn vì họ không giữ mình trước khi cưới, dù điều đó xảy ra ngay với chính người chồng của họ. Đàn ông thường nhắc lại chuyện đó, vì vậy tốt nhất là không nên “ăn cơm trước kẻng...”.

Hiện nay, hầu hết các bạn gái đô thị hàng ngày phải tiếp xúc với lối sống thực dụng, do vậy trong mối quan hệ yêu đương, họ rất khó cư xử cho hợp lý, hợp tình. Một đằng họ luôn được giáo dục là phải giữ sự trong trắng, kể cả với người mình sắp chọn làm chồng. Mặt khác, theo quan niệm hiện đại khi đã yêu và tin tưởng nhau thì có nghĩa là trao gởi, thậm chí có thể dẫn đến mang thai ngoài ý muốn...

Có một ý kiến được nhiều phụ nữ đồng tình là “Phụ nữ Việt Nam cũng như người châu Á thường ít quan hệ với nam giới ngoài hôn nhân. Từ xưa đến nay cha ông ta đã để lại nhiều thành kiến như vậy rồi, hiện khó có thể làm khác được. Nếu làm khác đi thì phụ nữ sẽ trở thành người lập dị, cộng đồng sẽ nhìn họ với thái độ coi thường. Và như thế cuộc sống của người phụ nữ sẽ rất đau khổ, dằn vặt. Do vậy cần phải sống hòa hợp với quan niệm chung của toàn xã hội là tốt nhất...” (một sinh viên ở Đà Nẵng).

heorung
18-10-04, 02:52 PM
Giới trẻ Việt Nam "chậm" nhất trong "chuyện ấy"

Đó là kết quả điều tra của công ty sản xuất bao cao su Durex về độ tuổi lần đầu quan hệ tình dục của giới trẻ trên thế giới trong năm 2004.
Theo đó, giới trẻ Malaysia đã làm “chuyện ấy” ở độ tuổi trung bình 19,3, song đây vẫn còn được xem là “già” so với độ tuổi trung bình toàn cầu là 17,7 tuổi. Sớm nhất là giới trẻ Iceland khi chỉ mới 15,7 tuổi trong khi giới trẻ Việt Nam được xem là “kiên nhẫn” nhất khi chỉ biết “chuyện ấy” lúc 19,8 tuổi. Điều tra cho thấy, Malaysia là một trong những quốc gia đưa chương trình giáo dục giới tính vào trường học muộn nhất khi học sinh ở độ tuổi trung bình 14,5, Ấn Độ: 15 và Việt Nam: 15,4. Đức là nước giáo dục cho học sinh về giới tính sớm nhất ở độ tuổi 11,3. Cuộc điều tra trên 350.000 người thuộc 41 nước còn cho thấy, dân Pháp thực hiện “chuyện ấy” nhiều nhất với 137 lần/năm trong khi ít nhất là dân Nhật với 46 lần/năm so với mức bình quân toàn cầu là 103 lần/năm.