PDA

View Full Version : Vui dể sống ,sống dời cho dáng sống

chaunguyen792004
07-03-05, 02:09 PM
Kể từ lúc biết mình dang mang trongv mình căn bệnh Thế Kỷ thì mọi hy vọng dều tan biến trong tôi .
Giờ dây tôi ko biết phải làm thế nào dể vượt qua nỗi sợ hãi này cả......Các bạn ơi ,các bạn giúp tôi với .....
Tôi thật sự rất sợ ....và ko biết phải nói thế nào dể mọi người hiểu tôi dang ở trong tâm trạng như thế nào nữa ....
Tôi rất muốn chết dể ko còn lo sợ về một cái chết dang dền gần mình ....nhưng tôi lại ko dủ can dảm .Xin các bạn hãy giúp tôi với
Tôi tha thiết mong dược tâm sự nhưng lại ko biết phải làm sao dể có thể gặp dược anh Khoa ,xin hãy giúp tôi vì tôi mới biết diễn dàn này ,bản thân lại ko rành về vi tính nên dã rối lại càng rối hơn nữa .
rất mong dược sự sẻ chia của tất cả các bạn trong diển dàn ,mong cá c bạn giúp tôi .Xin hãy chỉ cho tôi biết diều tôi cần làm hiện giờ
Tôi muốn chết dể ko còn lo sợ nữa

HOANG_HON_CHET
07-03-05, 08:02 PM
Thực ra chết ai mà ko sợ hả bạn?Con người thì trườc sau gì cũng phải chết ,chỉ là sớm hay muộn thôi,chỉ là chết như thế nào ,đau khổ,quằn quại hay thanh thản??? Hôm nay chán nản ta muốn chết nhưng khi thực sự đối diện với cái chết hơn bất cứ lúc nào ta khao khát được sống,bởi vì chết là đồng nghĩa với chấm hết.Ta sẽ thật sự ko còn tồn tại ,ko còn một ai nhớ đến ta nữa dù chỉ là trong tiềm thức ,ta chết nhưng vẫn cứ ray rứt,ta chết trong đau khổ...Không !!!Không ai muốn chết như thế cả.Cái chết được báo trước thì đáng sợ thật nhưng mà cứ nhìn những ngày còn lại cũa mình rút ngắn dần trong vô nghĩa thì còn đáng sợ hơn là chết nhiều,lo lắng và buồn khổ,chán nản là những cái cảm xúc ma con người ai cũng phải có dù là mupốn hay không muốn.Chỉ có thể khuyên bạn là cố gắng tìm ý nghĩa của cuộc sống mà chúng ta đã đánh mất đi bạn à,chỉ cần làm được một việc gì đó mà bản thân ta thấy ý nghĩa thì ta vẫn đang sống ......cố gắng nha bạn...
''Một người chỉ thật sự chết đi khi không còn ai nhớ đế họ....''

onlyyou_forever
08-03-05, 09:25 AM
Châu thương,đọc bài viết của bạn mình nghĩ bạn đang ở trong tâm trạng rất tệ,rất tuyệt vọng.Châu à,mình mong bạn phải bình tĩnh,mình không biết khuyên bạn như thế nào nữa,nhưng đời rất đáng sống và chúng ta chỉ có một cơ hội đề sống cuộc sống của chính ta thôi.Hãy nghĩ đến những gì bạn chưa làm cho xã hội,cho gia đình và trên hết là cho bạn .Bạn đã từng mua hoa tặng mẹ vào ngày 8/3 chưa,đã từng tặng cho ba một món quà nhân dịp sinh nhật chưa,đã đi hết những nơi mà bản thân bạn muốn đi chưa,và đã nói với mọi người bạn thương yêu họ như thế nào chưa?Ba mẹ đã cho ta thân xác này,đã bỏ bao công sức và tình yêu nuôi ta hai mươi mấy năm trời,chẳng lẽ bạn lại không thể nghĩ đến sao,chẳng lẽ bạn lại không một ngày sống thêm để làm cho họ vui sao?Và hơn thế nữa,bạn sống vì bản thân bạn,hãy gạt bỏ nỗi buồn,nỗi tuyệt vọng đi,và sống thật vui,thật thanh bình .Mọi người luôn mong những gì tốt đẹp đến cho bạn.Bạn có thể liên lạc với Admin qua IM:pensevn hoạc nhắn tin qua DD,mình nghĩ Adimn sẽ sớm có liên lạc với bạn thôi.Và không chỉ có Amin đâu,mọi người luôn mong được có dịp trò chuyện với bạn,hãy nhắn cho mọi người nhé,chúng ta sẽ cùng nhau vượt qua được những khó khăn này thôi.Chúc bạn tìm được niềm vui của cuộc sống để thấy đời đáng sống .
Thân!

nguoikhachla
09-03-05, 10:38 AM
Chết không giải quyết được vấn đề gì đâu Châu a!
Mình rất hiểu tâm trạng của bạn lúc này, chỉ muốn chết để có thể quên hết mọi chuyện. Nhưng chết không phải là hết, bạn thử nghĩ coi cha mẹ và những người thân của bạn sẽ cảm thấy như thế nào nếu như một ngày bạn bỏ họ ra đi. Bạn hãy thử đến các trung tâm, nơi cũng có những người như bạn, họ cũng bị mắc phải căn bệnh mà bạn đang mang, nhưng họ khác với bạn đó là mong muốn được sống được cống hiến những gì còn lại của bản thân cho xã hội này hơn lúc nào hết. Điều bạn cần làm bây giờ theo mình nghĩ là bạn cần phải bình tâm trở lại, hãy bình tĩnh suy nghĩ, tìm hiểu cuộc sống này để có thể thấy được cuộc đời này vẫn đẹp biết bao (mà ta lại chết đi thì thật là uổng phải không :smile: ), gia đình, bè bạn, những người thân luôn ở bên bạn. Hãy sống sao cho thật xứng đáng với gia đình, người thân và xã hội Châu nhé.

ThienTam
09-03-05, 11:16 AM
Ban be da noi voi ban voi tat ca tam long...them mot nguoi ban nua se luon nghi den va cau nguyen van su tot lanh den voi ban.

chaunguyen792004
10-03-05, 01:56 PM
Originally posted by HOANG_HON_CHET@Mar 7 2005, 08:02 PM
Thực ra chết ai mà ko sợ hả bạn?Con người thì trườc sau gì cũng phải chết ,chỉ là sớm hay muộn thôi,chỉ là chết như thế nào ,đau khổ,quằn quại hay thanh thản??? Hôm nay chán nản ta muốn chết nhưng khi thực sự đối diện với cái chết hơn bất cứ lúc nào ta khao khát được sống,bởi vì chết là đồng nghĩa với chấm hết.Ta sẽ thật sự ko còn tồn tại ,ko còn một ai nhớ đến ta nữa dù chỉ là trong tiềm thức ,ta chết nhưng vẫn cứ ray rứt,ta chết trong đau khổ...Không !!!Không ai muốn chết như thế cả.Cái chết được báo trước thì đáng sợ thật nhưng mà cứ nhìn những ngày còn lại cũa mình rút ngắn dần trong vô nghĩa thì còn đáng sợ hơn là chết nhiều,lo lắng và buồn khổ,chán nản là những cái cảm xúc ma con người ai cũng phải có dù là mupốn hay không muốn.Chỉ có thể khuyên bạn là cố gắng tìm ý nghĩa của cuộc sống mà chúng ta đã đánh mất đi bạn à,chỉ cần làm được một việc gì đó mà bản thân ta thấy ý nghĩa thì ta vẫn đang sống ......cố gắng nha bạn...

32255

Bạn dã nói dúng khi chết di thì ta sẽ ko còn cảm thấy dau khổ nữa nhưng dó là khi người ta ko biết bao giờ thì mình chết ....còn dằng này ....một cái chết dã dược báo trước ....Nó dễ sợ lắm .....
mình sợ lắm ....Mình còn rất nhiều chuyện chưa làm dược cho gia dình ,kể cả cho chính bản thân mình nữa ....
Tất cả dã hết ,tất cả dã ko còn nữa...
Bạn biết ko ,con người ta khi biết mình sắp chết thì luôn lo sợ ,mình cũng vậy ,mình ko tài nào ngủ dược
Mình ko biết làm sao dể thoát khỏi sự ám ảnh này bây giờ ...
Có lẽ bạn sẽ chẳng thể nào hiểu dược dâu .Mình xin lỗi ,mình ko có ý khác ,xin bạn dừng hiểu lầm mình nha ...Mình thật sự cảm ơn những lơì khuyên chân thành của bạn ,và mình hy vọng các bạn sẽ luôn ở bên cạnh mình ,dược ko vậy bạn
/....Mình thật sự rất cô dơn ,mình ko có bạn bè,suốt ngày mình chỉ biết quanh quẩn trong nhà .Mình buồn chán lắm,các bạn có hiểu mình ko?
Cám ơn bạn nhiều lắm.....

chaunguyen792004
10-03-05, 01:57 PM

32255

Bạn dã nói dúng khi chết di thì ta sẽ ko còn cảm thấy dau khổ nữa nhưng dó là khi người ta ko biết bao giờ thì mình chết ....còn dằng này ....một cái chết dã dược báo trước ....Nó dễ sợ lắm .....
mình sợ lắm ....Mình còn rất nhiều chuyện chưa làm dược cho gia dình ,kể cả cho chính bản thân mình nữa ....
Bạn biết ko ,con người ta khi biết mình sắp chết thì luôn lo sợ ,mình cũng vậy ,mình ko tài nào ngủ dược
Có lẽ bạn sẽ chẳng thể nào hiểu dược dâu .Mình xin lỗi ,mình ko có ý khác ,xin bạn dừng hiểu lầm mình nha ...Mình thật sự cảm ơn những lơì khuyên chân thành của bạn ,và mình hy vọng các bạn sẽ luôn ở bên cạnh mình ,dược ko vậy bạn
/....Mình thật sự rất cô dơn ,mình ko có bạn bè,suốt ngày mình chỉ biết quanh quẩn trong nhà .Mình buồn chán lắm,các bạn có hiểu mình ko?

chaunguyen792004
10-03-05, 02:07 PM
Originally posted by onlyyou_forever@Mar 8 2005, 09:25 AM
Châu thương,đọc bài viết của bạn mình nghĩ bạn đang ở trong tâm trạng rất tệ,rất tuyệt vọng.Châu à,mình mong bạn phải bình tĩnh,mình không biết khuyên bạn như thế nào nữa,nhưng đời rất đáng sống và chúng ta chỉ có một cơ hội đề sống cuộc sống của chính ta thôi.Hãy nghĩ đến những gì bạn chưa làm cho xã hội,cho gia đình và trên hết là cho bạn .Bạn đã từng mua hoa tặng mẹ vào ngày 8/3 chưa,đã từng tặng cho ba một món quà nhân dịp sinh nhật chưa,đã đi hết những nơi mà bản thân bạn muốn đi chưa,và đã nói với mọi người bạn thương yêu họ như thế nào chưa?Ba mẹ đã cho ta thân xác này,đã bỏ bao công sức và tình yêu nuôi ta hai mươi mấy năm trời,chẳng lẽ bạn lại không thể nghĩ đến sao,chẳng lẽ bạn lại không một ngày sống thêm để làm cho họ vui sao?Và hơn thế nữa,bạn sống vì bản thân bạn,hãy gạt bỏ nỗi buồn,nỗi tuyệt vọng đi,và sống thật vui,thật thanh bình .Mọi người luôn mong những gì tốt đẹp đến cho bạn.Bạn có thể liên lạc với Admin qua IM:pensevn hoạc nhắn tin qua DD,mình nghĩ Adimn sẽ sớm có liên lạc với bạn thôi.Và không chỉ có Amin đâu,mọi người luôn mong được có dịp trò chuyện với bạn,hãy nhắn cho mọi người nhé,chúng ta sẽ cùng nhau vượt qua được những khó khăn này thôi.Chúc bạn tìm được niềm vui của cuộc sống để thấy đời đáng sống .
Thân!

32260

Nói như bạn thì mình có thể nói chuyện trực tiếp với các bạn dược sao?
Vậy thì mình phải làm sao dể liên lạc dược vơí các bạn
Bây giờ mình chỉ muốn gặp dược các bạn dể tâm sự .mong tìm dược một hướng di dúng nhất cho mình vào lúc này mà thôi .Mong dược sự chia sẻ củ tất cả các bạn
Dẫu sao thì mình cũng xin cảm ơn các bạn rất nhiều ,mình rất vui và cảm thấy an ủi dôi chút về những tình cảm mà các bạn dã quan tâm ,chia sẻ với nỗi dau của mình trong lúc này,ko có gì dáng sợ hơn là sự cô dơn ,phải ko các bạn....
Mình thật sự rất cô dơn

chaunguyen792004
10-03-05, 02:21 PM
Originally posted by ThienTam@Mar 9 2005, 11:16 AM
Ban be da noi voi ban voi tat ca tam long...them mot nguoi ban nua se luon nghi den va cau nguyen van su tot lanh den voi ban.

32297

TÔI PHẢI LÀM SAO DỂ GẶP CÁC BẠN ,CO AI CHỊU LÀM BẠN VƠÍ MỘT NGƯƠÌ NHƯ TÔI KO?TÔI CÔ DƠN QUÁ
CÁM ƠN SỰ SẺ CHIA CỦA BẠN DÀNH CHO CHÂU ,MÌNH SẼ NHỚ MÃI ,KO BAO GIỜ QUÊN
MÌNH RẤT XÚC DỘNG ,KO NGỜ MÌNH LẠI DƯỢC CÁC BẠN QUAN TÂM NHIỀU NHƯ VẬY,MÌNH KO BIẾT NÓI GÌ NGOÀI LỜI CẢM ƠN CHÂN THÀNH DẾN VƠÍ CÁC BẠN
MONG DƯỢC GẶP RIÊNG CÁC BẠN ,CÓ DƯỢC KO VẬY ?
HÃY CHO MÌNH MỘT TIA HY VỌNG ...

chaunguyen792004
10-03-05, 02:23 PM

32255

mickey
10-03-05, 11:04 PM
Châu à,ở đây tất cả chúng ta đều là bạn của nhau. Đa số chúng ta đều giống nhau,hoặc bản thân,hoặc gia đình,hoặc là bạn bè của chúng ta có liên quan đến AIDS,đến ma túy.Vì vậy,bạn không cần cảm thấy cô đơn,không cần phải cám ơn mọi người đâu,vì chúng ta giúp đỡ lẫn nhau ,chia sẽ những nỗi buồn cùng nhau mà.Sẽ có lúc mình hay một vài người nào đó cần một lời động viên,một sự chia sẽ từ bạn .Bạn hãy sống thật vui và mình mong những gì bạn chưa làm được trong thời gian này sẽ làm được trong thời gian tới.
Gửi đến bạn lời chúc tốt đẹp nhất.
Ngọc Hân

nguoikhachla
11-03-05, 10:49 AM
Châu ơi! Mình rất hiểu tâm trạng của bạn lúc này, cô đơn, lo sợ. Bạn hãy bỏ qua những mặc cảm của bản thân, hoà đồng vào mọi người. Bạn vẫn còn có gia đình bè bạn, còn có những người ở đây,họ sẽ luôn ở bên cạnh bạn, mong những điều tốt đẹp đến với bạn. Một lúc nào đó bạn sẽ nhận ra rắng cuộc đời vẫn cần bạn. Mong những điếu tốt đẹp sẽ đến với bạn.

chaunguyen792004
18-03-05, 05:46 PM
Originally posted by mickey@Mar 10 2005, 11:04 PM
Châu à,ở đây tất cả chúng ta đều là bạn của nhau. Đa số chúng ta đều giống nhau,hoặc bản thân,hoặc gia đình,hoặc là bạn bè của chúng ta có liên quan đến AIDS,đến ma túy.Vì vậy,bạn không cần cảm thấy cô đơn,không cần phải cám ơn mọi người đâu,vì chúng ta giúp đỡ lẫn nhau ,chia sẽ những nỗi buồn cùng nhau mà.Sẽ có lúc mình hay một vài người nào đó cần một lời động viên,một sự chia sẽ từ bạn .Bạn hãy sống thật vui và mình mong những gì bạn chưa làm được trong thời gian này sẽ làm được trong thời gian tới.
Gửi đến bạn lời chúc tốt đẹp nhất.
Ngọc Hân

32372

xin cám ơn các bạn dã quan tâm dến Châu ,mình hy vọng chúng ta mãi mãi là bạn bè nhé

dabac
19-03-05, 09:41 AM
Châu àh mình không biết phải khuyên Châu như thế nào.Nhưng mong Châu luôn nhớ rằng bên cạnh Châu còn có những ngưòi bạn,còn có những ngưòi đồng cảnh ngộ như Châu.Luôn luôn quan tâmvà chia sẻ cùng Châu mọi niềm vui nỗi buồn.
Châu ơi,chúng ta phải sống làm sao cho đáng sống.Hãy vượt qua mặc cảm để sống hết mình và sống có ích cho xã hội này.Cố lên Châu nhé

HOANG_HON_CHET
20-03-05, 11:58 AM
Originally posted by chaunguyen792004@Mar 10 2005, 02:23 PM
Cám ơn bạhhh nhiều lắm.....

32349

Mình biết là bạn đang rất sợ nhưng mình chẳng nói với bạn rồi là nếu như bạn cứ sống trong lo sợ nhưng vậy thì bây giờ cuộc sống của bạn chỉ còn những ngày khủng khiếp...Cố gắng chấp nhận nó đi Châu ơi!!! vì sự thật vẫn luôn là sự thật,bây giờ Châu có lo sợ cũng đâu làm được gì đúng ko?Cái gì đến sẽ đến,cái gì đi rồi cũng sẽ đi,chúng ta co muốn van xin hay níu kéo cũng đâu có được.Bạn biết trước cái gì đang đến với mình và cũng biết mình còn quá nhiều thứ chưa làm và phải làm thì tại sao bây giờ bạn không làm những việc bạn muốn để rồi ngày nào đó bạn hãnh diện mà nói với chính mình rằng bạn sống có ý nghĩa và sẽ không còn gì nuối tiếc khi bạn đã cố gằng hết mình.....Tất cả mọi người luôn bên bạn và mãi mãi bên bạn..........Thân!

xuanyeuthuong
21-03-05, 12:14 PM
Originally posted by chaunguyen792004@Mar 7 2005, 07:09 AM
Tôi tha thiết mong dược tâm sự nhưng lại ko biết phải làm sao dể có thể gặp dược anh Khoa ,xin hãy giúp tôi vì tôi mới biết diễn dàn này ,bản thân lại ko rành về vi tính nên dã rối lại càng rối hơn nữa .
rất mong dược sự sẻ chia của tất cả các bạn trong diển dàn ,mong cá c bạn giúp tôi .Xin hãy chỉ cho tôi biết diều tôi cần làm hiện giờ

32249

Bạn có thể liên lạc với anh Khoa DT: 7312623. Mail: pensevn@yahoo.com
Với mình thì mình rất muốn được gặp bạn. Nếu được bạn có thể liên lac với mình nha: xuanyeuthuong2002@yahoo.com
Mình mong chúng ta sớm gặp nhau!

tranthikimman
21-03-05, 06:25 PM
Châu À! mình hiểu , rất hiểu tâm trang của bạn bây giờ! Nhưng bạn à! bạn đã có nói là bạn còn rất nhiều việc chưa làm ma! hãy cố gắng làm những công việc đó và đừng nghĩ đến cái chết nữa nha bạn. bạn thấy đó, mọi người trong gia đình hồi sinh chúng ta, ai cũng quan tâm đến bạn, cũng lo lắng và chờ tin tốt lành từ bạn mà. tất cả chúng ta, đại gia đình hồi sinh luônluôn ở bên bạn, và lúc nào cũng vậy.

vuhue
15-08-05, 10:48 AM
Originally posted by chaunguyen792004@Mar 7 2005, 07:09 AM
Kể từ lúc biết mình dang mang trongv mình căn bệnh Thế Kỷ thì mọi hy vọng dều tan biến trong tôi .
Giờ dây tôi ko biết phải làm thế nào dể vượt qua nỗi sợ hãi này cả......Các bạn ơi ,các bạn giúp tôi với .....
Tôi thật sự rất sợ ....và ko biết phải nói thế nào dể mọi người hiểu tôi dang ở trong tâm trạng như thế nào nữa ....
Tôi rất muốn chết dể ko còn lo sợ về một cái chết dang dền gần mình ....nhưng tôi lại ko dủ can dảm .Xin các bạn hãy giúp tôi với

32249

Toi[FONT=Arial]
Chao ban.
Toi cung chi la cu dan mang va cung la mot thanh vien moi cua www.hoisinh.vnn.vn Toi da doc duoc nhung dong tam su nay cua banva toi rat cam dong. Toi dang o rat xa ban khong the lam gi co the giup do ban nhung chi co nhung loi dong vien chan thanh toi muon gui toi ban va mong ban co the vuot qua nhung thoi khac nay. Ban hay tu tin len, trong cuoc doi cua moi con nguoi deu co nhung buoc di lam loi nhung dieu dang quan trong hon la khi con nguoi ta nhan duoc ra lam loi cua minh de co the quay tro ve voi gia dinh va ban be, co le dieu do se la mot niem vui vo cung lon lao khong nhung cua rieng ban ma no con co y nghia rat lon doi voi gia dinh. Thuc su moi luc nguy nan khong co gi co the giup minh vuot qua noi bang gia dinh than yeu cua minh .......thuc su toi muon noi rat nhieu voi ban va cung muon duoc tam su chia se cung ban nhung toi chi co the viet len nhung suy nghi cua minh qua nhung dong chu nay ma thoi. boi vay toi rat mong ban hay tu tin va song yeu doi cho nhung gi con lai trong cuoc song cua minh. CHUC BAN VUI VE VA HANH PHUC
Ban : Vu Hue

longlanh
16-08-05, 05:40 AM
chao ban
sao ban da chon cau "vui de song, song doi cho dang song" ma lai phai chn doi
Minh da co HIV(+) tu nam1999 kia ma bay gio dau co sao.
Bay gio con bo duoc ma tuy roi nua kia va tham gia vao cac nhom dong dang.
Cac thu nghiem ve thuoc ngay cang nhieu, co the thuoc ARV se con duoc tro gia vay sao khong vui len ha ban.
neu ban muon co them thong tin lien quan den HIV/AIDS o vietnam cung nhu tren the gioi co the xem them tai www.isds.org.vn vao JVNET.
JVNET luon gui nhung thong tin duoc chia se voi nhau.De nhan tin cua JVnet ban gui email toi jvnet_temporary@hotmail.com hoac jvnet@isds.org.vn voi title la "subcribe" hoac "Dang ky".
Chuc ban se yeu doi va nhan duoc nhieu thong tin tu JVnet

tranthikimman
16-08-05, 10:58 AM
Châu và các bạn thân mến! M hiểu được ý của các bạn. Ở trên đời từ lúc vừa sinh ra là người ta đã chờ đợ đến ngày chết rồi, mặc dù sự chờ đợi ấy ko hế mong muốn. nhưng chúng ta sống như thế nào trong khoang thời gian mà chúng ta đã sống mới là điều để chúng ta suy ngẫm. Nhiều lúc mình cũng nghĩ là mình bất hạnh lắm đó chứ! nhưng mình cũng chợt hiểu ra là trên đời này còn có nhiều người bất hạnh hơn mình rất nhiều. và cũng từ đó, mình cảm thấy mình hạnh phúc hơn những người khac và tự lấy đó là niềm vui để sống. và cũng như khi vào đây, chúng ta đừng nghĩ ngợi đến chuyện đau buồn mà chỉ cân một điều " song de vui va sống cho đời đáng sống" như longlanh nói vậy đó! thân mến !!!!

phamdinhgiap_TH
17-08-05, 01:53 PM
Nếu như M là đúng đó :laugh: đời có sao cũng vay lên đi bạn à. Như tui đây nè đâu có sao? tôi cũng là người có H bị vợ bỏ :laugh: mất việc tui cung vui vì đến nơi đây tôi tìm lại được chính bản thân mình. :laugh:

tranthikimman
17-08-05, 08:34 PM
:P :P
Originally posted by phamdinhgiap_TH@Aug 17 2005, 06:53 AM
Nếu như M là đúng đó :laugh: đời có sao cũng vay lên đi bạn à. Như tui đây nè đâu có sao? tôi cũng là người có H bị vợ bỏ :laugh: mất việc tui cung vui vì đến nơi đây tôi tìm lại được chính bản thân mình. :laugh:

33142

ông Giáp bây giờ nói chuyện dễ nghe rồi đó. phải như vậy chứ, như thế mới đáng yêu nhé! :P

Unforgiven_TK
08-07-06, 10:06 PM

Hoang Hon Chet đã nói đúng Chau à!
Tôi cũng đã từng nghĩ như bạn nhưng rồi tôi cũng đã sống 9 năm qua.
Và tôi còn muốn sống thêm nữa để làm được nhiều hơn những gì mà tôi đã và đang làm cho mình và cho xã hội.
Đừng bi quan. Hãy ra khỏi nhà và làm một cái gì đi chứ.

Nếu có thể chia sẻ và cần những lời khuyên hoặc hướng dẫn chân thành nhất, hãy viết lên đi đừng ngại.

Người bạn cùng cảnh ngộ.

zonzonlovebimbim
08-07-06, 10:53 PM
Chủ đề này đả hơn 1 năm rồi, chẳng biết ai còn ai mất? :sad: NCH uh? trả sao vẩn sống tốt đấy chứ? Tôi không như những ai thích nổ nên đôi khi 1 cái gì đả làm đuợc thì vẩn cứ nói là chưa làm đuợc chấp nhận cho mọi nguời khinh mình tý trả sao phải không? :wink: Bà M lâu nay thấy ít Online quá lâu lắm rồi không gặp bà rồi đó M à? zonzonlovebimbim là " phamdinhgiap_th, congtu_dangyeu259 v...v.v.v " đây nè có còn nhận ra không đó bà?

tuxedo7777
14-12-06, 04:47 PM
"Tôi không bao giờ chọn cách trả thù đời&#33;"</span>

Đó là lời tâm sự của Nguyễn Thủy Thụy Khương (ngụ tại Q.Thủ Đức, TP.HCM), một bạn gái sau cai nghiện tái hòa nhập cộng đồng và đang mang trong mình căn bệnh AIDS giai đoạn cuối. Ngày 21.3 vừa qua, Câu lạc bộ (CLB) Đồng hành thuộc Trung tâm công tác xã hội thanh niên thành phố (Thành đoàn TP.HCM) ra đời, trong đó Thụy Khương là một thành viên của Ban chủ nhiệm lâm thời. Ngay sau lễ ra mắt CLB, Thụy Khương đã dành cho chúng tôi một cuộc trò chuyện cởi mở.

* Được biết, Thụy Khương là một trong 8 cô dâu của đám cưới tập thể hồi tháng 11.2004 tại Trung tâm chữa bệnh Phú Văn. Cuộc sống của Thụy Khương như thế nào sau đám cưới ấy?

- Hồi đó, tụi mình đang là học viên cai nghiện ma túy, có người lại bị AIDS. Vậy mà các ban ngành và xã hội vẫn rất quan tâm, rất nhân đạo khi tổ chức đám cưới tập thể cho tụi mình. Đó là thời gian rất hạnh phúc, dù khá ngắn ngủi. Chồng mình đã mất cách đây đúng 100 ngày... Bạn biết đó, tụi mình đã mang căn bệnh AIDS từ trước đám cưới, nên dẫu có đau buồn nhưng cũng phải chuẩn bị tinh thần đối diện sự thật nghiệt ngã...

* Từ trong đau khổ, động lực nào đã vực bạn dậy và đưa bạn đến với CLB Đồng hành? Bạn hy vọng gì từ CLB đó?
“Hậu quả tụi mình gánh chịu hôm nay đâu chỉ do cuộc đời gây ra, mà còn do chính mình nữa...” Nguyễn Thủy Thụy Khương

- Mình hay nói với mẹ: "Con cứ loanh quanh trong nhà thì con càng chết sớm do buồn và nghĩ quẩn&#33;". Vì vậy, khi nghe một người bạn giới thiệu về CLB Đồng hành, mình đã xin tham gia ngay. CLB Đồng hành là nơi sinh hoạt, giao lưu, chia sẻ của người sau cai nghiện tái hòa nhập cộng đồng. Mình cho rằng, CLB sẽ là liều thuốc giúp mình sống thanh thản hơn, vì mình sẽ làm được những việc có ích cho bản thân và cho người khác, đặc biệt là tuyên truyền ý thức phòng tránh lây bệnh cho cộng đồng. Mình thấy có những người bị AIDS muốn "trả thù đời" nên đã tìm cách lây bệnh cho người khác. Còn mình không muốn và không bao giờ cho phép mình làm chuyện nhẫn tâm đó&#33; Bởi lẽ, hậu quả tụi mình gánh chịu hôm nay đâu chỉ do cuộc đời gây ra, mà còn do chính mình nữa...

* Bạn có thể cho biết rõ hơn?

- Như mình đây, từ một cú sốc yêu đương cách đây 6 năm, mình đã vội vã tìm đến tình cảm mới, tưởng rằng sẽ khỏa lấp được nỗi buồn. Không ngờ, ma túy cứ cuốn mình đi trong cơn lốc khủng khiếp của nó. Đau đớn hơn là mình bị dính AIDS. Nhiều lúc nghĩ lại, mình thấy hối hận lắm lắm &#33; Giá như ngày đó, mình tỉnh táo biết chọn con đường khác mà đi thì...

* Bạn có ngại khi xuất hiện trên các phương tiện truyền thông nói về chuyện đời của mình? Những người xung quanh có biết hoàn cảnh của bạn?

- Không, mình chẳng ngại điều gì cả&#33; Mình hay nói thẳng với bạn bè, hàng xóm là mình bị AIDS rồi. Có những người e dè, nhưng cũng có nhiều người chia sẻ với mình. Theo mình, một khi đồng ý tham gia vào CLB Đồng hành trong vai trò là đồng đẳng viên, tuyên truyền viên thì mình cần phải xuất hiện công khai, nói rõ hoàn cảnh của mình với mọi người. Mình may mắn có một gia đình rất thông cảm, thương yêu và ủng hộ việc làm của mình. Mẹ và anh trai mình tuyệt vời lắm &#33; (nghẹn ngào khóc)...

* Đang nói đến niềm vui, mà sao bạn lại khóc ?

- Mình mới đi xét nghiệm máu và biết rằng mình đang ở giai đoạn cuối căn bệnh AIDS. Mẹ mình, anh mình và họ hàng mỗi tháng giúp mình 2 triệu đồng để uống thuốc chống chọi với bệnh tật. Mình đã làm khổ gia đình, mẹ già nhiều quá... Nhưng bạn cứ tin đi, mình đang chiến đấu với bản thân mình, với con vi-rút HIV trong từng chuyện nhỏ nhặt nhất như bữa ăn giấc ngủ, uống thuốc đúng giờ giấc, đúng liều lượng... Mình muốn được kéo dài sự sống vì gia đình và vì CLB Đồng hành&#33;

* Xin cảm ơn và chúc bạn sức khỏe&#33;

<span style="color:#FF0000">Như Lịch (Theo Thanh niên online)

unreal
18-12-06, 06:56 PM
Những lời nên nói các bạn khác đã nói hết rồi. unreal chỉ muốn nhắn đến Châu, cái gì đến sẽ đến, thời gian còn lại rất quý, những gì chưa làm được và những gì Châu muốn làm thì hãy tranh thủ thực hiên đi, thời gian không chờ ai đâu. Hãy làm những gì mình muốn để sau này không fải cảm thấy hối hận.
Unreal có thể hiểu it nhieu cam giac của Châu lúc này, nhưng Châu thấy đó xung quanh Châu vẫn còn rất nhiều bạn bè, còn rất nhiều người wan tâm đến Châu, Châu không cô đơn, không trơ trọi một mình đâu, hãy đấu tranh với bệnh tật, vượt qua nỗi sợ hãi để sống vui vẻ lên Châu. Hy vọng Châu sẽ làm được điều đó.