PDA

View Full Version : Quà ra mắt...!

weeds
11-09-04, 02:04 PM
Biết nói từ đâu nhỉ?Tôi sẽ nói từ cái chết của anh họ tôi vậy, anh họ tôi không biết vì sao nghiện ma túy và tất cả mọi người trong gia đình đều xa lánh anh, mà trong đó có tôi,nhưng một khoảng thời gian sau khi tôi đủ lớn để hiểu là anh không đáng sợ như tôi nghĩ vì anh đã đi cai nghiện vì muốn có một cuộc sống như bao người khác và vì chị bên cạnh nhà tôi nữa.Hai năm sau anh trở về song cuộc sống mà anh tưởng tưởng và cuộc sống thực tế khác xa nhau:chị ấy đi lấy chồng vì gia đình chị ấy không chấp nhận một con rễ từng nghiện dù đã hoàn lương.Và cuối cùng anh tái nghiện và mất trong cô đơn,tuyệt vọng,cả căn bệnh Aids nữa.
Thật khó tin đươc một người nghiện như anh K lại có thể cai nghiện va càng khó tin hơn khi anh đã làm được một trang web về ma túy_aids
Tôi nghĩ chỉ cần chúng ta co một cái nhìn độ lượng hơn đối với người nghiện đặc biệt là đối với người nghiện đã hoàn lương thì những người như anh tôi đâu phải ra đi trong tuyệt vọng
Để thay vào lời kết tôi xin gởi tặng càc bạn bài thơ của nhà thơ Nguyễn Nhật Ánh và tôi mong rằng các bạn hãy bao dung hơn để những người đã từng lầm lỗi có thể trở về cuộc sống với tình thương yêu của gia đình,bạn bè và xã hội
THẰNG BẠN TÔI
Thằng bạn tôi xâm con ó trên lưng
Dấu tích của một thời giang hồ
Một thời ăn chơi trác táng
Một thời tống tiền bằnng lưỡi lê lựu đạn
Sao bây giờ trong mẵt nó hiền khô

Thằng bạn tôi đầu tóc rễ tre
Và đôi mắt và nụ cười coi hiền lành quá đỗi
Nét hung hãn đi qua chẵng còn đễ lại
Ngoài con ó lặng lờ soãi cánh bám trên lưng

Thằng bạn tôi là kiện tướng đào kinh
Công Trình nào cũng được biểu dương xuất sắt
Cả sinh lực của một thời phá phách
Nay dồn trong từng nhát cuốc tuyệt vời

Mới mẻ đến lạ lùng là những giọt mồ hôi
Bện thành dòng trên lưmh thằng bạn
Bắp thịt trên vai phún lên phún xuống
Khiến con ó phập phồng vỗ cánh muốn bay lên

Cho nên để nói về niềm tin
Nói về mầm xanh đâm chồi từ xác lá
Về đất nước diệu kỳ như thần thoại
Tôi xin kể về thằng bạn của tôi
Về con ó đập cánh bay lên tới những chân trời.
1977
Tạm biệt,chúc các bạn tìm được niềm tin trong cuộc sống và tạo đươc niềm tin cho cuộc sống.
Weeds

mickey
11-09-04, 11:07 PM
anh trai bạn đã cai đuợc chưa?theo cách viết của bạn thì mình có thể đoán anh trai bạn đã cai đuợc ? ok? vậy mà bạn còn nói là " Thật khó tin đươc một người nghiện như anh K lại có thể cai nghiện va càng khó tin hơn khi anh đã làm được một trang web về ma túy_aids" . ngay bản thân bạn cũng không tin thì làm sao bắt nguời ta tin đựơc chứ ?nhưng thật sự là có những nguời như anh khoa đó,vượt qua đuợc cám dỗ của làn khói trắng .họ cũng đang góp một phần sức của mình giúp đỡ nguời nghiện và chứng minh cho xã hội thấy họ vẫn có quyền sống , có quyền hạnh phúc như mọi nguời . chào bạn và mong bạn hãy tin tưởng thêm nữa anh bạn và những nguời vượt qua được ma túy .

weeds
18-09-04, 01:59 PM
[quote]Hình như bạn đã không đọc kĩ bài viết của mình,anh của mình đã mất vì aids mà.Cho nên mình không tin được anh Khoa lại có thể cai nghiện thành công.Nhưng mà bạn cũng đừng trách XH vì trước đó có rất ít người cai nghiện thành công,có lẽ vì có quá ít nên mọi người không tin là có lí của họ.Nhưng mình tin rằng sẽ có rất nhiều người như anh Khoa vì họ đã được quan tâm đúng mức.Sẽ dễ dàng hơn nếu bên cạnh người nghiện có tình thương của mọi người nhưng quan trọng nhất cũng chính là bản thân của người nghiện có làm cho mọi người tin tương hay không.

congai_thanchet
19-09-04, 10:43 AM
chào nha!
trời ơi!.Các bác ko thấy rằng những người đã cai nghiện là những người có những nỗ lực phi thường à ???
Phải động viên họ thật nhiều chứ ,Để họ càng có nhiều tự tin hơn chứ

weeds
21-09-04, 01:13 PM
ừa, mình công nhận là như vậy cho nên mình mới viết bài này để tặng anh SK và tất cả thành viên của trang WEB.

cind
21-09-04, 08:58 PM
cám ơn bạn đã động viên, nhưng giờ thì chúng tôi đã hiểu ra rằng chúng tôi chẳng cần phải chứng minh với mọi người điều gì cả! Tất cả những cái chúng tôi làm là tìm lại chính mình chỉ cần thấy không thẹn với lòng là được rồi, còn ai muốn hiểu sao cũng được!

weeds
24-09-04, 02:16 PM
Mình nghĩ bạn tìm lại chính mình là bạn đang chứng minh với mọi người sự trở lại của bạn với một bạn rất mới.Chúc bạn thành công trên con đường tìm lại chính mình.

cind
25-09-04, 07:49 PM
Cám ơn bạn và cả những người bạn của tôi ở nơi đây thật nhiều! Các bạn có biết là chính các bạn đã cho chúng tôi niềm tin và cũng chính các bạn đã cho chúng tôi thấy rằng là cho dù đã mất rất nhiều nhưng ngoài người thân trong gia đình thì bên cạnh chúng tôi vẫn còn các bạn.