PDA

View Full Version : Ta đã làm gì cho tổ quốc

Minh Anh
23-11-02, 08:12 AM
Ta đừng nói tổ quốc đã làm gì cho ta mà ta hay tự hỏi lòng là ta đã làm gì cho tổ quốc

Bạn thân
23-11-02, 11:53 AM
Em xin sửa lại câu nói rấy hay trên là " Ta đừng nói mọi người đã làm gì cho ta mà ta hay tự hỏi lòng là ta đã làm gì cho mọi người ". Nói tổ quốc em thấy xa vời và cao cả quá ! Mini thui ! :D ^_^

Access_banned
23-11-02, 05:22 PM
các bạn biết vì sao tui dán hình chú Nông đức Mạnh là hình đại diện cho tui không ! là vì chú đó chính là thần tượng của tui ! chú đó đã làm nhiều điều cho tổ quốc ! và tui cũng muốn noi theo chú để có thể cống hiến được điều gì cho tổ quốc như chú vậy !

Romeo
23-11-02, 07:35 PM
:D ..RO tui cũng đã có những lúc tự nhìn lên trần nha` ..i' wên ...lên trời va` hỏi :
" RO đã làm gi cho TỔ QUỐC " đễ rôig cúi mặt xuống ma` buồn hơn 5 phút ..ôi NOTHING ... :( ...giá ma` tui có thể làm được gì thì tui đã lam gồi ...
Bây giờ thì tui chỉ biết làm công tác tuyên truyền tại trường ma` thôi ...
Tôi ước chỉ tui co 1 điều ươc : ..đo' la` " Ươc gì thế giới này ai cũng co điều ước như RO tui " ...điều đo' là gi` a` ...Các bạn đoán thử đi ..
:D ...RO xin cáo lui để về nhà nhìn lên trânf nhà và suy nghĩ tiếp
đây ......BI....BI.... :ph34r:

Le loi
25-11-02, 06:14 PM
Câu nói bạn thắc mắc là câu nói của một vị tổng thống nước Mỹ, sau này một lạnh đạo trong nhà nước VN có nhắc lại. Nhưng cả hai là ai mình quên mất rồi !

Bạn thân
26-11-02, 05:00 PM
Người nhắc lại câu nói nổi tiếng đó là bác Lê Đức Thọ đó bạn

Di Hi
27-11-02, 08:12 PM
:lol:
Tôi thânf tượng Uncle HỒ của chúng ta !
Sống , chiến đâú , học tâpj và lao động theo gương của bác Hồ vĩ đâị !
Di Hi

hnkvmt
29-11-02, 02:53 PM
anh bạn thân à ,bạn ấy chỉ thắc mắc về câu nói ấy thui mờ
nhưng mè tui nghĩ rằng nói đến những dzấn đề bự bự chút cũng hổng seo đâu à :rolleyes:

hnkvmt
29-11-02, 02:56 PM
Originally posted by adminquochuy@Nov 23 2002, 10:22 AM
các bạn biết vì sao tui dán hình chú Nông đức Mạnh là hình đại diện cho tui không ! là vì chú đó chính là thần tượng của tui ! chú đó đã làm nhiều điều cho tổ quốc ! và tui cũng muốn noi theo chú để có thể cống hiến được điều gì cho tổ quốc như chú vậy !
anh Huy ui ,sửa lại cái câu nói nì thui ,bây giờ hình đại diện của anh đâu có phải là hình mà anh nói
:huh: này này ,tui không có ý gì đâu nghen ,mọi người đừng có mà hiểu lầm nha :)

Romeo
03-12-02, 03:43 PM
:rolleyes: Tổ quốc luôn ở trong trái tim của mỗi người ..các bạn hay giống như RO tôi ...nhìn lên trần nhà để suy nghĩ và tìm ra những hành động thích hợp nhất để giúp cho tổ quốc của mình ....
Có thể bạn không biết bây giờ phải làm gì .nhwng đừng có lo , ngày mai ..bạn sẽ trở thành một người có ích cho XH , Nếu như bạn biết tự tin ở chính mình ... :lol:
....Tôi tin bạn và bạn cũng tin tôi ..vậy chúng ta hãy tin tưởng nhau và giúp nhau tiến bộ nhá ... B) BYE

hnkvmt
18-12-02, 09:13 AM
bạn hãy cho đi và bạn sẽ nhận lại ,còn nhận lại cái gì và nhận lại bao nhiêu thì tuỳ vào cái bạn cho và cách mà bạn cho
Vậy đấy ,hãy cho đi một trái tim và bạn sẽ nhận lại n trái tim ,đơn gian thui mờ :lol:

Romeo
18-12-02, 10:03 AM
:P ..... Hãy cố gắng hết sức mình .. bạn sẽ thu được những điều mà mình mong đợi ....!!!!!

hnkvmt
18-12-02, 08:18 PM
chân lí chỉ đơn giản như thế thui à ,có cho có nhận ,đó là điều mà ai cũng phải công nhận cả

Romeo
02-01-03, 10:26 PM
:) .... Đừng hỏi vì sao bạn lại cô đơn giữa chốn đông người như vâỵ ..mà bạn hãy tự hỏi mình vì sao bạn lại cảm thâý như vậy ..không ai quay lưng lại với bạn cả ....!!!
--- Chân lý cùn của RO---

hnkvmt
03-01-03, 07:12 PM
:lol: hehe .... đúng là chân lí ...... cùn (đùa thui ,hông được giận à nhen :P )

Romeo
04-01-03, 05:11 PM
:rolleyes: HNKVMT ơi .. chân lý của RO tuy cùn nhưng vẫn đủ để cắt đứt mọi điều dơ bẩn đâý ...
hong tin a` ...đưa đây P. cắt thử cho ....

hello
14-01-03, 05:53 PM
Mình có biết một bài hát của tuổi trẻ có một câu là " đừng hỏi Tổ Quốc đã làm gì cho ta mà tự hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay ."
Mình thấy thật đúng .Chúng ta cần phải nghĩ đến những người khác , phải biết sống vì mọi người.Đó chính là sống có ích.

hnkvmt
14-01-03, 11:09 PM
ừm bạn hello nói đúng quá đi chứ
mọi người cho một .........tràng vỗ tay khen bạn nào hihihi... :lol: :lol:

Romeo
20-01-03, 01:03 AM
:) RO vỗ tay hết cỡ luôn ............nè ...thế mà có ai nghe thâý không nhỉ ....? :unsure:

hnkvmt
10-02-03, 10:33 PM
:lol: :lol: nghe chứ ,nghe trong TIM mình ấy !

Tuyết_Ngân
21-02-03, 06:32 AM
Theo Ngân nghĩ, điều mà mình nên làm là phấn đấu, ráng làm việc chăm chỉ, thì đã là một công dân tốt cho nước rồi. Còn về chuyện những nhà lãnh đạo thì chẳng da'm bàn luận vì mỗi người co' suy nghĩ kha'c nhau. B) :rolleyes:

hnkvmt
21-02-03, 12:17 PM
đúng rùi ,nhưng cũng mong sao các nhà lãnh đạo biết lắng nghe lời kêu cứu của những thân phận thấp cổ bé họng như chúng ta thì tốt quá ....

Tuyết_Ngân
21-02-03, 09:57 PM
Vâng, bởi vậy Ngân mới thấy, khi sang đến nơi tự do thì thấy thật hâm mộ họ. Không phải là vì họ tiện nghi đầy đủ nhưng vì là một nước tự do nên nghèo giàu không phân biệt vai cấp. Mọi nơi đều có chỗ giúp đỡ, v.v. Chính phủ lấy tiền người giàu lo cho người nghèo. Ai không đủ tiền sống thì có thể xin tiền trợ cấp, nếu có đóng thuế thì cuối năm sẽ được trả lại nếu như họ thấy không đủ sinh sống. Và nếu bệnh họan gì thì sẽ được khám miễn phí. Nghĩ tới mà thấy tội mấy người nghèo ở VN quá.

hnkvmt
10-04-03, 02:26 PM
một đất nước lí tưởng !
Hãy chúc cho Việt Nam cũng sẽ có một ngày như thế bạn nhé !
"chúc" thôi ,bởi vì có lẽ bây giờ cái ăn cái mặc đã chế ngự trong tâm trí mỗi người ,phải làm giàu cái đã thì mới có thể giúp người ta được ,và thế là ,có người làm giàu bằng cách bất chính ,có người giẫm đạp lên tương lai sự nghiệp của người khác để làm giàu ,và có người còn sống bằng "nghề đâm thuê chém mướn" ........ Xã hội như thế thì bao giờ "chúc" mới thành thật hả bạn ????????
Ở đây hnkvmt không chủ ý nói về vấn đề xã hội ,mà là muốn nêu lên một hiện trạng để mỗi thanh niên ,mỗi bạn khi đọc đến bài này sẽ dừng một chút để nghĩ xem mình đã làm gì và mình nên làm gì ,hnkvmt chỉ mong có thế !

quanghuy09
22-09-03, 07:57 PM
Đã nhiều lần Huy nghe câu hát thết này:"Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà thầm hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc....." câu nói tưởng chừng vô lý nhưng mà thậ sự nó có ý nghĩa rất lớn. Chúng ta sống là phải biết cống hiến không nên sống chủ nghĩa cá nhân quá, đôi khi không phải cái gì cũng mong chờ cho xã hội mà mình cũng phải biết tự phấn đấu sống sao cho có ý nghĩa. Vì vậy mỗi người trong chúng ta phải biết tự phấn đấu, sống sao có ích cho tổ quốc xã hội. Nếu những ai đã lầm lở thì cũng đường bi quan chán nản, vì nếu bạn có lở lầm gì đi nữa thì xã hội vẫn đưa tay và sẳn sàng cùng bạn vượt qua. Nhưng đồng thời cũng mong ở mọi người sự cố gắn, nếu như mà chỉ cố gắn từ một phía thì cũng khó có thể đạt kết quả tốt.

nht
22-09-03, 09:28 PM
"Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc"
câu nói này của tổng thống mỹ john Kenedy và sau đó là bác lê duẫn nói lại, chứ không phải của bác lê đức thọ hay bác nông đức mạnh nói đâu bạn ạ

Heart2Heart
23-09-03, 07:06 PM
chời ơi dzậy muh Heart hũm biết hịc hịc

quanghuy09
23-09-03, 07:22 PM
Originally posted by nht@Sep 22 2003, 09:28 PM
"Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc"
câu nói này của tổng thống mỹ john Kenedy và sau đó là bác lê duẫn nói lại, chứ không phải của bác lê đức thọ hay bác nông đức mạnh nói đâu bạn ạ
Không phải đâu bạn à! câu này là trích ra từ một bài hát mà Huy cũng quên không nhớ là tên gì và của nhạc sĩ nào nữa. Nhưng mà Huy nghĩ câu nói của tổng thống Mỹ Kenedy hổng phải câu này đâu.... ít ra là không giống như câu mà Huy trích dẫn.

con_nhoc_ngay_xua
20-10-03, 08:27 PM
ai co' lời bài hát này cho tui đi . bài khát vọng tuổi trẻ a' . tui chỉ thuộc mỗi câu . đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay.
và tui cũng muốn tự hỏi mình đã làm gì cho tổ quốc hôm nay ... hỏi hòai cũng chẳng biết trả lới sao . cuối cùng tui quyết định . sống sao cho người ta khỏi lo cho mình là tốt lắm rùi . khoan hãy nói đến chuyện gì to tát trong khi bản thân mình còn chưa đủ bản lĩnh để sống giữa cuộc đời nữa là.

toiyeudoi
22-01-04, 09:41 PM
Tôi cảm thấy mỗi người làm tròn bổn phận của mình đó là mình đã "làm gì cho tổ quốc" rồi đó. Đơn giản chỉ có vậy thôi đừng nghỉ bự quá.

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
24-01-04, 06:54 PM
Originally posted by con_nhoc_ngay_xua@Oct 20 2003, 01:27 PM
ai co' lời bài hát này cho tui đi . bài khát vọng tuổi trẻ a' . tui chỉ thuộc mỗi câu . đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay.

Đường dài tương lai quê hương đang gọi mời
Tuổi trẻ hôm nay chung tay xây đời mới
Dù lên rừng hay xuống biển
vượt bão giông vượt gian khổ
Tuổi trẻ kề vai
vững vàng chân bước bạn ơi !

Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta
mà phải hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc hôm nay !

Đối với THCĐ, bài hát này gắn với thật nhìu kỉ niệm...

nhoc_thamtu
24-01-04, 07:27 PM
hhi`h` hoi? to? quoc' lam` gi`? i` to quoc' co' biet tra? loi` dau ma` hay~ hoi? chinh' ban do'
co' bao gio` ban hoi? min`h da? la`m duoc gi` cho ban than chua ma` doi` lam` cho to? quoc' :P
voi' lai tuoi? tre? con` dai` dai` ma` hoi? chi cho som' roi`..........

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
24-01-04, 07:36 PM
Originally posted by nhoc_thamtu@Jan 24 2004, 12:27 PM
hhi`h` hoi? to? quoc' lam` gi`? i` to quoc' co' biet tra? loi` dau ma` hay~ hoi? chinh' ban do'

Nhóc nói đúng rùi !
Nhưng mè lời bài hát cũng đúng cơ ! " Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta mà phải hỏi ta đã làm gì cho Tổ quốc hôm nay ! "
Thì là đang hỏi chính mình đấy chứ !