PDA

View Full Version : trường hợp dưới đây có phải là đặc biệt

saobang11182
08-03-05, 11:08 PM
Không biết em của em bị bệnh HIV từ bao giờ nhưng đến nàm 2002 đi khám và phát hiện ra, lúc đó chỉ số cd4 chỉ còn có 197</span>.
<span style=\'color:blue\'>MÀ TỪ TRƯỚC TỚI NAY CHƯA HỀ CÓ TRIỆU CHỨNG CHUYỂN SANG GIAI ĐOẠN AIDS ,KHÔNG HỀ CÓ BỆNH CƠ HỘI NÀO CẢ

Vậy cho em hỏi rằng :

Có nên tiếp tục theo hướng điều trị này không hay là phải tiếp tục dùng lại thuốc đặc (ĐT)?
Hướng điều trị này có đúng ?
Ngưng dùng thuốc ĐT thì có ảnh hưởng gì cho sức khỏe sau này ?
Đã có trường hợp nào từ trước tới giờ giống như này không ?Trường hợp này có nghĩa như nào ?
Em kiếm tài liệu không ra hãy giúp giùm em nghe, giúp em nghe...

ThienTam
09-03-05, 11:11 AM
Ban than &#33;
Thuoc dac tri co tinh nang chinh la chua benh sau khi duoc nghien cuu va cho ap dung...nen viec dung thuoc la rat can thiet...van de sot co nhieu ly do khong han la do dung thuoc...va cach tot nhat ban nen dan em minh den gap bac si chuyen mon de tham dinh lai suc khoe va cho dung thuoc dung lieu luong va thanh phan. Trong kha nang hieu biet chi gop y voi em ban la nen giu gin ve sinh that tot va neu duoc thi nen an uong rau qua tuoi nhieu. Hien tai duoi su tru tri cua thay Thich Thien Chieu ...thi tai chua Ky Quang II quan Go Vap dang co mot chuong trinh dieu tri co nguoi benh HIV, mong ban hay huong dan Em ban den do hy vong co su kha quan hon...men chao than ai.

phamdungchi
09-03-05, 09:38 PM
Bạn không nêu cụ thể là em bạn sử dụng thuốc đặc trị có loại hoạt chất nào nên không biết được các tác dụng phụ của nó .
Trên thực tế có nhiều trường hợp chỉ số CD4 không tăng hoặc tăng không đáng kể sau một thời gian sử dụng liên tục( nhưng bên ngoài bịnh nhân vẫn khỏe ); trong trường hợp này , nếu có đo nồng độ virus trước khi điều trị thì ta sẽ đo lại nồng dộ virus ( nếu lượng virus giảm đáng kể thì chứng tỏ thuốc vẫn có tác dụng ). Kinh nghiệm thực tế là : tạm ngưng thuốc từ 2 tuần đến 4 tuần sau đó sử dụng trở lại 1 tháng thì đo lại CD4. Thông thường làm như vậy thi cd4 sẽ tăng lên rất nhiều . Trừong hợp bạn nêu trên có thể là do ngưng thuốc nên CD4 tăng . Nhưng nếu ngưng lâu sẽ rất nguy hiểm vì virus có thể có những đột biến phức tạp khi ta ngưng thuốc đặc trị ( kháng thuốc chẳng hạn )

saobang11182
02-04-05, 07:43 PM
TO: phamdungchi :anh à anh có thể cho em hỏi em của em như vậy là đã chuyển qua giai đoạn AIDS chưa ?</span> giải thích rõ cho em nha, thật sự thắc mắc không biết hỏi ai ,người ta chỉ trả lời chung chung chẳng thể hiểu được anh ạ .<span style=\'color:blue\'>Và anh có thể kiếm giùm em những bài thuốc đông y gì đó để dùng được không ? hiện tại em của em đang uống thuốc bắc ở chùa KÌ QUANG II bên quận Gò Vấp, uống từ khi ngưng dùng thuốc ĐT đến nay ,nhưng em thấy dạo này nó ốm đi nhiều ,không biết sao nữa( nhưng không thấy suất hiện bệnh cơ hội) CHẲNG THỂ HIỂU NỔI NỮA ANH Ạ