PDA

View Full Version : Học sinh còn ít hiểu biết về giới tính

SuperAdmin
20-09-04, 08:02 PM
Học sinh còn ít hiểu biết về giới tính

Có những em phát hiện mình mang thai đã không dám tiếp xúc với người xung quanh. Đến bệnh viên, không dám nói chuyện với nhân viên y tế và co rúm lại khi thấy những dụng cụ phẫu thuật. Bác sĩ phải dỗ dành các em mới chịu cho nạo, hút thai...

Có em mang thai mà không biết hoặc biết mà sợ cha mẹ không thông báo, để đến khi thai quá to mới xử lý, rất khó phẫu thuật. Thực tế đã xảy ra những trường hợp bị rách cổ tử cung, sót thai, thậm chí phải cắt bỏ tử cung...

Bác sĩ Hoàng Thị Diễm Tuyết, Phó khoa Kế hoạch hóa gia đình Bệnh viện Từ Dũ, cho biết, số sản phụ chưa tới tuổi 18 đến khám, phá thai ở bệnh viện ngày càng tăng.

Năm 2003 nhiều gấp 2 lần năm 2001. Riêng 9 tháng đầu 2004, trung bình mỗi tháng có hơn 30 ca. Cũng theo bác sĩ Tuyết, đây chỉ là số "nổi", thực tế còn nhiều hơn vì có những em không khai đúng tuổi của mình. Thiếu kiến thức giới tính, các em dễ mang thai ngoài ý muốn, dễ mắc các bệnh như: giang mai, lậu, sùi mào gà... và biến chứng của những bệnh này.

"Phần lớn các em đều bị động trong sinh hoạt tình dục. Đi sinh nhật bạn, uống nhiều bia rượu rồi lỡ quan hệ với nhau. Hoặc vào phòng karaoke, hát xong quay qua xem băng, đĩa và nhất thời kích động chẳng hạn...", bác sĩ Tuyết nói.

Theo bà Nguyễn Thị Thương, Phó giám đốc Trung tâm tư vấn tình yêu - hôn nhân - gia đình, thuộc trung ương Hội liên hiệp thanh niên Việt Nam, thực tế, nhận thức về giới tính của người vị thành niên (10-19 tuổi) ở thành phố nói riêng và cả nước nói chung đang bị hổng lớn.

"Em nghe bạn nói, đàn ông vừa đứng lên mà mình ngồi vào chỗ ấy có thể mang thai. Tháng trước về quê, em được một anh sinh viên nhường chỗ, ghế còn ấm mà vẫn phải ngồi nên thấp thỏm lo đến tận khi có kinh", Trần Hoài Hương, một nữ sinh lớp 7, TP HCM, tâm sự.

Hương kể, qua chương trình học, em và các bạn chỉ biết những kiến thức cơ bản về khác biệt trong cấu tạo cơ thể nam và nữ. Các em đã đọc tư vấn giới tính ở nhiều báo dành cho tuổi học trò, nhưng vẫn hiểu mông lung về vấn đề này.

Học lớp 10, song Mai Khanh, nữ sinh THPT Bán công Marie Curie, vẫn rất rụt rè khi nói đến quan hệ giới tính. Trả lời câu hỏi quan niệm thế nào về tình yêu, tình dục ở tuổi học trò, em liên tục lè lưỡi, lắc đầu. "Bây giờ, tình yêu học trò là bình thường với nhiều người nhưng với em thì không. Em có đọc báo, xem truyền hình, nghe nói các vấn đề liên quan tới giới tính nhưng không hiểu nhiều".

Còn Hoàng, nam sinh của một trường trung học bổ túc, quận 3, bức xúc: "Thú thực, em và nhóm bạn thân nghe nói mấy phim được giải Oscar có cảnh "hot" về quan hệ trai gái nên đã thuê về coi. Thế nhưng khi tụi em bàn luận với nhau, nhiều bạn gái nghe được, xa lánh, coi tụi em như những kẻ hư hỏng lắm. Em nghĩ kiến thức về giới tính phải được phổ biến đến đông đảo học sinh".

Đa số đều cho rằng cần giáo dục giới tính cho học sinh, nhưng phương pháp truyền dạy ra sao, dạy tới đâu thì còn nhiều ý kiến bàn cãi. Phần lớn vẫn còn khá dè dặt vì cho rằng vấn đề là tế nhị và giáo viên khi lên lớp cũng khó nói ngoài chương trình học.