PDA

View Full Version : Toi phai lamgi?

nguyenphiylan04
23-01-05, 02:11 PM
Vay la em lai phai tim den dien dan de giai toa con tuc gian boi o do em tim thay su xe chia.Anh lai di uong ruou qua dem va danh nhau va do mau..........Anh lai ve hanh me, hanh bo va hanh ca em nua. Anh dang nghi gi?Lam sao de em co the doc het suy nghi trong dau anh chu?
Anh oi !co that la chi co ruou moi lam anh quen *no*_quen *cai chet trang * Ko anh?
Ruou va MaTuy_co that la ruou tot hon matuy ko moi nguoi?toi ko tin boi MAtuy giet chet anh toi 8 nam qua thi bay gio ruou lai lam cong viec do.Ma tuy khien bao dem toi phai khoc thi bay gio ruou cung lai lam toi roi nuoc mat. Toi ko tin ,ko tin......
Toi da rat muon hoi *Anh con dau ko?* Nhung gio day toi ko the noi duoc nua.Toi sap tro thanh *ke mau lanh* that roi chang?Truoc anh ,toi nhu ke vo hon ,ko noi, ko cuoi,...ko gi het.
sau lung anh toi lai tay dau ,lai khoc va lai buon chan.
TOI PHAI LAM GI??????????

mong_anh_quay_ve
23-01-05, 10:45 PM
tôi chang biết phải khuyên bạn như the nào nữa bởi chính tôi cũng đang hoang mang trước mọi chuyện của gia đình tôi. tại sao chứ , tụi mình có làm gì đâu mà sao giờ đây phải chịu khổ đền thế này? ma túy là cái gì vậy mà sao nó cứ giết chết bao nhiêu người? tôi cũng như bạn , trước mặt anh tôi , tôi cố gắng tỏ ra vô cảm , ko , tôi vô cảm với cuôc sống rồi , ko phải là cố tỏ ra nữa , mà là tôi vô cảm thật rồi ! tôi sồng như bình thường như chẳng có chuyện xảy ra vậy. bởi sự thật tôi chẳng biết phải làm gì nữa. tôi cứ lẳng lẽ như vậy , ko vui mà cũng chẳng buồn , tôi chỉ biết rằng , nếu anh trở về thì tôi và gia đình lại dạy dỗ lại anh , nhưng chẳng biết rằng có đc ko , chúngta vẫn cứ phải làm thôi vì tình ngừơi , vì đấy là anh của mình , vì đấy là việc nên làm. cầu cho thế giới này ko còn những thứ chết người nữa , chằng ai phải khóc vì ma túy , rượu và rất nhiều thứ khác nữa. hãy vui lên bạn nhé !

xuanyeuthuong
24-01-05, 01:36 PM
To:nguyenphiylan04 & mong_anh_quay_ve.

Xuân cứ đắn đo,không biết mình có thể giúp gì cho hai bạn. Bởi lẽ Xuân chưa rơi vào trường hợp như vậy. Nhưng Xuân mong, chút ít suy nghĩ của mình sẽ giúp được phần nào nỗi lòng hai bạn.
Hai bạn có khi nào thử nghĩ mình thử hành động ngược lại với những hành động như hiện tại không? Hãy quan tâm hơn, thay vì thấy "vô cảm", trở thành người "máu lạnh" trước anh. Hai bạn sẽ cho Xuân góp ý không phải. Nhưng Xuân nghĩ, hai bạn càng vô cảm càng tỏ ra lạnh nhạt trước hai anh ấy thì cảm giác bị "vợ xem thường sẽ càng lớn" trong lòng anh ấy, và anh ấy càng dể xa ngã hơn nữa. Các bạn có thể nhân lúc anh ấy tỉnh táo tỏ thái độ quan tâm chăm sóc, và cho anh ấy thấy mình vẫn là một thành viên trong gia đình. Những lúc bạn thấy anh ấy có vẽ như vui lên chút ít(như những lúc xem TV, hay choi đùa cùng con...) bạn thử thủ thỉ với anh ấy những mong ước cũng như niềm tin "anh ấy sẽ hoàn lương" cho anh ấy hiểu. Nếu thành công bạn sẽ vận động anh đi cai, hay tìm đến các nhóm đồng đẳng để tự cai tại nhà. Và bạn sẵn sàng giúp anh ấy!Thêm một chút sự quan tâm, bạn đừng tuyệt vọng những lúc anh ấy "say". Vì như thế chỉ làm anh ấy thêm lún sâu mà thôi.

mickey
24-01-05, 10:20 PM
Điều đầu tiên bạn nên làm lúc này là tin tưởng và tin tưởng .Có đôi lúc Mickey đã tự hỏi bản thân niềm tin tuyệt đối mà mình dành cho người đó có đúng không?Và câu trả lời luôn là "thà tin là có còn hơn tin là không"Niềm tin sẽ giúp bạn,giúp gia đình mình có thêm nghị lực để vượt qua khó khăn .Bạn sẽ phải bình tĩnh,đừng nóng giận vì trong nhà bạn đã có đủ chuyện buồn rồi,không cần phải nóng lên cái không khí khó chịu ấy và đương nhiên là phải khuyên anh trai của bạn .Xuân nói phải ,lựa lúc anh trai tỉnh hay đang có việc gì đó vui để tâm sự cùng anh.Hãy nghĩ lại đi,nếu bạn và gia đình mà còn không tin anh ấy thì bên ngoài Xã Hội ,ai sẽ cho anh ấy một cơ hội để hoàn lương.

toiloi
25-01-05, 02:59 PM
Bạn thân mến, rất vui vì bạn đã đến với chúng tôi, mình rất hiểu những gì bạn nói, mình hiểu cảm giác của bạn hiện nay, và mình rất muốn nói cũng bạn một điều gì đó nhưng trước tiên mình nghĩ bạn nên nói tình hình cụ thể của anh bạn hiện nay vì chỉ có như vậy tụi mình mới có thể giúp bạn một cách thiết thực nhất..........

THÂN

nguyenphiylan04
25-01-05, 10:28 PM
Lan cam on moi nguoi nhieu lam .Lan cung suy nghi rat nhieu ve vioec cua anh trai minh.Anh trai minh o trai ve da duoc nua nam roi ,cho den gio nay thi anh ay chua *tai lai* .ANh ay o nha duoc hon 3thang thi xin di lam .Het viec anh ay o nha, nhung anh ay chuyen sang uong ruou 1 thang nay. Anh ay di qua dem va sang moi ve.Hom do vao luc 2h sang anh ay ve goi cua va mat mui thi day mau .Hom sau khi minh ngu day, me sai minh di mua pho cho anh ay.Minh da ko muon di ,nhung roi minh lai phai di ... Va den ngay hom nay thi minh cung chua them noi chuyen voi anh ay.Minh biet noi gi voi anh ay luc nay day????

mong_anh_quay_ve
26-01-05, 09:02 PM
anh trai tôi giờ day lai tái nghien lại. thế có khổ ko? tôi buồn lam , nhưng phai cố gang thoi. 1 mạng người cơ mà , nếu ko giúp anh ấy thì toi thật nhẫn tâm. lòng tôi ko cho phép mình như thế. tình yêu anh trai tôi lại trỗ dậy , tôi sẽ cố gắng = tất cả sức lực của mình để cứu anh. tôi đã ko thế cứu đc người tôi rồi , đó là nỗi đau của tôi. nhưng tôi ko thể đánh mất anh trai của mình đc. tôi bỏ qua hết tất cả những việc anh làm , chỉ mong anh hãy từ bỏ ma túy và làm lại từ đầu , ko có gì là muộn cả. hãy cố lên anh trai của em ơi !! em luôn yêu anh !!!

TÂM HỒN CỦA ĐÁ
27-01-05, 02:38 PM
Cảm nhận được tình yêu của bạn dành cho anh trai!

Anh ấy không đơn độc- đúng thế !
Bây giờ chỉ cần một cái buông tay thôi, anh ấy sẽ chới với mất ... Hãy giữ cho bàn tay của bạn luôn nắm chặt tay anh ấy - luôn luôn thế, bạn nhé !

toiloi
30-01-05, 12:01 PM
Originally posted by mong_anh_quay_ve@Jan 26 2005, 02:02 PM
anh trai tôi giờ day lai tái nghien lại. thế có khổ ko? tôi buồn lam , nhưng phai cố gang thoi. 1 mạng người cơ mà , nếu ko giúp anh ấy thì toi thật nhẫn tâm. lòng tôi ko cho phép mình như thế. tình yêu anh trai tôi lại trỗ dậy , tôi sẽ cố gắng = tất cả sức lực của mình để cứu anh. tôi đã ko thế cứu đc người tôi rồi , đó là nỗi đau của tôi. nhưng tôi ko thể đánh mất anh trai của mình đc. tôi bỏ qua hết tất cả những việc anh làm , chỉ mong anh hãy từ bỏ ma túy và làm lại từ đầu , ko có gì là muộn cả. hãy cố lên anh trai của em ơi !! em luôn yêu anh !!!

31650

Mình cũng nhận thấy tình thương anh trai dạt dào của bạn, nhưng bạn ơi bạn có nghĩ rằng chúng ta nên biến tình thương đó thành hành động không, theo toiloi, việc trước mắt bây giờ bạn nên thẳng thắn nói chuyện với anh trai bạn, nói lên suy nghĩ của bạn và cũng nên tìm hiểu rõ bây giờ anh ấy đang nghĩ gì và muốn gì rồi sau đó tất cả chúng ta sẽ tìm cách tháo gỡ

Nếu có thể bạn hãy giới thiệu anh trai bạn đến với diễn đàn, tụi mình luôn ở bên bạn........

THÂN

HOANG_HON_CHET
31-01-05, 07:57 PM
HHC thấy rằng hai ông anh của các bạn thật sự đang có một cái gì đó rất không ổn về mặt tâm lí thì phải.Đừng trách các anh ấy nữa vì hơn ai hết một người những người nghiện cố gằng cai để trở về bao giờ cũng khát khao một cuộc sống thật bình yên,bình yên theo một cái nghĩa thật đơn giản là được mọi người tôn trọng,được ai đó yêu thương và chăm sóc cũng như yêu thương và có thể chăm sóc ,có thể mang lại một niềm vui cho ai đóvà có một việc gì đó để làm.Nhưng có lẽ cái quá khứ vẫn luôn đeo bám khi mọi ánh mắt xung quanh luôn dó xét ,ẩn trong đó luôn là sự hoài nghi ,những sự chăm sóc như trông coi một đứa trẻ hơặc mỗi ngày lại là một chuỗi chán ngáy nhàn hạ làm cho người ta cảm thấy mình vô tích sự,dư thừa.Có lẽ những điều không thể nói cùng ai đó làm cho người ta đi từ cái dốc này đến một cái dốc khác,từ ma túy đến rượu chẳng hạn ,chỉ là say cho quên tất cả nhưng không rươu nào làm ngùoi ta say mãi đâu.Cố mà an ủi và đến thật gần với các anh,chỉ có những cái tình cảm thật chân thành mới có thể xoa diệu những mặc cảm và tự ti cũng như nổi đau thầm lặng trong lòng những người thân của chúng ta....

songbao8082
02-02-05, 09:04 PM
Có những lúc ta cứ tưởng rằng khi say thì sẽ quên tất cả , nhưng càn say thì càng cay đắng hơn thôi !!!!Rượu đắng , nhưng nước mắt đắng hơn ...hãy cho các anh ấy 1 cơ hội quay về , biết đâu rằng , sau những ly rượu ấy là những giọt nứơc mắt chảy ngược ......