PDA

View Full Version : Toi phai lam sao bay gio!

hoaban-trang79
10-11-04, 02:53 AM
Tôi biết đến trang web này qua echip, và thật sự tôi thấy khâm phục về nnhững người đã tạo ra nó, bởi nó rất có ý nghĩa với rất nhiều người. Nhưng chưa bao giờ tôi nghĩ rằng sẽ có 1 ngày mình lại cần sự giúp đỡ đặc biệt này.
Tôi đã có gia đình và tôi đã luôn tin tưởng vào anh ấy, người có ý nghĩa vô cùng đối với cuộc sống của tôi. Nhưng rồi mới cách đây 5 ngày, vô tình tôi phát hiện bao thuốc lá hút hết của anh ấy bị xé mất 1/2 tờ giấy bạc bên trong, và ngay cửa phòng đựng đồ, có 2 mẩu giấy bạc đã bị đốt cháy. Không có ai có thể làm việc ấy vi chúng tôi ở riêng, và ngày hôm đó cũng ko có khách đến chơi. Khi ấy, với linh cảm, tôi đã nghĩ ngay đến điều đó: Hình như anh ấy sử dụng Hêrôin...! Đau đớn, thất vọng, lo lắng, sợ hãi ... nước mắt chảy tràn trên mặt...tôi đã dùng mọi cách để thuyết phục và tìm hiểu sự thật, nhưng ko thể có được một câu giải thich hợp lý... tôi đã thuyết phục được anh đồng ý cho thử bằng que thử ma túy nhanh, nhưng ko thấy báo dương tính. Thật sự tôi không tin vào sự chính xác của que thử đó, vì tôi thực sự thiếu thông tin về vấn đề này. Tôi nghe nói, sau khi sử dụng HRI, người nghiện có thể uống một số loại thuốc gì đó (như thuốc tránh thai...) hoặc có một số cách nào đó còn đơn giản hơn nữa để hoà giải nồng độ ... trong máu, vì vậy khi thử nước tiểu sẽ ko phát hiện ra. Và những người hit HRI còn có thể kiềm chế lần hít tiếp theo dược trong 20 ngày.
Tôi phải làm sao bây giờ đây, làm sao để có thể tìm hiểu được sự thật: Anh ấy có sử dụng ma tuý hay không? làm cách nào để có thể thử và có được một kết quả thật chính xác.
Tôi la công chức nhà nước, và anh ấy cũng vậy, tôi phải làm sao để có thể tìm hiểu được sự thật mà không làm ảnh hưởng đến công việc của anh ấy.
Anh nói với tôi, GD với anh là vô cùng quan trọng, ko bao gio anh đánh đổi hạnh phúc trong tay để lấy những điều chết người như vậy, tôi tin điều đó..., nhưng....nhưng... linh cảm và sự thắc mắc khiến tôi vô cùng đau khổ, và lo lắng, tôi sợ mất anh, sợ mất đi những gí bao lâu nay tôi hằng vun đắp và nâng niu gìn giữ...Hiện tại tâm trí tôi rối bời, không lối thoát, không biết mình phải bắt đầu từ đâu...Tôi sợ hãi về một điều khủng khiếp đe doạ sẽ đến làm tan nát hạnh phúc gia đình tôi ...
Các bạn hãy giúp tôi....!!!!!!!!!!!!!!!!

kokichi
10-11-04, 09:46 AM
chị à em cũng chỉ là một người góp ý nho nhỏ thôi nếu được thì xin chị cứ thử áp dụng....
Nếu anh ấy là người nghiện thì chắc chắn anh ấy không thể thiếu thuốc được rồi chị có thể tìm đến một vài người bạn của anh ấy mà theo chị thì không có khả năng nghiện nhờ họ để ý dùm chị về hành tung của anh ấy nếu hành tung của anh ấy có gì không bình thường thì chị sẽ biết là anh ấy có nghiện Hay không.....
Chị cũng đừng lên ép anh ấy thử bằng que thử thêm lân nữa vì như vậy cho dù anh ấy có nghiện đi chăng nữa anh ấy cũng sẽ bị ức chế chị à....
Em khuyên chị nên gợi ý nhở với anh ấy về tác dụng xấu của ma túy
chị cứ dần dần tìm hiểu đừng lên quá gượng ép anh ấy làm gì !
Em còn nhỏ tuổi chưa hiểu biết nhiều đâu đây chỉ là những lời nói em suy nghĩ thôi nếu chị áp dụng được thì chị áp dụng nha. Em chúc cho chị sớm tìm ra sự thật..

hoaban-trang79
10-11-04, 01:31 PM
Cảm ơn em nhiều về sự chia sẻ, nhưng thật sự điều đó khó khăn vô cùng, vì anh ấy đi công tác xa nhà. Nếu nhờ bạn bè đồng nghiệp để ý giùm thi có khác gì chính tay mình huỷ hoại công danh sự nghiệp của anh ấy, trong khi mọi chuyện còn chưa rõ ràng, cũng bởi vì cuộc sống quá khắc nghiệt, nên lòng người khó đoán lắm em à, sự ích kỷ cá nhân và lòng đố kỵ luôn luôn tồn tại trong mỗi người nhất là khi cuộc sống đo giá trị của con người bằng địa vị, tiền tài, công danh, lợi lộc... Chị sợ mình chỉ mắc 1 sai lầm nhỏ thì kéo theo sau là cả một hậu quả lớn... nên việc tìm hiểu này chị phải suy nghĩ và cân nhắc nhiều lắm...
Tác dụng của ma tuý, thì chị biết anh hiểu rõ hơn bất cứ ai, chỉ có điều chi e ngại là trong số bạn bè của anh ấy, có người cũng từng có tiếng tăm là có hít hêrôin, nhưng có thể do dùng hàng cao cấp, và lại là lãnh đạo nữa, nên kinh tế dư thừa để không xảy ra những hậu quả mà người ngoài có thể phát hiện hoặc nhận biết ra sự nghiện hút đó, ngay cả vợ của người ấy cũng còn không biết...
Chị không biết mình phải làm sao bây giờ, nhưng thật sự mong muốn của chị lúc này là có thể xác định chuyện đó là có hay không... và làm thế nào để có thể tìm hiểu được kinh nghiệm thử sao cho kết quả là chính xác nhất, chị mong rằng có người bạn nào đó có thể đọc topic này và cho chị những lời khuyên mà nhờ nó chị có thể tháo gỡ và giải toả vướng mắc này..
Cảm ơn em nhiều nhé Kokichi!

DaNang_Chanh
10-11-04, 01:45 PM
Chị có thể kiểm tra xem anh ấy có hay thức khuya hơn kô,có rời nhà vào những giờ cố định kô?Và thường người bị nghiện thì sẽ thay đổi tâm tính hay cáu gắt,có hiện tượng ngủ ngày,hay ngáp vặt,chảy nước mắt,ăn ít.Theo em nghĩ việc phát hiện một người bị nghiện kô khó nếu người đó sống trong nhà mình.Cũng có thể anh ấy chưa bị nghiện.Chị cũng đừng nên dùng cách ép buộc,phải tìm hiểu thật rõ ràng trước đã,nếu hấp tấp sẽ gây ra sự đổ vỡ trong gia đình đấy chị ạ.Em mong là anh ấy kô nghiện.Chúc chị luôn hạnh phúc và vui vẻ,phải luôn giữ bình tĩnh nghe chị. :laugh:

hoaban-trang79
11-11-04, 11:37 PM
Cảm ơn em nhiều, DN_C! uh, nếu như biểu hiện của việc nghiện ma tuý thì chị cũng biết rất rõ, nhưng đó là nghiện nặng, còn hình như mức độ chưa nặng lắm, và dùng thuốc là hàng cao cấp (thuốc xịn), thêm nữa là có điều kiện kinh tế có thê đáp ứng đầy đủ mọi nhu cầu sinh hoạt cho bản thân thi những biểu hiện đó sẽ rất khó nhận biết, chị nghĩ như thê đó, và một điều khó khăn nữa trong việc có thể kiểm soát được anh ây, đó là môi trường công tác của anh ấy: Thu nhập cao, sống tập trung chỉ toàn đàn ông, xa nhà, xa vợ con, và tiếp xúc toàn với lái xe đường dài, công việc thì làm theo ca, đêm hôm thất thường thì không biết thế nào cả... Mỗi lần anh về thăm gia đình chỉ được 3-4 ngày thôi, những ngày đó chị đã theo sát anh, mà không thấy biểu hiện gì cả, và thuốc lá thì anh hút vẫn nhiều như vậy, nhưng dù sao thì chị vấn không thấy yên tâm, bởi chị nghe nói, những người hit hê rô in có thể nhịn hit được 20 ngày mà không có vẫn đề gì cả, và hình ảnh mẩu giấy bạc bị đốt cháy ở phòng đựng đồ của gia đình luôn ám ảnh chị, ngay cả trong giấc ngủ chị cũng nghĩ đến nó, một nỗi lo sợ mơ hồ luôn luôn thường trục trong tâm trí của chị... Cảm ơn em nhiều vì đã khuyên chị phải bình tình, chị sẽ cố gắng để làm được điều đó, và chị cũng hy vọng rằng mọi chuyện sẽ không như chị đã lo lằng, mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp ....
Cảm ơn em nhiều, và chúc em những điều tốt lành nhất trong ccuộc sống..!

mong_em_co_ngay_mai
12-11-04, 01:04 PM
Chào bạn hoaban_trang79 !
Rất khó biết hiện tại ông xã bạn có sử dụng ma tuý hay không vì thường có một số người sử dụng ma tuý lại không có biểu hiện đã mắc nghiện.Mình không khuyên bạn theo dõi,điều tra anh ấy qua bạn bè hay đồng nghiệp của vì có thể lại xảy ra những việc ngoài ý muốn của bạn và bạn cũng đã hiểu điều đó phải không?Chỉ còn một cách thôi.Bạn hãy tâm sự với anh ấy nhiều hơn,nói cho anh ấy nghe nhiều hơn về tác hại của ma tuý và những gia đình có người sử dụng ma tuý(bạn đừng nghĩ là những người đã hiểu rõ tác hại của ma tuý là không bao giờ nghiện nhé !) Vì điều kiện công tác của anh ấy nên cũng thật khó biết những ngày anh ấy xa nhà,sinh hoạt của anh ấy thế nào? Anh ấy cũng đã nói với anh ấy gia đình là quan trọng nhất và bạn cũng tin tưởng anh ấy mà.Bạn hãy bình tĩnh và đừng suy nghĩ nhiều về điều này nhé.Mình cũng là phụ nữ và cũng đã có gia đình nên mình hiểu những điều lo lắng của bạn.Hãy quan tâm tới cuộc sống ngoài gia đình của anh ấy nhiều hơn.Mình hy vọng anh ấy sẽ không bao giờ phụ lòng tin của bạn.Chúc bạn hạnh phúc và vui vẻ.

hoaban-trang79
13-11-04, 01:13 AM
UH, mong_em nói đúng lắm, mình cũng nghi như bạn, bởi vi ko có biểu hiện mắc nghiện nên điều minh lo lắng và quan tâm nhất bây giờ đó là làm sao để khẳng định được anh ấy có mắc nghiện hay không, khi biết rõ rồi thi sẽ có cách giải quyết đúng và kịp thời. Hiện tại, trong lúc mình chưa nghĩ ra cách gì, thì tạm thời mình đã và đang làm như bạn nói đấy. Ngày nào mình cũng nhắn tin ( chi 2-3 tin thôi - điều mà lâu rồi minh rất ít khi làm) để nói với anh ấy về tình cảm của mình dành cho anh ấy, những điều tốt đẹp mình mong muốn sẽ đến với gia đình mình, những gì mà mình hy vọng và mong chờ ở anh ấy, mình làm vậy cũng chỉ hy vọng rằng nó sẽ như mưa dầm, thấm sâu, và sẽ khiến anh ấy nghĩ cho mình và cho gia đình nhiều hơn nữa, khi đó tất nhiên anh ấy sẽ cố gắng để ko phụ tấm lòng mình. Minh đã nghĩ và hyộhng nhu vậy, nhưng dù sao cũng vẫn chỉ lai giải pháp tạm thời thôi, còn điều quan trọng vẫn phải xác minh sự thật, để nếu nhỡ điều ko mong muôn xảy ra, thì sẽ không quá muộn, bạn thấy mình nghĩ và làm như vậy có được không, và mình vẫn phải chờ, chờ cho đến khi minh tìm hiểu được cách tìm ra sự thật chính xác và nhanh chóng. Ngày nào mình cũng online để vào topic của mình xem những lời khuyên của mọi người, và hy vọng điều đó sẽ giúp ích được nhiều cho mình hơn.
Mình ko thể không lo lắng, chừng nào mọi chuyện vẫn dang ở trong ngõ cụt không có lối ra. Thời gian này mình buồn nhiều lắm, đêm nào cũng mất ngủ vì chuyện đó, và mỗi khi như vậy, lai online, lại vào trang web này...
Mình cảm ơn bạn nhiều nha, đọc những lời khuyên của bạn, mình thấy được an ủi nhiều lắm, cảm nhận được một tấm lòng chân thành của một người bạn. Mình cũng chúc bạn sẽ hạnh phúc mãi bên người mình yêu thương với những gi là tốt đẹp nhất trong cuộc sống này!
Thân mến!

chung_ta_luon_o_ben_nhau2004tn
26-01-05, 12:23 PM
Làm thế nào để biết bạn mình có nghiện ma túy hay không?

Khi thấy bạn mình có những biểu hiện lạ, không biết có phải bạn ấy đang lén lút sử dụng ma tuý không? Nếu hỏi trực tiếp thì không bao giờ bạn ấy nói thật, vậy nên dựa vào dấu hiện nào để xác định?

Người sử dụng ma tuý, nhất là trong thời gian đầu hoặc còn trẻ tuổi thường luôn luôn tìm cách giấu giếm hành động hút chích của mình. Vì thế biểu hiện đầu tiên thường là nói dối quanh về các hoạt động diễn ra trong ngày.

Thời gian hoạt động thường xuyên xáo trộn, không có ở nhà những giờ theo qui định.Không ngồi lâu (nhiều giờ đồng hồ) được một chỗ cùng những người khác. Thường xuyên nghỉ học mà không có lý do chính đáng. Kèm theo nó là kết quả học tập sút kém.

Kết thân với những người bạn mới có nguy cơ đã sử dụng ma tuý. Với tuổi mới lớn thì bạn bè luôn là những người có thể chia sẻ mọi buồn vui, và lời nói của bạn bè cũng có giá trị hơn bất cứ lời khuyên bảo của ai khác. Vì vậy chơi với những người bạn nghiện ma tuý cũng rất dễ nghiện theo.

Luôn cần tiền không rõ lý do, có thể có hành vi trộm cắp. Các loại ma tuý luôn đòi hỏi tăng liều sử dụng, nên càng ngày nhu cầu ma tuý vào cơ thể càng tăng. Đi cùng với nó là tiền mua thuốc cũng phải tăng lên.

Giảm các hứng thú thường ngày như xem phim, ca nhạc, thể thao, các hoạt động tập thể, gặp gỡ bạn bè và không quan tâm tới người thân trong gia đình … Vì với những người nghiên ma tuý niềm khoái cảm lớn lao nhất trong cuộc sống là được thăng hoa trong “khói thuốc”.

Có những khi cáu gắt hay cười nói linh hoạt một cách vô cớ. Sử dụng ma tuý có thể khiến tính tình thay đổi. Khi đói thuốc thì bồn chồn, nóng nảy, bực tức, dễ gây gổ với mọi người. Lúc phê thuốc thì trầm tư, lim dim hoặc kể chuyện huyên thuyên và thích nghe nhạc mạnh…

Các loại ma tuý sẽ gây khó tiêu, táo bón nên khi vào nhà vệ sinh sẽ lâu hơn bình thường.

Mắt thường xuyên đỏ, đồng tử (con ngươi) mắt giãn. Mặt rịn mồ hôi, da mặt ửng đỏ.

Với người đã chích có thể nhìn thấy các dấu kim ở các mạch máu trên mu bàn tay, mặt trên khuỷu tay, hay mặt trong mắt cá chân.

Khi thiếu ma tuý có thể có các biểu hiện ngáp vặt, chảy nước mắt nước mũi, đau nhức cơ thể, vật vã, bồn chồn, ngứa ngáy và tìm mọi cách đề có ma tuý.

Có một số bạn trẻ thay thế heroin bằng những thuốc an thần hay thuốc ngủ gây nghiện. Khi thấy bạn mình cất giữ các loại này thường xuyên cũng là dấu hiệu của lạm dụng ma tuý.

HBT à !
Tuy rằng mình là một người đàn ông nên có khi cũng ko hiểu mấy về tình cảm và suy nghĩ của những người phụ nữ như bạn tuy nhiên mình cũng đã từng là một người nghiện nên mình hiểu cái tâm trạng cũng như những hành động cảu người nghiện. Mình thử đưa ra một số ý kiến để bạn tham khảo nhé!
Mình thấy bạn làm như vậy là rất tốt rồi đấy. Bạn cứ tiếp tục như vậy nhé!
Trước mắt bạn ko nên để cho người ngoài biết chuyện của gđ bạn, bạn cứ tiếp tục tìm hiểu về những hđ của anh ấy. Cho dù là có nghiện hay ko nhưng nếu như đã sd ma túy thì thái độ và tình cảm cũng sẽ thay đổi khá nhiều đó. Bạn cứ để ý xem những biểu hiện của anh ấy. Bạn xem anh ấy có biểu hiện gì bất thường ko ? Ví dụ như : Có thấy anh ấy mệt mỏi ko ? Có vui vẻ hoạt bát một cách bất thường ko ? cái hôm mà ban jphát hiện ra chuyện bao thuốc lá đó, bạn có thấy anh ấy có những hành vi khác thường(ngứa người, ngứa toàn bộ cơ thể, gãi tất cả những nơi có thể gãi, mắt đỏ hoe, ngứa mũi và gãi mũi, anh ấy có vui vẻ khác thường và hát hò, thích hoạt động chân tay...)...
Những ngày anh ấy ở nhà bạn nên để ý anh ấy, ko để anh ấy ra khỏi nhà một mình mà ko có bạn đi cùng, chỉ cần khoảng hai đến ba ngày như vậy mà anh ấy ko có biểu hiện thất thường thì bạn nên yên tâm về anh ấy. Bạn cũng nên nói thẳng với anh ấy về nghi ngờ của mình. Mìnnh nghĩ bạn nên thẳng thắn với anh ấy. Cứ nửa đùa nửa thật hỏi rằng : Anh có điều gì giấu em ko ? VÀ bạn cũng thử để ý xem anh ấy có tiêu tiền một cách bất thường ko ? Anh ấy có những khoản chi tiêu ko hợp lý mà ko giải thích đc lý do ko ? Có tiêu thường xuyên như vậy ko ?
Trong những ngày anh ấy nghỉ ở nhà bạn nên kèm chặt anh ấy ko để cho anh ấy làm gì mà ko có bạn ở bên cạnh. Chỉ một vài ngày như vậy thôi.
Chúc bạn vui vẻ ! Mình tin bạn sẽ sớm có câu trả lời về anh ấy ! Mình tin la anh ấy ko nghiện.
Thân