PDA

View Full Version : Tôi cần sự giúp đỡ

cangiup
27-08-05, 10:58 AM
Tôi có một người bạn, hiện giờ chúng tôi có học cùng một lớp do các viện tổ chức. Một lần nói chuyện bạn có chia sẻ với tôi là khoảng 8 năm về trước bạn có dùng hàng trắng và bị nghiện nhưng rất may vì sử dụng trong khoảng thời gian ngắn nên cai được. Bạn có nói rằng cứ một hoặc hai năm bạn ấy lại bị hành hạ một lần (triệu chứng cai nghiện) và lần đó ngồi trong lớp tôi thấy bạn có biểu hiện đó. Bạn có nói rằng triệu chứng này kéo dài khoảng 1 tuần rồi hết.
Bạn ấy vẫn học đại học bình thường, có việc làm ổn định. Tôi thấy bạn vẫn học tập và chơi thể thao bình thường, tôi còn thấy bạn học rất nhanh và thông minh; nhưng bạn rất gầy và nhiều biểu hiện khác về mặt thể chất giống như nghiện mà tôi đã đọc được trên diễn đàn. Tôi rất băn khoăn là làm thế nào để biết được bạn ấy đã hết nghiện hay chưa và làm thế nào để giúp đỡ bạn đó được?

HOANG_HON_CHET
27-08-05, 12:36 PM
Bạn mến triệu chứng của người bạn mà bạn vừa kể là do dư âm của ma túy vẫn còn nên có những lúc đột nhiên bạn của bạn có những biểu hiện như những người vẫn đang nghiện thiếu thuốc.Nhưng nếu bạn của bạn có một cách sống hoàn toàn lành mạnh như bạn vừa nói thì những những triệu chứng như thế có thể lâu lâu mới tái phát một lần và thưa dần và thời gian hành cũng vậy ít dần...Nhưng có một điều đáng buồn là dư âm đó mãi mãi ko bao giờ hết trong suốt cuộc đời,amind từng nói với tôi điều này và anh cũng nói rằng đó là cái giá của những ngày lầm lỡ.Vết sẹo dài khi vết thương đã lành đi....
Bạn muốn biết người đó có còn nghiện hay không?để tránh làm tổn thương bạn của mình bạn nên xác định điều đó trong một khoảng thời gian,để ý quan sát và xem những biểu hiện nghiện kia có theo những chu kì nhất định hay không?Còn nếu như hỏi là bạn có thể gíup được gì hay không thì dù cho người bạn kia còn nghiện hay đã cai nghiện thành công thì sự quan tâm,tấm lòng cởi mở và những lời an ùi động viên là những thứ người bạn đang rất cần.Mong rằng bạn có thể gíup thêm nghị lực và niềm tin cho người bạn của bạn....Cái mà nhựng người lầm lỡ luôn ao ước là một cuộc sống như mọi người bình thường khác,mong muốn yêu thương và được yêu thương vời một niềm tin thật chân thành.......Thân!!!

cangiup
28-08-05, 11:01 AM
Tôi thật sự gặp may vì đã search trên google và tìm được trang web này. Trước đây tôi đã có tìm đọc ở một số trang web nhưng không thấy những thông tin có thể giúp cho trường hợp bạn của tôi.
Cảm ơn bạn hhc và diễn đàn đã chia sẻ với tôi. Tôi rất muốn hỏi thẳng bạn của tôi để còn có cách giúp bạn giải quyết nhưng tôi sợ làm bạn tôi đau khổ, tôi lại vừa sợ là bạn tôi lo nên giấu diếm.
Là bạn khác giới nên rất khó gần gũi quá mức để có thể kiểm nghiệm được, tôi rất lo lắng nên có nhiều thắc mắc mong các bạn tư vấn giúp tôi nhé:
- Người nghiện buộc phải dùng thuốc với chu kỳ là bao nhiêu ngày một lần? Phải mất bao nhiêu tiền cho một lần dùng thuốc? Thời gian 'phê' thuốc trong bao lâu và trong thời gian đó người ta có thể bình thường về cả thể chất và tinh thần được không hoặc có thể che dấu được không? Khi dùng thuốc đều đặn thì người nghiện có khi nào có biểu hiện của hội chứng "cai nghiện" không?
- Liệu người ta vừa có thể dùng thuốc đều đặn vừa sống bình thường, vừa phấn đấu trong công việc vừa phấn đấu học tập được không?
- Liệu người nghiện có thể điều chỉnh không bị dùng tăng lên và không lún sâu vào nghiện ngập hay không?
Tôi lo rằng bạn tôi có lẽ nằm trong trường hợp này vì tôi cũng đã theo dõi để ý khoảng 3 tháng naynhưng không thấy triệu chứng hay biểu hiện của "cai nghiện". Tôi thấy bạn vẫn tham gia sinh hoạt, đi chơi với lớp như những người bình thường khác, bài tập vẫn làm rất đầy đủ. Bạn đó rất hài hước và luôn làm cho người khác cười nhưng cũng rất dễ nổi nóng; bạn cũng rất hay than vãn với tôi là buồn chán, cảm thấy tủi thân; hay mất ngủ. Trong cảm nhận và đánh giá qua giác quan của tôi thì tôi vẫn cảm thấy điều gì đó không bình thường.
Các bạn tư vấn giúp tôi nhé.

HOANG_HON_CHET
01-09-05, 10:01 PM
Bạn mến!!!Thật ra chu kì nghiện cũng như số tiền đốt đi không phải là người nghiện nào cũng giống nhau mà nó còn tùy thuộc vào mức độ nghiện nặng hay mới nghiện và trọng lượng ma túy mà người nghiện sử dụng sẽ quyết định thời gian phê thuốc.Trong thời gian đầu nếu như sử dụng đều đặn và đủ thuốc thì cơ thể vẫn như những người khoẻ mạnh bình thường khác vẩn làm việc sinh hoạt và vận động nhưng về mặt tinh thần bị sa sút nặng và khi hoàn toàn bị ảnh hưởngtác dụng của ma túy thì sức khỏe cũng như cơ thể cũng tuột dốc rất nhanh...Và khi đó người nghiện hòn toàn không thể điều chỉnh trọng lượng ma túy mình sử dụng,một là cai nghiện,hai là ngày một nghiện nặng hơn....
Không thể gíup gì hơn cho bân khi chưa trực tiếp tiếp xúc với bạn của bạn,những đều bạn cảm thấy bất thường cũng có thể là những triệu chứng nhưng cũng có thể đó là cách cảm nhận và tính tình cũng như tâm tư chung của những người sau khi cai nghiện trở vể.....Thân!!!!!