PDA

View Full Version : Học viên cai nghiện

SuperAdmin
09-09-04, 12:45 PM
Học viên cai nghiện ký tên ủng hộ nạn nhân chất độc màu da cam

Học viên ký tên ủng hộ những nạn nhân chất độc màu da cam.
Một học viên lắc đầu, chỉ vào làn da xanh mét của mình: "Tôi bị chất độc màu... da xanh rồi, bị như vậy còn đi "cứu" ai (?!)". Do đó, không phải ngẫu nhiên mà Ban giám đốc trước khi phát động phong trào "Ký tên ủng hộ nạn nhân chất độc màu da cam" đã phải "tuyên truyền" trước cho học viên - những con người từng nghiện ngập.

Đội viên Võ Công Lục nói về lý do ký tên ủng hộ của mình một cách đơn giản: "Hôm bữa, theo đoàn mùa hè xanh giao lưu tại Công viên 23/9, thấy một du khách người Nhật vận động mọi người ký tên ủng hộ nạn nhân chất độc màu da cam. Họ đã nhiệt tình như thế, chẳng lẽ mình là người Việt Nam mà không ủng hộ được một chữ ký sao!". Và không chỉ là một chữ ký, anh Huỳnh Kỷ Đức - vốn xuất thân là học viên, đã khá lớn tuổi và hiện đang làm lao công tại trung tâm đã không ngần ngại trích ra 30.000đ ủng hộ trong số tiền lương khiêm tốn của mình. Một học viên quay sang nhóm bạn của mình vừa mới đi học về, "hăm dọa": "Không ký tên thì bắt quỳ gối". Một học viên khác nói nhỏ: "Có chữ ký mà cũng keo kiệt là nghĩa làm sao chứ hả!". Nói xong, để chứng minh mình không phải là "người keo kiệt", học viên ấy đã khảng khái tiến đến bàn ký tên và móc ra một số tiền gọi là ủng hộ vật chất. Đoạn, quay sang cười hỉ hả với bạn bè: "Thấy mình "cao thượng" chưa?". Một niềm tự hào dễ thương đến cảm động đối với những con người đang tìm lại cuộc đời.

Và như lời anh Hoàng Văn Thiên - Phó giám đốc Trung tâm Nhị Xuân thì: "Các học viên thường mất tự tin vào bản thân, cho rằng mình là người không còn hữu ích. Do đó, chúng tôi tin khi được tham gia vào một vấn đề xuất phát từ tính giáo dục, lòng nhân ái thì học viên sẽ có cơ hội nhìn vấn đề qua một lăng kính mới để so sánh với bản thân mình. Thông qua đó, các em sẽ cảm thấy mình có giá trị khi biết sẻ chia nỗi đau cùng người khác".