PDA

View Full Version : "Tôi luôn biết điểm dừng mà..."

nubatuoc_ktntn
14-01-05, 08:46 PM
Ừ ! Thì tôi có bảo ông không biết điểm dừng đâu hả ông bạn.Ông cứ chơi. Cứ ôm cái thứ chết người ấy vào mình mà "biết điểm dừng" . Ai chẳng biết điểm dừng chứ. đến khi không dừng được thì chỉ có nước nhảy ra thôi .Mà đã nhảy thì chỉ có nước xuống vực.
Mà cũng thật hay ! Tại sao mà cái thứ quỷ quái ấy không dính luôn vào tôi mà lại cứ lần lượt lấy đi của tôi hết người này đến người kia thế nhỉ? Cứ dần dần lấy mất của tôi những gì tôi trân trọng ,và tin tưởng.
Nói thật nhé! Tôi chán ngấy cái câu ấy rồi! Tôi nghe nó nhiều lắm rồi ông bạn ạ .Tôi nghe những ông anh thân yêu của tôi nói quá đủ rồi. CHính bản thân tôi cũng nói nhiều nữa cơ. Giờ thêm thằng bạn nữa . Hay quá!" Tôi biết điểm dừng mà..."
Cũng buồn lắm đấy bạn ơi.Ông tưởng tôi thích dỗi hơi mà lo cho người khác lắm à ? Tôi không thừa hơi thế đâu . Thân tôi lo còn chưa xong .Nói gì đến người khác !
Nhưng tôi chán . Tôi nghĩ ông bản lĩnh lắm cơ. Hừ ! Tôi nhầm . Mà tôi vẫn luôn luôn nhầm mà .
Thực chất thì ông và tôi chẳng phải thân thiết gì. Chẳng qua chỉ là những người bạn thực sự "quen biết" .Nhưng này anh bạn .Tôi nói thẳng nhé . Tất cả chỉ là biện hộ thôi!
" Nó biết nghĩ lắm ! Nó chơi nhưng không quá đà đâu.Dù gì nó cũng biết nghĩ mà.."Đấy là đứa em gái ông nghĩ thế . Nó giống tôi lắm . Tin! Tin và tin.Tôi không muốn phủ nhận lòng tin của nó . Bởi điều đấy rất cần . Nhưng....
39 triệu ! Nhỏ hay to hả ?. Tôi thất vọng vô cùng . Chỉ là một người bạn thôi nhưng làm tôi thất vọng quá. ! Mà ông đừng có tự tin như thế chứ ! " Chúng nó chỉ mượn nhà tôi để chơi thôi!Lúc nào thích thì tôi mới chơi"HỪ ! Ông tài lắm ! Ông tưởng như thế là anh hừng hả ! Giá như tôi thấy được cái mặt ông thì có lẽ . Tôi đã dội cho nó vài cốc nước .
Chẳng nhẽ tôi nói trắng ra rằng tôi chán ngấy cái việc nghe ông nói như là "anh hùng " ấy! Hay lắm hả? Tôi có đủ chuyện đó rồi .Không cần ông kể .
Tôi cũng muốn an ủi ông! Động viên ông để ông thức tỉnh .Nhưng vô ích thôi .Một khi trong cái đầu tinh quái của ông còn nghĩ rằng "tôi biết điểm dừng.." thì là lúc ông cần nước lạnh hơn là quạt mát . ..
Tôi biết khuyên ông cái gì bây giờ hả anh bạn. Tôi cũng có biết gì đâu nào . Chỉ còn một điều thôi ông bạn . Tôi cũng chỉ nói một lần này thôi. Với tư cách một người bạn thực sự!Hãy về nhà đi. Gia đình là nơi có thể che chở tốt nhất cho ông. Đừng nói rằng ông sợ bố ông thất vọng . Dù sao thì ông cũng đã làm cho bố thất vọng rồi chỉ khác nhau là ông có cho biết hay không thôi mà. Hãy về nhà đi bạn của tôi. Về nhà trước khi quá muộn . Gia đình là nơi cần nhất đấy ! Tin tôi đi bạn à..Dù bọn tôi có thông cảm ,có giúp hay có làm gì đi nữa thì bọn tôi cũng chỉ là một lũ nhóc không hơn. Ông cần tìm về đứng nơi ông cần đến. Hiểu không ông bạn . 20 tuôi đủ để tự mình nhận trách nhiệm về những gì mình làm rồi. Trốn chạy cả đời cũng không làm được gì đâu....Hãy nhớ câu "quay đầu là bờ" !

boy_hanson164
14-01-05, 09:18 PM
mình dọc nhũng lòi nũbátuóc nói là củng hong dúng dau, vì nhũng nguòi bi nhu dzay là họ cũng buòn lám chú.Nen toi dè nhác cho ban bít là bạn dùng nen xũ sụ nhu dzạy,néu ban lam vào hoàn cãnh dó di rùi ban sẽ bít nó nhu thé nào,chú ban dùng quo dũa cã nám nhu vạy.Mình nói thạt nha,minhchoi trong nhóm có 30 thàng mà bị hét 10 thàng, mà mình vãn bình thuòng nhu hong có chuyen gì hét,mình vãn tièp xùc,nói chuyen bình thuòngma` dau có gì dau.Nen mình khuyen ban hãy thay dõi cách nói di dẽ mọi nguòi nghĩ tót vè ban chút chú,mình nói nhu dzay có dúng hong,néu mà hong dúng thì ban có thẽ cho ý kién.Mình chĩ nói nhu dzay thoi ban hiẽu mình chú,mình mong ban thay dõi cách an nói thoi.ok

HOANG_HON_CHET
15-01-05, 09:17 PM
HHC cảm thấy nữ bá tước nói đúng lắm.Không thể cảm thông với những cái lí lẽ như thế " tui chơi nhưng biết điểm dừng " nếu như biết dừng thì đã không chơi.Có những trò chơi sẽ dừng khi bạn muốn nhưng có những thứ khi bắt đầu chơi là lúc bạn đang đánh đổi tất cả những gì bạn đang có và sẽ còn ''đau hơn nếu như đánh mất tất cả những gì còn lại '' ?!!!! Và những người tự cho mình hơn người thì mình nghĩ những lời nói như gáo nước lạnh như vậy sẽ dễ thức tỉnh hơn.Mình nghĩ nữ bá tước nói như thế thì xét ở mức độ tế nhị đã quá tế nhị đối với một người bạn thân thiết.Nếu như là tui có lẽ không chỉ là một vài cốc nước tôi sẽ tát anh ta vài cái như đang tự tát vào mình để thức tỉnh rằng niềm tin của tui đã đặt lầm người mà ko thấy làm buồn nữa.Hãy nghĩ như thế để mình thanh thản hơn một chút T à,đừng tự dằn vặt mình nữa.T có trách ,hờn cũng vậy thôi không ai có thể thay đổi một con người nếu chính bản thân anh ta ko muốn ,khi anh ta vẫn cho rằng mình đang đúng.Không biết người trong bài viết là ai nhưng mong rằng anh hãy trân trọng những gì còn lại của mình và đừng làm những ngừoi thương yêu anh ,quan tâm anh cả thấy đau lòng và nghĩ rằng thật ra họ ,tình cảm của họ dành cho anh là vô nghĩa ,họ đã đặt nó lầm chỗ.Anh biết đối với một con người điều tàn nhẫn là gì không?Đó là "TÌNH CẢM CHÂN THÀNH CỦA HỌ DÀNH CHO MỘT AI ĐÓ VÀ BỊ NGƯỜI TA CHỐI BỎ'' hãy suy nghĩ trước khi quá muộn nha anh bạn....

nubatuoc_ktntn
17-01-05, 11:28 AM
Gửi hanson264:
Trước hết bạn đã hiểu lầm tôi rồi ! Tôi không hề có ý định xa lánh , hay kỳ thị gì những người đó . Bạn hãy đọc kỹ những gì tôi viết trước khi đưa ra nhận xét . Bản thân tôi và gia đình cũng là những người gián tiếp chịu đựng những gì ma tuý gây ra . Bạn đừng nghĩ tôi không hiểu những gì họ nghĩ .
Nhưng tôi cũng nói với bạn điều này . Một con người muốn tốt ,muốn xấu tất cả phụ thuộc vào chính bản thân họ không phụ thuộc vào ai khác . Tôi không hề phản đối rằng họ có nỗi buồn,nỗi khó của họ .Nhưng xin hỏi bạn bạn nói rằng "chuyện đó bình thường " vậy cái gì là ghê gớm.?
Tôi không phản đối . Không nên kỳ thị người nghiện.Nhưng xin phép đựơc nói không thể cho chuyện đó là bình thường .
Tôi không phản đối là chúng ta cần hiểu và thông cảm cho họ .Nhưng tôi kịch liệt phản đối đưa họ vào chăn ấm . Đôi khi cần cả lạnh lẽo để người ta biết thế nào là ấm áp . Chúng ta hiểu và thông cảm cho họ , cho những gì họ trải qua chứ không phải là ta che chở họ . Tôi xin nói lại cái họ cần là sự thông cảm ,hiểu ,sự động viên kịp thời chứ không phải là sự che chở .
Tất cả là phải ở chính bản thân họ .
Mong bạn hiểu!
Nếu tôi có thái độ và suy nghĩ như bạn nói thì tôi đã không vào diễn đàn này và viết ra những dòng thế này .
Còn một điều nhỏ : :glare: Tôi không viết bài để được người ta yêu quý. Tôi viết cho tôi ,cho những người hiểu tôi .

To P:
Cảm ơn những gì P nói. P đã hiểu chính xác những gì T đang nghĩ đó.
Còn nữa : Đó là một người bạn rất bình thường của T thôi . Không ' nghiêm trọng " như P nghĩ đâu. Hì :biggrin:

mickey
17-01-05, 08:04 PM
Nó bảo tôi nó biết nó muốn gì mà,nó sẽ không dễ nghiện .Và thật lạ,tôi tin nó ,vậy mà suốt mấy năm nay,tôi luôn chờ cái ngày nó bảo tôi "T không nghiện nữa,T cai đuợc rồi " Sự chờ đợi và lòng tin của tôi dường như yếu dần đi cùng năm tháng. 4 năm ,thời gian đó nếu nó không nghiện,nó đã chuẩn bị cầm tấm bằng Đại học trong tay vậy mà ....." nếu có uớc muốn cho cuộc đời này,hãy nhớ uớc muốn cho thời gian trở lại ...."Nó đã từng hát tặng lũ bạn và tôi bài hát này và tôi chỉ mong nếu thời gian có quay trở lại như nó uớc thì thời gian hãy quay lại ngày ấy,ngày mà nó lần đầu sử dụng ma túy.Nếu đuợc thế có lẽ cuộc đời nó,cuộc đời tôi sẽ không như hôm nay .
" T à,điểm dừng mà T đã nói ,giờ T đã vượt qua rồi đó ,nhưng giờ T vẫn có thể quay về mà .Gia đình,bạn bè luôn chào đón sự trở về của T "

langtu
17-01-05, 09:29 PM
Đọc bài này chợt nhớ đến thằng bạn hồi trung học của tui. "Tao chơi lâu rồi, biết nó có hại, nhưng Tao biết điểm dừng mà ?!" Khi mỗi lần bạn bè góp ý với nó, điệp khúc ấy lại tiếp tục ngân vang. Nó, chơi để đỡ buồn, chơi để thấy mình sành điệu, để quên đời và .. 1001 lý do để chơihttp://hoisinh.vnn.vn/langtu/Smiles/cfs_04.gif.

Thế mà giờ đây, sau một lần ...vui tới bến với cái xylanh, điểm dừng của nó là một miếng đất vỏn vẹn 2 m2 ngoài nghĩa trang thị trấn quê nghèo nàn, điểm dừng của nó là đứa con trai mới 1 tuổi, điểm dừng của nó là con vợ mới cưới đã mất chồng, là hai ông bà già đã hết nước mắt vì nó....

Đâu là điểm dừng cuối cùng cho những thằng nghiện có câu đầu mỏ " Tao chơi biết điểm dừng mà http://hoisinh.vnn.vn/langtu/Smiles/upset_06.gif"

toiloi
20-01-05, 10:54 AM
Originally posted by boy_hanson164@Jan 14 2005, 02:18 PM
mình dọc nhũng lòi nũbátuóc nói là củng hong dúng dau, vì nhũng nguòi bi nhu dzay là họ cũng buòn lám chú.

Theo mình, suy nghĩ của hanson164 là rất đúng, có một số người họ rất đau khổ và dằn vặt với những gì mình đã gây ra.

Nen toi dè nhác cho ban bít là bạn dùng nen xũ sụ nhu dzạy,néu ban lam vào hoàn cãnh dó di rùi ban sẽ bít nó nhu thé nào,
Đúng, nếu bạn là người nghiện, bạn sẽ hiểu nó như thế nào.........

chú ban dùng quo dũa cã nám nhu vạy.Mình nói thạt nha,minhchoi trong nhóm có 30 thàng mà bị hét 10 thàng, mà mình vãn bình thuòng nhu hong có chuyen gì hét,mình vãn tièp xùc,nói chuyen bình thuòngma` dau có gì dau.
Nen mình khuyen ban hãy thay dõi cách nói di dẽ mọi nguòi nghĩ tót vè ban chút chú,mình nói nhu dzay có dúng hong,néu mà hong dúng thì ban có thẽ cho ý kién.Mình chĩ nói nhu dzay thoi ban hiẽu mình chú,mình mong ban thay dõi cách an nói thoi.ok

31259

Chỗ này thì mình nghĩ bạn không hiểu NBT nói gì rồi, "Tôi luôn biết điểm dừng mà..." đây là đầu đề của bài viết, NBT muốn nói đến câu "điểm dừng" phát ra từ miệng của những người nghiện ma túy, như bạn nói : bạn có 30 người bạn thì hết 10 người nghiện vậy bạn hiểu gì về họ, bạn có hiểu những chuyển biến tâm lí của những người nghiện không.?????????

Nen mình khuyen ban hãy thay dõi cách nói di dẽ mọi nguòi nghĩ tót vè ban chút chú,mình nói nhu dzay có dúng hong,

Khi bạn tham gia diễn dàn, bạn có hiểu mục đích của Admin thành lập diễn đàn này là gì không....?????..........là phấn đấu cho lí tưởng vì một xã hội không có ma túy, những người vào đây đều có chung một mục đích, đều có chung một lí tưởng, không ai kì thị hoặc ghét bỏ những người đã từng một thời lầm đường lỡ bước cả bạn à..........

Mong rằng sau cuộc nói chuyện này bạn sẽ hiểu chính xác những việc mà chúng mình dang làm, và mình tin bạn sẽ là một mems tích cực của diễn dàn

THÂN