PDA

View Full Version : con gái bây giờ có thực dụng quá không?,

khanhdnus
27-09-05, 09:10 AM
con gái bây giờ có thực dụng quá không?, thực dụng hay thực tế!!!

Ngày nay, tôi cảm thấy càng ngày con người ta càng thực dụng hơn. Trong cái xa hội này, thế lực của đồng tiền càng ngày càng lớn mạnh hơn, và giá trị bản thân của con người càng ngày càng bị coi nhẹ! Gần đây tôi đã quen mấy người làm tôi rất mất cảm tình ngay từ lần đầu tiên, chỉ mới quen thôi mà cô bé ấy toàn hỏi về gia đình tôi, bố mẹ tôi làm gì, công việc sắp tới của tôi như thế nào... nói chung là liên quan đên vấn đề mà tôi không thích một người con gái hỏi tôi (nhất là với người mới quen), đó là vấn đề thu nhập của tôi sắp tời cũng như của gia đình tôi. Tôi ghét điều đó. Và một người nữa, thì quả thật tôi thấy quá thực dụng, tuy còn rất ít tuổi nhưng vấn đề mà người ta quan tâm nhất lại chỉ là vấn đề tiền bạc. Tôi không thích những con người như thế, tôi muốn những người bạn của tôi, chơi với tôi, thân thiết với tôi vì họ quý mến bản thân con người tôi, quý trọng giá trị bản thân tôi. Tự nhiên tôi cảm thấy buồn cho giới trẻ, buồn vì họ quá thực dụng, họ không còn nghĩ nhiều đến giá trị của con người, mà với tôi giá trị con người mới là cái đáng quan tâm nhất! Tiền bạc tuy quan trọng, cần thiết, nhưng nó cũng chẳng là gì cả, có bao nhiêu thì tiêu cũng hết. Nhưng giá trị của bản thân thì bạn đừng bao giờ đánh mất nó, bởi giá trị bản thân mới là vô giá! Hãy biết quý trọng chính bản thân bạn, và cũng hãy quý trọng bản thân những người bạn của bạn.

Tuy nhiên cũng trong những ngày vừa rồi, tôi đã gặp một người làm tôi rất vui. Khi mới chat lần đầu, em không hỏi tôi về những vấn đề mà tôi nêu trên, mà em đã hỏi tôi một câu làm tôi rất vui, có lẽ em cũng không biết và không nhớ, và có lẽ là cũng không để ý đến. Em đã hỏi tôi là tôi thích ăn món ăn gì, tôi rất thích có người con gái hỏi tôi như thế, bởi vì tôi cảm thấy họ quan tâm đến đời sống của tôi, họ quan tâm đến tôi, chứ không phải là cái khác, có thể sau này tôi sẽ được bạn ấy nấu cho ăn món ăn mà tôi vẫn thích, tôi cảm thấy như thế là một điều hạnh phúc. Và bây giờ chúng tôi rất thân nhau, thân đến mức mà cả 2 đều không hiểu vì sao nữa!

Trong thời đại hiện nay, nhiều người cả lớp trẻ và lớp người có tuổi suy nghĩ quá nhiều về lợi ích cho bản thân, tiền bạc, danh vọng mà quên mất tính thiêng liêng của tình cảm con người, của trái tim, của quan hệ gia đình, bạn bè, đồng nghiệp... Họ suy nghĩ quá nhiều về chuyện họ sẽ được gì trước khi quyết định có làm bạn với người này, có yêu người kia, ...

Đối với tôi, một người sẽ gắn bó với mình trong cả cuộc đời phải là người mình yêu thương bằng cả trái tim vÊ là người mình sẽ chia ngọt sẻ bùi mọi chuyện trong cuộc sống hàng ngày. Có như thế thì cuộc sống mới thực sự có hạnh phúc.

Tuy nhiên thực dụng và thực tế thì rất khác nhau, tôi công nhận thực tế thì tốt, nhưng lối sống thực dụng thì hoàn toàn phản đối! Nó làm mất đi giá trị con người!

Trong chúng ta, có ai là người sông thực dụng không? và mọi người nghĩ thế nào về những con người sống thực dụng, nhất là giới trẻ hiện nay!

Hoa Da Quy
27-09-05, 03:16 PM
Bạn đã post lên 1 vấn đề rất thú vị đó bạn à! Mình nghĩ là bạn đã kết luận hơi vội vàng về con gái thời nay rồi đó. Mình cũng không phủ nhận rằng thời nay không thiếu những con người thực dụng, chỉ toàn quan tâm tới tiền bạc và thu nhập mà thôi. Nhưng nếu có thời gian và cơ hội khác, mình tin chắc là bạn sẽ gặp được những người con gái hoàn toàn khác, có thể giống như cô bé dễ thương nào đó đã hỏi thăm bạn về sở thích ăn uống chẳng hạn. Mình không muốn bạn vội vàng đưa ra lời khẳng định về con gái thời nay như vậy đâu nhé! Không phải mình cũng là con gái mà bênh vực cho phái nữ tụi mình đâu.
Như mình bây giờ nếu được mạn phép bình luận về con trai thời nay, thì quả thực là cũng có nhiều người làm mình thất vọng lắm, như là không ga lăng nè, lợi dụng tiền bạc của người yêu nè,.... Nhưng mình vẫn biết những người con trai khác rất dễ thương, biết quan tâm, chia sẻ. Vậy đó bạn ơi, cuộc sống mà! Đừng nên bi quan như vậy nhé! Mình tin là nếu mình chân thành thì sẽ gặp được những người bạn tốt thôi. rồi bạn cũng sẽ tìm được người bạn hợp ý mà!
Để mình bật mí chút xíu nha, mình cũng hay tiếp xúc với người nước ngoài, và hầu như ai cũng nói với mình là con gái Việt Nam rất dễ thương, lại hiền hơn con gái những nước khác nữa đó. Hy vọng là bạn sẽ sớm gặp được 1 cô bạn thật đáng yêu để thay đổi suy nghĩ của bạn nhé!

ThienTam
27-09-05, 04:20 PM
Đứng trên phương diện khách quan 2 Bạn đều đúng...Riêng tùy mỗi hoàn cảnh mỗi người sẽ nhìn nhận vấn đề có đôi phần khác nhau...Thiện Tâm nghĩ Khanhdnus chắc gặp nhiều "Bạn" thực dụng nên có cách nhìn như vậy. Thiện Tâm qua nhiều giai đoạn của cuộc sống...đã thấy sự nghèo khó đến quá trình phát triển đi lên và riêng chính bản thân mình...với kinh nghiệm đời và tuổi đời có thể dám nói ..thế hệ trẻ ngày nay..cả nam lẩn nữ ...thành phần quá đông và đáng sợ...họ sống quá thưc dụng..và đúng rằng có nhiều nguời mình nhìn từ vẻ đẹp bên ngoài đến kiến thức bên trong của họ rất đáng ngưỡng mộ...nhưng khi họ biết địa vị xã hội và thu nhập của mình...thì con người thánh thiện kia đã biến mất...(những người học thức khôn ngoan này vẫn hỏi Anh thích ăn gì...họ không lộ liễu trắng trơn đâu..thậm chí nấu ngay món mình lở miệng nói ra..hay bỏ ra cả vài trăm dollars mua đồ mình thích...những lần gọi phone trước khi nói chuyện họ đàn cho mình nghe những tình khúc nổi tiếng mà mình có thể quên cả kho khăn mệt nhọc...nhưng đừng vội lầm là họ yêu mình trân thành ) xin lỗi !!...Thiện Tâm gặp nhiều quá..!..đến nổi có một kinh nghiệm rất "dã man"..những người đó chỉ sớm gặp sớm đi không để lại trong đầu và không thể gọi là Bạn...song song đó cũng phải kể..TT..có rất nhiều bạn thân-bạn tốt-bạn tri kỷ...muốn có những người bạn như vậy...cũng giống HDQ đã nói phải biết sống trân thành...tôn trọng mình và người...mình sẽ cảm nhận được tình yêu đó lúc nào mình cũng thấy an tâm hạnh phúc và có thể hy sinh tất cả.
Có gì sai hay đụng chạm ai...xin bỏ qua cho..hi hi hi..sorry!!

Thân
Thiện Tâm

mtpmtp76
06-10-05, 05:53 AM
:unsure: Trong cuộc sống ngày nay hay ngày xưa, mỗi người đều dùng trí tuệ hiểu biết của mình để lựa chọn cách sống sao cho phù hợp với điều kiện hoàn cảnh. Con gái, dù sống thực dụng hay thực tế thì cũng đều có lý do riêng của họ. Tui nghĩ, là đàn ông con trai thì cũng không nên mất nhiều thời gian vào việc khảo sát sự biến thiên tính cách con gái qua các giai đoạn lịch sử. Có lẽ chúng ta nên tự nhìn lại mình và phân tích sự ngu ngốc của cánh đàn ông con trai chúng ta còn bổ ích và lý thú hơn nhiều.

Nhưng dù sao cũng cám ơn Khanhdnus! Bằng những ngôn từ trong sáng, bạn đã tài tình dẫn dắt chúng tôi vào một thế giới lãng mạn, thế giới chat chit online, thế giới của trẻ thơ đầy mầu sắc với đàn chim ríu rít, những cách bướm tung tăng, và nàng tiên xinh đẹp đang chờ đợi dâng lên những món ăn ưa thích có độ dinh dưỡng cao. Nếu tui là bạn, thì tui còn dán thêm cái avatar điển trai ngây ngô hiền lành và chèn thêm dòng chữ ký đói khát của ông Cind cho đủ bộ. Điều đó sẽ đánh thức lòng trắc ẩn và nữ tính của cô gái. Bản năng làm mẹ sẽ trỗi dậy. Chắc chắn lúc đó nàng tiên ấy chỉ muốn ôm chặt tui vào lòng mà hun hít, mà cho ăn cho bú. Chứ không nói đến nấu nướng bưng bê.
Vâng, con gái thường yếu hơn con trai về sức khỏe và khả năng kiếm tiền, hơn nữa họ còn phải gánh thêm chức năng sinh sản và nuôi con. Vì vậy họ muốn nương tựa nhờ cậy vào người đàn ông nhiều tiền hay nhiều tiềm năng kiếm tiền cũng là hợp lẽ. Ai mà chẳng muốn có một cuộc sống ổn định, dù không được hạnh phúc nhưng ít ra cũng phải được bình yên. Họ cần một nơi chốn ổn định để sống và để sinh đẻ. Mà sinh con ra, ai chẳng muốn con cái mình xinh đẹp thông minh, sau này nếu dồi dào tài chính thì còn cho đi du học. Vậy thì tìm người yêu, người chồng tương lai thành đạt giàu có thì có gì sai!? Họ thực dụng tính toán cũng phải, mà nếu không thì phụ huynh họ cũng tính giùm.
Con gái nhà người ta sinh ra để nâng niu nhìn ngắm, để chăm sóc chiều chuộng. Chứ không phải để cho các anh chăn dắt. Thưa các anh!
Nuôi nấng một cô con gái đến khi trưởng thành tốn không biết bao nhiêu công sức tiền của: đường sữa, cơm gạo, mắm muối, quần áo, băng vệ sinh, sách vở, mỹ phẩm, thuốc tránh thai, học phí, xe cộ ..vv,và vv.. Vậy mà để cho các anh chiêu đãi bằng bữa tiệc tinh thần với bông hồng bằng giấy và vài cái đĩa CD nhạc sến ư ! Vô lý. Lại còn ép người ta ngưỡng mộ cái ''giá trị bản thân'' của anh nữa. Mà nó là cái gì vậy, ngoài mớ kiến thức hỗn độn tạp nham trong giảng đường đại học.
Có lẽ con trai chỉ hơn con gái một chút về sức khỏe. Nhưng sức khỏe để mà làm gì khi không có tiền và kiến thức. Có chăng thì cũng chỉ làm thân trâu ngựa cho loài chó dê. Nhưng nói vậy không có nghĩa là tui khuyến khích mấy thằng giàu đến cướp người yêu của tui. Bởi vì tui cũng có chút tiền, chút kiến thức và một chút sức khỏe... hờ hờ.. nghiện nhưng cai rồi lo làm ăn rồi.

Rốt cuộc thì chúng ta nên tự nhìn lại mình thì hơn. Anh em chúng ta đâu có ai hội đủ Nhân Nghĩa Hiếu Trí Tín mà đòi hỏi các chị em phải Công Dung Ngôn Hạnh.
Phải không bác Thiện Tâm? phải không anh? phải không em!?

-------------------------
...bị mất mấy bài vì tụi hacker, tức qúa đi...

ThienTam
06-10-05, 07:46 AM
To Brother..mtpmpt76

Bạn nói chuyện hay lắm !..có lẽ chúng ta hơi lẩn lộn giữa sự lợi dụng và một tình cảm chân thật...thôi kệ..mấy ai là tốt..bàn thì cho vui...số ai may mắn gặp được vợ hiền...biết thông cảm thương yêu và lo lắng cho mình thì thật là phúc cho kẻ đó phải không brother?. Brother mtpm76...trong đây có nhiều thành viên trẻ nhỏ tuổi...Brother tránh bớt nói chuyện quá trần trụi rỏ ràng..hi hi hi...hiển nhiên ai cũng biết "quá trình sinh trưởng" của mỗi con người...hi hi hi

Thanks
Thiện Tâm