PDA

View Full Version : bí mật bến nhà rồng

boylambieng
27-02-03, 03:52 AM
Bến nhà rồng là một trong những di tích của thành phố HCM ,nó nổi vì có lâu đời và cũng là vì nơi đây bác Hồ đã ra đi tìm đường cứu nước nó cũng nổi tiếng vì kiến trúc độc đáo của nó và đây cũng chính là điều bí mật của bến nhà rồng
Bạn có chú ý đến cái tên "Bến nhà rồng "ko ? nó có cái tên như thế vì trên nóc của nó có chạm hình hai con rồng, điều này ai cũng thấy được khỏi bàn cã rùi nhưng tư thế của hao con rồng đã làm nhiều người đau đầu đây.
Trong kiến trúc xưa và nay người ta thường hạm khắc hình hai con rồng chau đầu vào nhau và chính giữa là mặt trời hay hạt mình châu, nếu không tin mình các bạn có thể bỏ ra 1 ngày chủa nhật để lùng xục hết các đền thờ lăng miếu ,các công trình kiến trúc ... ở TP HCM và nếu cần bạn có thể tìm luôn các tranh ảnh về danh lam trên khắp VN để dò thử có tư thế nào ngược lại tức là hai con rồng chau đuôi vào nhau ko ?Bạn chỉ có thể tìm thấy nó ở bến nhà rồng thui.Kì lạ há
Các kiến trúc sư có ý gì khi làm điều đó ?Mình cũng không hỉu và đây chính là điều mình nhờ các bạn giúp dùm .thánk ,bye

quanghuy09
12-04-03, 01:30 PM
Các bạn có ai biết về các khách sạn ở quận 1 không? giá cả các lọai phòng, cung cách phục vụ...... Làm ơn post lên nha. Thanks