PDA

View Full Version : Thong tin muon chia se cung moi nguoi !

Nguyen Viet Cuong-TN
09-11-04, 03:38 PM
Các bạn thân mến! Dẫu biết rằng những gì mình biết về Ma túy và Hiv - Aids là khá phổ biến thế nhưng mình vẫn muốn đc chia sẻ cung mọi người. Nếu có gì ko phải xin mọi người bỏ qua nhé !
I. Hiv - Aids là gì ?
Thực ra thì ai cũng biết là Hiv - aids là sự suy giảm hệ thống miễn dịch của cơ thể, nó làm cho hệ miễn dịch của cơ thể yếu đi, tạo điều kiện cho những căn bệnh lây nhiễm có thể dễ dàng tấn công cơ thể hơn. Thế nhưng ko phải ai cũng biết rằng Hiv - Aids ko phải chỉ có một loại. Nó cũng có tới dăm bảy loại khác nhau. Mỗi loại lại có những cơ chế tấn công cơ thể khác nhau. Bởi vậy:
- Hãy đừng nhầm tưởng rằng mình đã nhiễm H là ko sợ gì nữa cả. Thực sự ngay cả khi bạn đã nhiễm H bạn cũng vẫn có khả năng bị tấn công bởi H.
- Bạn vẫn có thể bị lây nhiễm một chủng loại H mới và vì vậy bạn se nhanh chết hơn, cơ thể bạn sẽ bị tàn phá nhanh hơn.
- Mỗi chủng H sẽ có một cơ chế tấn công riêng vì vậy nó cũng có những đặc điểm riêng. Nó cũng có cách điều trị riêng.
Vì vậy, hãy biết cách phòng tránh H. Nếu như chưa nhiễm thì hãy cố gắng để ko bị nhiễm như : Đừng QHTD bừa bãi, ko sử dụng Ma túy(đặc biệt là ko sd chung bơm kim tiêm)... Còn nếu như bạn đã nhiễm h thì cũng đừng chủ quan. Đừng cho rằng mình đã bị rồi thì sẽ ko sợ gì nữa cả mà ngược lại. Nếu như bạn ko biết cách giữ gìn thì chính bạn sẽ bị hủy hoại nhiều hơn. Thế nên ngay ca khi đã nhiễm h cũng nên tự bảo vệ mình bằng những cách như trên. Bạn cũng nên phòng tránh cho cả mọi người nữa bằng cách tránh để cho mọi người tiếp xúc với những dịch mà bạn tiết ra (máu,tinh dịch ...)
II. Ma túy có hại ko?
Ma túy đang là vấn nạn của xã hội, thế nhưng có một số người vẫn cho rằng nó ko hề có hại. Thực ra thì Ma túy có tác hại rất lớn, mình ko muốn nói đến chuyện ảnh hưởng về kinh tế, chính trị ... mà muốn nói đến tác hại của nó đến sức khỏe của người dùng nó.
Ngoài việc nó sẽ làm ảnh hưởng đến đời sống riêng tư của bạn như : Bạn luôn lo lắng sợ mọi người biết mình dùng ma túy, hay nó làm cho bạn luôn cảm thấy mệt mỏi.Bạn sẽ chẳng làm đc gì cả khi mà bạn luôn nghĩ đến nó. Bạn suốt ngày chỉ nghĩ rằng làm như thế nào để có tiền chơi thuốc thường xuyên và làm như thế nào để ko ai phát hiện ra bạn chơi thuốc. Cũng ko phủ nhân rằng có người cho rằng khi chơi thuốc sẽ làm cho người ta minh mẫn hơn hay tư tin hơn, khỏe mạnh hơn... Tuy nhiên đó chỉ là những ngộ nhận bởi lúc đầu khi mới chơi với nó bạn sẽ thấy mình như vậy nhưng rồi lâu dần bạn chẳng cảm nhận đc gì nữa, nhất là khi bạn đã kiệt quệ về kinh tế, khi đó trong đầu bạn chỉ còn những suy nghĩ làm sao để có tiền chơi thuốc và làm sao để ko ai biết mình chơi. Như vậy nó đem đến cho bạn những cảm giác tội lỗi -> Bạn sẽ chẳng làm đc gì cả. Hơn nữa khi bạn lên cơn bạn se chẳng còn biết phải trái gì nữa, bạn chỉ còn nghĩ làm như thế nào để có tiền và dùng thuốc. Sẽ ko loại trừ khả năng bạn se trở thành tội phạm khi bạn lên cơn.
Đã có những trường hợp con giết mẹ, con đánh bố, chồng giết vợ... chỉ vì nghiện ma túy, vậy thì bạn đã bao giờ nghĩ đến một lúc nào đó bạn cũng sẽ như vậy ko? Nếu bạn đã nghĩ đc đến như vậy thì chắc chắn bạn sẽ ko bao giờ dùng nó. Nếu như đã trót dính vào nó thì hãy suy nghĩ xem liệu rằng bạn có tin chắc rằng mình sẽ ko phạm tội ko ? Bởi vậy hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi có ý định sử dụng Ma túy.
Về sức khỏe của bạn cũng vậy. Khi bạn đã sd MT tức là đồng nghĩa với bạn chấm dứt cuộc đời của bạn. Heroin bây giờ ko chỉ tàn phá bạn một cách thôg thươnbgf nữa mà nó đi kèm với căn bệnh thế kỉ đó. Chưa có một thông tin chính thức nào cũng như chưa có một nghiên cứu khoa học nào về liên quan giữa ma túy và căn bệnh AIDS ở Việt Nam nhưng mình nghi ngờ rằng Ma túy chính là nguyên nhân gây ra căn bệnh này. Lấy ví dụ là mình chẳng hạn.
Mình sd ma túy nhưng chưa bao giờ mình dùng chung bơm kim tiêm, mình cũng chưa bao giờ QHTD bừa bãi cả. Thế mà bây giờ mình lại bị nhiễm H.
Đó như vậy đó! Ma túy đã hủy hoại mình. Ma túy đã làm mình bị nhiễm H. Hãy tin mình ! Đó là sự thật. Ma túy đã hủy hoại hệ thống miến dịch của mình và làm cho mình bị nhiễm H.
Như vậy đó, nếu như có ai đó đang có ý định sử dụng ma túy thì hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi quá muộn. Mình ân hận thì đã quá muộn mất rồi. Đừng ai như tôi! Hãy tránh xa Ma túy nếu như ko muốn cuộc đời mình chấm dứt ở đây.

Nguyen Viet Cuong-TN
09-11-04, 05:52 PM
Mọi người thấy bài viết của minh thế nào ? Không tồi quá đấy chứ ?
Mong có lời góp ý của các bạn.

heorung
10-11-04, 05:12 PM
Cám ơn nhiệt huyết của bạn với DD và bài viết của bạn cũng rất có ích cho mọi người :birthday: Hy vọng là moi nguời sẽ nhận được nhiều hơn nửa về những thông tin về ma túy và hiv của ban :P